[Funland] Họ hàng mượn sổ đỏ của gia đình để vay vốn buôn đất đai

TungThoc

Xe điện
Chẹp, thế mà em cứ tưởng "gác cu" là miếng ăn đến mồm mà lại ko ăn chứ :D

Gió máy mạng mẽo ấy mà cụ, để í làm gì. Hoặc giả chính là thằng anh họ kia.
em chưa từng mượn ai tài sản để đi bảo lãnh thế chấp cụ nhé.

Linh Net

Xe buýt
cụ chủ vì đồng bạc đâm toạc tình nghĩa
Các cụ trên đây phần lớn đều cho rằng người mượn tài sản sẽ bể nợ, không muốn người mượn sau này trả được
Em chưa từng mượn của ai, thời SV có cái xe đạp thường xuyên cho bạn mượn đi cắm, nhiều lần mà chưa một lần mất, sau này cũng từng đi vay hộ, cho mượn bìa đỏ bảo lãnh thế chấp ngân hàng cũng chưa mất lần nào.
Ai tin tưởng được em đều dốc sức hỗ trợ, em không biết buôn bán nhưng biết cách nhìn người.
Thôi cụ im moạ nó đi cho nhanh.
Mồm thì nghĩa tình - Nghĩa tình xong vòng ra mượn vật chất.
Được thì nó ăn, lỗ thì mình chịu.
Dẹp dẹp

TungThoc

Xe điện
Trượng nghĩa và giỏi nhìn người thế này mà sống được như nói thì bây giờ chắc tài sản không dưới ngàn tỷ.
Em vẫn sống thoải mái cụ ạ.
Em không biết buôn bán nên không giàu có, cũng không có nhiều lắm bạn bè đủ tin tưởng đến mức có thể giao tài sản lớn (có ít thôi), không nhiều họ hàng chí cốt đủ tin tưởng giao tài sản (cũng có ít thôi), tài sản em còn có khoảng cách mới đến con số nghìn tỷ.

Tony_Le

Xe container
Cụ chủ đã mất nhà đất đâu? Sao cụ biết là sẽ mất? Bây giờ cụ ấy đòi được nhà đất về rồi, anh em cũng mất tình nghĩa rồi, em nhìn sự việc có đầy đủ nguyên nhân - quá trình - kết quả.
Em cũng đã mất bao giờ đâu? Vì sao em biết là không mất? Vì em đã tin tưởng ai thì đặt trọn niềm tin.
Để đến lúc mất nhà, mẹ già ra đê thì lên đây chém gió đòi à? Niềm tin là cần thiết, tình cảm là quan trọng, nhìn người là khả năng, nhưng mang tính mạng người thân yêu nhất ra làm trò đùa thì là thiếu suy nghĩ hay đơn giản rất dốt. Nguyên nhân - quá trình - kết quả chỉ biết chính xác khi sự việc kết thúc chứ mới bắt đầu mà biết hết thì ...chỉ có người giời thôi!

TungThoc

Xe điện
Thôi cụ im moạ nó đi cho nhanh.
Mồm thì nghĩa tình - Nghĩa tình xong vòng ra mượn vật chất.
Được thì nó ăn, lỗ thì mình chịu.
Dẹp dẹp
Cụ phỏng đoán à? nhà đất của mẹ cụ chủ người mượn đã trả lại hết rồi.
Cụ nhìn sự việc rồi tưởng tượng tương lai, sao cụ lại không làm nhà chiêm tinh?

TungThoc

Xe điện
Để đến lúc mất nhà, mẹ già ra đê thì lên đây chém gió đòi à? Niềm tin là cần thiết, tình cảm là quan trọng, nhìn người là khả năng, nhưng mang tính mạng người thân yêu nhất ra làm trò đùa thì là thiếu suy nghĩ hay đơn giản rất dốt. Nguyên nhân - quá trình - kết quả nó chỉ biết khi sự việc kết thúc chứ mới bắt đầu mà biết thì ...chỉ có người giời!
Vâng cảm ơn cụ. Quản lý rủi ro đúng là rất cần thiết.
Việc của chủ thớt KẾT THÚC ở chỗ NGƯỜI MƯỢN ĐÃ TRẢ LẠI GIẤY TỜ TÀI SẢN rồi đấy!

Tony_Le

Xe container
Cụ phỏng đoán à? nhà đất của mẹ cụ chủ người mượn đã trả lại hết rồi.
Cụ nhìn sự việc rồi tưởng tượng tương lai, sao cụ lại không làm nhà chiêm tinh?
Buồn cười thật, người nói chuyện thực tế thì bị biến thành nhà chiêm tinh, kẻ mộng du giữa đời thực lại bảo mình bình thường.

TungThoc

Xe điện
Buồn cười thật, người nói chuyện thực tế thì bị biến thành nhà chiêm tinh, kẻ mộng du giữa đời thực lại bảo mình bình thường.
Vâng cảm ơn cụ, cụ thấy câu chuyện của cụ chủ thớt kết thúc bằng việc "Người mượn trả lại sổ đỏ" đó là thực tế, còn chụ chiêm tinh ra việc người mượn sẽ bể nợ.

Tony_Le

Xe container
Vâng cảm ơn cụ. Quản lý rủi ro đúng là rất cần thiết.
Việc của chủ thớt KẾT THÚC ở chỗ NGƯỜI MƯỢN ĐÃ TRẢ LẠI GIẤY TỜ TÀI SẢN rồi đấy!
Không đòi nó có trả không? Mẹ cụ chủ mới đưa sổ để nó làm thủ tục thôi, nếu thò bút ký giấy để nó lấy được tiền rồi thì đòi bằng mắt nhé, bớt "tốt" đi cho đời nó đẹp cụ ạ.

TungThoc

Xe điện
Không đòi nó có trả không? Mẹ cụ chủ mới đưa sổ để nó làm thủ tục thôi, nếu thò bút ký giấy để nó lấy được tiền rồi thì đòi bằng mắt nhé, bớt "tốt" đi cho đời nó đẹp cụ ạ.
Cụ không phải dạy tôi sống thế nào

TungThoc

Xe điện
Mong manh dễ vỡ nhỉ, tôi chả thèm dạy học trò như cụ (nếu có)
Nhạt quá, có thêm tí muối nào không? Tôi không thèm làm học trò của cụ sao cụ cứ nghĩ cụ dạy được.

Tony_Le

Xe container
Nhạt quá, có thêm tí muối nào không? Tôi không thèm làm học trò của cụ sao cụ cứ nghĩ cụ dạy được.
Khẩu vị của cụ nhạt là do cụ không được ăn muối I ốt bao giờ thì phải. Cụ không muốn làm cũng không phải tự xướng lên như post #153.

cmyk77

Xe điện
Chuyện cụ chủ thớt có trăm còm là lấy sổ về là chuẩn, thằng anh mới là người coi lại cách sống tự dưng có thằng ngược dòng phát ngôn nào là thằng anh họ sống Được, nào là cụ chủ vì đồng bạc đâm toạc tình nghĩa,.... Sống bất nhân lấy đất của người khác làm giàu cho mình, đẩy rủi do cho người khác chịu mà bảo sống được mới VL. Lúc người ta đòi sổ về thì trở mặt vậy tình nghĩa éo gì nữa với cái thể loại khôn lỏi.

kduc.1

Xe máy
Sống nửa trăm năm e mới thấy trường hợp cho vay có hậu nhất là anh Qua vay con đờ rim của a bạn để mở cafe trung Nguyên.

ah99x6

Xe điện
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Nhà cụ dư giả thì cho vay còn không thì đừng bao giờ cắm sổ nhà mình cho anh em vay. Làm ăn o được thì mình đứng đường à. Mẹ cái thằng anh họ cụ cũng khôn hết phần người khác. Khôn thế quê e đầy.

ThuyHoa91

Xe máy
Em có bà cô cho mượn sổ đỏ để vay vốn, mất bay 2 cái nhà

Bin24

Xe buýt
Để đến lúc mất nhà, mẹ già ra đê thì lên đây chém gió đòi à? Niềm tin là cần thiết, tình cảm là quan trọng, nhìn người là khả năng, nhưng mang tính mạng người thân yêu nhất ra làm trò đùa thì là thiếu suy nghĩ hay đơn giản rất dốt. Nguyên nhân - quá trình - kết quả chỉ biết chính xác khi sự việc kết thúc chứ mới bắt đầu mà biết hết thì ...chỉ có người giời thôi!
Em đồng ý với bác. Nếu mất anh em vì 1 miếng đất vì mình không cho họ vay thế chấp tài sản xủa mình thì con người đó cũng vì vật chất thôi. Anh em gì loại người đó.

Bin24

Xe buýt
Em có bà cô cho mượn sổ đỏ để vay vốn, mất bay 2 cái nhà
Ban đầu em bị ông nói thể em cũng hơi ngại kiểu mình có ích kỉ không. Chứ còn việc cho mượn thì chắc là không bao giờ. Em sợ mẹ em phải ra đường ở lắm. Tài sản mấy chục năm của bố mẹ em.

technovs

Xe tải
Các cụ đã đúc kết rồi, trên đời có 4 cái ngu trong đó 1 cái là "nhận nợ". Thực tế đã chứng minh vô số các rủi ro xảy ra liên quan đến việc này.