[Funland] Học thêm! Các Cụ có muốn Con mình học giỏi không?

Red Butler

Xe buýt
Cái này nói thẳng ra là chủ yếu từ phía ba mẹ là chính
1 là háo danh
2 là lo cho con cái quá mức.
=> Bắt ép con học quá nhiều.

Như nhà em có F1 6 tuổi mà mẹ nó bắt học đủ thứ cho bằng bạn bằng bè ( mà là toàn bằng bạn bè của mẹ nó) Nào là piano, nào là bơi lội, nào là học vẽ, nào là tiếng anh, nào là đi học chữ trước khi vào lớp 1...em khuyên dăn mãi mới bỏ được vài cái. Theo em tốt nhất là con học hành thoả mái có tuổi thơ tất nhiên khi học hành có chút áp lực để mà tiến bộ...chứ không phải các bậc phụ huynh chay đua với nhau như bây giờ.
Học nhiều nhưng có đúng không mới quan trọng? Ví dụ Con Cụ học piano, bơi... Sau đó nó chơi piano và bơi đúng chuẩn động tác như những đội chuyên không? Vì đôi khi có rất nhiều người dạy bơi thì chỉ dạy cho biết bơi chứ khôbg dạy chuẩn động tác ah..

tototata

Xe buýt
Giỏi thì ai cũng muốn,cũng kỳ vọng. Tuy nhiên....π×$)$!•;%(%?#(#: cái nền giáo dục ở đây. Toàn dạy học tủ,dạy lưu manh,gian dối....
Thế nên em méo quan tâm. Em chỉ cần con em tiếp thu kiến thức cơ bản và mình định hướng cho con là xong. Còn vụ học thêm thì em nói cmn thẳng là em bố thí tiền cho gv. Thế cho nhanh.
Câu "thí tiền" khi gv nghe đc, theo các cụ họ cảm thấy ntn ah?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Học nhiều nhưng có đúng không mới quan trọng? Ví dụ Con Cụ học piano, bơi... Sau đó nó chơi piano và bơi đúng chuẩn động tác như những đội chuyên không? Vì đôi khi có rất nhiều người dạy bơi thì chỉ dạy cho biết bơi chứ khôbg dạy chuẩn động tác ah..
Em chỉ muốn con em tham gia cho vui...cho có vận động giao tiếp bạn bè. Chứ có đặt nặng thành tích đâu cụ. :D

Nhưng vợ em thì cái gì con cũng phải giỏi nhất...em đến ạ luôn.

toansong

Xe tải
Thực ra ai cũng kì vọng và mong muốn con mh được thành công sau này, cái đó là chính đáng, chỉ là khi mà sự kì vọng quá lớn và chạy đua nhau nên gây áp lực lên con quá lớn.

Theo e thì cần thực chất việc dạy chính khóa, tăng cường năng lực giáo viên và chế độ để đảm bảo các e được tiếp thu kiến thức phù hợp với yêu cầu chung. Còn e nào có năng khiếu hoặc mong muốn phát triển thêm một môn nào đó theo sở trường, thì trường nên tổ chức dạng các câu lạc bộ (cho toán, văn, ngoại ngữ, mỹ thuật...), ko bắt buộc mà theo tinh thần tự nguyện. Ở câu lạc bộ thì có thầy cô giỏi chuyên môn hướng dẫn thêm, các e được tùy ý phát biểu và đặt vấn đề chứ các thầy cô không cần lại quá nặng nề việc nhồi chữ nữa. Như vậy sẽ tạo bớt tạo áp lực và tăng cường được sự phát triển của trẻ về sở trường nào đó. Kể cả các em kém cũng sẽ tham gia thêm các CLB phù hợp để thu hẹp dần khoảng cách. E gọi là CLB hoặc sinh hoạt nhóm.

Việc học các kiến thức về kỹ năng sống thì cũng cần dưa thêm vào giảng dạy, bố mẹ cũng cần dạy thêm cho con mh thông qua sinh hoạt gia đình.

Tuy nhiên, một điều thấy là chúng ta là phụ huynh vẫn bị mang nặng tâm lý áp đặt, muốn định hướng và cố định lộ trình phát triền của con và hi vọng sẽ ra một kết quả như mình tính toán vì giáo dục là đầu tư ko ai muốn "lỗ" cả. Do vậy, mấu chốt vẫn là ở tư duy phụ huynh thôi, cứ gato so sánh với con nhà người ta, muốn con mình phải là niềm tự hào, hoặc nhiều ki chỉ là lo lắng mơ mồ là ko học tốt thì auto sau này "nghèo". Thực tế bố mẹ thử nhìn lại, việc học tốt chỉ tăng cơ hộ có công việc chứ ko phải là sẽ thành công, 2 cái hoàn toàn khác nhau. Ngoài ra xã hội phân công, không phải ai cũng là giám đốc, chủ tịch cả, nhiều khi sống đúng với khả năng và biết đủ nhu cầu mới là hạnh phúc. Những cụ kiếm đc tiền những mệt mỏi và luôn sống trong áp lực sẽ hiểu, vậy mh muốn con mh sẽ như thế nào. Kể cả sự giàu có đến mức dư thừa đi nữa thì cũng sẽ nảy sinh bồ bịch, nối sống buông thả liệu có tốt.

Quan điểm của e là muốn con học hành đúng theo khả năng, tạo điều kiện cho con nếu con có khả năng đặc biệt gì đó. Tuy nhiên, ko bao giờ so sánh, ko bao giờ áp đặt con phải thế này thế kia. Vì đơn giản con cái chỉ cần hỏi lại mình "tại sao bố không giỏi được như chú kia? bố không giàu như nhà kia? ngày xưa bố học giỏi không?..." thì mh sẽ trả lời ntn?, chẳng lẽ lại nói kiểu chống chế "vì bố ngày xưa học kém nên bố mới thế này, nên con phải học thật giỏi mới giàu?", liệu có đúng với tâm của mh hay chỉ là dối trá trong khi mh thừa biết những bạn bè của mh có người giàu có thực sự có xuất phát từ việc học giỏi bằng điểm số. Thực tế e thấy là con mh học đc đúng với khả năng, với việc mh rèn cho tư duy tự chủ tốt, sau này tất nó sẽ tự lo được thân, mh cũng không thể lo đc cho mãi được, mh càng lo cho con thì tư duy tự chủ của con càng thu hẹp lại.

Chỉnh sửa cuối:

Binbi

Xì hơi lốp
E tưởng vào chuyên là auto thẳng đại học cụ nhỉ?
Toét chỉ được cái tưởng bở! Học chuyên nhưng phải được giải quốc gia thì mới được tuyển thẳng còn không thì vẫn phải thi như thường. Mà để được giải quốc gia thì phải cày cật lực, cày ngày cày đêm.
Mấy năm nay nhiều trường đại học có xét tuyển thẳng dựa trên kết quả học tập, điểm IELTS, SAT. Thường thì đội học sinh trường chuyên được ưu tiên hơn một tý khi xét tuyển.

SesameStreet

Xe điện
:D trường con gái em cô giáo cũng tổ chức và nhắn thế. Nhưng nhà em không cho đi học, và em thấy cũng kg sao ạ. Cô giáo vẫn rất vui vẻ.
Cô vẫn vui vẻ thôi, nhưng cô giấu kiến thức, không truyền đạt ở lớp chính khoá mà mang về dạy ở lớp học thêm.
Kiểu gì mà con cụ chả phải học thêm.
Không học thêm, đến lớp cô giao cho bài toán lạ hoắc, các bạn trong lớp giải ầm ầm, con mình ngồi cắn bút.

Rivers

Xe container
Học thêm ở một mức nào đó là tốt, nó giúp học sinh có điều kiện tiếp thu thêm kiến thức, làm quen với áp lực và những điều trái với mong muốn của chúng (phải học thay vì được chơi). Nhưng nếu nó quá tải hoặc bị biến tướng để thành công cụ kẻ xấu lợi dụng thì lại thành tác dụng ngược.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em từ ngày học xong đại học đến giờ chưa làm gì đến bằng đại học và toàn phải tự học thêm để cho công việc. Nên theo em học oẻ trường chỉ cần 5 điểm để cho đủ điểm ko trượt là đc, mai kia học sau vì đằng nào ở trường học có làm gì đâu. Ngoài ra còn có những môn như chính trị, mác, lịch sử đảng thích hay ko vẫn phải học.

victory911

Xe tải
Ko biết thời các cụ ntn, nhưng em thế hệ cuối 8x ám ảnh thực sự cái thời đạp xe đi học buổi sáng, chiều đi học thêm, tối gia sư. Cuối cùng cũng đạt đc kỳ vọng của ông bà vào trường top đầu về kinh tế. Nhưng thực sự đến giờ ra trường cỡ 10-12 năm rồi vẫn ám ảnh trong giấc mơ là mình đang đi thi đại học và thi qua cấp. Cảm giác sợ, áp lực vẫn còn nguyên. Có hôm trong giấc mơ còn khóc tràn trề ra vì ko qua đc môn sợ bị đúp với sợ phải học lại, sách vở thì có khi chất đủ đống kín cửa nhà kho tầm 15m2 chắc kín lên nóc, cuối cùng thì em vẫn ko lựa chọn đúng chuyên môn mà bung ra làm nghề mình thích. Và cảm thấy cuộc sống nó nhẹ nhàng dễ thở thực sự, em tự nhủ sau này để con cái tự học theo nhu cầu khả năng, có định hướng nhưng ko gò ép quá vấn đề học tập, ngoài học kt còn cho học kỹ năng sống. E thấy nhiều mọt sách lắm rồi, vào cs cứ như tắc ngơ, nên ko ham hố lắm việc học thêm cho các con khi mới học cấp 1. Cấp 2
Cụ giống e thật. Đôi lúc e vẫn còn nằm mơ đến gần kì thi đại học mà vẫn chưa biết gì về Toán Lý Hóa lớp 12. Đến đời con nhà e thì e ko nhồi ép nữa. Chấp nhận tốn tiền cho học trường tư để con có 1 tuổi thơ vui vẻ.

caisua

Xe lăn
E tưởng vào chuyên là auto thẳng đại học cụ nhỉ?
1 số trường tuyển thẳng thôi mợ, BK NT vẫn thi như thường, nhưng bọn nó đỗ hết vì chúng ko phải học môn phụ nên rất nhiểu thời gian

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Toét chỉ được cái tưởng bở! Học chuyên nhưng phải được giải quốc gia thì mới được tuyển thẳng còn không thì vẫn phải thi như thường. Mà để được giải quốc gia thì phải cày cật lực, cày ngày cày đêm.
Mấy năm nay nhiều trường đại học có xét tuyển thẳng dựa trên kết quả học tập, điểm IELTS, SAT. Thường thì đội học sinh trường chuyên được ưu tiên hơn một tý khi xét tuyển.
E thấy toàn xét tuyển mà, có phải thi đâu cụ

thinhduybao

Xe điện
1 số trường tuyển thẳng thôi mợ, BK NT vẫn thi như thường, nhưng bọn nó đỗ hết vì chúng ko phải học môn phụ nên rất nhiểu thời gian
BK em không biết, nhưng cháu em vừa tuyển thẳng khoa Kinh tế quốc tế NT cụ ạ .
Nó học chuyên Anh Lam sơn , không cần giải QG, chỉ cần 3 năm HSG với 7,5 IELTS thôi !

charon666

Xe buýt
Em thì thoáng: hỏi bọn nhóc xem chúng nó có muốn học k? Học cái gì? Học lúc nào?
Bọn nhóc nó trình bày ok xong xuôi rồi thì mình bố trí...
Sang tuần em cho thằng nhóc đi học môn cầu lông.

Binbi

Xì hơi lốp
E thấy toàn xét tuyển mà, có phải thi đâu cụ
Tuyển thẳng khác mợ ạ, cứ được giải quốc gia là được tuyển thẳng, không xét đến các điểm khác.
Xét tuyển thì học sinh trường thường hay trường chuyên cũng đều được xét, dựa trên kết quả học tập, IELTS, SAT, ... Nếu cháu nào học trường chuyên nhưng điểm IELTS không đạt thì vẫn toạch như thường, ví dụ thế.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Tuyển thẳng khác mợ ạ, cứ được giải quốc gia là được tuyển thẳng, không xét đến các điểm khác.
Xét tuyển thì học sinh trường thường hay trường chuyên cũng đều được xét, dựa trên kết quả học tập, IELTS, SAT, ... Nếu cháu nào học trường chuyên nhưng điểm IELTS không đạt thì vẫn toạch như thường, ví dụ thế.
Dạ vâng ạ, cảm ơn cụ

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Dạ vâng ạ, cảm ơn cụ
Mợ cứ tập trung rèn tiếng Anh cho con kiếm được IELTS 7.5 hoặc là TOEFL 105 đã. Mùa hè sau khi tốt nghiệp và sau khi lên đại học rồi học tiếng Trung cũng không muộn đâu. Mà TQ năm nay với 4 năm tới còn nhiều chuyện kinh thiên động địa nữa, chưa chắc là sẽ cần học tiếng Trung vì mục đích kinh tế đâu.

shiluo

Xe container
Cụ không thích mà được à ???
bản thân em và đa số phụ huynh rất căm phẫn khi GVCN nhắn tin là " cô giáo có tổ chức dạy thêm cho các bạn có nhu cầu " <-- Thằng nào dám ko có nhu cầu ????
Em nói thật là cụ toàn lấy góc nhìn lệch lạc của cụ rồi ốp cho người khác, sau đấy là đẩy tiêu cực cho giáo viên.
Con em trường làng, cả 5 năm tiểu học không đi học thêm ở cô giáo vẫn đứng top lớp, 5 năm 7 cô giáo CN mà không thấy làm sao (7 cô chứ ko phải 1 mà bảo là cá biệt). Ở lớp gia đình nào muốn thì cho đi thôi (thường một số bạn học đuối). Năm lớp 5 trong lớp cũng chỉ 15/40 bạn đi học thêm lớp cô.
Về giáo dục bây giờ em thấy phụ huynh mới là vấn đề lớn hơn nhiều so với giáo viên

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Mợ cứ tập trung rèn tiếng Anh cho con kiếm được IELTS 7.5 hoặc là TOEFL 105 đã. Mùa hè sau khi tốt nghiệp và sau khi lên đại học rồi học tiếng Trung cũng không muộn đâu. Mà TQ năm nay với 4 năm tới còn nhiều chuyện kinh thiên động địa nữa, chưa chắc là sẽ cần học tiếng Trung vì mục đích kinh tế đâu.
Con e vua test cô bảo khoảng 7.5 dc rồi cụ ạ, đang phấn đấu 8.0 nhưng k biết cố dc k, năm nay con lớp 9, e vẫn thấy Tàu cường quốc cụ ạ, e cho học tiếng Trung để đi buôn thôi

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Câu "thí tiền" khi gv nghe đc, theo các cụ họ cảm thấy ntn ah?
Nếu họ biết ( cảm thấy) chắc họ sẽ có tâm,đem tâm vào mà truyền đạt kiến thức cho các con sao cho xứng với từ( cao sang hơn từ thí )

Dancingwiththewind

Xe điện
Cô vẫn vui vẻ thôi, nhưng cô giấu kiến thức, không truyền đạt ở lớp chính khoá mà mang về dạy ở lớp học thêm.
Kiểu gì mà con cụ chả phải học thêm.
Không học thêm, đến lớp cô giao cho bài toán lạ hoắc, các bạn trong lớp giải ầm ầm, con mình ngồi cắn bút.
Trường con em cô cũng có dạy thêm, con em thì không đi học thêm nhưng điểm lúc nào cũng xếp nhất nhì lớp. Em có thấy sao đâu nhỉ! con em học tiểu học Nhật Tân Tây Hồ. Năm nay lớp 5 cho học thêm để thi cấp 2 mà sau lại trùng với câu lạc bộ bóng đá nên lại thôi, nó chọn đá bóng.
Thằng anh lớp 9 năm nay phải học thêm toán văn anh để chuẩn bị thi cấp 3, không học các cô ở trường, toán em vẫn thấy được 8,9,10.