[Funland] Họ hàng mượn sổ đỏ của gia đình để vay vốn buôn đất đai

Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Xong con ong

Quản Tượng

Xe tăng
không cho thì còn bạn bè, họ hàng. cho mượn thì có thể mất 1 trong 2 hoặc xấu hơn là mất cả 2

namnabonbon

Xe tải
cụ chủ vì đồng bạc đâm nghĩa
Các cụ trên đây phần lớn đều cho rằng người mượn tài sản sẽ bể nợ, không muốn người mượn sau này trả được
Em chưa từng mượn của ai, thời SV có cái xe đạp thường xuyên cho bạn mượn đi cắm, nhiều lần mà chưa một lần mất, sau này cũng từng đi vay hộ, cho mượn bìa đỏ bảo lãnh thế chấp ngân hàng cũng chưa mất lần nào.
Ai tin tưởng được em đều dốc sức hỗ trợ, em không biết buôn bán nhưng biết cách nhìn người.
Rởm đời! Ở ngoài nói bao giờ cũng hay!

Bin24

Xe buýt
Ai nói ích kỷ thì tát vào mồm họ. Đem sổ ra thế chấp tức là đem tài sản của mình ra chịu trách nhiệm, nhưng quyền lợi và nghĩa vụ từ số tiền vay thì lại không được.

Tóm lại, mình thành người chịu trách nhiệm mà không đc gì, người ta hưởng lợi mà không phải chịu trách nhiệm. Nhìn là biết ai mới là đứa ích kỷ
Thế nó còn bảo mình coi lại cách sống.

bloodheartvn

Xe điện
Chúc mừng nhà bác thoát đc quả bom nổ chậm trong nhà.

red_dragon88

Xe tăng
Mẹ em không có tiền trong này đâu Bác. Đợt trước cũng cho một anh mượn đi vay 50tr để làm nông không có xu nào. Nhà em dưới quê cứ kiểu anh em giúp nhau với ở dưới quê không rõ vụ bị phát mãi, chưa bị nên chưa cảnh giác.
Cụ lấy lại dc sổ là may rồi, bên kia hậm hực thì kệ xác họ. Các cụ ở quê hay suy nghĩ tình cảm, giúp nhau là chính.

Thainguyen6996

Xe tải
Khẩu vị của cụ nhạt là do cụ không được ăn muối I ốt bao giờ thì phải. Cụ không muốn làm cũng không phải tự xướng lên như post #153.
Người như cụ thời buổi này e nghĩ vẫn có nhưng rất hiếm. E cũng rất quí những người như cụ. Vì thế lên e hy vọng 1 ngày nào đó gần đây cụ sẽ va chạm để kịp nhận ra đâu là chân tình và đâu là chân tướng...

mrlai

Xe buýt
Bố cụ thớt mất sớm thì đất đai đó là tài sản chung của cụ thớt, anh cụ thớt và mẹ cụ thớt??? Vậy làm sao mà mẹ cụ thớt cho mượn sổ mà đi vay được nhỉ??? Vay xã hội đen ạ? Chứ bank thì ko cho vay được rồi.

Nook

Xe buýt
Đất của ông bà chuyển giao lại cho bố mẹ mình . Ông chú út mượn bố mẹ mình để kinh doanh . Kết quả phá sản . Bố mẹ mình mất vì nghĩ nhiều quá đây là đất hương hỏa . Mình mất ngủ 10 năm vì thấy thương bố mẹ . May mắn trả được ngân hàng lấy lại đất . Mất bố mẹ mất chú .
cụ chủ nhìn kết quả nhé .

QD1211

Xe tải
Bố mẹ vk em cũng chỉ vì tin ông chú họ mà mất trắng 2 lô đất , ngu thì chết vậy thôi

boy_spott

Xe điện
Cụ nào cần em cấp ạ hic

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Cụ chuẩn và tỉnh! Trc mẹ e cho cậu ruột mượn cắm vay nóng! Cuối cùng cả nhà phải góp t để chuộc, đc hơn năm thì cậu vỡ nợ!

mb.vaynganhang

Xe tăng
Bác chủ topic tham khảo thêm 1 số ý này, nếu thừa, thì bác bỏ qua nhé:
Vì bác chỉ nói ngắn gọn là: anh kia đưa sổ trả lại cho gia đình bác, nên em thấy có mấy điểm cần làm rõ:
+ Bác check xem sổ đỏ đã được xoá chấp xong xuôi chưa?! (xoá chấp cả trên văn phòng đăng ký đất đai huyện và nhờ cả văn phòng công chứng xoá online)
+ Bác gái có ký những giấy tờ gì đại loại liên quan đến uỷ quyền, sổ đỏ, v.v gì ko? thì cũng nên xem lại và huỷ uỷ quyền đi cho dứt điểm

cokimi

Xe điện
cụ chủ vì đồng bạc đâm toạc tình nghĩa
Các cụ trên đây phần lớn đều cho rằng người mượn tài sản sẽ bể nợ, không muốn người mượn sau này trả được
Em chưa từng mượn của ai, thời SV có cái xe đạp thường xuyên cho bạn mượn đi cắm, nhiều lần mà chưa một lần mất, sau này cũng từng đi vay hộ, cho mượn bìa đỏ bảo lãnh thế chấp ngân hàng cũng chưa mất lần nào.
Ai tin tưởng được em đều dốc sức hỗ trợ, em không biết buôn bán nhưng biết cách nhìn người.
Cái gì mà Đồng bạc, cái gì mà Nghĩa tình. Nó là nhà đất, là tài sản tích cóp mồ hôi nước mắt cả đời, mất nó là trắng tay, mời ra đường, ở đấy mà Đồng bạc. Còn Nghĩa tình, nghĩa tình méo gì với cái thể loại khôn ăn người ấy, tính toán làm giàu, đẩy rủi ro thua thiệt cho người khác, không được thì trở mặt, ăn nói bố láo.
Đây ko phải là chuyện tin tưởng, chuyện nhìn người. Hơn nữa loại người như thằng anh họ chủ thớt càng sớm cắt quan hệ càng tốt.

Bin24

Xe buýt
Bác chủ topic tham khảo thêm 1 số ý này, nếu thừa, thì bác bỏ qua nhé:
Vì bác chỉ nói ngắn gọn là: anh kia đưa sổ trả lại cho gia đình bác, nên em thấy có mấy điểm cần làm rõ:
+ Bác check xem sổ đỏ đã được xoá chấp xong xuôi chưa?! (xoá chấp cả trên văn phòng đăng ký đất đai huyện và nhờ cả văn phòng công chứng xoá online)
+ Bác gái có ký những giấy tờ gì đại loại liên quan đến uỷ quyền, sổ đỏ, v.v gì ko? thì cũng nên xem lại và huỷ uỷ quyền đi cho dứt điểm
Kiểm tra xóa chấp thế nào vậy Bác. Còn kí thì mẹ em chưa kí giấy tờ gì.

Bin24

Xe buýt
Bố cụ thớt mất sớm thì đất đai đó là tài sản chung của cụ thớt, anh cụ thớt và mẹ cụ thớt??? Vậy làm sao mà mẹ cụ thớt cho mượn sổ mà đi vay được nhỉ??? Vay xã hội đen ạ? Chứ bank thì ko cho vay được rồi.
Mẹ em cho ông ấy mượn để đi vay nhưng ông ấy chưa kịp vay hay sao đó vì ông anh em nghe bảo là vay 700 triệu nhiều quá anh em sợ kêu em chắc lấy sổ về. Mẹ em với anh ở quê nghĩ chỉ vay 50tr đến 100 triệu nên cho mượn. Em nghe em họ nói mới biết em hối lấy sổ về ngay trong dịp tết nên ông chưa kịp làm giấy tờ vay.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Kiểm tra xóa chấp thế nào vậy Bác. Còn kí thì mẹ em chưa kí giấy tờ gì.
Vâng, bác xem sổ đỏ xem: trang cuối của sổ đỏ ghi nội dung: thế chấp như nào và gần đây nhất có ghi xoá chấp gì ko? Tốt nhất là nếu được, bác nên về xem trực tiếp sổ gốc đó và cầm qua phòng công chứng (nơi ký hợp đồng thế chấp khi vay vốn), họ check và tư vấn thêm cho!

Vì em thấy việc trả sổ diễn ra quá đơn giản, nên mới mạnh dạn gợi 1 số ý đó, để bác và gia đình cân nhắc kiểm tra lại xem cho chắc chắn! Tốt nhất là qua văn phòng công chứng đó, họ tư vấn đầy đủ!