[Funland] Họ hàng mượn sổ đỏ của gia đình để vay vốn buôn đất đai

Bin24

Xe buýt
Cụ chủ đã mất nhà đất đâu? Sao cụ biết là sẽ mất? Bây giờ cụ ấy đòi được nhà đất về rồi, anh em cũng mất tình nghĩa rồi, em nhìn sự việc có đầy đủ nguyên nhân - quá trình - kết quả.
Em cũng đã mất bao giờ đâu? Vì sao em biết là không mất? Vì em đã tin tưởng ai thì đặt trọn niềm tin.
Đặt trọn niềm tin mà họ làm ăn xui bị lỗ thì lấy gì họ đền cho cụ. Họ muốn trả mà cũng không có tiền để trả. Lúc đấy lôi niềm tin ra mà ăn à. Hay niềm tin xây nhà ở được à.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ đã mất nhà đất đâu? Sao cụ biết là sẽ mất? Bây giờ cụ ấy đòi được nhà đất về rồi, anh em cũng mất tình nghĩa rồi, em nhìn sự việc có đầy đủ nguyên nhân - quá trình - kết quả.
Em cũng đã mất bao giờ đâu? Vì sao em biết là không mất? Vì em đã tin tưởng ai thì đặt trọn niềm tin.
Lấy được phò còn trinh làm vợ, thì không có nghĩa là ai cũng may mắn như thế :))). Và cũng éo ai đi tự hào vỗ ngực là mình lấy phò còn trinh cả.

Đã làm phò thì làm éo gì còn trinh. Nhìn thấy phò thì tránh cho xa là thượng sách.

Bin24

Xe buýt
Em mà là cụ thớt thì từ giờ em méo thèm nói chuyện với thằng anh họ nữa, coi như người dưng. Anh họ cái làn gì mà lại tìm cách cắm nhà của cô/thím mình để đi lướt sóng?
Ông anh họ này chuyên gia khích bác vào em đã ghét nhiều lần nhưng phận làm em nên em không hơn thua. Anh họ bên ngoại, ba em mất sớm nó cứ khích mẹ em bảo em sao không thế này không thế kia. Nó mời tiệc gì mà mẹ mình đi mình chưa đi nó cũng chọt mẹ bắt mẹ về kêu em xuống. Mẹ em hiền ai nói gì cũng sợ mất lòng nên ngồi ăn cũng không được yên. Rồi khích anh trai cùng mẹ khác cha với em nữa. May em làm cũng tạm ổn không giàu nhưng cũng lo cho mẹ được ít với em cũng đã thông tư tưởng cho mẹ với anh trai em bớt nghe và sợ nó.

Bin24

Xe buýt
Chuyện nhà em đây, nhạc mẫu cho cháu họ mượn sổ cắm ngân hàng rồi cuối cùng phải tự trả lãi, sau vài năm bỏ thêm gần tỏi chuộc sổ về.
May em lấy sổ về rồi chứ không mẹ em sẽ giống mẹ cụ thôi. Nhà em mà bị thì ra đường ở luôn vì sổ là cả nhà và đất. Chỉ có một miếng 5 sào thôi.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Định không trả lời nhưng nhìn thấy nick xe điện nên ngứa mồm tí:

1. Đời người có 2 thứ cấm kị đấy là mượn vợ và mượn nhà. Mượn vợ thì có thể trả lại được nhưng mượn nhà thì khả năng mất là rất cao. Mất vợ rồi thì lấy vợ khác, chả sao. Nhưng mất cái nhà rồi cuộc sống đảo lộn, chơi lại ván mới hoặc game over khi tuổi đã xế chiều????

2. Cứ lôi cái tài " nhìn người " ra đả kích người khác, rồi tự hào " đã bị thất tín bao giờ đâu"? Ờ thì chưa? Rồi đến lúc nó xảy ra rồi thì mới biết mặt. Cái lý luận cùn này giống như mấy ông chạy xe đ.éo bao giờ chịu thắt dây an toàn, mà lại hay vênh mặt tự hào là chạy cả chục năm nay rồi có bị làm sao đâu ??? :))))

3. Về luân lý đạo đức thì đ.éo ai đi mượn nhà họ hàng để cắm lấy tiền làm ăn cả, nó nhục lắm. Người ta cho mượn thì ok, không cho mượn thì cũng chả sao. Lý nào lại gào mồm lên chê trách không cho mượn là thế này thế kia????

hahuy89

Xe hơi
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Ko có vay mượn sổ gì hết bác nhé.

Bin24

Xe buýt
Dẹp .mà cụ mợ a trai ko có tên trong hộ khẩu à
Anh trai em là cùng mẹ khác cha. Bố em mất anh mới vào sống cùng mẹ cũng sửa sổ hộ khẩu thêm tên anh vào. Nhưng sổ đỏ giờ chỉ mỗi mẹ đứng tên thôi.

Bin24

Xe buýt

1. Đời người có 2 thứ cấm kị đấy là mượn vợ và mượn nhà. Mượn vợ thì có thể trả lại được nhưng mượn nhà thì khả năng mất là rất cao. Mất vợ rồi thì lấy vợ khác, chả sao. Nhưng mất cái nhà rồi cuộc sống đảo lộn, chơi lại ván mới hoặc game over khi tuổi đã xế chiều????

2. Cứ lôi cái tài " nhìn người " ra đả kích người khác, rồi tự hào " đã bị thất tín bao giờ đâu"? Ờ thì chưa? Rồi đến lúc nó xảy ra rồi thì mới biết mặt. Cái lý luận cùn này giống như mấy ông chạy xe đ.éo bao giờ chịu thắt dây an toàn, mà lại hay vênh mặt tự hào là chạy cả chục năm nay rồi có bị làm sao đâu ??? :))))

3. Về luân lý đạo đức thì đ.éo ai đi mượn nhà họ hàng để cắm lấy tiền làm ăn cả, nó nhục lắm. Người ta cho mượn thì ok, không cho mượn thì cũng chả sao. Lý nào lại gào mồm lên chê trách không cho mượn là thế này thế kia????
Bác nói chuẩn quá em phải cho bác nghìn like. Chưa bị nên tựu hào tài nhìn người. Bị rồi thì quay xe không kịp.

Bin24

Xe buýt
Những việc này có nhiều rồi, ông anh họ đến nói ngon ngọt, các cụ có một phần tiền, nhiều cụ suy nghĩ đơn giản, tin tưởng người nhà.
Lúc mượn được sổ thì ngon ngọt, tình cảm; có gì xảy ra là trở mặt nhau ngay.
Nên ngoại trừ anh em ruột thịt chứ anh em họ thì duy trì quan hệ họ hàng thôi chứ có chuyện thì toàn thân ai nấy lo cả.
Mẹ em không có tiền trong này đâu Bác. Đợt trước cũng cho một anh mượn đi vay 50tr để làm nông không có xu nào. Nhà em dưới quê cứ kiểu anh em giúp nhau với ở dưới quê không rõ vụ bị phát mãi, chưa bị nên chưa cảnh giác.

cusao

Xe lăn
Thực chất hành vi mượn sổ đỏ của người thân lấy vốn kinh doanh cũng không phải lúc nào cũng là âm mưu thủ đoạn hại người ......Mà nó là bản chất của những kẻ khôn lỏi và có lối tư duy đơn giản mà thôi, bởi vì;
- Có vốn rồi ta may mà thắng lớn thì cũng chẳng phải chia lợi nhuận cho ai, vì ta thực hiện 1 mình mà !
- Lỡ không may ta thất bại thì rủi ro này cũng có nhiều người thân gánh cùng, đỡ đơn độc.
Mình phục mình quá, triển khai thôi...ai hiểu biết thì thôi, ai ngu ngơ ta đc lợi

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Dạo trước, nhà cháu định mượn cái sổ đỏ (tài sản của cá nhân mình, đứng tên chính mình) mà còn chả mượn được. Đọc còm của các cụ cũng thấy được an ủi phần nào :))

theanh212

Xe điện
Cũng vì vụ cho anh họ mượn sổ mà nhà em suýt ra đường ở cách đây hơn10 năm. Ơn giời sau lấy lại đc số nhưng vẫn mất hơn 300 củ, ghi nợ ông anh mà đến giờ đã trả đc méo đâu. Anh họ méo gì, trả sổ còn nói kiểu đấy, chửi chít mẹ nó đi cụ ạ.

Bin24

Xe buýt
Nói thì hay cụ ạ.thực tế thì khác.cụ chủ thớt ko biết mẹ mình cho người mượn sổ nên khi biết mới bắt mẹ đi đòi,chứ ko phải biết từ đầu rồi đến lúc cho mượn rồi đòi lại
Còn cái chuyện khen quân tử ý mà,chả qua bây giờ nó còn lực,xoay sở đc nên bị đòi thì vẫn vay mượn đc chỗ nọ chỗ kia để đập vào lấy ra thôi.đợi đến lúc nó vỡ thì còn cái nịt ý mà đòi,lúc đấy xem còn quân tử ko ? Nếu đòi cái nó lấy luôn tiền của nó có sẵn trong túi ra đi lấy sổ về trả mình thì nó đã chả phải mượn
Nhà vợ e cho mượn trong nhà mượn sổ giờ mất cả nhà nên e thấy đc cái bài học to đùng đập vào mặt rồi
Em không biết mẹ em cho mượn. Anh trai em tính lấy của mẹ vay nhưng anh em xoay được rồi nên ông này nhảy vào hỏi mượn vay. Cầm từ trước tết chắc qua tết chưa kịp đi làm giấy vay nên may cho nhà em trúng đợt tết chứ không thì đã xong thủ tục vảy ồi.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa về bác ạ. Đang sắp xếp về để coi sổ thật không. Hay nó làm sổ giả em không tin được.
Thật giả cũng ko quan trọng lắm, nếu mẹ cụ chưa ký tá gì thì lên chính quyền báo mất sổ là xong. Có điều nếu thái độ thằng anh họ kia bố láo quá thì cứ phải dằn mặt cho nó biết, mình ko phải là dạng ko biết gì để mày lợi dụng rồi còn xúc xiểm

ThuyHoa91

Xe máy
Ban đầu em bị ông nói thể em cũng hơi ngại kiểu mình có ích kỉ không. Chứ còn việc cho mượn thì chắc là không bao giờ. Em sợ mẹ em phải ra đường ở lắm. Tài sản mấy chục năm của bố mẹ em.
Ai nói ích kỷ thì tát vào mồm họ. Đem sổ ra thế chấp tức là đem tài sản của mình ra chịu trách nhiệm, nhưng quyền lợi và nghĩa vụ từ số tiền vay thì lại không được.

Tóm lại, mình thành người chịu trách nhiệm mà không đc gì, người ta hưởng lợi mà không phải chịu trách nhiệm. Nhìn là biết ai mới là đứa ích kỷ

THÀNH FOOD

Xe tải
Cái sổ đỏ là cả 1 gia tài, đâu phải mượn là mượn được đâu, nếu bảo xem lại cách sống cũng không đúng, e thấy nhiều nhà ae ruột còn tranh nhau từng m đất 1, huống chi là ae họ, nhỡ sau này cái bong bóng dưới quê nó vỡ, không đáo hạn đc thì làm sao.

TungThoc

Xe điện

Luật pháp không cấm việc mượn tài sản.
Các ngân hàng hiện nay có nhiều hồ sơ bảo lãnh nợ trả thay. Khi có tài sản thế chấp thì lãi suất sẽ thấp hơn việc vay tín chấp. Điều đó có lợi cho người cần vay vốn để phát triển kinh tế.
Các cụ tranh luận một chiều, em phản biện.
Các cụ đưa ra nhiều trường hợp làm ăn thua lỗ mất tài sản nhưng đó không phải là tất cả các trường hợp cho mượn đều mất tài sản mà ngược lại phần cho mượn mà không mất tài sản lại phổ biến hơn.
Cụ thể trong trường hợp của chủ thớt, chưa mất tài sản, chưa có hậu quả gì cả. Việc đến đó là dừng.
Cũng vì vậy mà một số nick còn công kích cá nhân, tranh luận không dựa trên chủ đề của topic. Em cũng dừng tranh luận với các cụ ở đây nhé.