[Funland] Hồ Nguyên Trừng, vài dòng biên-khảo

Uyenhd

Xe buýt
Em vào đọc sử

atlas1511

Xe đạp
Cụ nói đúng, không có tài sao có thể đứng vững trong chốn quan trường đầy phức tạp của Trung Quốc được, lại còn làm đến Thượng Thư mà.
em thấy thời này An Nam nhiều người tài nhỉ, tiếc chỉ không có minh quân

mtdx

Xe hơi
Hồ Nguyên Trừng là người có tài đấy ạ
Tây thời kỳ này mới có súng, ảnh em chụp tại lâu đài Winsdor Anh

• Vodka
Reactions: MTD

mtdx

Xe hơi
Súng cũng chẳng khác súng thần công nhà mình

• Vodka
Reactions: MTD

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hình như nó cũng có nguyên do là sau khi Chu Đệ tiếm ngôi, thì dân Tàu ko chịu ra làm quan và xin từ quan nhà Minh khá nhiều. Sau khi dời đo lên Bắc Kinh thì tình trạng còn trầm trọng hơn nữa.

Nhà Minh khát người tài thực sự, đám quan lại hiện hữu vừa thiếu vừa yếu, tài năng chỉ ở mức làng nhàng; khi thấy dân An Nam có ai giỏi mà chịu quy thuận thì bênh dùng ngay.
Có phần đúng cụ ạ, Chu Đệ cướp ngôi, chém giết hết các quan không theo,hoặc quan cũ mà ông ta nghi ngờ.
Đương thời, có vị quan đã kêu:

" Không biết hôm nay ta ngồi xử ,mai ai lại xử trảm ta đây"

Người Việt mình sang làm quan nhà Minh giai đoạn này nhiều lắm cụ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
em thấy thời này An Nam nhiều người tài nhỉ, tiếc chỉ không có minh quân
Vâng,cơ bản là phải có người tài,biết dùng người tài, cái này Quý Ly chưa đạt cụ ạ.

cadan

Xe container
Người Việt sang đó làm việc, sử dụng ngôn ngữ gì các cụ nnỉ

Hay đã biết nói tiếng Hoa từ trước.

Tất nhiêu, đội khoa bảng, nhân sỹ thì chữ Hán đã làu làu, nhưng còn giao tiếp...

Great Snow Mountain

[Tịch thu bằng lái]
Tài năng làm súng pháo của HNT đáng ghi nhận nhưng sử mình cũng hơi nói quá. Ít nhất 3 cuộc chiến phe sử dụng pháo của Trừng thua thảm. Đó là cuộc chiến Ngu-Minh, quân Ngu thua; cuộc chiến Lam sơn-Minh, quân Minh thua và cuộc chiến Minh-Bắc Nguyên, quân Minh thua nốt.

Đến thời Minh mạt đi mua pháo Bồ Đào Nha về dùng chả cần thần cơ thương pháo của HNT nữa rồi vẫn thua Hậu Kim.

superPDP

Xe điện
Súng cũng chẳng khác súng thần công nhà mình
Nhìn thì thế nhưng kỹ thuật chế súng ở tk18-19 ở Tây rất khác bọt. Chả thế mà NA mua được súng Tây như hổ mọc thêm cánh mới có thể quật lại TS chứ ko đã thua rồi.

superPDP

Xe điện
Tài năng làm súng pháo của HNT đáng ghi nhận nhưng sử mình cũng hơi nói quá. Ít nhất 3 cuộc chiến phe sử dụng pháo của Trừng
thua thảm. Đó là cuộc chiến Ngu-Minh, quân Ngu thua; cuộc chiến Lam sơn-Minh, quân Minh thua và cuộc chiến Minh-Bắc Nguyên, quân Minh thua nốt.

Đến thời Minh mạt đi mua pháo Bồ Đào Nha về dùng chả cần thần cơ thương pháo của HNT nữa rồi vẫn thua Hậu Kim.
Pháo dùng ko kiểu nghiên cứu hoả lực như phương tây thì lấy đâu ra. Với cả Tây nó xài cả súng hoả mai, thần công với súng cối (mortar) đạn nổ, đạn sắt, đạn đá đủ cả mới phát huy được chứ dùng độc súng thần công không chỉ có tác dụng ở hải chiến chứ trên bộ bắn đạn đá thì chỉ thị uy chứ chả làm thiệt hại nhiều

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Pháo dùng ko kiểu nghiên cứu hoả lực như phương tây thì lấy đâu ra. Với cả Tây nó xài cả súng hoả mai, thần công với súng cối (mortar) đạn nổ, đạn sắt, đạn đá đủ cả mới phát huy được chứ dùng độc súng thần công không chỉ có tác dụng ở hải chiến chứ trên bộ bắn đạn đá thì chỉ thị uy chứ chả làm thiệt hại nhiều
Nhà Minh không dùng súng của cụ Trừng trong cuộc chiến với Lê Lợi, có Trịnh Hòa đi biển sử dụng. Sau Tây nó cải tiến nhiều, còn Trung Quốc, sau thời cụ Trừng thì cứ dậm chân tại chỗ.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Qua đây em mới hiểu, tâm lý dân Bắc Bộ thiếu vững vàng. Bình thường là thế, nhưng hở cái là nghiêng theo ngay.

Nên Ngô Thì Sĩ chép là bô lão Bắc Bộ bắt lính Tây Sơn nộp cho quân Thanh. Số người chạy theo họ Tôn cho đứt cầu phao, Nhị Hà nghẽn ko ít người Bắc Bộ.

Sau thời cụ gì Quốc dân Đảng N Thái Học đấy, ko hiểu sao con cháu, đồ đệ theo Tàu cả. Nên quảng trường ở Bắc Bộ, người ta lại chọn tên Ba Đình ở xứ Thanh. Đúng là khó hiểu.

Chẳng lẽ cả Bắc Bộ ko có cái tên mà phải chọn cái tên ở xứ Thnah xa tít mù.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Các ô nào giỏi thì phải giải thích được là tại sao cái square chình ình giữa trung tâm Bắc Bộ sao lại đặt Ba Đình mà ko phải cái tên khác ?

Em ngồi ngẫm nghĩ mà cũng éo hiểu tại sao ?

Nhiều ô cứ bảo phân biệt, nhưng cũng phải giải thích cho thông chứ ?

Dân theo làm phản, nước suýt diệt vong, dân thì chết.

Chúng nó lại đổ cho thời ấy dân ko có khái niệm quốc gia dân tộc nên mới thế. Hài thật

Quân Minh chiếm xong Đa Bang, giết người, thiến hoạn trẻ nhỏ, đàn ông,....rất tàn bạo mà chúng còn nói thế.

64 cuộc kn nổ ra theo thống kê 1 giáo sư Đài Loan.

Em thật sự ko hiểu.

Dân Bắc làm phản, ko theo ok, nhưng lại theo giặc Minh. Chúng nó lại bảo như thế. Ngồi ngẫm nghĩ mãi sao chúng nó lại nghĩ ra được những cái quái gở, dị tật như thế.

Chỉnh sửa cuối:

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Cụ..tượng người thật bằng vàng..nếu thế chắc nặng hàng trăm kg chứ nhỉ
Theo Quân trung từ mệnh tập sau war cống người vàng: Hai pho tượng người vàng người bạc thay cho bản thân để tạ tội, cộng nặng 200 lạng (1 pho vàng nặng 100 lạng; 1 pho tượng bạc nặng 100 lạng

Sử chép về mặt lý thuyết thế thôi, chứ cụ Lợi cụ ko trả khẩu súng nào, tù binh Tàu Lê Lợi chết rồi mà vẫn đòi.

Lê Lợi ko trả vũ khí, trả tù binh, nên Tàu nó ko trả con gái cho.

Sách Tàu chép rõ như thế, ko dấu gì. Sau lại sang đòi đồ cống. Ko rõ Lê Lọi có cống thật ko. Hay là chém gió cả.

Văn bản chiếu chỉ vua Tàu sang đòi đồ cống ẫn còn trong Minh sử đấy. Như đi đòi nợ. Thiên triều lại đi đòi trả súng, trả người, trả đồ cống, như trẻ con.

Nên chúng nó thất bại, thi nhau nhảy xuống biẻn, cạo tóc róc bím là đúng.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Các ô nào giỏi thì phải giải thích được là tại sao cái square chình ình giữa trung tâm Bắc Bộ sao lại đặt Ba Đình mà ko phải cái tên khác ?

Chúng nó lại đổ cho thời ấy dân ko có khái niệm quốc gia dân tộc nên mới thế. Hài thật

Quân Minh chiếm xong Đa Bang, giết người, thiến hoạn trẻ nhỏ, đàn ông,....rất tàn bạo mà chúng còn nói thế.

Em thật sự ko hiểu.

Dân Bắc làm phản, ko theo ok, nhưng lại theo giặc Minh. Chúng nó lại bảo như thế. Ngồi ngẫm nghĩ mãi sao chúng nó lại nghĩ ra được những cái quái gở, dị tật như thế.
Để em chém ẩu nhá : Tại sao lại đặt là 3 đình..em dự là lứa chúng ta nhầm lẫn.đây là sự trùng hợp từ ngữ..mọi ng vưỡn nghĩ đây là tên 1 địa danh..nhưng ngay từ ngày ..... những ng đặt tên đã biết trước rằng từ đây sẽ có 3 thứ phải dừng lại"đình"..đố cccm 3 cái "đình" lại đấy là những cái gì?

belo

Xe điện

Em thật sự ko hiểu.

Vấn đề tên Quảng trường Ba Đình, cụ đặt câu hỏi rất hay, có lẽ chỉ có người đặt tên Quảng trường là ông thị trưởng Hà nội Trần Văn Lai mới trả lời cụ được.
Tuy nhiên, em rất thích câu hỏi của cụ, nên ngồi Google chán chê và có các thông tin như sau:
- Ông Trần Văn Lai đặt tên đường rất có hệ thống và bám sát văn hóa, lịch sử Việt nam.
- Quảng trường Ba Đình trước đó là vườn hoa Puginier, tên một giám mục Pháp thời Pháp thuộc làm việc ở Bắc kỳ từ năm 1868-1892. Puginier có công lớn với nước Pháp khi ở Bắc kỳ như sau: "Puginier có mặt vào những năm mà người Pháp có thời cơ nhất ở xứ Bắc Kỳ, nơi mà ông ta triển khai một hệ thống mật vụ chỉ điểm rộng khắp trong số những người châu Âu và một số người Việt Nam có hành vi tương tự (********* - ND). Ông ta có thời gian thể hiện ý tưởng của mình cho chính quyền bảo hộ mới cũng như có ý định làm cho cấp chính quyền cao nhất nhận thức được ý tưởng này. Từ việc loại bỏ Phụ chánh đại thần Tôn Thất Thuyết, người lãnh đạo phong trào kháng Pháp, năm 1885 gia tăng tiến hành nghiền nát tất cả các lực lượng kháng cự quan trọng nhất ở miền bắc (hoàn tất năm 1896). Các cuộc hành quân của quân đội Pháp được khơi dậy từ chính sách của Puginier và được lợi dụng một cách tích cực các thông tin chiến lược của phong trào “chống đối” của người Việt Nam do mạng lưới của hội truyền giáo cung cấp – các thông tin thường lấy từ những người đi xưng tội. 13 Lực lượng võ trang bị làm suy yếu dần một cách đáng kể do người Pháp tranh thủ được hàng ngàn người Công giáo mới được cải đạo hàng năm ở vùng châu thổ và những vùng phụ cận chung quanh."
- Thời này Puginier xây dựng hệ thống thông tin tình báo nhờ quan hệ của ông ta ( liên quan đến tôn giáo, em không trình bày).
- Chính người Pháp đã phải thừa nhận "1886-1887, cuộc công hãm Ba Đình là quan trọng nhất, cuộc chiến đấu này thu hút nhiều quân lực nhất và làm cho các cấp chỉ huy lo ngại nhiều nhất"
-
Cả ba chỉ huy của khởi nghĩa Ba Đình đều bị ********* chỉ điểm dẫn đến bị bắt.
- Sau khi ra sức tàn phá, họ còn bắt buộc triều đình nhà Nguyễn phải xóa tên ba làng trên bản đồ hành chính
Tùy cụ suy thế nào thì suy.

Chỉnh sửa cuối:

Great Snow Mountain

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt sang đó làm việc, sử dụng ngôn ngữ gì các cụ nnỉ

Hay đã biết nói tiếng Hoa từ trước.

Tất nhiêu, đội khoa bảng, nhân sỹ thì chữ Hán đã làu làu, nhưng còn giao tiếp...
Qua phiên dịch hoặc học lại hết cụ nhé. Thợ thủ công thì chữ nghĩa gì.

Giới nho sĩ An nam chỉ biết viết chữ Hán chứ nghe nói thì còn lâu. Ngay cả viết thì cách hành văn cũng không giống với người phương Bắc nên tấu sớ thơ văn khó lọt tai. Nhà Minh chê là thô vụng.

Nguyễn Trãi hay sau này là Nguyễn Du được coi là lưu loát chữ Hán, thực ra đều có thời gian ở TQ mới được như vậy chữ nếu chỉ ê a học mấy ông đồ nho thì còn lâu.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em nêu ra tại sao square là trung tâm Bắc Bộ lại đặt tên kn Ba Đình ở tít xứ Thanh. Là nó có vấn đề đấy.

Vấn đề xuyên suốt từ tk 15 tới phong kiến Nguyễn.

superPDP

Xe điện
Nhà Minh không dùng súng của cụ Trừng trong cuộc chiến với Lê Lợi, có Trịnh Hòa đi biển sử dụng. Sau Tây
nó cải tiến nhiều, còn Trung Quốc, sau thời cụ Trừng thì cứ dậm chân tại chỗ.
Thì đúng, súng ống ở PHương tây phát triển nhiều, ngay sau cỡ trăm năm Nhật Bản học làm súng hoả mai của Bồ Đào Nha sang Triều Tiên làm mưa làm gió tẩn nhau với quân Minh và quân Triều Tiên. Nên tdtt là Đại Việt bá đạo so với Nhật Hàn thì hơi ảo tưởng.