[Funland] Hình ảnh và bình luận về người lính Việt trong đại chiến thế giới I

Bóng Chày

Xe lừa
Thời đó vẫn viết từ phải sang trái, từ trên xuống dưới hả, trời ơi. cái nì phải đưa vô sách sử cho con cháu biết chớ !!!
Những người lính biết viết chữ phồn thể đẹp thế kia không thể là những nông phu tá điền hay dân miền núi được.
Điều này phản bác lại 1 số ý kiến cho rằng nước mạ bắt quân tá điền hay nông phu.
Cảm ơn bác Ba
I/ Phần một : Thủy binh bộ chiến An Nam lữ đoàn : Luyện tập – Hành quân – Chiến đấu :
(tiếp)

Thống kê tại cuối Thế chiến I cho thấy: lực lượng lính Thủy binh bộ chiến An Nam lữ đoàn, được phiên vào 4 tiểu đoàn bộ đội chủ lực với tổng số 4.800 quân, 15 tiểu đoàn trừ bị chiến đấu kiêm đồn trú tuyến sau với tổng quân số 24.212 quân, 5.000 quân trừ bị tiền phương, còn lại 9.019 người được phiên vào lính cứu thương và y tá tiền phương.

Đánh nhau năm 1916 ở Hy Lạp là Tiểu đoàn 1 và tiểu đoàn 2.
Nhà cháu tiếp tục ‘bốt’ các cụ thuộc 2 tiểu đoàn trên, trên đất Hy Lạp.

6/ Cận cảnh bức thư của người lính miền viễn xứ.

Mannschaft

Xe điện
trăm bó đuốc phải đc con ếch. có thể cụ này biết chữ không có nghĩa là tất cả đều biết chữ :))

Bóng Chày

Xe lừa
Ít nhất nó cũng chứng minh là: thầy đồ thời Pháp thuộc cũng bị bắt đi lính cho Pháp. Lý do: nước Pháp cuống lắm rồi hoặc bắt các cụ lính An Nam bắt buộc phải bắt "thầy đồ" để còn có khả năng "giao tiếp"; chỉ bắn chỗ nọ chỗ kia mà (do chỉ là tá điền không hiểu tiếng) lại quay súng bắn "quân mình" thì toi :)
trăm bó đuốc phải đc con ếch. có thể cụ này biết chữ không có nghĩa là tất cả đều biết chữ :))

pháo BM21 grad

Xe container
Ít nhất nó cũng chứng minh là: thầy đồ thời Pháp thuộc cũng bị bắt đi lính cho Pháp. Lý do: nước Pháp cuống lắm rồi hoặc bắt các cụ lính An Nam bắt buộc phải bắt "thầy đồ" để còn có khả năng "giao tiếp"; chỉ bắn chỗ nọ chỗ kia mà (do chỉ là tá điền không hiểu tiếng) lại quay súng bắn "quân mình" thì toi :)
Em nhĩ rằng trong các cụ lính Việt mình thời đó vẫn có người biết chữ quốc ngữ, vì người sáng lập ra chữ quốc ngữ là Alexandre de Rhodes đã sáng lập ra chứ quốc ngữ từ giữa thế kỹ 17. :-?

Bóng Chày

Xe lừa
Em nhĩ rằng trong các cụ lính Việt mình thời đó vẫn có người biết chữ quốc ngữ, vì người sáng lập ra chữ quốc ngữ là Alexandre de Rhodes đã sáng lập ra chứ quốc ngữ từ giữa thế kỹ 17. :-?
Em lại nghĩ đây là các cụ vốn trường tây, con nhà có học: viết về nhà thầy bu cũng cỡ cụ Đồ mới đọc được chứ! Còn các cụ lính này ra mặt trận châu Âu em nghĩ còn biết tiếng Pháp ít nhiều, trong đó tiểu đoàn trưởng chắc chắn thông thạo Pháp ngữ để còn truyền đạt.
Sao em lại bỏ qua đoạn sử này hồi đi học nhỉ, tiếc!

pháo BM21 grad

Xe container
Em lại nghĩ đây là các cụ vốn trường tây, con nhà có học: viết về nhà thầy bu cũng cỡ cụ Đồ mới đọc được chứ! Còn các cụ lính này ra mặt trận châu Âu em nghĩ còn biết tiếng Pháp ít nhiều, trong đó tiểu đoàn trưởng chắc chắn thông thạo Pháp ngữ để còn truyền đạt.
Sao em lại bỏ qua đoạn sử này hồi đi học nhỉ, tiếc!
Theo suy đoán của em thì chức danh này không có phần cho các cu lính việt đâu, vì dù sao lúc đó mình bị thực dân pháp mang đi làm bia đỡ đạn mà.

Bóng Chày

Xe lừa
Theo suy đoán của em thì chức danh này không có phần cho các cu lính việt đâu, vì dù sao lúc đó mình bị thực dân pháp mang đi làm bia đỡ đạn mà.
Thì em chém thôi chứ có biết chức tước ra sao :) Ý là trưởng của lính An Nam mình ấy

BVTL

Xe điện
Người OF
Cảnh người lính viết thư cảm động quá các cụ ạ!

TuDo2808

Xe điện
Các cụ nhà ta ngày xưa đã đi oánh đấm ở nước ngoài rồi, kinh thật!:-?

sieuxetrau

Xe hơi
Em hóng các cụ viễn chinh nhà ta trả thù dân tộc,cảm ơn bác pháo và bác bao cao xu:))

Baoleo

Xe tăng
@ Bác 'Pháo phản lực bắn loạt' và các bác khác trong OF kính,
Chết chửa, các bác khiêm tốn quá :D.
Các cụ chiến binh Việt nhà ta, thời chiến trận Cát-tó, đã có rất nhiều cụ đóng chức to rồi, cấp đại trưởng, tiểu đoàn trưởng là hằng hà vô số.
Mà không phải chỉ ở bộ binh đâu nhá.
Các cụ còn làm đại đội trưởng pháo binh, pháo xe kéo - tầm xa, nện tụi Đức tặc táng đởm kinh hồn ấy chứ.
Các cụ mà tham gia Không quân, không chỉ là phi công thường, mà còn đóng tới chức phó Không đoàn trưởng không đoàn phóng pháo hoặc biên đội trưởng biên đội máy bay trinh sát chiến lược nữa cơ.
Còn ở Hải quân, các cụ nhà ta làm máy trưởng, thủy thủ trưởng là chuyện nhạt. :D

Các bác, cứ tà tà, nhà cháu sẽ 'bốt' hầu các bác, trong các tập phim tiếp theo :D

Chỉnh sửa cuối:

Baoleo

Xe tăng
Để thay đổi không khí, sợ các bác trong OF nghe chuyện đánh nhau mãi, cũng thấy ớn, hôm nay nhà cháu chiếu sang tập phim:
V/ Phần năm: Sau giờ chiến đấu.

(xin các bác xem lại cấu trúc của các tập phim về các cụ nhà ta, tham gia đánh nhau thời Cát-tó, mà nhà cháu đã 'bốt' ở trang 10, để dễ theo dõi ạ ~o))

Baoleo

Xe tăng
V/ Phần năm: Sau giờ chiến đấu.

Để thêm phần tự hào, xin mời các bác tham khảo: Truyền thông của tụi Tai-lông biên về sự đổ bộ của ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ lên chiến trường Tây Âu.

Theo khảo cứu của colonel Maurice Rives:

Khi đến chính quốc, các chiến binh của ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ khơi dậy sự tò mò vì những chiếc nón lá cọ (les salaccos en latanier) của họ, những bộ răng sơn đen và những đôi đũa họ sử dụng để ăn. Cho đến năm 1917, họ luôn được chào đón bằng sự vui vẻ và tình hữu ái thiết lập giữa họ và dân chính quốc. Tài liệu lưu trữ chỉ ghi lại một sự cố duy nhất: tại Somme, những người lính tập tắm truồng trong bể giặt công cộng của một ngôi làng đã bị quân cảnh phạt vì lỗi sinh hoạt không đứng đắn. Sự kiện này được thuật lại trong tờ báo Ý kiến (l'Opinion) của bán đảo.

(hí hí-đây là tội nặng nhất trên chiến trường Tây Âu mà các cụ nhà ta mắc phải –lời bình của Baoleo).

Các sĩ quan và hạ sĩ quan châu Âu của tiểu đoàn lính BB thuộc địa (BTI), những người mà chưa/không từng phục vụ ở Đông Dương, nhận xét rằng "rất khó để nhận ra đời sống tinh thần đạo đức của các chiến binh trong ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’. Đó là những người sống rất khép kín và không cởi mở với cấp trên của họ".
Một sĩ quan của tiểu đoàn thuộc địa 12 (12ème BTI) tuy nhiên lại cho rằng những con người của ông ta- các chiến binh của ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ – lại là "những người can đảm và rất tận tâm".
Trong khi một người khác nhận ra rằng: những chiến binh của ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ của ông ta, nói được ba ngôn ngữ: le Cuôc Ngu (sic) (tức quốc ngữ), le Nôm (1) (tức tiếng Nôm) và le Chinois (tức tiếng Hán) nhưng không nói được chút tiếng Pháp nào.
Một số hạ sĩ quan đặt biệt danh cho những người có nguồn gốc từ bán đảo là "người Aztec".
Và trên hết, Bộ chỉ huy quân Đồng Minh đã làm mọi thứ cần thiết để những chiến binh của ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ không phải đối mặt với quá nhiều vấn đề nghiêm trọng của môi trường khí hậu.
Những chiến binh của ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ nhận được quần áo ấm và các sản phẩm của đất nước họ như trầu, cau hạt, hạt tiêu; một nhà máy nước mắm hoạt động tại Pháp.
Tướng Claudel đã tự mình viết một bản chỉ dẫn cách nấu cơm cho những chiến binh của ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ và cung cấp cho lính tiểu đoàn 21, vào năm 1917 một "cai quan" (quần dài) không có nút, và chữ Hán thay vì chữ Pháp.

Còn theo một tư liệu của đại tá Maurice Rives với tựa đề là « Les militaires indochinois en Europe (1914-1918) » thì khi Đức tuyên chiến với Pháp mở đầu trận Đệ nhất thế chiến khốc liệt, quân đội Đông Dương với những chiến binh của ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ gồm có 23.930 người, trong đó có 13.373 lính đánh bộ, ngoài ra thành phần lính dự bị có 29.064 người, trong đó có 23.936 lính An Nam.
Tướng Joffre cho rằng người Đông Dương không đủ thể lực để đánh trận ở châu Âu.
Nhưng đến năm 1915 khi lực lượng quân đội Pháp đã bị thiệt hại nặng nề trên các chiến trường châu Âu, chính quyền Pháp tại Đông Dương đã nhận được lệnh cung ứng nhân sự cho đại chiến thứ nhất.
Từ năm 1915 cho đến 1918, Pháp đã huy động, chiêu mộ tổng cộng 93.411 người, trong đó có 43.430 lính chiến đấu, 9.019 y tá, 5.339 người phục dịch và hành chánh, 48.981 lính thợ chuyên nghiệp như thợ máy, thợ sơn, thợ da, thợ làm thuốc súng, vũ khí, lái xe, bác sĩ, kỹ sư, tải thương… và không chuyên nghiệp. Tính theo gốc tích, thì có 24% người miền Bắc (Tonkin), 32% người miền Trung (Annam), 22% người miền Nam (Cochinchine) và 22% người Cam Bốt.
Ngân quỹ Đông Dương cũng đóng góp 541 triệu quan Pháp cho chi phí chiến tranh của Pháp.
Thêm vào đó, 175 khẩu đại bác lên đường đi Marseille, hàng chục tấn hàng hóa các loại cũng được chuyển đi cung ứng cho chiến trường tại Pháp, thậm chí xe xích lô (pousse-pousse) cũng được gởi sang Pháp để tải thương.
Nhân sự và vật liệu được chuyển qua đường châu Phi như Cameroune, Djibouti, Madagascar, Égypte…để sau đó đi tiếp về cảng Marseille.
Đoạn đường di chuyển cực khổ đó đã làm cho một số người chết vì bệnh tật trước khi đặt chân lên đất Pháp.
Chính phủ Pháp đã rất quan tâm đến thành phần lính Đông Dương, cấp phát quần áo mùa đông, may cho « cai quan » (cái quần) không có nút, chỉ có giây thắt, phân phát trầu, cau, ớt và thành lập một xưởng làm nước mắm trên đất Pháp.
Những người lính Đông Dương được các đồng đội « les poilus » 2) công nhận là dũng cảm, gan dạ, bình tĩnh và biết tổ chức. Nhiều người được thưởng huân chương « thập giá chiến tranh » và được xem là « anh hùng » của nước Pháp trong đại chiến thứ nhất.
Những chiến bin An Nam hy sinh, xương cốt của họ được an táng tại Đài kỷ niệm Douaumont (l’ossuaire de Douaumont), hay ở nghĩa trang Géré và d’Udonista ở Albanie.

Xi-nê-ma minh họa nào:

Ở xứ Tây Dương mà các cụ lính vẫn giữ bản sắc Việt: Ăn đũa chứ không thèm dùng dao, thìa, dĩa.
Các cụ trong OF có thể thấy có cái chai trên mâm, đó chính là hồn cốt của bữa ăn Việt, đó chính là chai...nước mắm.

Phút dừng chân trên chiến trường, bắt trước các chiến sỹ Quân giải phóng trên đường Trường Sơn những năm 6x-7x, các cụ chiến binh thời 1x, cũng ca cóng trên các nẻo đường chiến trận trời Âu.

Chỉnh sửa cuối:

Mannschaft

Xe điện
bác quên 1 chi tiết quan trọng là các thầy thông phán thông ngôn =))

Bóng Chày

Xe lừa
bác quên 1 chi tiết quan trọng là các thầy thông phán thông ngôn =))
Thông ngôn đâu có nhiều thế ;)

Bác Baole nghiên cứu nguồn tư liệu đâu hay vậy? Sao mấy bức ảnh lại có chữ giản thể, có phải từ thư viện TQ!?

Mannschaft

Xe điện
thía sao bác bẩu nhiều lắm hay h số 1 cũng là số nhiều trong từ điển của bác?:-/

Vu Quang Ba

Xe tăng
MoNhuwngc bức ảnh nhớ lại thời kỳ bị Pháp xâm chiếm toàn Đông Dương,ảnh là tư liệu quý các cụ có post thêm cho anh em biết!

Baoleo

Xe tăng
@ bác Bong Chay, bác Mannschaft và các bác kính,
Thực sự, trong số các cụ lính Việt tham gia trận Cát -tó, có rất nhiều cụ có trình độ văn hóa cao.
Như bài trên nhà cháu đã 'bốt':
- '....48.981 lính thợ chuyên nghiệp như thợ máy, thợ sơn, thợ da, thợ làm thuốc súng, vũ khí, lái xe, bác sĩ, kỹ sư, tải thương....'
- ...'Các cụ còn làm đại đội trưởng pháo binh, pháo xe kéo - tầm xa, ......Các cụ mà tham gia Không quân, không chỉ là phi công thường, mà còn đóng tới chức phó Không đoàn trưởng không đoàn phóng pháo hoặc biên đội trưởng biên đội máy bay trinh sát chiến lược .....Còn ở Hải quân, các cụ nhà ta làm máy trưởng, thủy thủ trưởng ....'

Những cụ như nhà cháu dẫn lại, chắc là đều có văn hóa cao, các bác nhẩy.