[Funland] Họ hàng mượn sổ đỏ của gia đình để vay vốn buôn đất đai

Bin24

Xe buýt
Vâng, bác xem sổ đỏ xem: trang cuối của sổ đỏ ghi nội dung: thế chấp như nào và gần đây nhất có ghi xoá chấp gì ko? Tốt nhất là nếu được, bác nên về xem trực tiếp sổ gốc đó và cầm qua phòng công chứng (nơi ký hợp đồng thế chấp khi vay vốn), họ check và tư vấn thêm cho!

Vì em thấy việc trả sổ diễn ra quá đơn giản, nên mới mạnh dạn gợi 1 số ý đó, để bác và gia đình cân nhắc kiểm tra lại xem cho chắc chắn! Tốt nhất là qua văn phòng công chứng đó, họ tư vấn đầy đủ!
Cảm ơn bác. Để em về em mang sổ đi kiểm tra.

Isu_zu

Tháo bánh
Cảm ơn bác. Em làm ăn còn chưa dám lấy của mẹ em mà vay nữa mà họ hàng lại đi hỏi mượn.
Anh em ruột còn kiến giả nhất phận nữa là anh em họ.
Em quần quật làm đến năm 37t mới có cái nhà ổn ổn để ở đến giờ, mà xác định ở đến lúc die :)). Làm sổ hồng xong đưa vợ cất, nói trước là chừng nào em ko gật, đừng có mang sổ ra khỏi nhà.
Lương thưởng đưa vợ hết, tiêu gì ko cần hỏi trừ cái sổ hồng!

skype0211

Xe tăng
Luật pháp không cấm việc mượn tài sản.
Các ngân hàng hiện nay có nhiều hồ sơ bảo lãnh nợ trả thay. Khi có tài sản thế chấp thì lãi suất sẽ thấp hơn việc vay tín chấp. Điều đó có lợi cho người cần vay vốn để phát triển kinh tế.
Các cụ tranh luận một chiều, em phản biện.
Các cụ đưa ra nhiều trường hợp làm ăn thua lỗ mất tài sản nhưng đó không phải là tất cả các trường hợp cho mượn đều mất tài sản mà ngược lại phần cho mượn mà không mất tài sản lại phổ biến hơn.
Cụ thể trong trường hợp của chủ thớt, chưa mất tài sản, chưa có hậu quả gì cả. Việc đến đó là dừng.
Cũng vì vậy mà một số nick còn công kích cá nhân, tranh luận không dựa trên chủ đề của topic. Em cũng dừng tranh luận với các cụ ở đây nhé.
Vâng tiễn cụ ạ, ngứa mồm quá mới phải vào còm phát😆. Phải nói là tất cả những gì nói ở đây không phải tranh luận hay phản biện gì cả, chỉ là góc nhìn be bé của cụ, khi mà quản trị rủi ro nhà đất của cụ đang ở mức yếu kém, chỉ đang may mắn mà cứ nghĩ mình biết nhìn người. Lạy cụ ạ.

berryfun

Xe điện
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Kệ nó thôi cụ chủ ạ. Trừ khi ốm đau đi viện, chữa bệnh thì còn giúp.
Ông làm ăn giỏi đi mà vay bank.

TÔN

Xe container
Thật giả cũng ko quan trọng lắm, nếu mẹ cụ chưa ký tá gì thì lên chính quyền báo mất sổ là xong. Có điều nếu thái độ thằng anh họ kia bố láo quá thì cứ phải dằn mặt cho nó biết, mình ko phải là dạng ko biết gì để mày lợi dụng rồi còn xúc xiểm
Mất sổ ko đc cấp lại cụ nhé

tomtomchát

Xe container
Lấy đc sổ về là tốt rồi. Giờ cụ bảo ông kia đưa sổ tôi mượn? Là cụ có ngay lý do để mắng nó rồi: Xem lại cách sống đi, hoặc Ngu :))
E thì ngoài bản thân, chỉ cầm c.him cho 2 ô khác đ.ái, là ông bô e và ông con e. Chấm hết.

Ural 75

Xe tăng
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Chúc mừng cụ, may mà không gặp thời điểm vỡ bong bóng bđs chứ không thì ông anh họ của cụ còn lâu mới tự ái.

Tony_Le

Xe container
Sổ đỏ e thấy mất có đc cấp lại đâu nhỉ
Cụ hỏi google 3s là xong. Còn mất sổ nhà em chưa mất nhưng bão tốc mái làm sổ ướt nhoẹt, nát nhoét nên làm lại sổ mới rồi.

dixelead

[Tịch thu bằng lái]
Bà ngoại em hồi xưa cũng cho người thân quen mượn sổ nhà đất, xong người ta bán lại nhà đất cho họ rồi trốn đi biệt xứ; thế là mất căn nhà mặt tiền luôn; ông ngoại biết được đánh đập bà lên bờ xuống ruộng con cái ko dám can ngăn :|

Linh Net

Xe buýt
Cụ phỏng đoán à? nhà đất của mẹ cụ chủ người mượn đã trả lại hết rồi.
Cụ nhìn sự việc rồi tưởng tượng tương lai, sao cụ lại không làm nhà chiêm tinh?
Nó là quy luật rồi, sở hở dẫn đến rủi ro.
Để lửa gần rơm nó sẽ cháy, thời điểm có thể sớm hoặc muộn nhưng nó sẽ xảy ra.

Xolabaque

Xe tăng
Lấy được sổ là may rồi.
Kiểm tra lại xem sổ real hay sổ fake
Các cụ thời xưa đã luôn dạy là đời người có 4 cái ngu cần phải tránh : " làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu "

Chỉnh sửa cuối:

kduc.1

Xe máy
Đọc bài cái ông thóc thật thóc thật kia như nhai phải sạn, chặn luôn cho đỡ bực.

Chỉnh sửa cuối:
Chỉ đến đường cùng + chắc chắn sẽ thắng lợi mới cầm cố sổ đỏ. Và chỉ là người trong tứ đại đồng đường thôi, anh em họ, chị em họ thì quên đi nhé.
Vả lại chủ thớt nên kiểm tra lại sổ có phải là thật k? Gần đây làm giả nhiều lắm