[Funland] Học thêm! Các Cụ có muốn Con mình học giỏi không?

vingraux

Xe tăng
Cái này nói thẳng ra là chủ yếu từ phía ba mẹ là chính
1 là háo danh
2 là lo cho con cái quá mức.
=> Bắt ép con học quá nhiều.

Như nhà em có F1 6 tuổi mà mẹ nó bắt học đủ thứ cho bằng bạn bằng bè ( mà là toàn bằng bạn bè của mẹ nó) Nào là piano, nào là bơi lội, nào là học vẽ, nào là tiếng anh, nào là đi học chữ trước khi vào lớp 1...em khuyên dăn mãi mới bỏ được vài cái. Theo em tốt nhất là con học hành thoả mái có tuổi thơ tất nhiên khi học hành có chút áp lực để mà tiến bộ...chứ không phải các bậc phụ huynh chay đua với nhau như bây giờ.
"Bắt học" thì không được roài.

Ở góc độ ngược lại, bác chắc chưa gặp những cháu mà đã đoạt giải thành phố, nay đòi học thêm để lấy giải quốc gia, quốc tế nhỉ.

Oánh đồng 2 nhóm đối tượng kể trên thì không ra vấn đề được.

vingraux

Xe tăng
Có đ éo gì khó đâu nhỉ.
Ngoài mấy môn liên quan đến ngôn ngữ mẹ đẻ thì mua mẹ bản quyền chương trình giáo dục của bọn phát triển về mà ốp vào.
Cứ cái hết cái này đến cái khác toàn thấy cải lùi.
Còn xin học bổng bên nước ngoài đâu phải chỉ mỗi cái bảng điểm đẹp và ngoại ngữ tốt là chắc xuất đâu.
Em đã lăn tăn vấn đề này kể từ khi còn là học sinh và đến bây giờ vẫn lăn tăn y thế.

Ngoại trừ môn tiếng Việt ta phải soạn bài, cùng với một số môn đặc trưng ở ta phải học (miễn bàn!) thì tại sao môn toán và các môn khoa học khác ta không đi mua chương trình tiên tiến?

Mà ta tự soạn sách thì cũng có rẻ đâu:

Dưới tác động của quốc tế, không hẳn là không có sức ép, ta đã có những đổi mới, có những dự án viết thêm sách giáo khoa với mục đích để cho người học và nhà trường có thêm lựa chọn, có thêm tự do. Năm ngoái, học sinh lớp 1 đã bắt đầu được học theo các bộ sách khác nhau, tùy chọn. <thực ra sách do nhà trường chọn>. Nhưng chỉ nghe thấy toàn dư luận bê bối, tiêu cực, xấu xa. Có cháu học sinh lớp 1 mới vào học được 1 tháng đã phải đi học thêm vì không theo kịp môn đánh vần. Chán chưa.

Gerben

Xe buýt
Nguồn gốc của mọi nguồn gốc nó ở đây:
Nhớ lời Bác Hồ dạy "Thi đua là yêu nước, yêu nước thì phải thi đua, những người thi đua là những người yêu nước nhất" - Tin tức, đọc báo, sự kiện (dcs.vn)
Các cụ lại bảo chủ trương thì đúng còn thực hiện thì sai đi. Cả một dân tộc phải trả giá.
Còn cái vụ học thêm thật cũng chả hiểu, nó lù lù như thế mà cãi nhau cho có việc, toàn bọn ăn hại.

ngocquang1234

Xe tải
Cứ từ mình suy ra thôi các cụ, em nhớ khoảng 20 năm trước , cả lớp 40 học sinh thì 39 bạn học thêm cô giáo này, riêng mình em, nhà cũng ko có điều kiện để học thêm cô, minh chứng rõ nhất là bị đì ( đì thực sự ) nhé các cụ, em cũng học môn đó thuộc loại khá thôi, chứ giỏi đã không bị đì như thế.

tuan_nguyen261188

Xe điện
"Bắt học" thì không được roài.

Ở góc độ ngược lại, bác chắc chưa gặp những cháu mà đã đoạt giải thành phố, nay đòi học thêm để lấy giải quốc gia, quốc tế nhỉ.

Oánh đồng 2 nhóm đối tượng kể trên thì không ra vấn đề được.
Em cũng đã từng đi thi học sinh giỏi tỉnh cụ à. và em biết áp lực và kỳ vọng của ba mẹ nhà trường thế nào. Nên em không muốn con em như vậy!

Học cho nó mình chỉ định hướng, em cũng chả cần F1 nhà em học sinh giỏi thành phố hay gì cả? Mà ngày hôm sau tiến bộ hơn ngày hôm trước của chính nó là được.

vingraux

Xe tăng
Em cũng đã từng đi thi học sinh giỏi tỉnh cụ à. và em biết áp lực và kỳ vọng của ba mẹ nhà trường thế nào. Nên em không muốn con em như vậy!

Học cho nó mình chỉ định hướng, em cũng chả cần F1 nhà em học sinh giỏi thành phố hay gì cả? Mà ngày hôm sau tiến bộ hơn ngày hôm trước của chính nó là được.
Túm lại là em không oánh đồng hai nhóm đối tượng, (1) học thêm chỉ để nắm bắt chương trinhfg phổ thông và (2) học thêm để nâng cao.

Muon_biet

Xe cút kít
Nghe bàn luận về chủ đề học thêm mà iem thấy buồn cười quá. Cá nhân Em thấy ở VN bọn trẻ phải học thêm nhiều do nhiều nguyên nhân như sau:
1. Chất lượng dạy học chính khóa không đáp ứng được yêu cầu học hiểu cơ bản, thậm chí là kém.
2. Hạ tầng giáo dục, cơ cấu tổ chức yếu... Ví dụ 1 lớp có tới 50 hs mà có 1 cô giáo thôi thì quá tải quá...
3. Áp lực thì cử, cạnh tranh, kỳ vọng từ cha mẹ....
Mọi người cứ yêu cầu ngừng học thêm nhưng lại muốn con mình trình độ giỏi, thì cử đạt kết quả cao.... Em thấy vô lí quá, mà cái ông Bộ quá hiền khi trả lời việc cấm học thêm.... Phải Em em trả lời nếu không có học thêm trình độ của các Con quí vị có đảm bảo đi du học không đặc biệt là Tiếng Anh? Toán... Em thấy việc cấm học thêm là thừa, việc của Bộ là phải cải thiện chất lượng gd, cơ cấu tổ chức dậy học mới là đúng việc vì khi Bộ làm đúng việc đúng trọng tâm thì chất lượng buổi học chính khóa sẽ được nâng lên, sẽ đáp ứng yêu cầu đề ra, mọi người sẽ tự động cắt giảm bổ túc, học thêm bên ngoài... Em thấy quá tải nhất, cần cải thiện chất lượng nhất vẫn là giáo viên!
Tại sao phải bắt trẻ nhỏ già đi trước tuổi nhỉ? hãy để các cháu học mà chơi, chơi mà học cho phù hợp với lứa tuổi của mình.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em đã lăn tăn vấn đề này kể từ khi còn là học sinh và đến bây giờ vẫn lăn tăn y thế.

Ngoại trừ môn tiếng Việt ta phải soạn bài, cùng với một số môn đặc trưng ở ta phải học (miễn bàn!) thì tại sao môn toán và các môn khoa học khác ta không đi mua chương trình tiên tiến?

Mà ta tự soạn sách thì cũng có rẻ đâu:

Dưới tác động của quốc tế, không hẳn là không có sức ép, ta đã có những đổi mới, có những dự án viết thêm sách giáo khoa với mục đích để cho người học và nhà trường có thêm lựa chọn, có thêm tự do. Năm ngoái, học sinh lớp 1 đã bắt đầu được học theo các bộ sách khác nhau, tùy chọn. <thực ra sách do nhà trường chọn>. Nhưng chỉ nghe thấy toàn dư luận bê bối, tiêu cực, xấu xa. Có cháu học sinh lớp 1 mới vào học được 1 tháng đã phải đi học thêm vì không theo kịp môn đánh vần. Chán chưa.
Ai cũng biết, nhưng mục đích của thằng đứng đầu nó không phải vì mục đích giáo dục nước nhà.
E thắc mắc cái chương trình cấp 1 chỉ mục tiêu sau 5 năm đọc thông viết thạo thì có đ éo gì mà xuốt ngày cải cách.

meden.10

Xe đạp
Cô vẫn vui vẻ thôi, nhưng cô giấu kiến thức, không truyền đạt ở lớp chính khoá mà mang về dạy ở lớp học thêm.
Kiểu gì mà con cụ chả phải học thêm.
Không học thêm, đến lớp cô giao cho bài toán lạ hoắc, các bạn trong lớp giải ầm ầm, con mình ngồi cắn bút.
hôm rồi con em đi học thêm buổi thứ 3, thầy giáo nói luôn là bài này học thầy mới giải được.ko học thầy thì ko thể làm được và y rằng hôm ktra 15p câu này có trong bài :))

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà e đến lớp 9 rồi chưa biết học thêm là gì. Ah mà có học thêm môn cờ vua.