[Thảo luận] Hoan hô PGS-TS Phạm Xuân Mai ..“Xe gắn máy là những thủ phạm ...

pham999

Xe tải
“Xe gắn máy là những “kẻ” chiếm đất TP, là thủ phạm gây tắc nghẽn giao thông. Không nên nhìn nhận xe gắn máy như một phương tiện giao thông trong đô thị lớn như TPHCM” .Cho thêm Hà Nội vào các cụ thấy thế nào .???????

http://dantri.com.vn/c20/s20-406266/kien-quyet-loai-bo-xe-gan-may-se-chong-duoc-un-tac.htm
bây h thay xe máy bằng oto thì hỏi các còn đường để mà đi ko?.lúc đấy chỉ có mà đi bộ cho nhanh.
lão pgs này nói trong lúc phê rượu là chắc

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Ông có tin cấm tiệt xe máy rồi dăm năm nữa có mấy chục thằng thiến sót nó bảo xe ô tô nhà ông là thủ phạm chính gây tắc đường, đề nghị tịch thu xung công quỹ không? Lúc đó anh Đoàn Nguyên Đức vỗ tay ầm ầm, bảo ủng hộ hoàn toàn, tịch thu hết mẹ xe ô tô nhà chúng nó đi ..... blah blah.
Trước khi phát biểu nên dùng não một tí
Lúc ấy trực thăng cá nhân lại là nất, các cụ nhỉ.

Hy vọng rằng đến lúc ấy thì mớ mạng nhện dây điện chằng chịt đã được ngầm hóa.:D

coolpix8700

Xe ngựa
nếu cấm xe máy theo đề xuất của vị PGS nọ, sẽ có những tác động tạm nghĩ là như sau:

1. Hạn chế được lao động phổ thông từ ngoại tỉnh vào các đô thị lớn như Hà Nội và Sài Gòn
2. Nhiều người dân thành thị sẽ hình thành thói quen đi bộ đối với những quãng đường có cự lý dưới 2km
3. Xe buýt sẽ đông người đi hơn
4. Đường xá sẽ quang đãng hơn (có khác gì Tết đâu)
5. Các bãi trông xe dưới lòng đường trên khu vực phố cổ sẽ không tồn tại nữa
các bác thấy thế nào ạ?
Chắc ý bác là cấm người dân ra ngoài đường?
Nếu không
1. Không có xe máy họ đón xe khách rồi đi bộ vào, người nông thôn hay miền núi họ đi bộ quen rồi, không có việc làm lúc nông rỗi họ phải vào các thành phố lớn để tìm việc làm thêm... Các bến xe khách thay vì chỉ đông nghịt trong các dịp lễ tết thì được phép đông nghịt quanh năm!
2. Có thể sẽ có thêm nhiều người đi bộ vì không có khả năng mua xe 4 chỗ, không đủ kiên nhẫn chờ xe buýt trong giờ cao tầm...
3. Có thể sẽ đông người đi hơn và vào các giờ cao điểm thì các xe buỷt đều bỏ bến, hành khách đu bám cửa lên xuống, cửa sổ rồi trèo lên cả nóc xe ngồi (cái này thời bao cấp tụi em quen rồi, bây giờ nhờ có đề xuất của ĐB QH chúng em lại được quay lại). Các ngã tư sẽ được các xe buýt tranh giàn đường bịt chặt... Các cơ quan, xí nghiệp nới rộng giờ làm việc và bỏ chế độ phạt nhân viên đi làm muộn, vì xếp mắc lỗi nhiều hơn!
4. Đường xá chỉ quang đãng xe máy hơn, còn đông đặc xe đạp và ô tô xếp hàng dài, nhích từng bước. Lúc đó trước Quốc hội Vị Phó Gà Sống Thiến Sót đề nghị cấm luôn xe buýt và xe đạp vì làm cản đường xe 4 chỗ của ông ta và các đồng nghiệp của ông ta!
5. Các bãi xe thay vì trông xe máy chuyển sang trông xe đạp. Các nhà máy xe đạp không cần đi tìm đối tác nước ngoài nữa!
6. Bác còn thiếu 1 điều là xe máy chỉ chạy được trên vỉa hè, còn xe đạp thì vác được qua rào chắn của xxx
7> Cái bang được dịp phát triển mạnh và dần hình thành các nghiệp đoàn, có chân trong QH. Trong giờ giải lao đại biểu của họ trao đổi rất thân mật với vị Phó Gà Sống Thiến Sót về các chương trình cấm tiếp theo...

Chỉnh sửa cuối:

luxus

Xe tăng
Chắc ý bác là cấm người dân ra ngoài đường?
Nếu không
1. Không có xe máy họ đón xe khách rồi đi bộ vào, người nông thôn hay miền núi họ đi bộ quen rồi, không có việc làm lúc nông rỗi họ phải vào các thành phố lớn để tìm việc làm thêm... Các bến xe khách thay vì chỉ đông nghịt trong các dịp lễ tết thì được phép đông nghịt quanh năm!
2. Có thể sẽ có thêm nhiều người đi bộ vì không có khả năng mua xe 4 chỗ, không đủ kiên nhẫn chờ xe buýt trong giờ cao tầm...
3. Có thể sẽ đông người đi hơn và vào các giờ cao điểm thì các xe buỷt đều bỏ bến, hành khách đu bám cửa lên xuống, cửa sổ rồi trèo lên cả nóc xe ngồi (cái này thời bao cấp tụi em quen rồi, bây giờ nhờ có đề xuất của ĐB QH chúng em lại được quay lại). Các ngã tư sẽ được các xe buýt tranh giàn đường bịt chặt... Các cơ quan, xí nghiệp nới rộng giờ làm việc và bỏ chế độ phạt nhân viên đi làm muộn, vì xếp mắc lỗi nhiều hơn!
4. Đường xá chỉ quang đãng xe máy hơn, còn đông đặc xe đạp và ô tô xếp hàng dài, nhích từng bước. Lúc đó trước Quốc hội Vị Phó Gà Sống Thiến Sót đề nghị cấm luôn xe buýt và xe đạp vì làm cản đường xe 4 chỗ của ông ta và các đồng nghiệp của ông ta!
5. Các bãi xe thay vì trông xe máy chuyển sang trông xe đạp. Các nhà máy xe đạp không cần đi tìm đối tác nước ngoài nữa!
6. Bác còn thiếu 1 điều là xe máy chỉ chạy được trên vỉa hè, còn xe đạp thì vác được qua rào chắn của xxx
Em thấy việc cấm xe máy sẽ còn có nhiều tác động khác nữa. Tuy nhiên, ta cũng nên đánh giá các sáng kiến của mấy cụ chuyên gia theo nhiều khía cạnh thì tốt hơn là đơn thuần chửi họ là ngu, phải không ạ?

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy việc cấm xe máy sẽ còn có nhiều tác động khác nữa. Tuy nhiên, ta cũng nên đánh giá các sáng kiến của mấy cụ chuyên gia theo nhiều khía cạnh thì tốt hơn là đơn thuần chửi họ là ngu, phải không ạ?
Em không chửi họ, không bảo họ là ngu. Nếu ngu thật họ không ngồi được lên đến đấy!
Em chỉ nghĩ họ vô trách nhiệm với xã hội, vô trách nhiệm với chính những lời nói của họ!

Cụ thể hơn, nhà em có 2 cái ô tô. Nếu chỉ đi trong thành phố em đi bằng xe máy vì tiện và nhanh hơn ô tô rất nhiều (có nghĩa là thời gian em tham gia trên mặt đường ngắn hơn rất nhiều so với đi ô tô-dù sân đô ô tô của CQ em rất lớn, không bao giờ thiếu chỗ, đường em đi làm một đoạn dài là đường 1 chiều, còn lại là đường lớn, rất ít khi tắc). Con gái em đi học bằng xe buýt (nó là SV và có 1 cái xe máy, nhưng hay để ở nhà). Có lần đèo nó bằng xe máy, có 1 bác lớn tuổi đi xe máy vượt qua, bị cái xe buýt bất ngờ tạt ngang chèn ngã. Nó nhận xét: "Bác kia phải biết là xe buýt chúng luôn đi như vậy để mà tránh chứ!".
Tụi em đi làm, rất hiểu những người chuyên soạn thảo chính sách hỗ trợ nông dân trong phòng có máy lạnh rồi!

Chỉnh sửa cuối:

Lacet_ti

Xe container
Hài hước VCl - xin lỗi vì em nói tục nhưng bục wa
Trên này toang Oto nên các bác ủng hộ ô tô- Em cũng đi ô tô nhưng chả ủng hộ ô tô tẹo nào
Hãy cú nhìn sang Đài Loan - Nơi có mật độ người và giao thông đông như VN ta.
Người ta càng tắc đường thì càng đi xe máy nhiều - Vì dễ luồn lách.
Em cứ nói thẳng. Đường VN mình, có đi bộ cũng tắc, chả nói là đi bằng cái dề

SHD

Xe điện
Em ủng hộ 100% việc loại bỏ hoàn toàn xe máy khỏi thành phố. Tuy nhiên, nhà nước phải tích cực phát triển dịch vụ vận chuyển công cộng một cách khoa học và thuận lợi nhất cho người dân. Xe buýt, xe bánh hơi, xe điện trên cao, tầu điện ngầm....
Em cũng xin 1 phiếu như cụ, ủng hộ việc loại bỏ xe máy

viet1235

Xe buýt
Em ủng hộ 100% việc loại bỏ hoàn toàn xe máy khỏi thành phố. Tuy nhiên, nhà nước phải tích cực phát triển dịch vụ vận chuyển công cộng một cách khoa học và thuận lợi nhất cho người dân. Xe buýt, xe bánh hơi, xe điện trên cao, tầu điện ngầm....
Nhà các bác thử ko có 4banh xem có dám mở mồm ra nói ủng hộ 100% ko:-s

Phờ Râu

Xe điện
giờ cháu mà có tiền lên đời oto cháu cũng bỏ xe máy luôn, chả cần ai khuyên :D

WTF

Xe tải
Em thấy các cụ cãi nhau vui quá.
các cụ hay đi 2b thì tự ái vì bị lôi ra làm lí do tắc đường, nói 4b mới là nguyên do :))
các cụ hay đi 4b thì kêu ca 2b đi tắc đi tạt đầu blah blah, nên hạn chế :))
cụ thì bảo là do ý thức người đi 2b 4b
cụ thì bảo là do chính sách như ***
cụ thì bảo là do hệ thống hạ tầng cơ sở kém

em thì thấy là tất cả các cụ đều có lý và đều đúng cả.
nguyên nhân chẳng nằm riêng ở bất cứ cái nào trên kia, vấn đề ở đây không phải nằm ở cục bộ của 2b 4b, người dân hay chính phủ mà là vấn đề của tất cả những cái j liên quan đến cái việc giao thông này ( quy hoạch, ý thức, chính sách, blah blah ) nên việc đổ lỗi cho riêng cái nào rất rất vô lý.

@ cụ nào ngồi 2b xong bảo 4b chiếm đường đấy : cụ lên mà ngồi trên 4b xem ai hay tạt đầu, chui rúc luồn lách cố cướp đường rất khó chịu -> cụ sẽ hiểu là tại sao các cụ ngồi 4b lại ức chế với 2b - dĩ nhiên không phải toàn thể nhưng mà có nhiều óc mứt ngồi 2b quá thì sự ức chế chung là bình thường.

@cụ nào ngồi 4b xong bảo 2b chiếm đường đấy : cụ nghĩ mợ nó xem là một mình cụ ngồi cái xe to = 2, 3 con bò thì tốn đường hơn hay một mình cái thằng ngồi cái xe bé hơn con bò thì tốn đường hơn.

các cụ chả chịu đặt mình vào tình huống của người ta để nghĩ mà toàn phán bừa phán ẩu :-h

em cũng chỉ to mồm nói thế thôi, các cụ giỏi thì đặt mình vào vị trí của chính phủ để nghĩ cách quy hoạch đi, cá nhân em thấy là cũng không đơn giản đâu ạ, ngồi đây lý luận thì hay lắm, chứ đụng vấn đề quy hoạch nửa mét đụng nhà dân, giải tỏa, làm đường làm cầu phức tạp như này thì em thấy các nhà lập pháp cũng khó khăn đấy ạ.
Mặc dù có nhiều thằng óc mứt như cái thằng PGS TS kia nhưng em không nghĩ là tất cả những người đang cố gắng quy hoạch lại cái sự tạp nham ở HN và SG cũng đều óc mứt và bỏ đi như thế đâu.
hiz, nói dài nói dai nói dại.

tóm lại là đừng có chửi đổng

M3E92

Xe điện
Theo cháu là thủ phạm là chính sách thuế má nhà nước ta, 4B mà giá rẻ thì có phải là ngon ko ?

WTF

Xe tải
Theo cháu là thủ phạm là chính sách thuế má nhà nước ta, 4B mà giá rẻ thì có phải là ngon ko ?
con lậy cụ
nhà nhà 4b người người 4b thì con không dám ở hà nội nữa đâu ạ

M3E92

Xe điện
con lậy cụ
nhà nhà 4b người người 4b thì con không dám ở hà nội nữa đâu ạ
Không hiểu ODA cho cơ sở hạ tầng giao thông nó lọt đi đâu chứ bên nước ngoài không đi 4b thì đi cái gì ạ? =))

XPQ

Xe cút kít
Những giải thích dư lày đến giờ mới nói ra thì muộn lắm dồi.Giá kể nhà nước biết cái này cách đây 20 năm thì còn kịp.Bây giờ thì.................

Chỉnh sửa cuối:

pham999

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

vua_luoi

Xe điện
Bây h mà muốn giảm tắc đường, đề nhà nứoc quy định thêm quota ra đường ở hn, sg, vắng là cái chắc ạ

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
tự nhiên em lại chợt nhớ đến cái ngày xửa ngày xưa hình như cũng có thằng phò GS với phò thiến sót gì đấy nó nghĩ ra cái trò xe biển chẵn đi ngày chẵn và xe biển lẻ đi ngày lẻ hoặc là cấm xe ngoại tỉnh và HN thì phải.

Công nhận vịt ta nhiều thằng giỏi, nghiên cứu phát biểu cái gì cũng hay

hành_khất_đêm

Xe điện
Em cũng xin 1 phiếu như cụ, ủng hộ việc loại bỏ xe máy
Cụ đã xem phim hoạt hình của Nga chưa, phim "hãy đợi đới" ấy. :@)
@PGS-TS Phạm Xuân Mai mời cụ vào đấy đọc comment cho chúng con nhờ chút :-s

haituonglong

Xe tăng
Website
www.vtc.vn
Nhà các bác thử ko có 4banh xem có dám mở mồm ra nói ủng hộ 100% ko:-s
Nhà cháu có tới 4 cái oto nhưng cháu không nghĩ cho riêng nhà cháu, cháu nghĩ cho hàng triệu người khác, mà chả đâu xa là họ hàng nhà cháu nên cháu vẫn cho rằng lời nói của thằng PGS kia là lời nói của một thằng đấu đất.

Hãy cứ lo cho dân đầy đủ phương tiện công cộng hiện đại văn minh, thuận tiện giá chả cần rẻ đi, nhà cháu tình nguyện bán hết 4 bánh

thieugia1996

Xe đạp
đề nghị nhà nước hỗ trợ 70% tiền mua 1 con oto :))

nếu đc thế em xin giơ 2 tay ủng hộ liên =))