[Funland] Họ hàng mượn sổ đỏ của gia đình để vay vốn buôn đất đai

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Thực ra chuyện cho vay cũng không quá nặng nề nếu điều kiện mình dư dả. Nhưng thường càng thoáng thì càng dễ bị quỵt.
Hồi trước nhà em cho ông hàng xóm mượn sổ đỏ để vay bank chạy việc cho con may mà ông ấy sống Ok trả lại đàng hoàng bây giờ chắc rút kinh nghiệm k nên làm thế nữa.

SPL

Xe container
Mày lãi thì mày ăn, mày lỗ thì mày té, tao mất nhà, ra đường, vậy thằng cần xem lại cách sống là mày, làm gì thì làm, éo bao giờ vay hộ, cho mượn sổ, đứng ra bảo lãnh vay, ngu mới làm việc đó

emphailamsao

Xe tăng
Tuyệt đối ko ah. Nếu vì điều đó mà ko vui vẻ với nhau thì người vay là ng ko đáng coi trọng.

Em vừa đọc lại. Cụ ko phải suy nghĩ việc đó. Loại ấy nẽxt đi cho lành, càng thấy ko cho mượn là đúng đắn.

haitotbung

Xe tải
Ông anh họ mới là nên xem lại cách sống. Ông ý lãi thì ông ăn, rủi ro thì nhà bạn chịu. Loại người này không nên quan hệ.

haitotbung

Xe tải
Cả đêm qua nhà em không ngủ cứ sợ ông ấy đem đi vay mất rồi.
Cũng không đến nỗi thế. Thực ra cái sổ nó cũng là tờ giấy thôi; việc thế chấp muốn thực hiện thì phải ký hợp đồng và công chứng.

Ông anh cụ cầm quyển sổ đó cũng ko thế chấp được, ngay cả vay cầm đồ. Nó không trả thì lên chính quyền báo mất và làm sổ khác thôi

f320

[Tịch thu bằng lái]
- Bà mẹ + thằng anh trai: ngu dốt và thiếu hiểu biết mới cho mượn sổ

- Thằng anh họ: Tham lam, khôn lỏi. Éo ai đi mượn sổ nhà họ hàng để lướt sóng đất đai cả, thế là bất nhân. Cái trò lướt đất này thì cũng khác éo gì đánh bạc đâu, sóng nó mà lặn thì lại vỡ mồm.

- Ông thớt : tỉnh táo đòi ngay sổ là khôn đấy.

Em ủng hộ sự minh bạch, dứt khoát.
Nhưng em phản đối nhìn cuộc sống với con mắt ngờ vực, thiếu niềm tin.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Cụ hành động luôn. Lấy sổ về nhà.
Trước em làm nhà nước đã đi thì hành án 2 trường hợp này. Mà em cũng rơi nc mắt đó. Mà là họ hàng đó cụ.
Lúc người vỡ (mượn sổ đó) chỗ em còn lên cả báo.
Hậu quả cho người có số ko nói các cụ cũng biết. Ra đường. Cưỡng chế thương lắm nhưng ko làm ko thể đc.

giả sử được lời thì mình có đc gì ko, rủi ro lớn đi kèm cơ hội lớn

nhưng ko thấy nói gì đến việc lờ lãi cả nhỉ, ví dụ như là trả lãi x2 ngân hàng chẳng hạn

chứ còn vay ko thì bái bai nhá

Tony_Le

Xe container
Cũng không đến nỗi thế. Thực ra cái sổ nó cũng là tờ giấy thôi; việc thế chấp muốn thực hiện thì phải ký hợp đồng và công chứng.

Ông anh cụ cầm quyển sổ đó cũng ko thế chấp được, ngay cả vay cầm đồ. Nó không trả thì lên chính quyền báo mất và làm sổ khác thôi
Nếu bị vay cầm đồ (chả biết sao đôi khi vẫn vay đc) thì cũng khốn nạn không kém nhé, không trả, bọn thâm cứ nhè nhà trên sổ mà hành, sơn, luyn, chất thải gánh tạm cái đã, được vạ má đã sưng to lắm rồi.

skype0211

Xe tăng
Cần xem lại cách sống là lão anh họ kia kìa, cụ không phải lăn tăn.

Tony_Le

Xe container
giả sử được lời thì mình có đc gì ko, rủi ro lớn đi kèm cơ hội lớn

nhưng ko thấy nói gì đến việc lờ lãi cả nhỉ, ví dụ như là trả lãi x2 ngân hàng chẳng hạn

chứ còn vay ko thì bái bai nhá
Tham thì thâm chứ báu gì Cụ!

cadan

Xe container
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Mượn sổ trong phạm vi bố mẹ với con cái ruột cũng phải hết sức tin tưởng nhau thì mới được. Còn mượn sổ của họ hàng thì đúng là em cũng phản đối đến cùng.
Cách sống j thì sống, sổ sủng thì dẹp chuyện cho mượn vay đi. :)
Theo em thì không nên cho mượn sổ, rất phiền hà và nếu xảy ra chuyện gì sẽ mất luôn cả anh em. Ông ấy tính làm ăn thì nên vay mượn ngân hang, tín dụng thôi, chứ ai lại làm phiền người thân, họ hàng như vậy
Bác chủ đã làm đúng, em ủng hộ cách sống của bác và tư vấn là không cần xem lại gì sất. Người cần xem lại là ông anh họ kia
Tuy nhiên, để xoa dịu những căng thẳng vo lý, bác chủ cần chủ động xoa dịu ông anh họ kia khi có cơ hội, còn sổ đỏ thì vẫn không cho mượn.
Hệ lụy của đât đai tăng giá bât châp
Thể hiện ở những trường hợp như thế này
Cùng là ng Việt nhăm nhăm chén tiền của nhau là chính
Còn ca cụ thể này thì:
Đã vay mượn nhờ vả ngta mà còn trách ngược. Đúng là đồng tiền mờ mắt.

Chit

Xe tải
Mượn sổ đỏ khác đếch gì mượn vợ, ngu mới đi mượn và cũng ngu mới cho mượn.

LX_060616

Xe buýt
Ở vùng nông thôn, bản làng chuyện mượn sổ cắm ngân hàng không phải hiếm đâu. Cứ trả giá thì mới nghĩ và làm đúng đắn được, chả có kinh nghiệm kiến thức nào tự nhiên rơi vào đời sống cả.
Cách đây 5 năm, có ông chú họ nhà em cho mượn sổ cắm vay 700tr, (ông bà ấy chỉ làm vài sào ruộng và đi bốc gạch thuê ở lò tuynnel, lại còn điếc lửng). Ông mượn sổ là bạn với anh trai chú ấy, làm chủ đề và anh trai là thư ký. Sau đó, ông mượn bị UT và mất, vợ con ông đó không đủ khả năng làm tiếp bảng đề, thế là đất nhà ông chú em bị vào phát mại.
Hỏi ra, thì 2 vợ chồng chỉ biết cho mượn sổ và ký mỗi cái tên, tưởng anh trai mình hùn vốn làm ăn, có biết đọc gì đâu ?
May sau đó nhà kia có ông anh trai đứng ra nhận trả thay dần dần, năm rồi thấy xong êm.

Chỉnh sửa cuối:

myob

Xe tăng
Em không nói về chuyện mượn sổ… chỉ nói một điều để thực hiện trong cách sống của mình nhằm không phải lăn tăn gì cả… Sống với người có tư cách thì mình dùng tư cách… sống với người không có tư cách thì khỏi cần phải mang tư cách ra để mà sống sao cho phải nhẽ… như vậy cho nó nhẹ đầu.

duongbaoan267

Xe điện
nghe đến mượn sổ đỏ em đã thấy éo muốn chơi rồi

trungunimor

Xe buýt
Đúng thật là "nên coi lại cá sống".
Đã tin tưởng tuyệt đối xác định dù mất nhà động mà dù có dùng cả tài sản để tín nhiệm theo người ta thì cũng đáng phải làm thì sao?
Còn không cho mượn thì xác định ngay từ đầu, dứt khoát không là không! Cho mượn rồi, vài bữa đòi lại vỡ hết kế hoạch của người ta.
Ông anh này không xem xét về đời sống riêng tư và mọi chuyện khác, nhưng sự thật là con người quân tử, thiếu thì mượn, khi người cho mượn đòi là trả ngay.... 1 chữ ĐƯỢC!
Em không đánh giá bất cứ chuyện gì khác, chỉ xét riêng việc này, thời điểm này, thế thôi.
Người bình thường tự làm tự chịu trách nhiệm, QUÂN TỬ thì yêu cầu người khác bảo lãnh cho mình. Chuyện ở đâu vậy.

Jetu

Xe điện
Ông anh họ chủ thớt nên "xem lại cách sống" của chính mình mới phải chứ nhỉ.

hoang.nguyen

Xe tải
Cho mượn đất rồi hốt luôn đất của mình sau khó đòi lắm. Tốt nhất không cho mượn. Hàng xóm nhà em đây ủi hai lô đất làm ăn mà nó còn muốn mang quần áo qua phơi. Không phơi được nó còn hậm hực đem chó qua đi vệ sinh rồi nói bóng gió bày trò đó.
Nhiều quả ở tỉnh cho mượn đất trồng cây rồi mất mẹ luôn cả đất cơ cụ ạ:)) team nhẩy dù chuyên nghiệp