[Funland] Hình ảnh và bình luận về người lính Việt trong đại chiến thế giới I

dongnv

Xe hơi
ảnh đẹp và độc thật, ủng hộ cụ úp nhiều anh cho anh em xem nhé

Baoleo

Xe tăng
Nhiều cụ tham gia có tư liệu, chủ đề càng phong phú, các cụ OF nhảy :D. Baoleo nhà cháu rất cả mừng.
Đang giở mạch xi-nê-ma về các cụ lính Việt tại Tổng trạm giao liên Xanh-ra-pha-en, nhưng thấy nhiều cụ OF ta, quan tâm tới giầy dép, nên nhà cháu phá lệ, cũng chen ngang quả dép giầy. Với cảm xúc như vầy:=P~

Còn mãi với thời gian!!!
Năm 74, khoác bộ K 74 lên người.
Và lần đầu tiên trong đời trai tráng, đôi móng của Baoleo miềng được quả ‘đúc Tàu’ ‘nâng niu bàn chân Việt’ .
Oài, tự cảm thấy mình oai vãi, không bút lực nào tả xiết, hơn cả cảm giác phởn phơ được ngồi sau tay lái của con ‘Mẹc trắng’.
Hơn 10 năm liền, cho đến tận những năm 8x, thanh niên nào có quả ‘đúc Tầu’ dưới chân, thì được gái theo đuổi, cứ gọi là dài hơn cả đuôi Sao chổi, hơn cả khi nom thấy các bác thò quả giầy Addoflo Maxx ra khỏi cửa trước con ‘Phăng tôm Rồng’ ngày nay.
Qủa ‘đúc Tầu’ được Baoleo miềng giữ rất cẩn trọng. Đến mức đến nhà bạn gái chơi, miềng phải bọc nó vào trong tờ báo ****, cắp nách mang theo vào phòng khách.
Ở đời Lý Thông nhiều hơn Thạch Sanh, biết tin ai thế đếch nào được.
Thế mà, nom ảnh các cụ lính Việt thời ‘Cát tó – Đ..ít duýt’, miềng mới ngã ngửa ra rằng:
-các cụ lính Việt, dận quả ‘đúc Tầu’ từ thời 191x roài.
Nom ảnh này, sẽ thấy:
-Năm 1916, ở tại Tổng kho Xanh-ra-pha-en của quân Đồng Minh, đại bộ phận các cụ lính Việt đều dận ‘ghệt’, riêng có một cụ, dường như vẫn giữ được quả ‘đúc Tầu’.
Thật là xứng danh: còn mãi với thời gian.:D

Nhà cháu phá ngang nốt lần này, còn từ lần sau, các cụ cho nhà cháu cứ chiếu xi-nê-ma theo trình tự nhá :D

Chỉnh sửa cuối:

Lexusgs250

Xe máy
Thời nào các Cụ đi lính cũng đều được tôn trọng các Cụ nhỉ!

V.W GTi

Xe buýt
Thời nào các Cụ đi lính cũng đều được tôn trọng các Cụ nhỉ!
Thớt này hay và độc quá! Vote và cảm ơn cụ chủ thớt, đã cho anh em biết thêm rất nhiều về cha ông ta. Em cũng đi lính, nhưng là lính nghĩa vụ đời 198x.

pháo BM21 grad

Xe container

Nhà cháu phá ngang nốt lần này, còn từ lần sau, các cụ cho nhà cháu cứ chiếu xi-nê-ma theo trình tự nhá :D
Em đồng ý với cụ, mông các cụ/mợ có bình loạn thì cũng bình loạn cùng 1 sự kiện với cụ @ baoleo để cho nó có tính liền mạch ạ.

Baoleo

Xe tăng
......... Đội quân này sau chiến tranh phần ở lại Pháp và các nước thuộc địa trong khối nói tiếng Pháp. Những người về nước trở thành nòng cốt xây dựng lực lượng lính Việt Nam Cộng Hòa. Thế nên vinh quang 1 thưở hào hùng ít được nói tới sau này...
Cụ HuyArt nói thế, nhà cháu e rằng có phần oan cho các cụ lính Việt thời Cát tó- đ..ít duýt quá.
Bởi quân lực Việt Nam Cộng Hòa, được thành lập năm 1955. Khi đó,các cụ lính Việt tham gia thế chiến 1, đặc biệt các cụ đánh nhau năm 1916 như nhà cháu đang 'bốt' hình, thì đến năm 1955, các cụ ấy đã được 59 tuổi rồi, quá tuổi quân dịch, nên sẽ không tham gia đâu ợ ;)).

Theo nhà cháu, các cụ ấy thuộc phe Đồng Minh, đánh lại quân Đức tặc, bàn chân của các cụ ấy đã đi qua khắp các nẻo đường Trung Âu và Tây Âu như Hy Lạp, Áo, Pháp, Đức, v. v...., góp phần bảo vệ và giải phóng châu Âu, oai dũng chả kém Hồng quân Liên Xô trong thế chế 2 .Hi hi.
Các cụ ấy, rất nên được coi trọng. Ngay cả Cụ Hồ nhà ta, trong chuyến thăm Pháp lần đầu tiên, trên cương vị Chủ tịch nước Việt Nam ta, cũng đã đến viếng Đài tưởng niệm các cụ lính Việt, đã hy sinh trong thế chiến 1 mà.
Cụ cũng đại xá cho các cụ lính Việt, tham gia Thế chiến 1 nhá. Hi hi.

Bóng Chày

Xe lừa
Cụ chắc có nghiên cứu cho em hỏi năm đó thế giới đã dùng passport chưa? Nếu rồi thì passport các cụ An nam nhà mình ghi thế nào ạ? Có hình ảnh tư liệu thì tốt quá

Cụ HuyArt nói thế, nhà cháu e rằng có phần oan cho các cụ lính Việt thời Cát tó- đ..ít duýt quá. Bởi quân lực Việt Nam Cộng Hòa, được thành lập năm 1955. Khi đó,các cụ lính Việt tham gia thế chiến 1, đặc biệt các cụ đánh nhau năm 1916 như nhà cháu đang 'bốt' hình, thì đến năm 1955, các cụ ấy đã được 59 tuổi rồi, quá tuổi quân dịch, nên sẽ không tham gia đâu ợ ;)). Theo nhà cháu, các cụ ấy thuộc phe Đồng Minh, đánh lại quân Đức tặc, bàn chân của các cụ ấy đã đi qua khắp các nẻo đường Trung Âu và Tây Âu như Hy Lạp, Áo, Pháp, Đức, v. v...., góp phần bảo vệ và giải phóng châu Âu, oai dũng chả kém Hồng quân Liên Xô trong thế chế 2 .Hi hi. Các cụ ấy, rất nên được coi trọng. Ngay cả Cụ Hồ nhà ta, trong chuyến thăm Pháp lần đầu tiên, trên cương vị Chủ tịch nước Việt Nam ta, cũng đã đến viếng Đài tưởng niệm các cụ lính Việt, đã hy sinh trong thế chiến 1 mà. Cụ cũng đại xá cho các cụ lính Việt, tham gia Thế chiến 1 nhá. Hi hi.

bluebird123

Xe buýt
Hoặc là người chụp ảnh bị lùn, hoặc các cụ lính Việt rất cao to. Nhìn tỷ lệ khuôn mặt với hình thể theo nhân trắc học thì em nghiêng về phía các cụ được lựa chọn toàn cao trên 1,7. Thuộc loại khủng bấy giờ tại Việt Nam.
Miếng vải dưới thắt lưng che bộ tổng tham mưu chắc có 2 màu xanh và đỏ tùy theo phù hợp với tên gọi nôm là lính khố xanh và lính khố đỏ thời ấy. Đội quân này sau chiến tranh phần ở lại Pháp và các nước thuộc địa trong khối nói tiếng Pháp. Những người về nước trở thành nòng cốt xây dựng lực lượng lính Việt Nam Cộng Hòa. Thế nên vinh quang 1 thưở hào hùng ít được nói tới sau này...
Em nghĩ cũng 1m7 đó cụ, gần nhà em lúc trước có ông đi lính viễn chinh Pháp rất cao to và rất chất.

Baoleo

Xe tăng
Cụ chắc có nghiên cứu cho em hỏi năm đó thế giới đã dùng passport chưa? Nếu rồi thì passport các cụ An nam nhà mình ghi thế nào ạ? Có hình ảnh tư liệu thì tốt quá
Cụ Bóng Chày thân mến,
Về lịch sử của ‘bát-bo’, nhà cháu nghĩ rằng sẽ có một nghiên cứu sâu về vấn đề này.
Nhà cháu xin đi sâu vào việc, các cụ Lính Việt, có dùng ‘bát-bo ‘ hay không ?

Vầng, đây là một câu hỏi quá hay.:D
Với tư cách là một quân nhân, cũng đã từng vượt biên viễn chinh nhiều lần, nhà cháu xin giả nhời ngay : chửa, chửa có khi nào các cụ lính Việt dùng ‘bát-bo’ cả.
Thời ‘Cát tó..’, các cụ lính Việt nhà ta, ở tiểu đoàn 7 thuộc ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ chẳng hạn. Khi nhận lệnh cơ động từ Xanh-ra-pha-en trên đất Pháp, để nhanh chóng thọc sâu vào địa hạt Xa-lô-ních –cơ trên đất Hy Lạp, nhằm truy cản tàn quân Đức tặc, các cụ Lính Việt nhà ta, chả cần biết biên giới nó ở chỗ nào hết, cả tiểu đoàn ào ạt vượt qua, thẳng tới tiền duyên mặt chận ngay tắp lự. Lúc đó, có anh cu ‘Công an xuất nhập cảnh’ nào mà đòi xét vi-sa nhập cảnh, nhà cháu tin là cu ‘công an’ đó, ăn vài nhát lê ngay lập tức.:-t
(nhà cháu sẽ đưa ảnh các cụ lính Việt, tác chiến trên đất Hy Lạp, ở bài sau đấy ợ).

Còn thời nhà cháu ở lính, sau khi pháo bắn chuẩn bị, là cả ‘sư’ ào qua biên giới, thọc sâu vào Đất Cam-bốt, chả thấy Trạm khai báo ở đâu, để nhà cháu trình vi-sa, cụ ợ.:D

Baoleo

Xe tăng
Thưa các cụ, chúng ta lại tiếp tục theo bước chân các cụ lính Việt thời 'Cát-tó..' :D

5. Trong khi tiểu đoàn 1 ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ hành quân ra khỏi ga, thì một tiểu đoàn khác lại hành quân ngược lại, ra ga.
Các cụ thuộc 2 tiểu đoàn, đang ý ới gọi nhận đồng hương.

6. Tiểu đoàn 2 ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’, đang tập kết ở sân ga, chuẩn bị lên tầu quân sự.
Lên đường ra tiền duyên mặt trận, đánh nhau với lũ Đức tặc, dưng mà các cụ lính nhà ta, vẫn oai phong quân cương-quân kỷ.
Sử sách của tụi ‘Tai-lông’ phải ghi nhận, đại ý rằng: lính Việt Nam đánh trận vô cùng hung tợn, lũ Đức tặc cũng phải khiếp đảm.

7. Các cụ lính Việt trên đường ‘ke’ của nhà ga Xanh-ra-pha-en đang nghỉ giải lao.
Một cụ đang bắn một bi thuốc lào. Bao diêm của cụ, nhà cháu dường như nom tháy có dán nhãn "Diêm Thống nhất' :D
Cụ này chắc đồng hương với anh Vươn ‘hoa cải’

8. Các cụ ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’, đã ổn định trên tầu quân sự, chuẩn bị khởi hành ra tiền duyên mặt trận

Chỉnh sửa cuối:

GIA DINH NHO

Xe điện
trước kia kị nội em ( bố của ông nội ) cũng đi lính cho pháp . làm đến chức cụ đội gì đó .

đợt em còn nhỏ thấy bảo là nếu còn giấy tờ thì có ưu đãi gì đó của chính phủ pháp hoặc đền bù gì đó ...........

nhưng mà lấy đâu ra giấy tờ sau bao nhiêu năm chiến tranh cơ chứ .

Bóng Chày

Xe lừa
Cám ơn cụ. Ý em muốn hỏi là lúc làm thủ tục rời Việt nam sang Pháp để tòng quân cho nước mẹ (chả nhẽ cứ điểm chỉ là đi?), năm 1916 nước mẹ đã có PP cho người lính thuộc địa chưa vì nhà em có 1 cụ dùng PP Pháp năm 1945. Em chỉ tò mò muốn biết lúc nào thì nước Pháp cấp PP Pháp cho VN thôi.
Cụ Bóng Chày thân mến,
Về lịch sử của ‘bát-bo’, nhà cháu nghĩ rằng sẽ có một nghiên cứu sâu về vấn đề này.
Nhà cháu xin đi sâu vào việc, các cụ Lính Việt, có dùng ‘bát-bo ‘ hay không ?

Vầng, đây là một câu hỏi quá hay.:D
Với tư cách là một quân nhân, cũng đã từng vượt biên viễn chinh nhiều lần, nhà cháu xin giả nhời ngay : chửa, chửa có khi nào các cụ lính Việt dùng ‘bát-bo’ cả.
Thời ‘Cát tó..’, các cụ lính Việt nhà ta, ở tiểu đoàn 7 thuộc ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ chẳng hạn. Khi nhận lệnh cơ động từ Xanh-ra-pha-en trên đất Pháp, để nhanh chóng thọc sâu vào địa hạt Xa-lô-ních –cơ trên đất Hy Lạp, nhằm truy cản tàn quân Đức tặc, các cụ Lính Việt nhà ta, chả cần biết biên giới nó ở chỗ nào hết, cả tiểu đoàn ào ạt vượt qua, thẳng tới tiền duyên mặt chận ngay tắp lự. Lúc đó, có anh cu ‘Công an xuất nhập cảnh’ nào mà đòi xét vi-sa nhập cảnh, nhà cháu tin là cu ‘công an’ đó, ăn vài nhát lê ngay lập tức.:-t
(nhà cháu sẽ đưa ảnh các cụ lính Việt, tác chiến trên đất Hy Lạp, ở bài sau đấy ợ).

Còn thời nhà cháu ở lính, sau khi pháo bắn chuẩn bị, là cả ‘sư’ ào qua biên giới, thọc sâu vào Đất Cam-bốt, chả thấy Trạm khai báo ở đâu, để nhà cháu trình vi-sa, cụ ợ.:D

Bóng Chày

Xe lừa
Nếu cứ xét theo nhân chủng học thì người An Nam(tức Việt nam ngày nay) vào năm 1916 khá cao to khỏe mạnh. Nông nỗi nào mà bây giờ ngày càng gầy bé đi.
Thưa các cụ, chúng ta lại tiếp tục theo bước chân các cụ lính Việt thời 'Cát-tó..' :D

5. Trong khi tiểu đoàn 1 ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’ hành quân ra khỏi ga, thì một tiểu đoàn khác lại hành quân ngược lại, ra ga.
Các cụ thuộc 2 tiểu đoàn, đang ý ới gọi nhận đồng hương.

6. Tiểu đoàn 2 ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’, đang tập kết ở sân ga, chuẩn bị lên tầu quân sự.
Lên đường ra tiền duyên mặt trận, đánh nhau với lũ Đức tặc, dưng mà các cụ lính nhà ta, vẫn oai phong quân cương-quân kỷ.
Sử sách của tụi ‘Tai-lông’ phải ghi nhận, đại ý rằng: lính Việt Nam đánh trận vô cùng hung tợn, lũ Đức tặc cũng phải khiếp đảm.

7. Các cụ lính Việt trên đường ‘ke’ của nhà ga Xanh-ra-pha-en đang nghỉ giải lao.
Một cụ đang bắn một bi thuốc lào. Bao diêm của cụ, nhà cháu dường như nom tháy có dán nhãn "Diêm Thống nhất' :D

8. Các cụ ‘Thủy binh bộ chiến An Nam Lữ đoàn’, đã ổn định trên tầu quân sự, chuẩn bị khởi hành ra tiền duyên mặt trận

Baoleo

Xe tăng
Nhà cháu xin giả nhời cụ Gia Dinh Nho và Bóng Chày:
@ cụ Gia Dinh Nho:
Thời 1955 đến 1975, Sứ Quán Pháp tại Hà Nội, có thông báo: Cá nhân hoặc Gia đình nào, còn giữ được Sổ lương hưu, hoặc các giấy tờ, chứng nhận chưa được nhận phụ cấp, trong thời gian phục vụ nước Pháp, thì đến Sứ quán Pháp làm thủ tục. Sau đó, đều đặn từng thời gian, sứ quán Pháp sẽ chuyển tiền qua nhà Băng của nhà nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa, đến tùng đối tượng. Tiền được chuyển bằng ngoại tệ, tiền đến tay từng đối tượng sẽ được quy đổi ra tiền Việt, theo tỷ giá tại thời điểm nhận tiền (cứ như câu văn hành chính thời nay ấy nhẩy :)) ).
Nghe đâu được vài trường hợp đi nhận. Sau khi nhận tiền, mỗi đối tượng đi nhân tiền, đều được vài đối tượng khác, đeo kính đen, đi sau hộ tống :-ss
Thế là khiếp quá, toàn thể các đối tượng được thụ hưởng, mà có hộ khẩu ở miền Bắc, đều tự giác đem các tài liệu của mình đi hóa vàng.
Công quỹ của CP Pháp, được lợi trông thấy. ^:)^

@ Cụ Bóng Chày:
Toàn bộ nền hành chính của Việt Nam ta (cho đến tận hôm nay-2014 -> nói ngay cho nó vuông), là được thừa hưởng và ảnh hưởng của nền hành chính Pháp. Vậy nên, hành chính Pháp có gì, xứ An Nam ta hồi 191x có cái nấy, cụ ạ. :))

pháo BM21 grad

Xe container

Cái kiểu này em lại mong không có ngày thứ 7 và chủ nhật để hóng cụ :)) Nói thật với cụ là khi em lập cái thớt này là cũng mong có nhiều cao nhân vào đóng góp để chúng em được hiểu biết thêm về thời đó, vậy là ông trời không phụ lòng em, Xin cám ơn cụ.
Mấy cụ lính Việt nhà mình chơi truyền thống ghê, có lẽ cái món thuốc lào sang đó là hàng độc không đụng hàng với ai :))

Chỉnh sửa cuối:

Baoleo

Xe tăng
....
Mấy cụ lính Việt nhà mình chơi truyền thống ghê, có lẽ cái món thuốc là sang đó là hàng độc không đụng hàng với ai :))
@ Cụ Pháo Hỏa tiễn bắn loạt (:))
Ba-zô-ca cá nhân đã ăn thua gì.
Lãnh đạo phe Đồng Minh, rất ưu ái các cụ lính Việt ta.
Đồng Minh còn lập hẳn xưởng làm nước mắm cho các cụ nữa kia.
Dần dà, nhà cháu sẽ đưa danh sách, các chế độ đảm bảo hậu cần, mà phe Đồng Minh lo cho các cụ Lính Việt nhà ta để các cụ thưởng lãm.
Phim còn dài mà cụ :P