[Funland] Họ hàng mượn sổ đỏ của gia đình để vay vốn buôn đất đai

cokimi

Xe điện
Hồi em đi học thầy giáo có nói câu là "Thằng nào cho mượn sách là thằng đấy ngu - Thằng nào mượn được sách rồi mà còn đem trả thì còn ngu hơn thằng cho mượn " :))
Cụ có học Thầy Giao ko đấy :D

cmyk77

Xe điện
Nói thật, mấy thằng mượn sổ đỏ người khác đi buôn đất là mấy thằng mất dạy, lời nó ăn lỗ thì mình ra đê, vì nó đã phải mượn sổ của mình thì nó còn cái ca tút mà đền cho mình nhé...

Cái loại này cứ chửi thằng mặt.
Đúng thật là "nên coi lại cách sống".
Đã tin tưởng tuyệt đối xác định dù mất nhà đất cũng cho mượn thì cho mượn, không thì thôi. Bởi vì biết đâu đó trong quá khứ có chuyện gì tác động mà dù có dùng cả tài sản để tín nhiệm theo người ta thì cũng đáng phải làm thì sao?
Còn không cho mượn thì xác định ngay từ đầu, dứt khoát không là không! Cho mượn rồi, vài bữa đòi lại vỡ hết kế hoạch của người ta.
Ông anh này không xem xét về đời sống riêng tư và mọi chuyện khác, nhưng sự thật là con người quân tử, thiếu thì mượn, khi người cho mượn đòi là trả ngay.... 1 chữ ĐƯỢC!
Em không đánh giá bất cứ chuyện gì khác, chỉ xét riêng việc này, thời điểm này, thế thôi.
Bà già nhẹ dạ cho mượn chứ khôn như ch... còn làm ra vẻ. Thể loại sống lợi dụng đẩy rủi do vào người khác là loại bất nhân. Được cái éo gì? Cút

khong phanh

Xe buýt
Hồi em đi học thầy giáo có nói câu là "Thằng nào cho mượn sách là thằng đấy ngu - Thằng nào mượn được sách rồi mà còn đem trả thì còn ngu hơn thằng cho mượn " :))
Thầy dậy vật lí đại cương nhà ở BK đúng ko cụ?

Duc Sang

Xe container
Không cho mượn là chuẩn rồi. Cháu có anh bạn trước làm ăn lớn, mượn gần hết sốt đỏ của anh chị em họ hàng để vay ngân hàng (mỗi sổ trả cho người cho mượn 3-5tr/th). Giờ thì vỡ nợ mấy năm nay, còn đâu gần chục quyển sổ vẫn chưa lấy ra được.
Cháu nói thật, em ruột và bố mẹ cháu cũng không dám mượn. 😬

cokimi

Xe điện
Em ủng hộ sự minh bạch, dứt khoát.
Nhưng em phản đối nhìn cuộc sống với con mắt ngờ vực, thiếu niềm tin.
Em nghĩ vấn đề ko phải là sự ngờ vực hay tin tưởng mà là yếu tố rủi ro trong đầu tư, nhất là đối với tài sản lớn cả đời như nhà đất. Nên ngay cả người đi vay mượn để đầu tư, nếu có tâm, thì càng ko nên đặt người khác (mà mình định vay mượn) vào tình thế rủi ro như vậy.

hoang.nguyen

Xe tải
Họ hàng em đang mượn đất nhà e để xây nhà buôn bán nhỏ mà em còn dek cho. Đất này của ông cha. Có đợt chi bên đấy cũng muốn dây phần. Nhưng bị bố e mắng cho trận vì trước bên đấy được chia phía trong rộng mênh mông rồi. Vẫn tham lam đòi chia. Giờ thì cũng thôi rồi nhưng mất lòng trước, được lòng sau. Trước mượn nhà sau chiếm đất. E chả dại. Cách sống ntn đíu qtam, qtam đến những người gần nhất vs mình thôi.
Thật cụ ạ. Bh xã hội nó khác nhiều mối quan hệ tưởng dây mơ rễ má ng già họ còn cả nể này nọ. Toàn tham lam lợi dụng nhau rồi tội nợ đâu mình chịu. Nhiều người khôn quá e chả dám dây

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em thì không biết người mượn như thế nào, em thì ko phản đối, nhà em cũng được họ hàng cứu khi cho mượn sổ vay kinh doanh sau đó trả lại. nên em ko ý kiến
Nếu bây giờ, có 1 họ hàng khác đến mượn sổ đỏ nhà cụ để kinh doanh (ko phải người đã cho mượn) thì nhà cụ xử lý ntn??? (chua thêm là lĩnh vực kinh doanh khá rủi ro, đó là buôn bds như ví dụ thớt này)

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Cứ bảo người già nhiều kinh nghiệm sống
Thực ra những người tương đương về hưu thời bao cấp, 2000 về trước rất đuội

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Ở vùng nông thôn, bản làng chuyện mượn sổ cắm ngân hàng không phải hiếm đâu. Cứ trả giá thì mới nghĩ và làm đúng đắn được, chả có kinh nghiệm kiến thức nào tự nhiên rơi vào đời sống cả.

Bin24

Xe buýt
Ở vùng nông thôn, bản làng chuyện mượn sổ cắm ngân hàng không phải hiếm đâu. Cứ trả giá thì mới nghĩ và làm đúng đắn được, chả có kinh nghiệm kiến thức nào tự nhiên rơi vào đời sống cả.
Đầy bác ạ. Đi vay dùm nữa. Mẹ em cũng có đợt vay dùm bên hộ nghèo lãi suất thấp cho anh sát nhà 20 triệu. Sau đó anh ấy lừa bố anh bán lô đất với nhà anh đang ở với bán cả ruộng. Mẹ em hoảng lên cứ sợ anh ấy không trả mà bỏ xứ đi nên phải nói anh đi thì lo trả cho mẹ em. Anh đấy giận họ hàng mới làm thế nên vẫn thương mẹ em và trả chứ không thì có khi em lại đi trả nợ cho mẹ em rồi.

Bin24

Xe buýt
Cứ bảo người già nhiều kinh nghiệm sống
Thực ra những người tương đương về hưu thời bao cấp, 2000 về trước rất đuội
NHà em ba em mất sớm, mẹ lại hiền lắm ai nói gì cũng nghe nấy em rất sợ. Sau đợt này em nói thì mẹ em đã sợ và không dám nữa.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Lành ít dữ nhiều, tùy cụ định liệu

Bin24

Xe buýt
Thật cụ ạ. Bh xã hội nó khác nhiều mối quan hệ tưởng dây mơ rễ má ng già họ còn cả nể này nọ. Toàn tham lam lợi dụng nhau rồi tội nợ đâu mình chịu. Nhiều người khôn quá e chả dám dây
Cho mượn đất rồi hốt luôn đất của mình sau khó đòi lắm. Tốt nhất không cho mượn. Hàng xóm nhà em đây ủi hai lô đất làm ăn mà nó còn muốn mang quần áo qua phơi. Không phơi được nó còn hậm hực đem chó qua đi vệ sinh rồi nói bóng gió bày trò đó.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Cứ bảo bố mẹ kém cỏi, tự hại thân, hại lây cả con cái, thì bảo xem lại ăn ở
Chúng nó không lừa đc mình, nó mới lừa qua bố mẹ

No Problem

Xe tăng
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
kệ cụ nó cụ ạ, lúc nó chết nó ko lấy được sổ đỏ nhà cụ ra thì lúc đó ai coi lại cách sống, cụ hỏi nó thế xem nó bảo sao?

Húp sụp sụp

Xe điện
Đúng thật là "nên coi lại cách sống".
Đã tin tưởng tuyệt đối xác định dù mất nhà đất cũng cho mượn thì cho mượn, không thì thôi. Bởi vì biết đâu đó trong quá khứ có chuyện gì tác động mà dù có dùng cả tài sản để tín nhiệm theo người ta thì cũng đáng phải làm thì sao?
Còn không cho mượn thì xác định ngay từ đầu, dứt khoát không là không! Cho mượn rồi, vài bữa đòi lại vỡ hết kế hoạch của người ta.
Ông anh này không xem xét về đời sống riêng tư và mọi chuyện khác, nhưng sự thật là con người quân tử, thiếu thì mượn, khi người cho mượn đòi là trả ngay.... 1 chữ ĐƯỢC!
Em không đánh giá bất cứ chuyện gì khác, chỉ xét riêng việc này, thời điểm này, thế thôi.
Bọn chuyên vay tiền bằng tín chấp, trước khi vỡ nợ thì ai đến đòi tiền thường trả ngay lập tức, người ta đòi 5 cây vàng thì nó còn trút luôn túi vàng 100 cây ra bàn rồi nhặt lấy 5 cây trả lại làm người cho vay vô cùng áy náy =))