[Funland] Grab và câu chuyện của chúng ta...!!!

DaDieuchienxu

Xe container
Ở ta mới có Tân Hiệp Phát dính tẩy chay, còn lại thì chưa ai.
THP dính là do ông Thanh bị ghét và là DN Việt, còn lại bao vụ roài có giừ đâu.
Cụ liệt kê còn thiếu vụ bột ngọt Vedan làm ô nhiễm sông Thị Vải. Vedan chết đứ đừ mấy năm liền, hàng hóa bị các siêu thị gỡ xuống khỏi các quầy kệ, ngoài chợ thì dân ko thèm mua dù có kh/mãi.
Sau sự việc dần đi vào lãng quên mới tái hòa nhập thị trường.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề như nhiều cụ phân tích hợp lý: ngành thuế đẩy cái khó trong hoàn thuế VAT về phía doanh nghiệp và người lái xe. Đối với Grab car thì thuận lợi hơn vì xe là có HTX còn bike thì các cá nhân không thể làm hoàn thuế được và chịu thiệt về thuế.
Bênh chung của ngành thuế.
Tôi thì thấy thế này:
Nghị định viết là Grab phải tính và nộp hộ thuế cho các Graber 2 bánh, do các Graber này là Cá nhân, có độc cái xe.

Các Graber 4 bánh, vốn là các hộ kinh doanh cá thể: Kệ cm nhà chúng nó.
Nguồn: Tổng cục Thuế: Grab phải thận trọng khi phát ngôn tăng giá do Nghị định 126 (vtc.vn)

Xét như thế, ta hãy xem dòng tiền của 1 Graber 2 bánh:
Họ thu 100K từ khách, tiền mặt, nộp 30K cho Grab tiền hoa hồng gọi khứa và đút túi 70K.
Như thế, cái Fee 30K kia, phải chịu 10% VAT, và Grab đóng đầy đủ, tôi hiểu vậy.

Nhưng cái 70K, với tư cách 1 cá nhân kinh doanh, cùng lắm ông Grab 2b đóng 3% thuế theo Doanh thu 70K này.
Ông Graber 4 bánh cũng vậy, với tư cách 1 hộ kinh doanh cá thể.

Việc ai đó yêu cầu đóng 10% VAT trên toàn bộ doanh số, cho nó công bằng với taxi truyền thống, OK thôi.
Tụi bên đó được khấu trừ Chi phí đầu vào.
Cậu Graber có hỏi em gì xuynh xuynh bên Thuế phường tôi định cư, thì câu trả lời là: "Hãy cẩn chọng!!".

Ờ, công bằng. Vậy là, Graber 2 bánh nhất định phải công bằng với các đồng nghiệp truyền thống, tức là các đồng chí Xe ôm đáng kính đầu ngõ.
Các đồng chí đó đã được yêu cầu nộp bao nhiêu thuế?
Được yêu cầu thôi ạ, còn đóng thực thì các ảnh có đóng nhiều lắm.
Câu trả lời là: "đcm, hãy cẩn chọng đới."

LienPhuong

Xe điện
Dạo này Be có nhiều KM nên em thích Be hơn, họ cập nhật app cũng khá là ổn rồi. Em thích có nhiều hãng cạnh tranh nhau như thế, chứ grab giờ tìm được KM khó lắm.

sinhtoxoai

Xe tải
Ko phủ nhận là tiềm lực của Grab mạnh nên ưu đãi nhiều cho khách hàng và giai đoạn đầu có chính sách thu hút tài xế mạnh nên miếng bánh thị phần của họ cao hẳn. Các app Việt có Be, GoViet với Fastgo nhưng em thấy thuật toán của app chưa linh hoạt như Grab đâu ợ , ví dụ trời mưa dù muốn nhưng em ko thể đặt xe ở be vì các bác tài chuyển hết qua Grab chạy để được x cước mà

Patriots

Xe lăn
Nếu Grab thu thêm cước thì cũng là để đảm bảo quyền lợi của các Graber chứ nhỉ? Vì nếu họ không thu thêm cước, mà phải khấu trừ nhiều hơn thì 500 anh em sẽ bị giảm thu nhập đáng kể

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Qua e đặt mãi k có tài xế nhận đơn, chắc biểu tinh thật, e k thích grab, hi vọng các bạn chạy sang Be và Gojeck đừng sap nhập với Grab, grap có chiêu thôn tính để độc quyền
Tại mợ ko biết chứ ở thượng tầng, tất cả các hãng này là cùng 1 chủ thôi nhoé. Nó chia ra như vậy để né luật cạnh tranh, độc quyền :))

sonhp88

Xe tải
Thuế tăng. Grab vẫn giữ nguyên miếng bánh của mình thì miếng của lái xe ắt giảm xuống. Còn nếu vẫn muốn phần bánh lái xe k giảm thì tăng giá.
Cái app này cũng k có gì khó cả. 1 người Việt nào đó nên làm đc điều này.
Ko khó viết app. Nhưng nuôi đc cái app thì rất khó cụ ạ.

Patriots

Xe lăn
Dạo này Be có nhiều KM nên em thích Be hơn, họ cập nhật app cũng khá là ổn rồi. Em thích có nhiều hãng cạnh tranh nhau như thế, chứ grab giờ tìm được KM khó lắm.
Ngoài ra còn có Goviet nữa cụ ạ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Giời ak, thật thế hả cụ
Mời mợ tham khảo. E khá rõ tỉ lệ các quỹ nắm giữ đằng sau các ông kẹ nà.

Patriots

Xe lăn
Mà nếu coi Grab là doanh nghiệp vận tải mà các tài xế là nhân viên thì Grab phải đóng các loại bảo hiểm và phúc lợi cho Graber mới đủ

Mà nếu coi Grab là doanh nghiệp vận tải mà các tài xế là nhân viên thì Grab phải đóng các loại bảo hiểm và phúc lợi cho Graber mới đủ
Cụ chả phải bảo.
Mấy hôm nữa công đoàn đè Grab ra bắt đóng công đoàn phí.
Bảo hiểm xã hội bắt đóng phí bảo hiểm.

Thay thế ông Grab bằng ông xe nội là xong. Nhưng nhà nước phải có cơ chế hỗ trợ chứ để tự bơi thì bị Grab nó lấy tiền đè mất xác!
Nếu Grab đang phục vụ người tiêu dùng tốt thì sao phải thay nó bằng ông xe nội hở cụ?
Thay bằng ông xe nội có khi ổng còn bóp cổ tàn bạo hơn cả Grab.

Patriots

Xe lăn
Cụ chả phải bảo.
Mấy hôm nữa công đoàn đè Grab ra bắt đóng công đoàn phí.
Bảo hiểm xã hội bắt đóng phí bảo hiểm.
Chuẩn cụ ạ, có cụ bảo Grab là doanh nghiệp vận tải vì nó đề ra mức giá chứ mức giá không phải do khách hàng và Graber Deal với nhau, mai kia nó thay bằng thuật toán, nó chỉ ăn % fix trên quãng đường còn giá nó để tự các Graber đấu giá với nhau, với khách hàng để nó trở về nền tảng công nghệ thì 500 anh em còn nhục nữa. Thuật toán của Grab đến nay tương đối fair khi nếu một Graber làm từ sáng được ít cuốc, ít tiền sẽ được khả năng nhận cuốc cao, gần chỗ mình đang đỗ, khả năng nhận cuốc gần nhà hay trả khách gần nhà. Ngược lại ai hủy cước nhiều, phóng nhanh vượt ẩu cũng sẽ bị thuật toán phạt, khách Feedback tồi cũng bị phạt. Nó giải thể thì 200 nghìn lao động cũng mất nguồn thu. Công cuộc 4.0 có vẻ chưa hợp thời

quangsot

Xe lăn
Thuế tăng. Grab vẫn giữ nguyên miếng bánh của mình thì miếng của lái xe ắt giảm xuống. Còn nếu vẫn muốn phần bánh lái xe k giảm thì tăng giá.
Người Việt trong đó có em thì chỉ toàn nói phét chém gió thôi chứ chả làm được cái gì.

STElectrics

Xe lăn
Đúng là cái app không khó vì Mai Linh, Goviet đều làm được nhưng niềm tin thì khó thật đấy ạ.