[Funland] Học thêm! Các Cụ có muốn Con mình học giỏi không?

emphailamsao

Xe tăng
cùng quan điểm với cụ. Ngày xưa các cụ hệ 7-8-9x thì chủ yếu học 1 buổi sáng hoặc chiều rồi toàn đi chơi các trò chơi trẻ con, bây giờ các cháu học ở lớp cả sáng và chiều vẫn không đủ...thé mới lạ.
Em trai ngành đây ah và có thể trả lời luôn cho cụ.
1. Do trẻ bị AD hoặc/ và HD rất nhiều nên học đáng ra 1 2 lần rồi làm bài là nhớ nhưng không, học đến 10 lần chúng nó ko nhớ, thậm chí tư duy kém cả mấy người 30-40t vì nó ko thể hoặc quá khó chú ý ng khác nói

2. Do quá sa đà vào tv, điện thoại nên ko còn chú tâm gì vào việc học vì học là ko vui học là bị ép trong khi chơi, xem thì dc thoả mãn.

Đó là thực tế em nhận ra khi tiếp xúc với các cháu bgio. Nhiều đứa rất thông minh nhanh trí nhưng ko thể nào tập trung được trong 5p nên ko thể hiểu được kiến thức và càng ko thể làm theo lời thầy cô dù là yêu cầu đơn giản bởi vì chúng KHÔNG NGHE HOẶC NGHE MÀ NHƯ VỊT NGHE SẤM, KHÔNG DÙNG TƯ DUY ĐỂ HIỂU. Chứ với lượng kiến thức phải học thì ko cần học thêm. Lớp em chủ nhiệm có vài đứa như thế, ko học thêm cả Toán, Tiếng Anh nhưng lúc nào cũng giỏi dù bản thân ko phải quá thông minh xuất chúng.

Lời khuyên cho các bố mẹ có trẻ c1. Hãy tránh xa điện thoại tv càng sớm càng tốt.

caisua

Xe lăn
Cháu nhà cụ học chuyên trường nào mà sang lớp 10 lại chơi tiếp thế ạ?
Nó học chuyên lý tổng hợp ạ. Vì xác định từ đầu ko tham gia đội tuyển nên 3 năm cấp 3 chỉ luyện 3 môn: tiếng anh, piano, tennis. Qua tết lớp 12 em mới đi tìm 3 lớp luyện thi 3 môn đại học mà vẫn kịp đỗ

susu

Xe điện
cùng quan điểm với cụ. Ngày xưa các cụ hệ 7-8-9x thì chủ yếu học 1 buổi sáng hoặc chiều rồi toàn đi chơi các trò chơi trẻ con, bây giờ các cháu học ở lớp cả sáng và chiều vẫn không đủ...thé mới lạ.
*** mấy thằng bgd mấy thằng làm sách giáo khoa. Nhồi nhét bao nhiêu cái môn học và đống kiến thức thừa thái vô bổ cụ ạ

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Ko biết thời các cụ ntn, nhưng em thế hệ cuối 8x ám ảnh thực sự cái thời đạp xe đi học buổi sáng, chiều đi học thêm, tối gia sư. Cuối cùng cũng đạt đc kỳ vọng của ông bà vào trường top đầu về kinh tế. Nhưng thực sự đến giờ ra trường cỡ 10-12 năm rồi vẫn ám ảnh trong giấc mơ là mình đang đi thi đại học và thi qua cấp. Cảm giác sợ, áp lực vẫn còn nguyên. Có hôm trong giấc mơ còn khóc tràn trề ra vì ko qua đc môn sợ bị đúp với sợ phải học lại, sách vở thì có khi chất đủ đống kín cửa nhà kho tầm 15m2 chắc kín lên nóc, cuối cùng thì em vẫn ko lựa chọn đúng chuyên môn mà bung ra làm nghề mình thích. Và cảm thấy cuộc sống nó nhẹ nhàng dễ thở thực sự, em tự nhủ sau này để con cái tự học theo nhu cầu khả năng, có định hướng nhưng ko gò ép quá vấn đề học tập, ngoài học kt còn cho học kỹ năng sống. E thấy nhiều mọt sách lắm rồi, vào cs cứ như tắc ngơ, nên ko ham hố lắm việc học thêm cho các con khi mới học cấp 1. Cấp 2

cusao

Xe lăn
Theo em thì
- Cấm dạy thêm, học thêm là sai
- Ép học thêm là sai.
Phải tìm cách xác định tính chất tự nguyện và trừng phạt thật nặng những biểu hiện cưỡng bức là đc

le_petit

Xe tăng
Nếu ko học thêm,con các cụ học được gì từ nhà trường phổ thông?
Một lớp học tiểu học 40-50 và thậm chí 70 cháu, từ đứa thông minh xuất sắc đến các cháu tự kỷ và một chương trình học chỉ toán, văn và ngoại ngữ còn thể mỹ và kỹ năng sông ghi tkb cho có.Với những lớp như thế, chỉ tiêu lên lớp 100% cô dạy các cháu biết cộng trừ nhân chia đã là giỏi chứ mong gì dạy theo năng lực học trò, phát huy tính năng động sáng tạo của học trò để dạy theo năng lực, đặc điểm riêng và sở thích từng cháu.
Tại sao con đi học thêm ngoại ngữ, âm nhạc, mỹ thuật, tdtt thì mọi ng hoan hỷ mà riêng Tiếng Việt và toán thì kêu gào?
Rõ ràng học thêm là nhu cầu cấp thiết khi mà giáo dục công chưa đáp ứng việc giáo dục con em mình được như mong muốn.
Vấn đề là tổ chức như thế nào và làm sao để quản lý thì bộ dục chưa bao giờ dám làm.
Việc xây dựng các trung tâm dạy thêm để việc học thêm tách ra khỏi thày cô trực tiếp đứng lớp và quy chế kiểm tra học trò tách luôn việc đánh giá năng lực các em khỏi các thày cô đứng lớp (cũng là đánh giá luôn khả năng thày cô) ko hẳn quá khó với bộ dục, một bộ đang thừa thời gian vẽ ra các kiểu đánh vần, viết chữ, thi ba lăng nhăng mà quên mất họ có nhiệm vụ chính và duy nhất là giáo dục nên những con người toàn diện, có kiến thức, nhân ái, trung thực và tự do.

Red Butler

Xe buýt
Ở VN nhiều cái quí định nó chưa hợp lý quá, thậm chí dẫn tới phá hoại: ví dụ: lương GV dc nhà nước quí định đối với trường công, họ có giỏi bằng trời hoặc kém nhất xh thì vẫn ăn tưng đó lương.... Hoặc BQT chung cư chẳng hạn tiền phí bảo chì mỗi căn 2% có những khu chung cư số tiền này lên đến trăm tỉ, nhưng BQT người đại diện quản lý cho hàng nghìn căn hộ làm theo kiểu xung phong, tự nguyện không dc chi trả, mà áp lực thì cư dân họ sợi, yêu cầu dịch vụ cao.... Vậy là hầu hết toàn một là thành phần cao tuổi tham gia hai là một số chân trong chân ngoài.... Còn lại rất ít làm làm vì cư dân, điều này dẫn đến một số BQT phá hoại từ hạ tầng cho đến quĩ chung...

darkks

[Tịch thu bằng lái]
ko. em chỉ cần con/con cháu đời sau iq đủ dùng, ở mức bình thường, bình yên 1 đời, ko tay nhặt lá chân đá ống bơ (tự kỷ, thiểu năng) là đủ r.

thangtsc

Xe hơi
đầu tư cho con ngay từ nhỏ là 1 cách hay ạ, nhịn ăn nhịn mặc cho con đi học :D

thangtsc

Xe hơi
ko. em chỉ cần con/con cháu đời sau iq đủ dùng, ở mức bình thường, bình yên 1 đời, ko tay nhặt lá chân đá ống bơ (tự kỷ, thiểu năng) là đủ r.
Hiện tại là thế, nhưng khi thấy con cái thì cụ lại càng muốn nó tốt hơn, trau dồi nhiều hơn...

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nó học chuyên lý tổng hợp ạ. Vì xác định từ đầu ko tham gia đội tuyển nên 3 năm cấp 3 chỉ luyện 3 môn: tiếng anh, piano, tennis. Qua tết lớp 12 em mới đi tìm 3 lớp luyện thi 3 môn đại học mà vẫn kịp đỗ
E tưởng vào chuyên là auto thẳng đại học cụ nhỉ?

Waterblack

Xe tải
Con em thi lớp chọn bên Úc từ 6 lên 7. Đề toán toàn như thế này. Chắc các cụ cười, nhưng đúng là như vậy. Không khó, chỉ là thời gian không nhiều, tư duy phải nhanh. Đối với bên này tư duy nhanh, nhậy bén sẽ được tuyển chọn.

Lavender168

Xe buýt
Còn phải tuỳ vào đứa trẻ, bạn đầu nhà em mấy năm cấp 1 mẹ cháu kg mất một đồng tiền học thêm nào kể cả tiếng Anh, mình dạy đến hết lớp 4, lớp 5 con tự học.
Bạn út nhớ kg nhầm cũng phải lớp 3 mới đi, mà đi là do cô thôi. Thời đó mà có face như giờ em up khối trò vui, he he nhưng chắc phải đợi con em ra trường, chí ít cũng giữ lại bút tích của cô.
Lên cấp 2 học thêm ngoài thì chắc chắn phải học, cứ hô hào kg học thêm, lý thuyết là vậy

mr MinhToong

Xe tải
Cụ không thích mà được à ???
bản thân em và đa số phụ huynh rất căm phẫn khi GVCN nhắn tin là " cô giáo có tổ chức dạy thêm cho các bạn có nhu cầu " <-- Thằng nào dám ko có nhu cầu ????
Em thấy cô nhắn thế cũng bình thường, có gì đâu mà căm phẫn.

Vũ Đức

Xe tăng
Ô hay cụ thích thì cho học, không thích thì thôi, sao cha mẹ không liên quan gì vậy?
Tại cụ chưa gặp những trường hợp củ chuối thôi.

Đừng nói với em là chuyển trường đến khi nào gặp Cô Giáo và Nhà Trường đúng mực nhé.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại là thế, nhưng khi thấy con cái thì cụ lại càng muốn nó tốt hơn, trau dồi nhiều hơn...
thông minh đau đầu kiểu thông minh cụ ạ. tất nhiên là em muốn nó tốt, nhưng em ko ép. thay vì ép nó học tiếng anh hay đi vườn thú ở vn khá tẻ nhạt, em sẽ cho nó đi nghỉ hè châu âu để luyện english, chơi và cảm nhận thiên nhiên hoang dã một cách tự nhiên, thế tốt hơn đấy cụ. vs em ko có cái gọi là tuổi lấy vợ, lấy vợ xong chúng mày ngay lập tức sản xuất ra một thằng cu để tao lên chức, cũng giống như ai, lên ob r chăm cháu cho khi tao còn trẻ. thời obbm nhiều nhà đã sống kiểu này r, nên cuối cùng là đm nhau nhưng lại ko dứt hẳn, ko cạch mặt nhau hẳn, thời mình vs con cháu mà còn sống thế nữa thì ko được.

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có biết hs VN học nặng ntn không, a Dục đưa nhiều kt đại học xuống cấp 3, rồi cấp 3 xuống cấp 2 ... Học linh tinh hàn lâm, vô bổ. Cụ có bao giờ dùng Tích Phân, Số Phức, Lượng Giác ... trong cuộc sống không? Cụ có hiểu ts a Dục lại đẩy kt xuống không? Thối nát lắm!
Thối từ thằng người tốt, nó giỏi làm hài lòng cấp trên còn học sinh thì kệ mịa chúng mày

Vũ Đức

Xe tăng
Mặc dù đúng là "Ko phải ko phân loại tốt" như bác đã viết nhưng chỉnh lại cho chuẩn thì phải chỉnh là "không có sự phân loại học sinh theo năng lực học tập". Thế hóa ra thoạt nhìn thì là em đồng ý với phát biểu của bác nhưng thực ra thì hoàn toàn không phải :D

Ở ta không có phân loại học sinh dựa trên năng lực học tâp của từng cháu. Các nước, em có thể kể ra, nhưng viết thế thì nó dài, phân loại từ cấp 2, đến mức mà học cấp 2 đã biết gần như chắc chắn cháu này sẽ vào đại học, còn cháu kia sẽ đi học nghề. Thế là có chương trình phù hợp cho từng nhóm đối tượng, đỡ lãng phí thời gian của học sinh và công sức của giáo viên.

Cái gốc nó là như thế thì làm gì còn chuyện học thêm, dạy thêm.

Với cả một hệ thống thâm căn cố đế như thế này mà đổ lỗi cho một ông bộ trưởng thì không đúng.
Đổi lỗi cho 1 mình ông Bộ Trưởng là hơi bất công.Nhưng ko có động thái gì để thay đổi nền giáo dục thì ăn chửi 1 tí cũng đâu quá đáng.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nghe bàn luận về chủ đề học thêm mà iem thấy buồn cười quá. Cá nhân Em thấy ở VN bọn trẻ phải học thêm nhiều do nhiều nguyên nhân như sau:
1. Chất lượng dạy học chính khóa không đáp ứng được yêu cầu học hiểu cơ bản, thậm chí là kém.
2. Hạ tầng giáo dục, cơ cấu tổ chức yếu... Ví dụ 1 lớp có tới 50 hs mà có 1 cô giáo thôi thì quá tải quá...
3. Áp lực thì cử, cạnh tranh, kỳ vọng từ cha mẹ....
Mọi người cứ yêu cầu ngừng học thêm nhưng lại muốn con mình trình độ giỏi, thì cử đạt kết quả cao.... Em thấy vô lí quá, mà cái ông Bộ quá hiền khi trả lời việc cấm học thêm.... Phải Em em trả lời nếu không có học thêm trình độ của các Con quí vị có đảm bảo đi du học không đặc biệt là Tiếng Anh? Toán... Em thấy việc cấm học thêm là thừa, việc của Bộ là phải cải thiện chất lượng gd, cơ cấu tổ chức dậy học mới là đúng việc.... Em thấy quá tải nhất vẫn là giáo viên!
Cái này nói thẳng ra là chủ yếu từ phía ba mẹ là chính
1 là háo danh
2 là lo cho con cái quá mức.
=> Bắt ép con học quá nhiều.

Như nhà em có F1 6 tuổi mà mẹ nó bắt học đủ thứ cho bằng bạn bằng bè ( mà là toàn bằng bạn bè của mẹ nó) Nào là piano, nào là bơi lội, nào là học vẽ, nào là tiếng anh, nào là đi học chữ trước khi vào lớp 1...em khuyên dăn mãi mới bỏ được vài cái. Theo em tốt nhất là con học hành thoả mái có tuổi thơ tất nhiên khi học hành có chút áp lực để mà tiến bộ...chứ không phải các bậc phụ huynh chay đua với nhau như bây giờ.

lamhoangvan87

Xe container
Năng lực học bản thân em ở mức trung bình.
Nên e cũng không kỳ vọng và áp lực cho các con.
E chỉ áp lực con việc lễ nghĩa trong gia đình và đối nhân xử thế. Có những quy tắc ko thể bỏ qua