[Funland] Học thêm! Các Cụ có muốn Con mình học giỏi không?

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thì thấy học thêm chủ yếu ở các thành phố lớn. Chứ các vùng nông thôn học thêm ko nhiều
Nếu lấy đích đến là đại học trường top thì hiện nay các TP lớn đang đuối sức với khu vực nông thôn, và đô thị nhỏ. Trong khi đấy chi phí cho giáo dục ở thành phố đắt hơn từ 5-20 lần. Nhiều gia đình thần thánh hoá việc học tiếng anh nên ép các con học từ nhỏ

xe thủng lốp

Xe container
Các cháu ở thành phố bố mẹ không định hướng cho đi theo con đường học hành cũng không đc chẳng nhẽ để bọn nó lang thang chơi lề đường xó chợ hay nhốt trong nhà chơi điện tử thà cho nó đi học thêm có khi lành mạnh hơn kiểu như đi gửi trẻ ấy, ở quê ít đi học thêm chỉ có vài nhà thấy con có học lực thì đầu tư thôi, còn không thì học xong cấp 3 là đài loan Nhật bản Hàn cào hết

vingraux

Xe tăng
Cụ chuẩn ạ.
Chính vì dạy bình bình nên bạn giỏi muốn học nâng cao phải đi học thêm nhóm nâng cao, trong khi bạn kém lại không theo được cái bình bình kia nên cũng phải đi học thêm để ôn lại kiến thức cơ bản.
Hồi xưa em học nhàn lắm. Ví dụ học lớp Toán thì có 2 thầy/cô dạy toán: một người chỉ dạy kiến thức sách giáo khoa, một người chỉ dạy nâng cao và ra đề nâng cao (học sinh làm được đến đâu nộp đến đấy), từ đó đánh giá, phân loại, chọn đội tuyển. Vào đội tuyển rồi thì môn đó gần như học riêng, không ảnh hưởng đến các bạn trên lớp, và học free nên chả có tiêu cực, giỏi là do năng lực thầy trò tất.

Ngoài ra bây giờ cũng có giáo viên dạy trên lớp qua loa cho xong, còn đâu để dạy thêm. Trường hợp này cháu nào không học thì hơi khổ với giáo viên.
Trường hợp bôi đậm cũng có, em biết ngoài thực tế chứ không phải nói bừa. Giáo viên (cấp 2) nó cũng nói thẳng: chỉ học tôi trên lớp thì chỉ được 8-9 điểm còn nếu muốn 10 thì phải đi học thêm.

Trong một đề thi sẽ có 1 câu "10 điểm" dành cho những học sinh giỏi mà học sinh bình thường sẽ không làm được. Mang bài 10 điểm đó ra giảng trên lớp chính khóa thì đối với đa số học sinh lại là quá sức, lãng phí thời gian của các em đó.

Xưa em cũng vào tuyển và được miễn học, miễn thi môn đó và mặc nhiên được 9 điểm, nếu muốn 10 thì phải thi như bình thường. Âu cũng là hợp lý.

3d4s

Xe tăng
Ai chẳng muốn con học giỏi. Nếu nhà nào có con học giỏi tự thân thì thật là hạnh phúc. Và các bạn này học thêm càng tốt, càng gặp thầy cô giỏi chúng nó càng giỏi. Và chúng nó thích học, nghiên cứu rất tốt. Nhưng số này hiếm lắm.

Còn lại ép con "học cho giỏi" mà chúng nó ko thích, ko hứng thú thì không nên. Có nhiều bạn ép nhiều quá, học nhiều quá thì cũng "thành thạo" công việc học và đc cho là giỏi. Nhưng hội này thì cũng hơi buồn, giá như chúng nó được tự do làm điều chúng muốn thì tốt hơn.

Trẻ con cứ học vừa sức, tùy theo khả năng, sở thích của chúng nó, học cả những điều xung quanh, ngoài cuộc sống, được trải nghiệm, vui chơi... là hạnh phúc nhất. Nhưng ít gia đình, bố mẹ ở VN dám cho con theo trường phái này.

Yeuaibaygio

Xe container
Trường hợp bôi đậm cũng có, em biết ngoài thực tế chứ không phải nói bừa. Giáo viên (cấp 2) nó cũng nói thẳng: chỉ học tôi trên lớp thì chỉ được 8-9 điểm còn nếu muốn 10 thì phải đi học thêm.

Trong một đề thi sẽ có 1 câu "10 điểm" dành cho những học sinh giỏi mà học sinh bình thường sẽ không làm được. Mang bài 10 điểm đó ra giảng trên lớp chính khóa thì đối với đa số học sinh lại là quá sức, lãng phí thời gian của các em đó.

Xưa em cũng vào tuyển và được miễn học, miễn thi môn đó và mặc nhiên được 9 điểm, nếu muốn 10 thì phải thi như bình thường. Âu cũng là hợp lý.
Nếu cứ học đúng, dạy đúng, thi đúng, chấm đúng thì 8 điểm tính cho tất cả các môn là giỏi rồi cụ nhỉ. 9 điểm trở lên là xuất sắc rồi.
Hồi xưa học chuyên chọn thì môn chuyên chọn đương nhiên điểm 9,0 trở lên, còn các môn khác không học thì cũng lẹt đẹt 5,6 điểm. Thầy cô chủ nhiệm có thương trò cưng thì xin lên được 6,5-7 để đạt tiêu chuẩn học sinh giỏi. Bây giờ em nhìn điểm các cháu tất cả các môn toàn 9,0 đến 10... em quan ngại sâu sắc cụ ạ.

dzoro

Xe điện
Nghe bàn luận về chủ đề học thêm mà iem thấy buồn cười quá. Cá nhân Em thấy ở VN bọn trẻ phải học thêm nhiều do nhiều nguyên nhân như sau:
1. Chất lượng dạy học chính khóa không đáp ứng được yêu cầu học hiểu cơ bản, thậm chí là kém.
2. Hạ tầng giáo dục, cơ cấu tổ chức yếu... Ví dụ 1 lớp có tới 50 hs mà có 1 cô giáo thôi thì quá tải quá...
3. Áp lực thì cử, cạnh tranh, kỳ vọng từ cha mẹ....
Mọi người cứ yêu cầu ngừng học thêm nhưng lại muốn con mình trình độ giỏi, thì cử đạt kết quả cao.... Em thấy vô lí quá, mà cái ông Bộ quá hiền khi trả lời việc cấm học thêm.... Phải Em em trả lời nếu không có học thêm trình độ của các Con quí vị có đảm bảo đi du học không đặc biệt là Tiếng Anh? Toán... Em thấy việc cấm học thêm là thừa, việc của Bộ là phải cải thiện chất lượng gd, cơ cấu tổ chức dậy học mới là đúng việc.... Em thấy quá tải nhất vẫn là giáo viên!
Em lại nghĩ là vì yêu cầu cao quá. Em thấy con em học cũng khá, vậy mà vẫn chưa đạt mức mong muốn của các thầy cô. Em nghĩ cũng vì dân đông, kinh tế còn yếu nên cạnh tranh công ăn việc làm quá cao nên khó lòng giảm áp lực học hành được. Cứ nhìn Nhật, Hàn sẽ thấy áp lực học của họ còn hơn mình nhiều. Ngược lại, ở những nước kinh tế tốt, việc làm nhiều thì áp lực học lại giảm. Thế cho nên vấn đề này sẽ là vấn đề muôn thủa ;))

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Giỏi thì ai cũng muốn,cũng kỳ vọng. Tuy nhiên....π×$)$!•;%(%?#(#: cái nền giáo dục ở đây. Toàn dạy học tủ,dạy lưu manh,gian dối....
Thế nên em méo quan tâm. Em chỉ cần con em tiếp thu kiến thức cơ bản và mình định hướng cho con là xong. Còn vụ học thêm thì em nói cmn thẳng là em bố thí tiền cho gv. Thế cho nhanh.

bimbim5656

Xe container
Nghe bàn luận về chủ đề học thêm mà iem thấy buồn cười quá. Cá nhân Em thấy ở VN bọn trẻ phải học thêm nhiều do nhiều nguyên nhân như sau:
1. Chất lượng dạy học chính khóa không đáp ứng được yêu cầu học hiểu cơ bản, thậm chí là kém.
2. Hạ tầng giáo dục, cơ cấu tổ chức yếu... Ví dụ 1 lớp có tới 50 hs mà có 1 cô giáo thôi thì quá tải quá...
3. Áp lực thì cử, cạnh tranh, kỳ vọng từ cha mẹ....
Mọi người cứ yêu cầu ngừng học thêm nhưng lại muốn con mình trình độ giỏi, thì cử đạt kết quả cao.... Em thấy vô lí quá, mà cái ông Bộ quá hiền khi trả lời việc cấm học thêm.... Phải Em em trả lời nếu không có học thêm trình độ của các Con quí vị có đảm bảo đi du học không đặc biệt là Tiếng Anh? Toán... Em thấy việc cấm học thêm là thừa, việc của Bộ là phải cải thiện chất lượng gd, cơ cấu tổ chức dậy học mới là đúng việc.... Em thấy quá tải nhất vẫn là giáo viên!
Cụ có biết hs VN học nặng ntn không, a Dục đưa nhiều kt đại học xuống cấp 3, rồi cấp 3 xuống cấp 2 ... Học linh tinh hàn lâm, vô bổ. Cụ có bao giờ dùng Tích Phân, Số Phức, Lượng Giác ... trong cuộc sống không? Cụ có hiểu ts a Dục lại đẩy kt xuống không? Thối nát lắm!

Caychuoihot

Xe tải
Theo em không cấm dạy thêm dưới mọi hình thức....CHỈ CẤM TUYỆT ĐÔI cô giáo đã dạy chính khóa hs trò nào mà dạy thêm chính học trò ấy, Chỉ được bỗi dưỡng hsg, bồi đưỡng hs kém NHƯNG KHÔNG THU HOC PHÍ. Còn dạy học sinh trường khác thì thỏa mái.

Red Butler

Xe buýt
Cụ có biết hs VN học nặng ntn không, a Dục đưa nhiều kt đại học xuống cấp 3, rồi cấp 3 xuống cấp 2 ... Học linh tinh hàn lâm, vô bổ. Cụ có bao giờ dùng Tích Phân, Số Phức, Lượng Giác ... trong cuộc sống không? Cụ có hiểu ts a Dục lại đẩy kt xuống không? Thối nát lắm!
Cụ nói đúng, cái này thuộc về chương trình trình học cụ ah, nội dung là do a Dục thiết kế.... Nói chung ở VN ta cái gì nó cũng khác với thế giới Cụ ah.

le_petit

Xe tăng
Không phân loại tốt học sinh khi chuyển cấp. Học sinh có năng lực tốt học chung với học sinh có năng lực trung bình và yếu kém dẫn đến:

- Học sinh có năng lực học tập tốt cần học thêm để theo đuổi nguyện vọng vào trường tốt, tiến xa trên con đường học tập;

- Học sinh yếu cần học thêm để theo kịp lớp

Vì ở lớp, giáo viên phải dạy cùng lúc cho cả 2 loại học sinh nói trên, nên cũng phải có bài giảng phù hợp, không khó quá, không rộng quá, cũng không phải quá dễ. Tóm lại là kéo nhau xuống bình bình.
Ko phải ko phân loại tốt mà là lãnh đạo vừa ngu vừa ngọng, tiêng Việt chưa sõi muốn nói tiếng Tây!
Học theo Thụy điển, Na uy 2 gv vốn là người thông minh với phương tiện giáo dục khủng dạy một lớp hơn chục học trò để xóa trường chuyên lớp chọn, ko cho lưu ban ở đất nước giáo viên vốn là những người trượt tất cả các trường đại học nên học cao đẳng, trung cấp rồi tại chức lên đại học mà dạy lớp 50 đến 80 học trò!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Học thêm chính cô giáo dạy trên lớp là cái rất nguy hiểm.
Cô nào k có tâm thì cho học sinh đề ở lớp học thêm, đến khi kiểm tra điểm cao. Bố mẹ cứ nhìn vào điểm thì lại tưởng bở.
Đến 1,2 năm sau phát hiện thì hối không kịp.
Cô giáo mà có tâm thì lại rất tốt vì có đủ quá trình theo dõi, biết yếu cái gì để mà bổ túc.

Cukhoai9

Xe buýt
Cháu em ở Pháp cũng đi học thêm suốt, lớp tuyển chọn phổ thông của nó giờ kéo cả vào đại học các trường top

thinhduybao

Xe điện
2 đứa nhà em đều ko học thêm đến hết lớp 8, trừ học tiếng Anh để hết lớp 8 đạt từ 6.0 ielts. Sang lớp 9 thì xác định giỏi môn nào tập trung học thêm môn đó để thi chuyên, và chúng phải học như điên suốt năm lớp 9, sang lớp 10 là lại chơi tiếp
Hai nhóc nhà cụ đã vào chuyên chưa ạ ?

trantien

Xe tăng
Đồng chí thớt cắn cần sao mà phần đầu và phần sau mâu thuẫn nhau chan chát.

vingraux

Xe tăng
Ko phải ko phân loại tốt mà là lãnh đạo vừa ngu vừa ngọng, tiêng Việt chưa sõi muốn nói tiếng Tây!
Học theo Thụy điển, Na uy 2 gv vốn là người thông minh với phương tiện giáo dục khủng dạy một lớp hơn chục học trò để xóa trường chuyên lớp chọn, ko cho lưu ban ở đất nước giáo viên vốn là những người trượt tất cả các trường đại học nên học cao đẳng, trung cấp rồi tại chức lên đại học mà dạy lớp 50 đến 80 học trò!
Mặc dù đúng là "Ko phải ko phân loại tốt" như bác đã viết nhưng chỉnh lại cho chuẩn thì phải chỉnh là "không có sự phân loại học sinh theo năng lực học tập". Thế hóa ra thoạt nhìn thì là em đồng ý với phát biểu của bác nhưng thực ra thì hoàn toàn không phải :D

Ở ta không có phân loại học sinh dựa trên năng lực học tâp của từng cháu. Các nước, em có thể kể ra, nhưng viết thế thì nó dài, phân loại từ cấp 2, đến mức mà học cấp 2 đã biết gần như chắc chắn cháu này sẽ vào đại học, còn cháu kia sẽ đi học nghề. Thế là có chương trình phù hợp cho từng nhóm đối tượng, đỡ lãng phí thời gian của học sinh và công sức của giáo viên.

Cái gốc nó là như thế thì làm gì còn chuyện học thêm, dạy thêm.

Với cả một hệ thống thâm căn cố đế như thế này mà đổ lỗi cho một ông bộ trưởng thì không đúng.

vykieu2011

Xe tăng
Cụ không thích mà được à ???
bản thân em và đa số phụ huynh rất căm phẫn khi GVCN nhắn tin là " cô giáo có tổ chức dạy thêm cho các bạn có nhu cầu " <-- Thằng nào dám ko có nhu cầu ????
Con em học đến lớp 5 rồi và chưa học thêm bất kỳ tiết nào của cô giáo, có điều chính mình phải chỉ cho nó những bài nó ko hiểu. Chả cô nào ghét hay có ghét thì em cũng ko bít. Em ở hà đông.