[Funland] Họ hàng mượn sổ đỏ của gia đình để vay vốn buôn đất đai

Vytichi

Xe hơi
Chuyện nhà em đây, nhạc mẫu cho cháu họ mượn sổ cắm ngân hàng rồi cuối cùng phải tự trả lãi, sau vài năm bỏ thêm gần tỏi chuộc sổ về.

TÔN

Xe container
Đúng thật là "nên coi lại cách sống".
Đã tin tưởng tuyệt đối xác định dù mất nhà đất cũng cho mượn thì cho mượn, không thì thôi. Bởi vì biết đâu đó trong quá khứ có chuyện gì tác động mà dù có dùng cả tài sản để tín nhiệm theo người ta thì cũng đáng phải làm thì sao?
Còn không cho mượn thì xác định ngay từ đầu, dứt khoát không là không! Cho mượn rồi, vài bữa đòi lại vỡ hết kế hoạch của người ta.
Ông anh này không xem xét về đời sống riêng tư và mọi chuyện khác, nhưng sự thật là con người quân tử, thiếu thì mượn, khi người cho mượn đòi là trả ngay.... 1 chữ ĐƯỢC!
Em không đánh giá bất cứ chuyện gì khác, chỉ xét riêng việc này, thời điểm này, thế thôi.
Nói thì hay cụ ạ.thực tế thì khác.cụ chủ thớt ko biết mẹ mình cho người mượn sổ nên khi biết mới bắt mẹ đi đòi,chứ ko phải biết từ đầu rồi đến lúc cho mượn rồi đòi lại
Còn cái chuyện khen quân tử ý mà,chả qua bây giờ nó còn lực,xoay sở đc nên bị đòi thì vẫn vay mượn đc chỗ nọ chỗ kia để đập vào lấy ra thôi.đợi đến lúc nó vỡ thì còn cái nịt ý mà đòi,lúc đấy xem còn quân tử ko ? Nếu đòi cái nó lấy luôn tiền của nó có sẵn trong túi ra đi lấy sổ về trả mình thì nó đã chả phải mượn
Nhà vợ e cho mượn trong nhà mượn sổ giờ mất cả nhà nên e thấy đc cái bài học to đùng đập vào mặt rồi

TÔN

Xe container
Cụ nên xem lại cách sống đi.
Cụ với mẹ tin người vậy thì chịu.
Phải em thì em đấm vào mõm thằng anh kia ý.
Em mà là cụ thớt thì từ giờ em méo thèm nói chuyện với thằng anh họ nữa, coi như người dưng. Anh họ cái làn gì mà lại tìm cách cắm nhà của cô/thím mình để đi lướt sóng?
Chuẩn.phải e thì e cũng đánh vào mặt và khỏi cần họ hàng luôn.nó mang sổ nhà mình đi lướt sóng thì đủ hiểu nó quý mình thế nào rồi

Smile1102

Xe container
Nói thì hay cụ ạ.thực tế thì khác.cụ chủ thớt ko biết mẹ mình cho người mượn sổ nên khi biết mới bắt mẹ đi đòi,chứ ko phải biết từ đầu rồi đến lúc cho mượn rồi đòi lại
Còn cái chuyện khen quân tử ý mà,chả qua bây giờ nó còn lực,xoay sở đc nên bị đòi thì vẫn vay mượn đc chỗ nọ chỗ kia để đập vào lấy ra thôi.đợi đến lúc nó vỡ thì còn cái nịt ý mà đòi,lúc đấy xem còn quân tử ko ? Nếu đòi cái nó lấy luôn tiền của nó có sẵn trong túi ra đi lấy sổ về trả mình thì nó đã chả phải mượn
Nhà vợ e cho mượn trong nhà mượn sổ giờ mất cả nhà nên e thấy đc cái bài học to đùng đập vào mặt rồi
Trường hợp này thì "Quân tử nhất ngôn là quân tử dại, quân tử nói lại là quân tử khôn" :D

HungNexus

Xe tăng
Cho nhau giúp nhau đc đồng nào cứ cho cứ giúp
Mượn ít biếu luôn
Mượn to khóc phải to hơn người mượn

dpl

Xe lăn
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Lấy đc sổ về là may rồi ạ
Xem lại cách sống cũng đc miễn là ko cắm sổ cho ng khác vay

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống.
Thế cụ co về tận nhà vả cho nó vài cái để biết thế nào là cách sống ko

Thainguyen6996

Xe tải
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Chúc mừng gia đình cụ đã đòi đc sổ, quá may mắn .... Gần nhà e có thằng nó còn chơi trò thuê sổ cơ ạ ( gần 20 nhà , toàn anh e người nhà họ hàng ruột thịt. ) Mỗi tháng tuỳ sổ nó trả 5 hoặc 10triệu . Các cụ nhà ta cứ gọi là sướng tê người vì bỗng dưng có khoản tiền tiêu vặt mà chả mất gì... Đời ko như là mơ. bây giờ thì cả họ chỉ còn thiếu nước bú bòi cho nó. Xác định tự bỏ tiền ra ngân hàng mà chuộc sổ về ko thì mất nhà. Vợ chồng nó thì cứ nhơn nhơn ra , thịt người thì tanh ko ai ăn đc...

samoclan

Xe điện
Kiểu vết dầu loang, từ chân lân lên đầu.
Cụ thớt biết ăn ở, chủ động hỏi anh cần gì, em giúp được gì thì giúp, anh em con dì con già, lọt sàng xuống nia, giọt máu đào hơn ao nước lã, ủy quyền luôn cho ông anh họ mới phải
:D
Cụ chỉ đc cái xiu dại hjjjj

vieteuro

Xe container
Dẹp .mà cụ mợ a trai ko có tên trong hộ khẩu à

red_dragon88

Xe tăng
Những việc này có nhiều rồi, ông anh họ đến nói ngon ngọt, các cụ có một phần tiền, nhiều cụ suy nghĩ đơn giản, tin tưởng người nhà.
Lúc mượn được sổ thì ngon ngọt, tình cảm; có gì xảy ra là trở mặt nhau ngay.
Nên ngoại trừ anh em ruột thịt chứ anh em họ thì duy trì quan hệ họ hàng thôi chứ có chuyện thì toàn thân ai nấy lo cả.

TungThoc

Xe điện
cụ chủ vì đồng bạc đâm toạc tình nghĩa
Các cụ trên đây phần lớn đều cho rằng người mượn tài sản sẽ bể nợ, không muốn người mượn sau này trả được
Em chưa từng mượn của ai, thời SV có cái xe đạp thường xuyên cho bạn mượn đi cắm, nhiều lần mà chưa một lần mất, sau này cũng từng đi vay hộ, cho mượn bìa đỏ bảo lãnh thế chấp ngân hàng cũng chưa mất lần nào.
Ai tin tưởng được em đều dốc sức hỗ trợ, em không biết buôn bán nhưng biết cách nhìn người.

Dở người

Xe điện
Các cụ trên đây phần lớn đều cho rằng người mượn tài sản sẽ bể nợ, không muốn người mượn sau này trả được
Em chưa từng mượn của ai, thời SV có cái xe đạp thường xuyên cho bạn mượn đi cắm, nhiều lần mà chưa một lần mất, sau này cũng từng đi vay hộ, cho mượn bìa đỏ bảo lãnh thế chấp ngân hàng cũng chưa mất lần nào.
Ai tin tưởng được em đều dốc sức hỗ trợ, em không biết buôn bán nhưng biết cách nhìn người.
Cẩn tắc vô ưu cụ ạ.
Cụ mạng số đẹp, cho mượn mà không mất. Chứ em thấy 10 người cho mượn phải 7-8 người mất. Nếu nhà có tiền dư, cho mượn không lời lãi đã đành, có mất cũng không ảnh hưởng lắm tới gia đình. Đằng này cả nhà có mỗi mảnh đất. Chẳng may ông kia làm ăn thất bát, không trả nợ được thì làm sao? Nghĩa là không phải ổng cố ý xù nợ, vẫn muốn trả nhưng làm ăn bễ, mất sạch, không lấy gì ra mà trả được thì ăn thịt nhau à?

Tự nhiên tài sản nhà mình lại giao vào tay một người khác, với một sự rủi ro không hề nhỏ.
Mà em chả hiểu sao cụ lại nói cụ chủ vì đồng bạc đâm toạc tình nghĩa. Ủa, cụ ấy ăn của ông anh họ được cái gì chưa? Giữ đất của nhà cụ ấy là quyền hoàn toàn hợp pháp, hợp lí hợp tình chứ tình nghĩa gì ở đây? Vãi, không cho mượn tiền, không cho mượn sổ đỏ là "đồng bạc đâm toạc tình nghĩa"- lần đầu em nghe khái niệm ngược ngạo thế này. Tưởng câu ấy phải chuyển lại cho ông anh họ mới đúng chứ nhỉ?
Nghe cụ nói em thấy gió máy phần phật, hehe.

Các cụ không biết chứ ở quê tình trạng cho mượn sổ đỏ nhiều lắm. Có doanh nghiệp còn gom mấy chục cái của bà con, chia lại cho bà con chừng 30-50t/ sổ. Cũng có doanh nghiệp làm ăn được, thu hồi sổ trả lại nông dân. Có thằng thất bát ôm đầu chạy mất, bà con khóc lóc kêu giời lên kia. Báo chí đăng tin đầy mà ở quê nhiều cụ vẫn không biết.

Chỉnh sửa cuối:
Tham thì thâm chứ báu gì Cụ!
em hiểu ý cụ mà haha

có điều vay như thế mà ko hứa hẹn gì em thấy kỳ kỳ thế nào ấy

chỉ có bố mẹ cho con, con cho bố mẹ, hay phần nào là anh em ruột cho nhau chứ còn họ hàng chỉ giúp đc nhau 1 tý thôi

còn vay sổ cắm thì em cũng nghĩ là ko nên !!

Smile1102

Xe container
Cụ là người tình nghĩa, hi vọng ko mất nhà trong tương lai :D
Còn nhà em thì em phải giữ cho con có chỗ che mưa che nắng, dù rủi ro là 0.000001% em vẫn nói không hehe, có mỗi cái nhà tích cóp cả đời mới mua đc, mất cái thì ko còn đời khác để tích nữa.
Chưa kể cho vay buôn đất ở quê giờ này 99% là tạch.Quê em phá sản đầy năm 2010-2011, ô tô bán đất bán, đât phát mã ngân hàng nhiều lắm ợ.
Em chịu không dám nhân ái hay khí khái kiểu của cụ, dù có phải từ mặt họ hàng hehe.

kduc.1

Xe máy
Tiền nhân đã dạy - ở đời có 4 cái ngu: Làm mai, nhận nợ, gác cu, cầm chầu”. “Cầm chầu” tức là ngồi trước cái trống chầu, đánh trống để khen chê đào kép trong đêm hát bội - một thú chơi tốn tiền. “Gác cu” tức là dùng đồ nghề - trong đó con cu mồi, đi nhử cu trong lùm bụi, thú chơi dễ gặp nguy hiểm .
nhận nợ thì các cụ ở đây tích phân đủ hết rồi....:)
Chẹp, thế mà em cứ tưởng "gác cu" là miếng ăn đến mồm mà lại ko ăn chứ :D
Mà em chả hiểu sao cụ lại nói cụ chủ vì đồng bạc đâm toạc tình nghĩa. Ủa, cụ ấy ăn của ông anh họ được cái gì chưa? Giữ đất của nhà cụ ấy là quyền hoàn toàn hợp pháp, hợp lí hợp tình chứ tình nghĩa gì ở đây? Vãi, không cho mượn tiền, không cho mượn sổ đỏ là "đồng bạc đâm toạc tình nghĩa"- lần đầu em nghe khái niệm ngược ngạo thế này. Tưởng câu ấy phải chuyển lại cho ông anh họ mới đúng chứ nhỉ?
Gió máy mạng mẽo ấy mà cụ, để í làm gì. Hoặc giả chính là thằng anh họ kia.

TungThoc

Xe điện
Cẩn tắc vô ưu cụ ạ.
Cụ mạng số đẹp, cho mượn mà không mất. Chứ em thấy 10 người cho mượn phải 7-8 người mất. Nếu nhà có tiền dư, cho mượn không lời lãi đã đành, có mất cũng không ảnh hưởng lắm tới gia đình. Đằng này cả nhà có mỗi mảnh đất. Chẳng may ông kia làm ăn thất bát, không trả nợ được thì làm sao? Nghĩa là không phải ổng cố ý xù nợ, vẫn muốn trả nhưng làm ăn bễ, mất sạch, không lấy gì ra mà trả được thì ăn thịt nhau à?

Tự nhiên tài sản nhà mình lại giao vào tay một người khác, với một sự rủi ro không hề nhỏ.

Các cụ không biết chứ ở quê tình trạng cho mượn sổ đỏ nhiều lắm. Có doanh nghiệp còn gom mấy chục cái của bà con, chia lại cho bà con chừng 30-50t/ sổ. Cũng có doanh nghiệp làm ăn được, thu hồi sổ trả lại nông dân. Có thằng thất bát ôm đầu chạy mất, bà con khóc lóc kêu giời lên kia. Báo chí đăng tin đầy mà ở quê nhiều cụ vẫn không biết.
Cụ chủ đã mất nhà đất đâu? Sao cụ biết là sẽ mất? Bây giờ cụ ấy đòi được nhà đất về rồi, anh em cũng mất tình nghĩa rồi, em nhìn sự việc có đầy đủ nguyên nhân - quá trình - kết quả.
Em cũng đã mất bao giờ đâu? Vì sao em biết là không mất? Vì em đã tin tưởng ai thì đặt trọn niềm tin.

Tony_Le

Xe container
Trượng nghĩa và giỏi nhìn người thế này mà sống được như nói thì bây giờ chắc tài sản không dưới ngàn tỷ.