[Funland] Hỏi về dự án Thanh Hà - Cienco5

CTTVDKT

Xe tải
Sản phẩm của anh Thản, trước kia do cố tình làm sai phạm nên được giá rẻ. Bây giờ thít chặt, bắt làm đúng luật, anh ấy lại chẳng bóp cho lòi phèo ra?

túc sơn

Xe tải
Thương thì cũng phải tuân thủ các quy định của pháp luật chẳng ai đánh đổi sự nghiệp chính trị để làm sai cả hoặc trâm trước cho sai phạm cả. Chẳng qua biểu tình nhiều quá thì coi như có động thái để an cư, về cơ bản thì tính pháp lý của thông báo kết luận rất yếu.
ở đây k ai vô hiệu hóa hợp đồng nhưng khi xảy ra tranh chấp thì bản chất pháp lý sẽ chiếu theo quy định của pháp luật, từ đó dẫn đến người thiệt cuối cùng là người mua thôi.
Thật ra cái khó nhất không phải là cho phép hay không cho phép xây, cái khó nhất bây giờ là cơ chế giao đất và quyết toán phần giá trị BT để tính đất đối ứng sẽ phải tính ngang giá theo giá thời điểm nào?
Trước đây trong dự thảo luật đất đai cũng có định hướng tháo gỡ các dự án BT nhưng sau bị bỏ đi, bỏ hoàn toàn. Cách đây ít tháng Bộ kế hoạch đầu tư cũng có dự kiến xây dựng nghị quyết đặc thù cho vấn đề này, tuy nhiên hiện tại cũng dừng cả rồi và sẽ để im đấy. Thế nên câu chuyện các dự án BT sẽ còn rất rất nan giải, vẫn phải ném đá dò đường từ việc cho xây, việc điều chỉnh chủ trương đầu tư, việc quyết toán đối ứng, cơ sở để giao đất...
À thì đương nhiên e cũng bảo giờ đi kiện tụng với chủ đầu tư thì người thiệt đầu tiên là người mua nhà rồi, kể cả có thắng kiện thì giá đền bù hợp đồng mua bán cũng rất thấp.
Còn vấn đề quyết toán dự án sau này thì tính sau, chả nhẽ hết 2025 xong đường rồi mà chưa có cơ sở tính toán thì sao mà được, trước mắt những người mua nhà như e thì cứ được xây được về ở là mừng, sổ đỏ dăm ba năm nữa có cũng được:D

À thì đương nhiên e cũng bảo giờ đi kiện tụng với chủ đầu tư thì người thiệt đầu tiên là người mua nhà rồi, kể cả có thắng kiện thì giá đền bù hợp đồng mua bán cũng rất thấp.
Còn vấn đề quyết toán dự án sau này thì tính sau, chả nhẽ hết 2025 xong đường rồi mà chưa có cơ sở tính toán thì sao mà được, trước mắt những người mua nhà như e thì cứ được xây được về ở là mừng, sổ đỏ dăm ba năm nữa có cũng được:D
Thiệt cuối cùng cũng là người mua, mua rồi đất để im 4-5 năm không được xây, cố đóng tiền đủ 95-100% tiền xây rồi để 10 năm sau tài sản đó lại chưa có sổ chứng nhận thì còn thiệt hại hơn nữa. Đã thiệt thì chọn cái thiệt nào hơn mà thôi

Realty 2021

Xe tăng
Sắp tới cụ đi đầu xung phong trong phong trào đóng tiền thì nhớ post lên cho mọi người cùng ngắm nhé, cần nhà ở là niềm vui mừng khôn xiết thì tiếc gì con lợn con :D

túc sơn

Xe tải
Thiệt cuối cùng cũng là người mua, mua rồi đất để im 4-5 năm không được xây, cố đóng tiền đủ 95-100% tiền xây rồi để 10 năm sau tài sản đó lại chưa có sổ chứng nhận thì còn thiệt hại hơn nữa. Đã thiệt thì chọn cái thiệt nào hơn mà thôi
Thế tóm lại cụ muốn thể hiện cái gì ở đây nhỉ :)) Em mua đất để ở giờ nó cho xây để ở thì mừng chứ sao, giá như nào thì đấu tranh đàm phán với cdt. Còn việc lâu có sổ nếu cụ nghĩ là 10 năm ko có thì cụ nên dừng theo dõi luôn thanh hà chứ vẫn theo dõi xong chim lợn thì có ý nghĩa gì nhỉ.

túc sơn

Xe tải
Sắp tới cụ đi đầu xung phong trong phong trào đóng tiền thì nhớ post lên cho mọi người cùng ngắm nhé, cần nhà ở là niềm vui mừng khôn xiết thì tiếc gì con lợn con :D
:)) Tiết kiệm được đồng nào hay đồng đấy cụ ơi, tiền mồ hôi xương máu của mình chứ có phải lá mít đâu. E cứ đợi ae trong nhóm đấu tranh chốt được giá thì e đóng tiền thôi, vội gì :D

Realty 2021

Xe tăng
:)) Tiết kiệm được đồng nào hay đồng đấy cụ ơi, tiền mồ hôi xương máu của mình chứ có phải lá mít đâu. E cứ đợi ae trong nhóm đấu tranh chốt được giá thì e đóng tiền thôi, vội gì :D
Thế cụ là … ăn theo mà ko chịu đấu tranh phản biện đòi quyền lợi rồi :))

túc sơn

Xe tải
Thế cụ là … ăn theo mà ko chịu đấu tranh phản biện đòi quyền lợi rồi :))
Em có đóng quỹ nhóm đàng hoàng còn việc đấu tranh phản biện thì nhóm cũng có cử người đại diện làm việc trực tiếp với cdt rồi :D :D

Thế tóm lại cụ muốn thể hiện cái gì ở đây nhỉ :)) Em mua đất để ở giờ nó cho xây để ở thì mừng chứ sao, giá như nào thì đấu tranh đàm phán với cdt. Còn việc lâu có sổ nếu cụ nghĩ là 10 năm ko có thì cụ nên dừng theo dõi luôn thanh hà chứ vẫn theo dõi xong chim lợn thì có ý nghĩa gì nhỉ.
Cụ cũng chẳng là gì, chẳng có cái gì chứng minh cụ có đất ở dự án này cả, toàn nói mồm cho hay, toàn thấy nâng bi nâng ái hộ cđt thông qua mấy cái tư duy kém thuyết phục vớ vẩn, đưa cái dẫn chứng nào cũng chả có tính thuyết phục, chả phải mình T nói mà nhiều người họ còm ở đây đọc từ 31/10 đến giờ là biết bản chất
:)):)):)):)):))

túc sơn

Xe tải
Cụ cũng chẳng là gì, chẳng có cái gì chứng minh cụ có đất ở dự án này cả, toàn nói mồm cho hay, toàn thấy nâng bi nâng ái hộ cđt thông qua mấy cái tư duy kém thuyết phục vớ vẩn, đưa cái dẫn chứng nào cũng chả có tính thuyết phục, chả phải mình tôi nói mà nhiều người họ còm ở đây đọc từ 31/10 đến giờ là biết bản chất
T có đất thì t theo dõi và đương nhiên mong những điều tích cực đến với dự án. Cụ chỉ mong những điều tiêu cực đến dự án thì cụ quan tâm làm méo gì, đi chim lợn để đòi mua giá rẻ à.
Còn cđt nó làm ăn ngu và bố láo có gì mà t phải nâng bi.

Saving92

Xe đạp
Cụ cũng chẳng là gì, chẳng có cái gì chứng minh cụ có đất ở dự án này cả, toàn nói mồm cho hay, toàn thấy nâng bi nâng ái hộ cđt thông qua mấy cái tư duy kém thuyết phục vớ vẩn, đưa cái dẫn chứng nào cũng chả có tính thuyết phục, chả phải mình T nói mà nhiều người họ còm ở đây đọc từ 31/10 đến giờ là biết bản chất
Mỗi người một quan điểm cụ ạ. Với em chuyện đóng 3 tỷ cho một căn nhà chỉ xây thô bên ngoài cùng với phụ lục hợp đồng không rõ ràng thì không thể chấp nhận chuyện đóng tiền. Kể cả CĐT có giảm giá xây xuống 5,5t/m2 mà không có phụ lục hợp đồng rõ ràng, cam kết tiến độ xây dựng thì em cũng chả đóng.

T có đất thì t theo dõi và đương nhiên mong những điều tích cực đến với dự án. Cụ chỉ mong những điều tiêu cực đến dự án thì cụ quan tâm làm méo gì, đi chim lợn để đòi mua giá rẻ à.
Còn cđt nó làm ăn ngu và bố láo có gì mà t phải nâng bi.
Giá nó rẻ là do cung cầu thị trường quyết định chứ T có muốn mua cũng mếch được nên T chả ngu mà đi chim lợn, chim lợn nó chỉ kêu éc éc fomo mà thôi, còn nói đúng hiện trạng pháp lý đúng lo ngại của số đông đúng tâm tư của chính người đang có đất đang hội họp để đấu tranh thì đó phải gọi là chim công chim phượng hoàng. Số đông họ đang đấu tranh chính những điều khúc mắc đó đấy, báo chí họ cũng lên bài nói kêu đấy thôi

Đến chim còn không biết phân biệt thì ối dồi ôi

:)):)):))

Saving92

Xe đạp
Tiện em cũng báo luôn cho các cụ đang có đất ở Thanh Hà là 15h chiều ngày 23/11 chủ đất đã hẹn đối thoại với CĐT, cụ nào có đất kể cả không phải khu B1.1 muốn tham gia thì tập trung tại nhà làm việc của CĐT tại khu A. Quyền lợi chính đáng của mình thì nên biết tự bảo vệ các cụ ạ.

Tiện em cũng báo luôn cho các cụ đang có đất ở Thanh Hà là 15h chiều ngày 23/11 chủ đất đã hẹn đối thoại với CĐT, cụ nào có đất kể cả không phải khu B1.1 muốn tham gia thì tập trung tại nhà làm việc của CĐT tại khu A. Quyền lợi chính đáng của mình thì nên biết tự bảo vệ các cụ ạ.
Đấu tranh hay còn thắc mắc lăn tăn là phải như thế này là hợp lý, chứ chưa gì đã kêu khó lắm và chấp nhận như cụ gì đấy thì vất đi

Toyota hanoi

Xe hơi
Bác chờ và đợi thôi mua liền kề bây jo kh xây dc

tungtunghunghung2024

[Tịch thu bằng lái]
Khà khà, sáng bận cv chút, giờ đi ăn trưa mở ra thấy page lên ào ào chứng tỏ độ hot của dự án. Càng nhiều chim lợn thì càng chứng tỏ nhiều người quan tâm (trong tttc nó gọi là “cầu tiềm năng”). Xét trên góc nhìn khách quan và của dân đầu tư sẽ hiểu hết. Về cđt nếu định chơi trò unfair, thì nếu mình được tư vấn mình sẽ kêu nó thong thả, đừng loạn lên vì đằng nào cũng chậm rồi, cho thêm thời gian để làm toàn bộ dự án cho được nhiều, chứ bộp cái lao vào mấy trăm căn B1.1 làm gì không biết. Thế nên có khả năng cao là cđt nó làm thật đó và nó cũng đang cần tiền. Quan điểm thì luôn khác nhau nên mới có người giàu, người nghèo và rất nhiều người nhìn thấy “nho còn xanh lắm” ;)) Về sổ thì đúng là mối quan tâm của bà con giải quyết khâu oai và yên tâm thôi chứ dự án nó có bank cho vay tử hđ mua đất tới tài trợ vốn xây dựng cũng khá nhiểu,mà ông nào cầm sổ vay tỷ trọng cao thì cực rủi ro, thế nên giá trị cầm cố của bds khu này vẫn ok. Ai máu thì vào sớm có thể ăn thêm ~7-10%, nhưng có rủi ro không tối ưu nguồn vốn, nhưng cũng sắp xong đường trục Nam rồi thì cũng không phải chờ quá lâu như các cụ đã trót mua lúc trước, ưu tiên cụ nào tiền nhàn rỗi. Còn mình thì cứ đợi B1.1 nó êm thì éo cần nghĩ nhiều, chim lợn thì đói rã họng thôi, canh mà múc nếu quan tâm, không quan tâm thì tốn làm méo gì thời gian, đi mà kiếm ăn chỗ khác. Mặc dù vẫn thấy cửa ăn giai đoạn này, nhưng cách đầu tư và chọn thời điểm giải ngân mỗi người khác nhau nên mình chưa muốn đi săn sớm, khi nào vào hàng xong mình post lên cho các cụ xem, kaka :D Đầu tư hơn 15 năm bds và hơn 20 năm ck chưa hỏng ăn vụ lớn nào, vụ này hy vọng ăn ngay và luôn ;))

unloved14

Xe tải
Gía xây dựng dự kiến thì kia thì khét quá, nhà ông Thản ăn mặn thật.

xeconvd85

Xe hơi
Đồng ý có chút nhẫm lẫn chỗ này, nhưng nếu xong hạ tầng kỹ thuật thì còn phải được nhà nước nghiệm thu hoàn thành hạ tầng kỹ thuật theo tiến độ thực thiện dự án (nếu đối chiếu cái này thì lại còn khoai hơn nữa).
Cụ thông thạo về luật cho em và những người ở đất ở đây hỏi với: Trướcđây chủđầu tư ký HĐ mua bán thì có 2 lựa chọn:
1/ Dân tự xây theo thiết kế, quyhoạchđược phê duyệt
2/ Xâytheođơn giá của CĐT
Mà nayCĐTđềuđưa vềđể CĐT tự xây hết. Vàđiều chỉnh giá, thông báo nộp tiền,yêu cầuđền bù gấp 1.5 số tiền nếu ko nộp theođúng tiếnđộ CĐTyêu cầu thìđúng ko?Đồng thời, với dựán hiện tại dân có quyềnđược tự xây theo pháp luật quyđịnh hiện thời thì có phù hợp ko vậy?

Cảm ơn Cụ!

luuanh6789

Xe buýt
Cụ thông thạo về luật cho em và những người ở đất ở đây hỏi với: Trướcđây chủđầu tư ký HĐ mua bán thì có 2 lựa chọn:
Mà nayCĐTđềuđưa vềđể CĐT tự xây hết. Vàđiều chỉnh giá, thông báo nộp tiền,yêu cầuđền bù gấp 1.5 số tiền nếu ko nộp theođúng tiếnđộ CĐTyêu cầu thìđúng ko?Đồng thời, với dựán hiện tại dân có quyềnđược tự xây theo pháp luật quyđịnh hiện thời thì có phù hợp ko vậy?

Cảm ơn Cụ!
Quan trọng thời điểm ký HDMB thời điểm nào. Trước hay sau thời điểm HN bắt buộc tất cả Khu đô thị các CDT phải xây sẵn

túc sơn

Xe tải

Cảm ơn Cụ!
Theo luật hiện tại thì chủ đầu tư ko được phép phân lô bán nền cụ ơi, bắt buộc bắt nhà và đất đối với khu vực tp hà nội.
Điều 41 Nghị định 43/2014/NĐ-CP (được sửa đổi bởi khoản 17 Điều 1 Nghị định 148/2020/NĐ-CP) quy định:
2. Chủ đầu tư dự án xây dựng kinh doanh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê được chuyển nhượng quyền sử dụng đất dưới hình thức phân lô, bán nền tại khu vực không nằm trong địa bàn các phường của các đô thị loại đặc biệt và đô thị loại I trực thuộc Trung ương; khu vực có yêu cầu cao về kiến trúc cảnh quan, khu vực trung tâm và xung quanh các công trình là điểm nhấn kiến trúc trong đô thị; mặt tiền các tuyến đường cấp khu vực trở lên và các tuyến đường cảnh quan chính trong đô thị.