[Funland] Họ hàng mượn sổ đỏ của gia đình để vay vốn buôn đất đai

thằng nhà quê

Xe điện
1. sổ đất: dứt khoát không
2. $: (nếu có thể) thì cho MƯỢN, không thì thôi
ps tuyệt đối không cho VAY nhé

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Bác chủ đã làm đúng, em ủng hộ cách sống của bác và tư vấn là không cần xem lại gì sất. Người cần xem lại là ông anh họ kia
Tuy nhiên, để xoa dịu những căng thẳng vo lý, bác chủ cần chủ động xoa dịu ông anh họ kia khi có cơ hội, còn sổ đỏ thì vẫn không cho mượn.
Chả việc gì phải xoa. Mượn sổ vay hộ trả lãi cao ngất còn chả ăn ai nữa là vay hộ lấy tình cảm.
Nhà ông ấy có sổ thì cứ cầm chứ cách sống gì.

newoner

Xe buýt
Cháu đã từng chứng kiến cả đại gia đình gồm 5-6 hộ phải ra đường vì tin tưởng cậu em ruột

ah99x6

Xe điện
Gương nhà e to bằng cái niếp. Bà mợ đòi mượn sổ đỏ mẹ vay buôn bán vật liệu xd. O cho vay làm tình làm tội mẹ em. Xong bây giờ vỡ nợ chạy ăn từng bữa. May thế o biết.

Cún em

Xe buýt
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
ôi trời, mẹ cụ dễ tính quá. Cụ xử lý như thế là quá đúng đắn rồi. Anh chị em ruột còn cẩn thận nữa là anh em họ. Làm ăn tốt thì không sao, đến lúc thua lỗ thì giết người ra mà đền à cụ.

otothanglong

Xe điện
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Ông mượn cũng kỳ nên xét lại độ thân mà mở mồm, ai lại để người quen khó xử vậy, thắng không sao chứ thua thì đưa nhà người ta ra đường à. Em trước cũng có thằng quen chứ không thân, cũng mở lời mượn sổ đỏ em bảo của vợ tao chứ có phải của tao đâu mà mượn, vậy mà nó dỗi như thật gần 10 năm nay không dòm mẹt, thoát khỏi nó thấy cũng nhẹ lòng :))

timdailydaunhot

Xe hơi
Nếu bây giờ, có 1 họ hàng khác đến mượn sổ đỏ nhà cụ để kinh doanh (ko phải người đã cho mượn) thì nhà cụ xử lý ntn??? (chua thêm là lĩnh vực kinh doanh khá rủi ro, đó là buôn bds như ví dụ thớt này)
Hiện tại thì em đang cho chị ruột em mượn

Bin24

Xe buýt
Chỉ đến đường cùng + chắc chắn sẽ thắng lợi mới cầm cố sổ đỏ. Và chỉ là người trong tứ đại đồng đường thôi, anh em họ, chị em họ thì quên đi nhé.
Vả lại chủ thớt nên kiểm tra lại sổ có phải là thật k? Gần đây làm giả nhiều lắm
Em sắp xếp việc xong về quê em mới coi được đây Bác. Em cũng lo lắm mẹ em không biết gì đâu.

Bin24

Xe buýt
E vẫn chưa hiểu là đã cho mượn sổ chưa, đã đòi về được chưa?
Đã cho trước tết rồi nha cụ và sau tết nhà em nói em không cho mượn thì sáng mai ông ấy đã đem trả và nói em coi lại cách sống đó cụ. Em giờ chỉ lo bị sổ giả nên bữa nào phải về để kiểm tra.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Đã cho trước tết rồi nha cụ và sau tết nhà em nói em không cho mượn thì sáng mai ông ấy đã đem trả và nói em coi lại cách sống đó cụ. Em giờ chỉ lo bị sổ giả nên bữa nào phải về để kiểm tra.
Quê nhà bác ở đâu mà hay vậy, hết hàng xóm chửi lại đến anh họ hỏi 'ăn ở'

fundraiser

Xe container
Em vẫn sống thoải mái cụ ạ.
Em không biết buôn bán nên không giàu có, cũng không có nhiều lắm bạn bè đủ tin tưởng đến mức có thể giao tài sản lớn (có ít thôi), không nhiều họ hàng chí cốt đủ tin tưởng giao tài sản (cũng có ít thôi), tài sản em còn có khoảng cách mới đến con số nghìn tỷ.
Người ta nói éo có sai, thường thì những ông nghèo nghèo lại hay ngụy biện tự hào là thoáng là rộng rãi ai mượn gì mình có là giúp ngay vì bản chất làm méo có tiền và nghèo thì ai đến hỏi vay bao giờ đâu. Những người có điều kiện mới hay bị người khác hỏi vay mượn. Và cái đám trên lại lao vào xỉa xói ôi dào giàu mà keo kiệt. Bố khỉ tiền là mồ hôi nước mắt của người ta mà người ngoài cứ xem như là rác ấy. Giàu thì đương nhiên người ta quản lý tài chính và tài sản tốt hơn nhiều và chặt chẽ hơn nhiều.

p/s: e không nói cụ nhưng cái ví von của cụ em nghĩ đến trường hợp này.

Xehoi2banh

Xe hơi
Anh em ruột thịt còn bem nhau vỡ đầu vì mét đất nữa là họ hàng, quan điểm của em tiền mình mình kiếm mình tiêu, kinh doanh cái gì trong khả năng với tầm tài chính có thể xoay được. Chả việc gì phải cho họ hàng mượn sổ đi cắm. Em sợ cái cảnh lúc vay đứng mà đòi thì quỳ lắm

Duchai80

Xe buýt
Nhà em cái gì cũng có thể chia sẻ nhưng riêng sổ đỏ thì ông bà giữ và ko có chuyện con nào mượn cả (khi nào oong bà chia tính sau). Em rồi cũng nguyên tắc cái nhà chỉ Vợ + Chồng đồng thuận tự mình đi vay cho chính mình

Bin24

Xe buýt
Cháu đã từng chứng kiến cả đại gia đình gồm 5-6 hộ phải ra đường vì tin tưởng cậu em ruột
Tội vậy bạn. May quá mình lấy sổ rồi nhưng chưa về nhà coi thử có bị vụ sổ giả không.

Bin24

Xe buýt
Quê nhà bác ở đâu mà hay vậy, hết hàng xóm chửi lại đến anh họ hỏi 'ăn ở'
Ở đồng nai bác. Anh họ do không cho mượn ông ấy bảo vậy chứ trước giờ em không xích mích với ai. Hàng xóm nhà e mua thêm đất, xe là nó ganh xỉa xói em đủ thứ.

wildcat74

Xe điện
Nhà cửa, đất đai của gia đình tuyệt đối không nên cho mượn để cầm cố, thế chấp, bảo lãnh nghĩa vụ- kể cả anh chị em ruột. Ừ thì trách nhiệm tình cảm với anh em máu mủ ruột già- nhưng còn trách nhiệm với vợ con mình, để đâu?. Khó quá có thể cho vay tiêng, hoặc cho tiền, cho đồ vật; chứ nhà cửa đang ở ko nên tí nào!

Bryan Adams

Xe hơi
Các cụ khuyên ở trên hợp lý đó ạ. tốt nhất là không nên. có cái nhà thì giữ cho chắc.

Ericson

Xe máy
Ca này em chịu, nhà mình mình giữ chứ ạ