[Funland] Hình ảnh và bình luận về người lính Việt trong đại chiến thế giới I

pháo BM21 grad

Xe container
Vâng, không thấy chính phủ đề cập chính thức ở đâu
Cái này thì trong lịch sử phổ thông có nói cụ ạ, đâu bảo là dân ta bị giặc pháp bắt sang Châu Âu làm bia đỡ đạn.
Theo lời cụ @ Baoleo bên VMH thì cụ ấy có câu này ạ
câu chuyện của nhà văn Nam Cao, khi kể về cụ lính Trạch Văn Đoành. Sau khi cụ Đoành tham dự thế chiến 1 trở về làng, cụ có cái áo ba-đờ-xuy cúc đồng vàng chóe, oai nhất bản. Hơn nữa, cụ Đoành cũng có vai vế, đâu như chỉ kém lý trưởng vài bậc.

Bóng Chày

Xe lừa
Cái này thì trong lịch sử phổ thông có nói cụ ạ, đâu bảo là dân ta bị giặc pháp bắt sang Châu Âu làm bia đỡ đạn. Theo lời cụ @ Baoleo bên VMH thì cụ ấy có câu này ạ
Văn học vn tiếc em ko biết nhiều, nhưng chắc hư cấu nhiều.
Còn em hỏi chính phủ có ý kiến chính thức thì có thể bắt nước pháp hiện nay đền bù cho các cụ đã phải đi lính cho pháp!

Bóng Chày

Xe lừa
Theo em biết thì một số lính Việt sang phục vụ cho nước Pháp thời thế chiến thứ nhất đã ở lại nước Pháp sinh sống chứ không quay lại nước nhà.
Thảo nào về sau em qua pháp thấy nhiều người tóc đen quá!

pháo BM21 grad

Xe container
Văn học vn tiếc em ko biết nhiều, nhưng chắc hư cấu nhiều.
Còn em hỏi chính phủ có ý kiến chính thức thì có thể bắt nước pháp hiện nay đền bù cho các cụ đã phải đi lính cho pháp!
Theo em biết thì một số lính Việt sang phục vụ cho nước Pháp thời thế chiến thứ nhất đã ở lại nước Pháp sinh sống chứ không quay lại nước nhà.
Cái chuyện đền bù thì em cũng có nghe đâu có vụ Pháp bồi thường chiến tranh rồi ấy, còn chuyện ở lại sau cuộc chiến thì em nghĩ là có. Vì sau khi hết chiến tranh, Pháp là bên thắng cuộc nên họ ở lại cũng hợp lý.

27091403

Xe tăng
Em để nguyên văn anh Gồ dịch :))

Trường Sơn các skirmishers Pháp Zeitlenick trại trên mặt trận phía Đông trong Thessaloniki (Hy Lạp) vào tháng tháng 6 năm 1916. Chiến tranh và thuộc địa / Pháp Alliance Dhaka.

phu bus

Xe tăng
Bổ óc quá, cảm ơn các cụ

Các cụ ăn bơ sữa nên béo tốt thua gì tụi 8x sinh ra ở Mỹ đâu nhỉ?
Cụ nhầm. Cứ nhìn mấy ông tù nhân thì biết. Ông nào cũng "béo tốt" do ăn uống thiếu chất, người thành bủng beo (phù thũng).
8-x8-x8-x

Trong cuộc chiến tranh kinh hoàng này, Pháp là nước chịu tổn thất nặng nề hơn cả và hoàn toàn bị khánh kiệt. Lính thuộc địa đi bảy chết ba, sau ww1 thì giải tán, ai ở đâu ở đấy. Có ai cho tiền, cấp tàu cho đâu mà đòi trở về quê mẹ. Nhiều cụ còn lưu lạc đến các đảo thuộc Pháp nên bây giờ dân Việt mới lưu lạc tứ xứ là vậy.

Lính thuộc địa trong ww1 còn sống đã là may lắm rồi.

.

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Cụ nhầm. Cứ nhìn mấy ông tù nhân thì biết. Ông nào cũng "béo tốt" do ăn uống thiếu chất, người thành bủng beo (phù thũng). 8-x8-x8-x Trong cuộc chiến tranh kinh hoàng này, Pháp là nước chịu tổn thất nặng nề hơn cả và hoàn toàn bị khánh kiệt. Lính thuộc địa đi bảy chết ba, sau ww1 thì giải tán, ai ở đâu ở đấy. Có ai cho tiền, cấp tàu cho đâu mà đòi trở về quê mẹ. Nhiều cụ còn lưu lạc đến các đảo thuộc Pháp nên bây giờ dân Việt mới lưu lạc tứ xứ là vậy. Lính thuộc địa trong ww1 kg bị chết là quá may rồi.
Cụ nói tù nhân nào thời nào? Chứ nhìn các cụ lính An nam mình thời đó trông rắn rỏi khoẻ mạnh rõ ràng. Không như lính mình thời nay, đa phần bé tý, thân thể gầy yếu ...

Cụ nói tù nhân nào thời nào? Chứ nhìn các cụ lính An nam mình thời đó trông rắn rỏi khoẻ mạnh rõ ràng. Không như lính mình thời nay, đa phần bé tý, thân thể gầy yếu ...
Thì tù thời nay ấy, còn tù thời xưa đói ăn thì chỉ còn da bọc xương.

Chứ nhìn các cụ lính An nam mình thời đó trông rắn rỏi khoẻ mạnh rõ ràng. Không như lính mình thời nay, đa phần bé tý, thân thể gầy yếu ...
Lính đói ăn thì gầy còm, ốm yếu.
Lính đủ ăn nhưng thiếu chất thì "béo tốt" , bủng beo.
Em nằm tốp 2 nên biết rõ lắm cụ ợ. Sau mấy tháng quân trường, nhìn ngoài đứa nào cũng béo tốt phây phây, lên cân so với hồi mới ngập ngũ ấy.

Bóng Chày

Xe lừa
Lính đói ăn thì gầy còm, ốm yếu. Lính đủ ăn nhưng thiếu chất thì "béo tốt" , bủng beo. Em nằm tốp 2 nên biết rõ lắm cụ ợ. Sau mấy tháng quân trường, nhìn ngoài đứa nào cũng béo tốt phây phây, lên cân so với hồi mới ngập ngũ ấy.
Cụ đang là lính à, hay nhỉ. Cụ khoẻ không, khả năng cận chiến tay đôi thế nào? Nếu hỏi ở đây không được thì em xo lỳ :)

buffalo

Xe tăng
Bác sưu tầm được bộ ảnh độc..thật (b)

sonsodaco

Xe buýt
Thời Pháp chính quốc lựa chọn những người lính thuộc địa có thể lực rất tốt, phần lớn ở những vùng miền núi phía Bắc, một số lực điền ở đồng bằng sông Hồng. Cho nên nhìn đội quân này trông rất khoẻ.
Về chế độ thì một số may mắn được đánh nhau ở châu Âu thì đa phần ở lại định cư ở Pháp, phần lớn bị điều đi viễn chinh tận châu Phi thì khi hết ctr cho lên tàu hồi hương. Sau này chính phủ Pháp vẫn còn danh sánh và gửi lương về tận gia đình mỗi người lính. Có một đoạn thì chính quyền ta không cho nhận ( ỉm đi) có giai đoan thì chế độ vẫn đến tay người lính

pháo BM21 grad

Xe container

Bóng Chày

Xe lừa
Thời Pháp chính quốc lựa chọn những người lính thuộc địa có thể lực rất tốt, phần lớn ở những vùng miền núi phía Bắc, một số lực điền ở đồng bằng sông Hồng. Cho nên nhìn đội quân này trông rất khoẻ. Về chế độ thì một số may mắn được đánh nhau ở châu Âu thì đa phần ở lại định cư ở Pháp, phần lớn bị điều đi viễn chinh tận châu Phi thì khi hết ctr cho lên tàu hồi hương. Sau này chính phủ Pháp vẫn còn danh sánh và gửi lương về tận gia đình mỗi người lính. Có một đoạn thì chính quyền ta không cho nhận ( ỉm đi) có giai đoan thì chế độ vẫn đến tay người lính
Đoạn năm nào, chính quyền nào ỉm, thông tin này tưf phía VN hiện đại ạ?

Súng cỡ mét mốt, lưỡi lê thêm 40cm. Vị chi cụ này cao khoảng mét sáu. Cũng thuộc loại cao to thời đấy đấy chứ chẳng chơi.

Giày thì em nghĩ là quá khổ, phải độn trong.