Hàn quốc du ký..

HongHa

Xe điện
tí cảnh lễ hội vào mùa

HongHa

Xe điện
1 điểm nên đến của Korea là khu vui chơi Evertland (cách Seoul chừng 90' xe chạy), chỉ nhỏ hơn disneyland 1 chút nhưng gần như ko thiếu trò chơi gì so với disneyland

HongHa

Xe điện
ở đây ngoài các khu vui chơi ra còn có cả vườn thú, thả tự nhiên

HongHa

Xe điện
1 điều thú vị nữa là có cả xiếc chim, chim bay ra toàn từ tít trên cao

còn nhiều nữa, mời các bác ngày mai xem tiếp....

Chỉnh sửa cuối:
Biển hiệu cửa hàng bên Hàn thấy ít ghi kèm tiếng Anh nhẩy! Giống Tung của.
Khi cần tự tìm lại cửa hàng/cửa hiệu này mà không biết tiếng chắc bó tay.
Em nghe dân đồn là học tiếng Hàn không quá khó đâu cụ ợ, chắc rảnh em cũng học thêm quá.. :P

không thấy nhiều hót gơ nhỉ cụ chủ - em ngưỡng mộ các chi tiết diễn giải của cụ quá - cứ y như cụ là dân bản xứ ấy - cảm ơn cụ đã cho anh em mở rộng tầm mắt
Hot gơ có nhiều lắm mà e ko dám chụp sợ bị chê là thô lỗ, để entry sau e phục vụ các cụ chân dài nhựt bổn ợ.. :D

Nói gì thì nói chứ em thấy bên họ vẫn sạch, hình như ý thức về môn rác học rất được chú trọng :D
Vâng, dưng mờ đi tìm thùng rác khổ lém cụ ợ.. :(

cụ chánh của HNC có khác, viết rất chi tiết, cứ như trước học chuyên văn, em đi đâu về chủ yếu ký sự bằng hình ảnh là chính;
để em tìm ít ảnh xứ Kim chi này post lên cùng bác
Cảm ơn cụ Hongha, những bức hình của cụ làm e thèm rỏ rãi roài, em cũng muốn đến mấy cái phim trường đó mà tgian không cho phép. Ảnh của cụ đẹp quá, lại độc nữa. :)

Trong lúc chờ ảnh cụ Hongha, em lại xin tiếp tục một số hình ảnh về sân bay 5 sao Incheon ợ:

Depature Teminal: Ga khởi hành.
Trong 1 nhà ga hàng không bao giờ cũng có 2 dạng ga là ga khởi hành (depature) và ga đến (arrival). Thường thi ga đến bao giờ cũng có bố cục giống nhau là đi qua một đoạn ống và một hành lang rất dài rồi tới chỗ làm thủ tục hải quan, sau đó lấy hành lý và ra ngoài sảnh. Còn ga khởi hành thì rất đẹp, đẹp nhất là các duty free shop ( cửa hàng miễn thuế ).

Các thiết kế theo dạng không gian ( hầu hết các sân bay đều thế ).

Sân bay Incheon và sân bay Narita của Nhật tôi thấy có nhiều nét tương đồng.

* Năm 1998, Sân bay Incheon đạt được chứng chỉ ISO về xây dựng và dịch vụ sân bay.

* Từ năm 2002, Sân bay Incheon đoạt danh hiệu Giải thưởng Sân bay tốt nhất trong 3 năm liên tục. theo IATA và ACI.

* Năm 2002, Sân bay Incheon xếp thứ 2 trong danh sách Sân bay tốt nhất thế giới theo IATA và ACI.

* Công ty Sân bay quốc tế Incheon trở thành công ty đầu tiên nhận chứng chỉ ISO về dịch vụ sân bay.

* Năm 2005, Incheon International Airport đạt giải thưởng Sân bay tốt nhất thế giới do tổ chức AETRA Service Monitoring được hai cơ quan IATA và ACI cùng tiến hành.

* Năm In 2006, Sân bay Incheon được trao danh hiệu Sân bay tốt nhất thế giới dựa trên cuộc điều tra hành khách do IATA tiến hành.

* Incheon International Airport nhận chứng chỉ ISO về môi trường.

* Incheon International Airport được tặng giải thưởng "Best in Service Award in Class" tại Hội nghị quốc tế về chất lượng và dịch vụ sân bay của IATA và tổ chức ACI.

* Incheon International Airport xếp thứ 2 "Sân bay tốt nhất thế giới", sau Sân bay Quốc tế Hồng Kông, xếp trước Sân bay quốc tế Changi Singapore.

Sân bay quốc tế Incheon của Hàn Quốc đã được công ty tư vấn hàng không Skytrax (Anh) bình chọn là sân bay tốt nhất thế giới năm 2009.

Skytrax đã khảo sát hơn 190 sân bay và kết quả này đã dựa trên ý kiến đánh giá của hơn 8.6 triệu hành khách từ năm 2008 đến 2009.

Sân bay Incheon đã đánh bại sân bay quốc tế Hồng Kông để dành vị trí thứ nhất. Trong khi đó, vị trí thứ nhất của năm ngoái thuộc về sân bay Hồng Kông đành chấp nhận vị trí thứ hai. Đứng thứ ba là sân bay Changi, Singapore.

Tỉ lệ chênh lệch giữa các sân bay ở top 3 gần như quá ít đến nỗi trong một thời điểm, Skytrax buộc phải nghĩ đến việc cả 3 sân bay đều nằm ở vị trí số 1.

Cuộc khảo sát đánh giá dựa trên 39 khâu dịch vụ khác nhau kể cả khâu làm thủ tục xuất nhập cảnh lẫn chất lượng phòng chờ.

Tôi không thích shopping lắm nhưng nhìn vào những shop ở trong sân bay này thì không cầm lòng được.

Đi tới các cửa để ra máy bay mà nó nhiều tới mức phải làm cả thang cuốn để đi cho đỡ mỏi chân.

Có luôn cả khu vực vui chơi cho trẻ trong trường hợp bố mẹ quá bận bịu để shopping.

Giám đốc điều hành Skytrax, ông Edward Plaisted nhận xét: “Sân bay Incheon luôn nằm ở top 5 những sân bay tốt nhất trên thế giới trong vòng 5 đến 6 năm trở lại đây”.

Bộ phim Air City ( còn được dịch ra tiếng Việt là Thành phố trên không ) có hầu hết cốt truyện và cảnh trí được quay hình tại sân bay Quốc Tế Incheon International Airport - Hàn Quốc với sự góp mặt của dàn diễn viên nổi tiếng Choi Ji Woo , Lee Jung Jae , Lee Jin Wook , Moon Jung Hee.

Từ cửa ra máy bay này là cửa ra dành riêng cho đường bay về Việt Nam.

Arrival Terminal: Ga đến.

Còn đây là lúc trên đường vào làm thủ tục nhập cảnh. Thường thì đường nhập cảnh chị được mỗi cái to rộng còn lại không có gì nhiều để xem.

Nơi làm thủ tục hải quan nhập cảnh. Chỗ này thường thì không được chụp ảnh, quay phim hay nói điện thoại di động. Tôi cũng đã nắm được các điều lệ quốc tế là như vậy nhưng vì tò mò và thích chụp nên tắt flash đi để chụp trôm vài kiểu. Cuối cùng vẫn bị nhắc nhở tí.

Chụp từ ngoài vào, sau khi đã làm xong thủ tục nhập cảnh.

Một góc tại khu vực trả hành lý. Tôi không nhớ rõ nhưng có khoảng 5 line như thế này, cũng rộng rãi và to lớn lắm.

Khu vực người thân đón khách sau khi lấy hành lý ra ngoài. Có vẻ ấm cúng và gần gũi.

Đặc biệt những bồn hoa thế này tạo được một môi trường vô cùng thân thiện và không cảm thấy quá lạnh lẽo trong một sân bay đầy màu trắng vô cảm.

Ra ngoài hút thuốc ngắm bình minh. Phía xa chân trời đang chuyển màu bắt đầu một ngày mới.

Dưới đây là những hình ảnh về Incheon Airport ở trên mạng, tất nhiên không phải do tôi chụp nhưng đây là những bức ảnh đẹp về sân bay này. Có rất nhiều chỗ tôi chưa được biết tới và nhiều góc hình đẹp. Mời mọi người cùng thưởng thức vẻ đẹp của sân bay này:

Mỗi nơi mỗi nước có những điều thú vị. Những điều tôi cảm nhận được ở các sân bay là khác nhau. Nói thích thì cũng không hẳn vì quả thật hiện nay các sân bay đều theo những cấu trúc và mô hình tương tự nhau, đều những gu màu sáng trắng cùng hệ thống điện rực rỡ. Tuy nhiên để đánh giá được chất lượng tốt hay không tất cả đều phải phụ thuộc vào chất lượng phục vụ, ở đây là vấn đề thủ tục và yếu tố con người quyết định rất nhiều. Sân bay Incheon làm tốt điều này vì mọi thủ tục đều hết sức nhanh gọn nhưng vẫn đảm bảo an toàn vô cùng.

trungnn

Xe tăng
Em ko ra được đảo Nami vì đúng hôm theo lịch ra đấy thì bão đổ bộ vào Seoul, nửa đêm đang ngủ thấy gió rít ầm ĩ mới để ý là mình chỉ khép cửa sổ chứ chưa đóng hết, thấy gió bão gào thét cũng kinh vì lúc đấy em ở trên tầng hai mươi mấy. Sáng hôm sau ra thấy cây cối, biển quảng cáo đổ ngổn ngang, có phố cũng ngập sâu như bên mình, em ko nhầm báo chí nước mình cũng đăng ảnh Seoul bị ngập nặng. Em đi thì mải ngắm mái nên chẳng chụp được bao nhiêu.

linhadi

Xe đạp
Thích các thớt của cụ quá :)

Em ko ra được đảo Nami vì đúng hôm theo lịch ra đấy thì bão đổ bộ vào Seoul, nửa đêm đang ngủ thấy gió rít ầm ĩ mới để ý là mình chỉ khép cửa sổ chứ chưa đóng hết, thấy gió bão gào thét cũng kinh vì lúc đấy em ở trên tầng hai mươi mấy. Sáng hôm sau ra thấy cây cối, biển quảng cáo đổ ngổn ngang, có phố cũng ngập sâu như bên mình, em ko nhầm báo chí nước mình cũng đăng ảnh Seoul bị ngập nặng. Em đi thì mải ngắm mái nên chẳng chụp được bao nhiêu.
Cụ đen nhỉ, em thấy đi Jarkata cụ dính khủng bố, đến HQ thì dính bão.. :))

Thích các thớt của cụ quá :)
Cảm ơn cụ ủng hộ em...

30x-FUNX

Xe hơi
Em học ở HQ năm 2005 với tgian tương đối lâu, cũng có nhiều ảnh nhưng nhìn ảnh cụ chủ chụp 2k9 cũng ko thấy nhiều thay đổi, cảm xúc khi xem lại hình ảnh Seoul, Incheon Airport, ga tàu điện ngầm, Coex... thật khó tả. Mong sẽ có dịp thăm lại HQ với những ng bạn rất nhiệt tình ở nơi đây.
Cảm ơn cụ về bài viết.

trungnn

Xe tăng
Cụ ko làm tour DMZ nhỉ, em rủ mấy thằng cu em đi nhưng thằng nào cũng sợ chết, ko dám đi lại thích đi shopping. Em đi ghét nhất là món shopping, em tuyền lang thang các khu phố ngóc ngách xem bọn tư bản giãy chết nó sắp chết chưa.
Đang lên kế hoạch cuối năm nay cho cả nhà sang Korea ngắm tuyết đây cụ.

Sent from my iPad using Forum Runner

Cụ ko làm tour DMZ nhỉ, em rủ mấy thằng cu em đi nhưng thằng nào cũng sợ chết, ko dám đi lại thích đi shopping. Em đi ghét nhất là món shopping, em tuyền lang thang các khu phố ngóc ngách xem bọn tư bản giãy chết nó sắp chết chưa.
Đang lên kế hoạch cuối năm nay cho cả nhà sang Korea ngắm tuyết đây cụ.

Sent from my iPad using Forum Runner
Cụ giống em tuyền đi lang thang xem thằng nào chết để chụp ảnh.. :))

lethangita

Xe máy
chà, đúng làm phải tới nơi mới cảm nhận hết được, xem ảnh cũng không thấy seoul hơn gì những nơi khác.