[Funland] Grab biểu tình

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Nguyenhongson26

Xe tăng
Oải phết nhỉ,đi taxi công nghệ đang rẻ lại được cái gần cũng ok.Đi taxi truyền thống mà đi gần mặt nặng như cái bị.Đi xa mặt tươi như hoa.
Ngày trước vợ em đẻ ở Phụ Sản Hà Nội,nhà em ở đầu Giảng Võ mà lúc ra viện nhà em phải đi bộ lên tận đầu dốc để bắt xe.Xe ở trong viện nghe đến địa điểm là lắc đầu.
Sau này đi ăn bắt xe từ Nguỵ Như sang Hoàng Đạo Thuý bằng Grap mà lái xe vẫn tươi cười vui vẻ.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Grab là cty Công nghệ, nó chỉ cung cấp giải pháp cho người chạy xe với người có nhu cầu đi xe, Những người chạy xe được coi là đối tác, họ không ký hợp đồng lao động trực tiếp với Grab. Đã là đối tác thì quyền lợi , nghĩa vụ đều được Pháp luật bảo hộ như nhau ...Tụ tập phản đối Grab cũng không giải quyết được vấn đề vì ở đây không có quan hệ giữa người lao động và giới chủ .
Sao mấy ông tài xế ko lên hỏi thăm cơ quan thuế với bộ tài chén nhỉ =)) . Chả thấy quan tâm chăm sóc cán bộ gì cả, bảo sao.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Iem báo cáo lên BLDTBXH: bọn Grab trốn đóng BHXH cho NLD (vì theo luật ký HD >1 tháng là phải đóng BHXH)

vandatAT

Xe container
Mô hình lý tưởng là 2 người đi chung một xe mà cụ. Thay vì 2 xe thì giờ 1 người đi, người kia đi nhờ.
Điều này có nghĩa là không phải lúc nào cũng ráp được kèo, có thì tốt, không có thì đi xe riêng.
Nếu như cụ nói thì Grab khác gì taxi truyền thống đâu? Cốt lõi dịch vụ là "share" đã thất bại.
Ở mình grap nó đã bị biến tướng từ lâu. Toàn ông mua xe thậm chí vay bank để chạy chuyên nghiệp.
Grap bike thì toàn sv hoặc ra trường ko chịu đi làm đúng ngành ra chạy grap.
Share chỉ trong mơ :D

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Thì bản chất nó cũng chỉ là một phần mềm chia sẻ tuyến đường. Có thể tùy từng địa phương (quốc gia) mà mà người ta đối xử với cái phần mềm đó theo 1 cách thức khác nhau thôi cụ.

Em vẫn như cụ gì đó, không đi xe thì vẫy taxi truyền thống, thấy nó có rẻ hơn TXTT bao nhiêu đâu ạ, được mỗi cái tiện lợi nằm nhà là book được không phải ra đường.
vấn đề grab không thuê người làm cho họ, mà là họ TÌM KIẾM ĐỐI TÁC. Và nó cũng không ép ai phải làm cho nó cả (theo em hiểu chỉ phải hoàn thành tối thiểu 1 cuốc trong một thời gian dài để duy trì app). Do đó việc yêu cầu trách nhiệm của Grab như một Người SDLĐ là không thể cụ ạ.
Mấy ông lờ đờ nhà mình khôn bcm. Đẻ ra cái Bộ luật Lao động mới hiệu lực từ 2021 trong đó có quy định mập mờ là đối tượng nhận thù lao bằng tiền lương/tiền công đều đặn hàng tháng thì dc coi là có quan hệ lao động. Như vậy trong trường hợp này mấy ông tài xế dc coi là người lao động của Grab rồi => Vỡ mồm. :))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Iem báo cáo lên BLDTBXH: bọn Grab trốn đóng BHXH cho NLD (vì theo luật ký HD >1 tháng là phải đóng BHXH)
Làm gì có hợp đồng lao động. Chỉ có hợp đồng hợp tác khai thác ứng dụng thôi :)
Mấy ông lờ đờ nhà mình khôn bcm. Đẻ ra cái Bộ luật Lao động mới hiệu lực từ 2021 trong đó có quy định mập mờ là đối tượng nhận thù lao bằng tiền lương/tiền công đều đặn hàng tháng thì dc coi là có quan hệ lao động. Như vậy trong trường hợp này mấy ông tài xế dc coi là người lao động của Grab rồi => Vỡ mồm. :))
Graber nhận tiền công trực tiếp từ người dùng ứng dụng, grab chỉ quản lí ứng dụng thôi :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
P
Cung cầu nó quyết định thị trường chứ không phải ý chí chủ quan.
Khi có cầu vận chuyển ắt sẽ có cung.
Còn áo Grab, Uber hay TT chỉ là chiếc áo không phải bản chất
Đơn giản là các quí bà/ quí cô lười, ngại cầm lái nên grber đông thôi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nếu để đơn giản thì áp theo công thức cho hộ KD cá thê. Graber phải mở hộ KD cá thể và cơ quan Thuế họ thu 5% VAT và 2% thu nhập cá nhân. Lúc đó họ không cần biết anh chi cái giề và chi bao nhiêu. Tuy nhiên tổng thu dưới 100tr/năm thì không phải đóng. Còn để theo sát vụ tiêng kia có mỗi cách theo TK ngân hàng thù đamg bị chũi quá trời.
Em thấy tốt nhất thu như Taxi Myanmar, chả cần hãng hiếc mịa gì. Cứ đóng 1 mớ 1 năm luôn
(em quên số tiền rồi để mai em gỏi thằng ku taxi quen bên đó). Với Grabike bây giờ thì cứ đóng 2tr/năm (em ví dụ thôi cụ nào giỏi tính toán cho con số) là xong. Muốn ăn sát ván thì người và trình độ đâu mà theo được sự phát triển tư do của xã hội.
Cái ý đó hay. Bất kể a làm nhiều hay ít, cứ nộp 1 số cố định cho 1 năm. Nhà nc ko thất thu j. Lx chạy ít sẽ out khỏi nghề và ko ảnh hưởng nhiều. A chăm chỉ, chuyên thì đc lợi cũng xứng đáng.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có hợp đồng lao động. Chỉ có hợp đồng hợp tác khai thác ứng dụng thôi :)

Graber nhận tiền công trực tiếp từ người dùng ứng dụng, grab chỉ quản lí ứng dụng thôi :))
Thế theo cụ người dùng ko cầm theo tiền mặt để trả tài xế mà trả qua tài khoản của Grab thì có đi xe được ko =))

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Thế theo cụ người dùng ko cầm theo tiền mặt để trả tài xế mà trả qua tài khoản của Grab thì có đi xe được ko =))
Người dùng trả tiền vào ứng dụng, bên quản lí ứng dụng và bên khai thác ứng dụng tự chia nhau =)) =))

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
thế cụ lại ít đi grab bike rồi. toàn 24-25k cho quãng đường gần 3km. trước em đi có 12-13k bây h là 25k. cạch luôn.
Khiếp, đo lọ nước mắm kinh thế. Đi 3km tương đương từ Ngã Tư Sở xuống Văn Quán mất 25k cũng kêu. Vật giá leo thang ntn chắc mấy ông grab đổ nước lã và chạy bằng niềm tin để phục vụ khách như cụ

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Nếu để đơn giản thì áp theo công thức cho hộ KD cá thê. Graber phải mở hộ KD cá thể và cơ quan Thuế họ thu 5% VAT và 2% thu nhập cá nhân. Lúc đó họ không cần biết anh chi cái giề và chi bao nhiêu. Tuy nhiên tổng thu dưới 100tr/năm thì không phải đóng. Còn để theo sát vụ tiêng kia có mỗi cách theo TK ngân hàng thù đamg bị chũi quá trời.
Em thấy tốt nhất thu như Taxi Myanmar, chả cần hãng hiếc mịa gì. Cứ đóng 1 mớ 1 năm luôn
(em quên số tiền rồi để mai em gỏi thằng ku taxi quen bên đó). Với Grabike bây giờ thì cứ đóng 2tr/năm (em ví dụ thôi cụ nào giỏi tính toán cho con số) là xong. Muốn ăn sát ván thì người và trình độ đâu mà theo được sự phát triển tư do của xã hội.
Thì vẫn đang như thế mà.
Có điều đợt này nhà nước thấy thiếu thiếu nên thay đổi thôi =)) =))

Demchinhhang.net

Xe container
Thì vẫn đang như thế mà.
Có điều đợt này nhà nước thấy thiếu thiếu nên thay đổi thôi =)) =))
Đâu có chính thống đâu cụ, cậu em đang ngồi beer với em còn không rõ nữa. Cậu.ý nói tầm vài củ 1 năm nộp luôn và có phiếu thu là ok. Ngày kiếm mấy lít họ cũng sẵn sàng nộp 1 ngày trên tháng không ngại. Nhưng cái họ cần là sự rõ ràng và chứng nhận để họ hiểu và tự hào lẫn tự tin.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Đâu có chính thống đâu cụ, cậu em đang ngồi beer với em còn không rõ nữa. Cậu.ý nói tầm vài củ 1 năm nộp luôn và có phiếu thu là ok. Ngày kiếm mấy lít họ cũng sẵn sàng nộp 1 ngày trên tháng không ngại. Nhưng cái họ cần là sự rõ ràng và chứng nhận để họ hiểu và tự hào lẫn tự tin.
Có bài báo của bà gì bên thuế giải thích rằng thu 3% theo hình thức hộ kd đối với tài xế grab là thiệt thòi cho DN vận tải truyền thống nên phải thay đổi :)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Có bài báo của bà gì bên thuế giải thích rằng thu 3% theo hình thức hộ kd đối với tài xế grab là thiệt thòi cho DN vận tải truyền thống nên phải thay đổi :)
Bọn tt thiệt j đâu. Nó đc khấu trừ hết do là hãng vận tải từ chi phí mua xe, sửa chữa, xăng cộ. Còn gr đâu phải thế.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com