[Funland] Học thêm! Các Cụ có muốn Con mình học giỏi không?

nguyenhuy2210

Xe điện
Năng lực học bản thân em ở mức trung bình.
Nên e cũng không kỳ vọng và áp lực cho các con.
E chỉ áp lực con việc lễ nghĩa trong gia đình và đối nhân xử thế. Có những quy tắc ko thể bỏ qua
Dạy làm người trước đã cụ nhỉ. Học giỏi giờ ko ăn thua đâu cụ phải siêu giỏi. Cháu có năng lực học thuật mới đầu tư.

Đọc những thớt này khá vui.
Thôi thì mỗi người 1 quan điểm nhưng rất lạ là nhiều cụ đem kinh nghiệm bản thân mình (có nghĩa là tối thiểu 20 năm về trước) áp nguyên xi cho con mình ngày hôm nay. "Ngày xưa em có học hành gì đâu mà bây giờ vẫn bla...bla".
Chuyện học ngày hôm nay dứt khoát phải khác 20 năm trước. Từ "học thêm" thì không thay đổi, nhưng "học gì", "học thế nào", "học bằng cách nào" dứt khoát có thay đổi.
Một việc nữa là các cụ toàn quyết thay các con, thay vì đưa ra các lựa chọn trong tầm kinh tế của mình để con chọn, hay khơi gợi trong con niềm đam mê học tập.
Chắc số tôi may, từ lớp 7 con toàn tự đề nghị cho con đi học thêm. Tôi thì chỉ giới hạn số tiền học, còn học gì học ở đâu nó tự tìm kiếm.

lamhoangvan87

Xe container
Dạy làm người trước đã cụ nhỉ. Học giỏi giờ ko ăn thua đâu cụ phải siêu giỏi. Cháu có năng lực học thuật mới đầu tư.
Vâng. Giờ phải thật giỏi mới nên đầu tư.
Còn lại cứ làm người biết tôn trọng bất kể ai là tốt lắm rồi cụ. Giỏi mà ko tốt thì cũng dễ làm hại xã hội lắm

Vâng. Giờ phải thật giỏi mới nên đầu tư.
Còn lại cứ làm người biết tôn trọng bất kể ai là tốt lắm rồi cụ. Giỏi mà ko tốt thì cũng dễ làm hại xã hội lắm
Em xin phép hỏi ngược 1 câu ạ.
Nếu không đầu tư làm sao biết con mình khả năng đến đâu?
Như việc học tiếng Anh của con em, từ 5 tuổi, cứ khi nào em thấy nó chững lại, học lười đi, em lại chuyển chỗ học đắt tiền hơn, lại thấy nó tiến hơn được.

lamhoangvan87

Xe container
Em xin phép hỏi ngược 1 câu ạ.
Nếu không đầu tư làm sao biết con mình khả năng đến đâu?
Như việc học tiếng Anh của con em, từ 5 tuổi, cứ khi nào em thấy nó chững lại, học lười đi, em lại chuyển chỗ học đắt tiền hơn, lại thấy nó tiến hơn được.
Tụi e đang so giữa học các môn thông thường và học kỹ năng xem cái nào cần hơn.
Cái này là quan điểm riêng thôi cụ.
Nhưng e cũng xin phép tranh luận cùng cụ.
Vì sao con học lười đi?
Theo cụ thì ta nên đổ tiền và thay lớp.
Nhưng theo e thì vấn đề đa phần ở con chứ ko phải tại lớp. Tìm hiểu điều gì làm chúng chán và lười đi.
Sau đó hỗ trợ con giải quyết vấn đề.
Như vậy theo em sẽ bền hơn là cứ chán lại thay.
Mấu chốt ở đây là sự thích nghi, nếu ko rèn luyện sẽ rất khó hòa nhập. Lúc nào cũng phải đi tìm cái mới.
Theo cụ thì 2 phương pháp đó, lợi và hại thế nào ạ?

Tụi e đang so giữa học các môn thông thường và học kỹ năng xem cái nào cần hơn.
Cái này là quan điểm riêng thôi cụ.
Nhưng e cũng xin phép tranh luận cùng cụ.
Vì sao con học lười đi?
Theo cụ thì ta nên đổ tiền và thay lớp.
Nhưng theo e thì vấn đề đa phần ở con chứ ko phải tại lớp. Tìm hiểu điều gì làm chúng chán và lười đi.
Sau đó hỗ trợ con giải quyết vấn đề.
Như vậy theo em sẽ bền hơn là cứ chán lại thay.
Mấu chốt ở đây là sự thích nghi, nếu ko rèn luyện sẽ rất khó hòa nhập. Lúc nào cũng phải đi tìm cái mới.
Theo cụ thì 2 phương pháp đó, lợi và hại thế nào ạ?
Ô không, 1 trong những phẩm chất em luôn nhấn mạnh với con em là kiên trì rèn luyện.
Còn việc đổi lớp của con em xuất phát từ việc nó vượt mặt bằng chung của lớp nên mất dần hứng thú với việc giảng dạy (để đáp ứng mặt bằng chung) của cô.
Ý em chỉ là (đôi khi) phải chấp nhận mất tiền để biết khả năng con mình đến đâu và làm cách nào để đẩy nó vượt lên trên ngưỡng đó.

Xeomchocon

Xe tăng
Trường con em cô cũng có dạy thêm, con em thì không đi học thêm nhưng điểm lúc nào cũng xếp nhất nhì lớp. Em có thấy sao đâu nhỉ! con em học tiểu học Nhật Tân Tây Hồ. Năm nay lớp 5 cho học thêm để thi cấp 2 mà sau lại trùng với câu lạc bộ bóng đá nên lại thôi, nó chọn đá bóng.
Thằng anh lớp 9 năm nay phải học thêm toán văn anh để chuẩn bị thi cấp 3, không học các cô ở trường, toán em vẫn thấy được 8,9,10.
Con Cụ học ổn thì các cô cũng vaaxn cho điểm bình thường làm gì khó khăn... có điều con cụ kém chút, không học thêm thầy cô, dạng bài cô kiểm tra không làm đc mà bạn khác học thêm mà làm đc mới là....
Không phải tất cả, những thầy cô quan tâm học bọn trẻ chứ..ốc Cô rách bọn giỏi nhờ thầy chuyên luyện cho để thi chuyên chứ không học cùng lớp cô giáo dạy các cháu còn lại... hoặc cho số thầy dạy luyeejn thi nâng cao mà đi học,!

Dancingwiththewind

Xe điện
Con Cụ học ổn thì các cô cũng vaaxn cho điểm bình thường làm gì khó khăn... có điều con cụ kém chút, không học thêm thầy cô, dạng bài cô kiểm tra không làm đc mà bạn khác học thêm mà làm đc mới là....
Không phải tất cả, những thầy cô quan tâm học bọn trẻ chứ..ốc Cô rách bọn giỏi nhờ thầy chuyên luyện cho để thi chuyên chứ không học cùng lớp cô giáo dạy các cháu còn lại... hoặc cho số thầy dạy luyeejn thi nâng cao mà đi học,!
Em luôn suy nghĩ tích cực nên không thấy các cô ép học thêm. Thằng lớn nhà em khi vào lớp 1 là một em bé chậm phát triển so với các bạn, là 1 trong 4 bạn bét lớp. Nhưng biết con chậm nên em kèm con rất sát, dần dần con vươn lên chứ không phải bạn ấy giỏi ngay từ đầu. Con có đi học thêm cô cũng không thể lên đc vì con chậm, cần sự can thiệp riêng. Lớp thằng bé thì hồi lớp 3 có cô Hạnh chiều nào cũng ở lại đến muộn để kèm các bạn học kém tất nhiên miễn phí.
Em muốn phản bác lại ý kiến của một số phụ huynh là các cô kiểu gì cũng có cách ép đi học thêm nếu không thì... Em may mắn không gặp cô như vậy hoặc em không nhìn nhận như vậy.
Còn nếu đã đi học thêm cô mà mang nỗi ấm ức rồi tư tưởng là thí tiền cho cô thì em thấy mệt mỏi cho cả bố mẹ mà kiểu gì con nó cũng cảm nhận được. Sao không nghĩ nhẹ nhàng hơn là cho con đi học cũng có những tác dụng. Còn không như nhà em tối nào hai bố mẹ cũng thay nhau kèm sát sạt với bài vở con, tiểu học thì không đến nỗi quá khó.

Xeomchocon

Xe tăng
Em luôn suy nghĩ tích cực nên không thấy các cô ép học thêm. Thằng lớn nhà em khi vào lớp 1 là một em bé chậm phát triển so với các bạn, là 1 trong 4 bạn bét lớp. Nhưng biết con chậm nên em kèm con rất sát, dần dần con vươn lên chứ không phải bạn ấy giỏi ngay từ đầu. Con có đi học thêm cô cũng không thể lên đc vì con chậm, cần sự can thiệp riêng. Lớp thằng bé thì hồi lớp 3 có cô Hạnh chiều nào cũng ở lại đến muộn để kèm các bạn học kém tất nhiên miễn phí.
Em muốn phản bác lại ý kiến của một số phụ huynh là các cô kiểu gì cũng có cách ép đi học thêm nếu không thì... Em may mắn không gặp cô như vậy hoặc em không nhìn nhận như vậy.
Còn nếu đã đi học thêm cô mà mang nỗi ấm ức rồi tư tưởng là thí tiền cho cô thì em thấy mệt mỏi cho cả bố mẹ mà kiểu gì con nó cũng cảm nhận được. Sao không nghĩ nhẹ nhàng hơn là cho con đi học cũng có những tác dụng. Còn không như nhà em tối nào hai bố mẹ cũng thay nhau kèm sát sạt với bài vở con, tiểu học thì không đến nỗi quá khó.
Con lớn nhà tôi cũng không tốn công lắm...con bé nói thật mất 10 năm đến lúc vào đh mới thôi, đồng hành dạy theo con suốt từ tiểu học đến luyện thi ĐH, con mình học đi học lại chưa nhớ mình biết chứ!

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật là cụ toàn lấy góc nhìn lệch lạc của cụ rồi ốp cho người khác, sau đấy là đẩy tiêu cực cho giáo viên.
Con em trường làng, cả 5 năm tiểu học không đi học thêm ở cô giáo vẫn đứng top lớp, 5 năm 7 cô giáo CN mà không thấy làm sao (7 cô chứ ko phải 1 mà bảo là cá biệt). Ở lớp gia đình nào muốn thì cho đi thôi (thường một số bạn học đuối). Năm lớp 5 trong lớp cũng chỉ 15/40 bạn đi học thêm lớp cô.
Về giáo dục bây giờ em thấy phụ huynh mới là vấn đề lớn hơn nhiều so với giáo viên
Giáo viên gọi điện thúc gia đình ép cháu làm bài tập ở nhà vào buổi tối. Em nói luôn là để cho nó chơi. Thời gian học trên lớp cả ngày rồi. Con em ko cần điểm cao. Giáo viên giở giọng dọa ko đạt yêu cầu của trường abc em bảo luôn sẵn tinh thần nếu con học lại.
Vấn đề cốt yếu ko phải là giáo viên mà là từ phụ huynh. Giáo viên luôn giở bài chê học kém rồi abc để ép phụ huynh éo ngược trẻ học ngày học đêm, học lò này ấp kia. Phụ huynh tỉnh táo thì đừng tin học lực thể hiện năng lực con mình. 2 cái đó hoàn toàn khác nhau.

Waterblack

Xe tải
Em nói thật cụ nào muốn con giỏi và ngoan thì cho học thêm đi, bây giờ bọn nó rỗi toàn iphone, ipad còn mệt nữa. Cứ làm cho bọn nó bận vào. Đất nước còn nghèo, mình không học là đi bằng vành ngay.

Spencie

Xe tăng
Nghe bàn luận về chủ đề học thêm mà iem thấy buồn cười quá. Cá nhân Em thấy ở VN bọn trẻ phải học thêm nhiều do nhiều nguyên nhân như sau:
1. Chất lượng dạy học chính khóa không đáp ứng được yêu cầu học hiểu cơ bản, thậm chí là kém.
2. Hạ tầng giáo dục, cơ cấu tổ chức yếu... Ví dụ 1 lớp có tới 50 hs mà có 1 cô giáo thôi thì quá tải quá...
3. Áp lực thì cử, cạnh tranh, kỳ vọng từ cha mẹ....
Mọi người cứ yêu cầu ngừng học thêm nhưng lại muốn con mình trình độ giỏi, thì cử đạt kết quả cao.... Em thấy vô lí quá, mà cái ông Bộ quá hiền khi trả lời việc cấm học thêm.... Phải Em em trả lời nếu không có học thêm trình độ của các Con quí vị có đảm bảo đi du học không đặc biệt là Tiếng Anh? Toán... Em thấy việc cấm học thêm là thừa, việc của Bộ là phải cải thiện chất lượng gd, cơ cấu tổ chức dậy học mới là đúng việc.... Em thấy quá tải nhất vẫn là giáo viên!
Học thêm thời xưa ( thời Ông/Bà tôi), Thầy - Cô không thu tiền của học trò.
Có 2 trường hợp :
1. Bồi dưỡng học sinh giỏi
2. Bổ túc học sinh kém cá biệt.

Hiện tại, con tôi học trường Vinschool, Thầy-Cô trường cũng kèm thêm 1 số học sinh không thu tiền đúng theo mô hình trên.

Chucvan

Xe hơi
giờ em thấy học thêm như kiểu 1 hiệu ứng đám đông, con nhà ng ta học mà con mình k học thì nhấp nhổm k yên, lại lo nghĩ GV k hài lòng
Như ngày trc thời em đi học có hội phụ huynh học sinh, họp khí thế lắm, bàn phải thống nhất mới đóng. Giờ thấy chả ai ý kiến như hồi đó, có cái phòng học năm nào cũng đóng tiền rèm với tiền điều hòa, cá biệt có nhà 2 đứa năm trc năm sau mà thằng anh ra thì thằng em vào cũng lớp đó, cũng điều hòa, rèm đó mà vẫn phải đóng :-o

TÔN

Xe container
Ai cũng muốn con nình học giỏi cả.nhưng mình muốn là 1 chuyện,còn con mình học đc ko là chuyện khác
Vợ chồng e thống nhất với nhau.nếu con mình học đc và thích học thì sẽ tạo điều kiện tốt nhất cho con.con thích học cái gì thì để con học cái đấy chứ ko phải học theo sở thích của bố mẹ.nếu ko học đc thì thôi.học lấy cái nghề.nghề gì cũng đc miễn là yêu thích.yêu nghề thì mới giỏi nghề đc.thà làm thợ nhưng thợ giỏi tay nghề cao còn hơn làm thằng thầy nhưng ngu ko biết gì cả.ko giỏi ok,bố mẹ chấp nhận.nhưng ngu thì ko đc

phihanhgia

Xe container
một bộ đang thừa thời gian vẽ ra các kiểu đánh vần, viết chữ, thi ba lăng nhăng mà quên mất họ có nhiệm vụ chính và duy nhất là giáo dục nên những con người toàn diện, có kiến thức, nhân ái, trung thực và tự do.
Dàn lãnh đạo phải làm đúng "ghị quyết", mà "ghị quyết" không ghi như vậy. Được 3 từ bôi đỏ, thì cũng không thể quá nát được, dù khả năng thực hiện kém.

tellme

Xe tăng
Em là thế hệ 7x, em nói thẳng với những cụ "ngày xưa.."
Ngày xưa không học thêm, không luyện lò đừng hi vọng đỗ đại học.
Ngày nay cũng thế, học trên lớp chỉ đạt mức thông hiểu, đỗ đại học là ngang siêu nhân.

Con em bắt đầu học thêm Toán, Văn từ lớp 7, lớp 8 thêm Lý, hóa (tiếng Anh và các môn năng khiếu được học thêm từ lớp 2)
Từ lớp 1 đến lớp 7 toàn đứng ở nhóm giữa của lớp, chả thấy thầy cô nào ý kiến về đi học thêm cả.

Nhiều phụ huynh, bài toán lớp 3 không hướng dẫn được con, đọc méo mồm vẫn sai, hoặc đi làm cả ngày không có thời gian hướng dẫn con, không đến mà lạy lục xin thầy cô dạy.

Cái xã hội, hệ thống giáo dục quái quỉ, muốn con, học sinh giỏi, hs hạnh phúc nhưng cơ sở vật chất kém, lớp đông, phòng thực hành k0 có, động đến đóng tiền là phụ huynh gào lên, con kêu nóng nhưng bố mẹ k0 muốn mua điều hòa, k0 muốn đóng tiền điện =))=))=))

tellme

Xe tăng
Không biết Cụ đã trải nghiệm giáo dục của một số nước văn minh chưa? Em có trải nghiệm vài khóa và rút ra vấn đề là họ học đúng và thực nghiệm sâu, học ít nhưng hiểu và thực hành thực tế: ví dụ 1 đứa trẻ lớp 5 tuổi cô giáo dạy cách buộc dây giầy cho đúng thôi, và sau khóa học bọn trẻ biết buộc chuẩn, cẩn thận.... Ở VN hầu hết không dậy cái này mặc dù nó ứng dụng CS hàng ngày....hiện nay chất lượng giáo dục và giáo viên cực tệ Cụ ah, ví dụ bọn trẻ làm Toán chẳng hạn cô giáo hàng tuần ra trung bình 30 bài toán các Con làm như những cái máy mà không biết bản chất ứng dụng vào đâu, học thế để làm gì.... Miễn sao khi đi thi các Con làm bài được và điểm cao..... Hoặc dạy con về đạo đức chẳng hạn ai cũng lí thuyết như thủ tướng phát biểu phải chấp hành nội qui nhà trường, o nói tục chửi bậy, giả dối.... Nhưng đó chỉ là các câu khẩu lệnh... Đằng sau đó phải đi sâu vào khái niệm, phân tích hành động và rút ra bài học...
Những cái cụ nói là do hệ thống giáo dục.
Đứa trẻ 5 tuổi cụ nói sẽ được học buộc dây giầy và nhiều thứ khác nếu lớp có 20 cháu và 2 gv.
Học phí cách đây 13 năm là 380 usd/tháng/cháu (con em học)
Giờ nhiều lớp thế lắm.
Em k0 hiểu cụ có bằng chứng gì khi nói "hiện nay chất lượng giáo dục và giáo viên cực tệ" Có lẽ cụ cần tìm hiểu thêm

Red Butler

Xe buýt
Những cái cụ nói là do hệ thống giáo dục.
Đứa trẻ 5 tuổi cụ nói sẽ được học buộc dây giầy và nhiều thứ khác nếu lớp có 20 cháu và 2 gv.
Học phí cách đây 13 năm là 380 usd/tháng/cháu (con em học)
Giờ nhiều lớp thế lắm.
Em k0 hiểu cụ có bằng chứng gì khi nói "hiện nay chất lượng giáo dục và giáo viên cực tệ" Có lẽ cụ cần tìm hiểu thêm
Cụ vào học online cùng con sẽ rõ

--Lamborghini--

Xe cút kít
Có đ éo gì khó đâu nhỉ.
Ngoài mấy môn liên quan đến ngôn ngữ mẹ đẻ thì mua mẹ bản quyền chương trình giáo dục của bọn phát triển về mà ốp vào.
Cứ cái hết cái này đến cái khác toàn thấy cải lùi.
Còn xin học bổng bên nước ngoài đâu phải chỉ mỗi cái bảng điểm đẹp và ngoại ngữ tốt là chắc xuất đâu.