Fotuner và Kia Sorento

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đi Pháp Vân - Cầu Giẽ - Ninh Bình để cc 100 qua chỗ xóc, chỗ trũng cụ có phải rà phanh không?
E ở miền nam nên chỉ đi cao tốc Trung Lương, Long Thành - Dầu Giây thôi bác ạ! Với tốc độ 100km/h thì hiển nhiên e k dám liều (mà e nghĩ đến siêu xe với tốc độ đó gặp ổ voi cũng bay lên ấy chứ).

Hoàng_Gầy

Xe điện
Tại vì các bác đó (đa số) chưa từng sở hữu phò / sò hoặc có sở hữu phò / sò thì lại chưa bao giờ sở hữu Kia / Toy tương đương => Ông sở hữu Kia thì nói Kia hay ông sở hữu Toy thì nói Toy giỏi theo kiểu con mình hát hay. E đã sở hữu cả 2 loại nên không thiên vị chỉ nói theo cảm nhận thực tế : Ừ thì Toy bền, Toy bán ít mất giá nhưng bị cắt trụi khi về VN => Nói chung giá k cùng tỷ lệ so với Kia, Huyndai => Cái nào về VN cũng đắt thì tội gì k chọn cái đắt hợp lý hơn ?
Được 2 cụ trả nhời thì mỗi cụ thích một loại. Hay!
E ủng hộ Cụ 1 ý kiến nữa nhé: E chọn So. E mua xe đi là để nó phục vụ mình nên xe nào tiện nghi hơn nhìn mát mắt hơn e ưu tiên, còn giá trị bán lại được cao thì tốt nhưng cũng chỉ là ưu tiên thứ yếu. Bỏ tỷ bạc ra mua cái xe chả có tiện nghi gì, chạy thì bồng bềnh, xăng cộ uống ác chỉ để bán lại được giá trị cao thì e nghĩ nên mua xe cũ khấu hao gần hết rồi chắc chạy vài năm chỉ lỗ tí ti.
Còn các Cụ cứ nói đường xấu e thử hỏi 1 năm các Cụ đi đường xấu mấy lần? Mà liệu có đi đường xấu đến cỡ So k chạy được k? Còn giá trị bán lại e nói thật sắp 2k8 rồi, cái xe giá nó xuống còn nửa tiền thì giá trị bán lại sau tầm 5 năm của Fo dù có cao hơn thì cũng chỉ 1 vài k thôi, đáng gì.
Em mua xe cũng để nó phục vụ mình, nhưng em không chọn cái tiện nghi (là option nếu em ko hiểu nhầm) làm cái tiêu chí hàng đầu.

Mỗi người một quan điểm nên không ai sai cả, cụ chủ thớt em nghĩ là nên đi thử đi vì cảm nhận mỗi người một khác.

Đây là đang xét riêng khía cạnh xe 7 chỗ ngồi giá 1 tỷ. Còn ở một số khía cạnh khác em vẫn ưu tiên xe Hàn hơn so với xe Đức với xe Nhật. Ví dụ giờ bảo Altis mới hay K3 mới, em làm con K3 2.0AT cho lành, mua Altis làm đếch gì với cái giá ngất ngưởng đấy.

ATTILA

Xe điện
Quan điểm riêng của em là: với số tiền trong tay, em sẽ chọn con nào mình ưng nhất( về ngoại hình), an toàn tối đa để bảo vệ mọi người trên xe và người đi đường đương nhiên là cho chủ xe, hỏng hóc dễ sửa và đồ đạc thay thế sẵn có thậm chí đồ zin. Còn nếu dùng rồi bán được giá thì lại phải xem lại mấy cái yêu cầu ban đầu. Thêm nữa option có cái ít dùng nhưng đôi lúc cũng xoành với ng khác 1 chút, có cái thì thực sự hữu dụng như cái Cruise control, chống trơn trượt, điều hòa tự động. Có thể có người nói cần có người nói ko nhưng ko phủ nhận là cái thằng hãng xe đó nó quan tâm đến cái thằng chủ xe và đáp ứng tối đa các công nghệ mới.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em mua xe cũng để nó phục vụ mình, nhưng em không chọn cái tiện nghi (là option nếu em ko hiểu nhầm) làm cái tiêu chí hàng đầu.

Mỗi người một quan điểm nên không ai sai cả, cụ chủ thớt em nghĩ là nên đi thử đi vì cảm nhận mỗi người một khác.

Đây là đang xét riêng khía cạnh xe 7 chỗ ngồi giá 1 tỷ. Còn ở một số khía cạnh khác em vẫn ưu tiên xe Hàn hơn so với xe Đức với xe Nhật. Ví dụ giờ bảo Altis mới hay K3 mới, em làm con K3 2.0AT cho lành, mua Altis làm đếch gì với cái giá ngất ngưởng đấy.
E cũng như bác thôi khi các tiêu chí cơ bản đáp ứng được thì option sẽ là điểm + (vì cái cần thiết nếu k trang bị sẵn vừa tốn thêm tiền vừa k an tâm khi phải gắn thêm).
E thấy có 1 số bác nói các option là k cần thiết nhưng theo e nó rất hữu ích khi bác là người thường xuyên cầm lái, ví dụ:
- Khởi động nút bấm, chìa khóa thông minh e rất thích vì chìa khóa cứ để trong túi quần tránh tình trạng quên, thất lạc.
- E lái xe hàng ngày cũng gần 15 năm nhưng vẫn thích trang bị camera lui, cảm biến trước sau cho nhàn.
- Control cruse hỗ trợ rất tốt khi ra đường cao tốc, đại lộ, đường hạn chế tốc độ (khi đã sử dụng quen rồi thì e sử dụng mọi lúc mọi nơi).
- Chưa bao giờ bung túi khí nhưng càng nhiều thì càng an tâm.
- Ghế chỉnh điện, ghế nhớ rất hữu ích khi bác là người cầm lái và ở trên xe thường xuyên (nhớ vị trí lái, nhớ vị trí nghỉ ngơi khi đợi đón con, bx đi chợ, ...).
- Cách sắp xếp ghế tạo mặt phẳng đối với những gia đình có trẻ e cực kỳ hữu dụng cho những chuyến đi xa.
- Điều hòa tự động giúp nhàn hơn khi phải điều chỉnh khi thời tiết thay đổi trong ngày (sáng, trưa, chiều, tối).
- Cửa sổ trời toàn cảnh ít sử dụng nhưng cũng rất hữu ích khi dừng xe nhưng muốn lấy ánh sáng hoặc đang lái xe mà cơn ghiền thuốc hành hạ.
...
E thấy các tiện ích trên hữu dụng nên hy sinh độ bền 1 tí, mất giá 1 tí để đổi lấy và hoàn toàn hài lòng còn bác nào k sử dụng các chức năng trên nên nếu mua sẽ thừa (phí) theo e nên chọn Phò để đảm bảo độ bền (đã được thử thách qua thời gian) và khi bán thu thêm được 1 khoản.

catrinh

Xe buýt
chắc vì em khổ mãi rồi nên giờ vẫn chỉ cần cái xe tốt, ót sần ko quan trọng lắm và nếu đỡ mất giá , dễ bán thì càng tốt. mặc dù em ko chạy F, mà chạy L dầu. L thì kiểu gì cũng mất giá nhưng em vẫn sử dụng vì thấy thích nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Civic08

Xe tải
Kia,Huyndai dân Âu, Mẽo nó mua đầy không lẽ họ cũng là gà đới, còn cái khoản máy dầu thì Toy chả so với nó đc đâu. Sorento là sản phẩm toàn cầu của KIA còn FT bản chất nó là cái xe tải quây kín vào để chở người và chỉ bán ở ĐNA, Ấn Độ và mấy nước Nam Mỹ chứ có gì mà các cụ ca tụng nó ghê thế nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

doremonmattich

Xe tăng
Các bác tranh luận vui quá để em đóng góp chút

Thị trường xe hơi Mỹ 2014 tiêu thụ 15-16 TRIỆU XE
nguồn ở đây:
http://www.nydailynews.com/autos/auto-sales-reach-six-year-high-demand-peaked-article-1.1567645

Vì vậy, các hãng cạnh tranh nhau lòi mắt, Sorento nằm ngay dưới cái xe được coi là cấp trên của Fortuner, đó là RAV 4, thậm chí giá khởi điểm của Sorento còn cao hơn RAV 4.
VN là đất nước không giống ở đâu hết =))

10 xe SUV phổ thông tốt nhất tại Mỹ

Điều tuyệt vời đối với dòng xe SUV nhỏ là kết hợp được tinh hoa của dòng sedan (êm ái và thích thú khi cầm lái) với dòng SUV lớn (linh hoạt, đa năng) vào một cỗ máy giá cả phải chăng và tiết kiệm nhiên liệu.

Phân khúc này thực sự nóng lên trong những năm gần đây và hiện nay từ những nhà sản xuất xe sang trọng cho đến những nhà sản xuất xe đại chúng đều có SUV nhỏ trong danh mục sản phẩm của họ. Số lượng khách hàng chọn SUV nhỏ có một chút áp đảo đối với những dòng xe khác.

Nếu bạn quan tâm đến SUV nhỏ, bạn đã gặp may khi Kelley Blue Book (KBB), một trang web có uy tín, đã chọn ra 10 chiếc SUV đứng đầu có giá dưới 25.000 USD ( tại Mỹ) để bạn lựa chọn. Đây là lựa chọn tốt nhất để bạn tìm kiếm chiếc xe giúp bạn vui vẻ khi cầm lái, lôi cuốn, tiết kiệm nhiên liệu, linh hoạt, và quan trọng nhất là đáng đồng tiền bát gạo. Dưới đây là danh sách :​

10.Jeep Wrangler

Giá niêm yết : 22.395 USD – 31.195 USD
Giá trên hóa đơn : 21.838 USD – 29.398 USD
Tiêu thụ nhiên liệu : 13,84 lít/ 100km, 11,2 lít/100 km (trong đô thị và trên đường cao tốc)

Đây không phải là xe tiết kiệm nhiên liệu nhất, cũng không cung cấp cho bạn sự thoải mái nhất khi rong ruổi trong cuộc hành trình, nhưng nó gần như không có đối thủ về giá cả phải chăng và sức mạnh khi băng rừng. Với hình dáng vuông vức, Jeep nổi tiếng là “nồi đồng cối đá” trong lịch sử quân đội Mỹ và Đồng minh trong thế chiến thứ 2.

9.Kia Sorento

Giá niêm yết : 24.100 USD – 40.100 USD
Giá trên hóa đơn : 23.280 USD- 37.728 USD
Tiêu thụ nhiên liệu : 11,76 lít - 9,05 lít /100 km (trong đô thị và trên đường cao tốc)

Theo đánh giá của KBB, Kia Sorento hội tụ được nhiều tố chất đáng giá, nó đủ lớn để chứa 7 hành khách, đủ nhỏ để dễ dàng tìm chỗ đỗ và len lỏi trong giao thông đô thị, khá tiết kiệm nhiên liệu đối với dòng xe SUV nhỏ gọn.

8.Toyota RAV4

Giá niêm yết : 23.550 USD -29.720 USD
Giá trên hóa đơn : 22.020 USD- 27.787 USD
Tiêu thụ nhiên liệu : 9,8 lít - 7,59 lít/100 km (trong đô thị và trên đường cao tốc)

Mặc dù có ý kiến đánh giá trái ngược nhau về ngoại thất. Nhưng không có vấn đề gì được đặt ra khi RAV4 rong ruổi trên đường. KBB đánh giá cao tính thể thao và năng độ của RAV4 ngoài danh tiếng về độ tin cậy sẵn có. Đó là cơ sở vững chắc cho tương lai lâu dài của RAV4.

7.Jeep Cherokee

Giá niêm yết : 22.995 USD – 30.095 USD
Giá hóa đơn : 22.636 USD- 29.069 USD
Tiêu hao nhiên liệu : 10,69 lít - 7,59 lít/100km (trong đô thị và trên đường cao tốc)

Chắc chắn thiết kế ngoại thất còn gây tranh cãi, nhưng nếu bạn cần tìm một chiếc SUV giá cả phải chăng và mạnh mẽ thì Jeep Cherokee là chọn lựa tuyệt vời. Khả năng off-road mạnh mẽ, tiết kiệm nhiên liệu và một nội thất bắt mắt.

6. Hyundai Santa Fe Sport

Giá niêm yết : 24.950 USD – 32.400 USD
Giá hóa đơn : 23.964 USD – 30.706 USD
Tiêu hao nhiên liệu : 11,76 lít - 8,71 lít/100 km (trong đô thị và trên đường cao tốc)

Dáng vẻ ưa nhìn, nội thất rộng rãi cho bạn và hành lý, Hyundai Santa Fe Sport là chọn lựa rất tốt đối với một chiếc SUV có giá dưới 25.000 USD. Xe còn được trang bị AWD, một công cụ tuyệt vời để bạn di chuyển khi tuyết rơi.

5. Subaru Forester

Giá niêm yết : 21.995 USD-32,995 USD
Giá hóa đơn : 20.811USD- 30.836 USD
Tiêu hao nhiên liệu : 10,69 lít, 8,11 lít (trong đô thị và trên đường cao tốc)

Tự hào với một hệ thống dẫn động AWD và ngoại thất nâng cấp cho năm 2014, Subaru Forester là một trong những chiếc SUV linh hoạt nhất mà bạn có thể sở hữu với giá dưới 25.000 USD. Trang bị động cơ 2,5 lít H-4, sản sinh 170 mã lực và chỉ tốn 8,11 lít khi chạy 100 km trên đường cao tốc.

4. Ford Escape

Giá niêm yết : 23.100 USD-30.850 USD
Giá hóa đơn : 21.772- 28.769 USD
Tiêu hao nhiên liệu : 10,69 lít, 7,59 lít (trong đô thị và trên đường cao tốc)

Ford Escape đã được chứng minh là SUV nhỏ gần như hàng đầu bởi doanh số và khả năng linh hoạt, nội thất và các tính năng. Giá khởi đầu 23.100 USD là một mức giá có sức thu hút. Tuy nhiên Escape bị triệu hồi nhiều lần khiến người ta đặt dấu hỏi về chất lượng.

3.Nissan Rogue

Giá niêm yết : 22.790 USD-29.630 USD
Giá hóa đơn : 21.413 USD- 27.824 USD
Tiêu hao nhiên liệu : 9,05 lít - 7,13 lít (trong đô thị và trên đường cao tốc)

Kiểu dáng mới với cách bố trí nội thất chặt chẽ, Nissan Rogue chiếm hạng 3 trong danh sách của KBB. Với 3 hàng ghế cho 7 hành khách Rogue chỉ sử dụng 7,13 lit xăng trên đường cao tốc theo đánh giá của EPA.

2. Mazda CX-5

Giá niêm yết : 21.395 USD-29.070 USD
Giá hóa đơn : 20.784 USD- 28.233 USD
Tiêu hao nhiên liệu : 9,05 lít, 6,72 lít (trong đô thị và trên đường cao tốc)

Là chiếc xe được KBB xếp hạng 2, ngoại thất, khả năng linh hoạt và mức tiêu hao nhiên liệu đều tuyệt vời. Cỗ máy này đáng để khách hàng chon lựa đặc biêt là giá khởi đầu chỉ 21.395 USD.

1.Honda CR-V

Giá niêm yết : 23.120 USD-29.120 USD
Giá hóa đơn : 21.718 USD- 27.334 USD
Tiêu hao nhiên liệu : 10,23 lít, 7,59 lít (trong đô thị và trên đường cao tốc)

Rộng rãi và linh hoạt, Honda CR-V 2014 là phương tiện vận chuyển tốt nhất cho một gia đình. Tuyệt vời trong điều kiện thời tiết bất lợi, tiết kiệm nhiên liệu đi kèm với không gian rộng rãi, nó là chọn lựa tốt nhất cho một chiếc SUV dưới 25.000 USD.

Nguồn

http://www.otosaigon.com/threads/10-xe-suv-pho-thong-tot-nhat-tai-my.8592273/

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Các bác tranh luận vui quá để em đóng góp chút

Thị trường xe hơi Mỹ 2014 tiêu thụ 15-16 TRIỆU XE
nguồn ở đây:
http://www.nydailynews.com/autos/auto-sales-reach-six-year-high-demand-peaked-article-1.1567645

Vì vậy, các hãng cạnh tranh nhau lòi mắt, Sorento nằm ngay dưới cái xe được coi là cấp trên của Fortuner, đó là RAV 4, thậm chí giá khởi điểm của Sorento còn cao hơn RAV 4.
VN là đất nước không giống ở đâu hết =))

10 xe SUV phổ thông tốt nhất tại Mỹ

Điều tuyệt vời đối với dòng xe SUV nhỏ là kết hợp được tinh hoa của dòng sedan (êm ái và thích thú khi cầm lái) với dòng SUV lớn (linh hoạt, đa năng) vào một cỗ máy giá cả phải chăng và tiết kiệm nhiên liệu.

Phân khúc này thực sự nóng lên trong những năm gần đây và hiện nay từ những nhà sản xuất xe sang trọng cho đến những nhà sản xuất xe đại chúng đều có SUV nhỏ trong danh mục sản phẩm của họ. Số lượng khách hàng chọn SUV nhỏ có một chút áp đảo đối với những dòng xe khác.

Nếu bạn quan tâm đến SUV nhỏ, bạn đã gặp may khi Kelley Blue Book (KBB), một trang web có uy tín, đã chọn ra 10 chiếc SUV đứng đầu có giá dưới 25.000 USD ( tại Mỹ) để bạn lựa chọn. Đây là lựa chọn tốt nhất để bạn tìm kiếm chiếc xe giúp bạn vui vẻ khi cầm lái, lôi cuốn, tiết kiệm nhiên liệu, linh hoạt, và quan trọng nhất là đáng đồng tiền bát gạo. Dưới đây là danh sách :​

Nguồn

http://www.otosaigon.com/threads/10-xe-suv-pho-thong-tot-nhat-tai-my.8592273/
-Sau khi đọc bài này xong kèm theo nhận xét của bác chủ thớt làm em cười suýt té ghế! Đây là đánh giá cho các loai xe suv và crossover cỡ nhỏ có giá dưới 25k usd, em So là chiếc 7 chỗ duy nhất ở phân khúc cao hơn (cỡ trung) mà lại phải nằm cùng mâm với các em ở phân khúc dưới, thế mà lại còn được khen vì giá còn rẻ hơn Rav4 nữa chứ? Hé hé, hóa ra nếu mang em ấy ra so với cái loại cùng mâm như Highlander, CX-9, Pathfinder, Pilott....hay kể cả so với thằng cu cùng cha khác mẹ là em SantaFe 7 chỗ (ở trên là loại Sport 5 chỗ) thì em nó cũng ko có cửa. Bọn này nghe chừng có vẻ giống mấy chú Vịt nhà mình, toàn cái kiểu so "cùng tầm tiền"?:))

doremonmattich

Xe tăng
-Sau khi đọc bài này xong kèm theo nhận xét của bác chủ thớt làm em cười suýt té ghế! Đây là đánh giá cho các loai xe suv và crossover cỡ nhỏ có giá dưới 25k usd, em So là chiếc 7 chỗ duy nhất ở phân khúc cao hơn (cỡ trung) mà lại phải nằm cùng mâm với các em ở phân khúc dưới, thế mà lại còn được khen vì giá còn rẻ hơn Rav4 nữa chứ? Hé hé, hóa ra nếu mang em ấy ra so với cái loại cùng mâm như Highlander, CX-9, Pathfinder, Pilott....hay kể cả so với thằng cu cùng cha khác mẹ là em SantaFe 7 chỗ (ở trên là loại Sport 5 chỗ) thì em nó cũng ko có cửa. Bọn này nghe chừng có vẻ giống mấy chú Vịt nhà mình, toàn cái kiểu so "cùng tầm tiền"?:))
Mọi sự sắp xếp có tính tuơng đối, họ xếp vì mức giá dưới 25k

Bác cứ việc cười, nhưng không thay đổi được:

Kelly Blue book vẫn là nhà đánh giá xe uy tín ở thị trường 16 triệu xe / năm
Và Fortuner vẫn là con xe TỐT của những ông lừa bị bọn Nhật lùn xỏ quai vào mũi dắt đi chơi =))

RAVA

Xe ba gác
Mọi sự sắp xếp có tính tuơng đối, họ xếp vì mức giá dưới 25k

Bác cứ việc cười, nhưng không thay đổi được:

Kelly Blue book vẫn là nhà đánh giá xe uy tín ở thị trường 16 triệu xe / năm
Và Fortuner vẫn là con xe TỐT của những ông lừa bị bọn Nhật lùn xỏ quai vào mũi dắt đi chơi =))
-Hàng năm trên TG có nhiều bảng đánh giá lắm, ông nào cũng "uy tín cả", lắm cái có mùi PR nữa kia, vấn đề là ở chỗ cái đầu của ntd có hiểu biết ko thôi, ngoài ra còn do nhu cầu sd và độ dày của ví nữa! Vd như trong 10 cái xe đấy thì nếu đánh giá theo tiêu chí vận hành trên đường xấu thì 2 con Jeep là nhất, vận hành trên đường đẹp thì con Forester đứng đầu, nhẹ nhàng êm ái thì Rav4...còn thích vừa to vừa rẻ lại lắm option thì So (giống y sì VN):))
-Còn bác đừng lôi con FT vào làm gì, nó có chỗ chơi cùng với các bạn của nó như PS, FE, MU7...Còn đánh giá nó ntn thì bác cứ vác em nó ra chạy trên QL1A ở mấy cái đoạn đang làm ấy, nó là số 1 luôn! À mà 1 tháng có độ dăm chục thằng ngu thì em tin chứ tháng nào cũng có 7-800 thằng ngu thì em chả tin đâu, có khi ngược lại ấy chớ!:))

quanduc

Xe buýt
Hồi em đổi xe em cũng phân vân giữa For & Sor như cụ mất mấy hôm, nhưng sau đó em lựa chọn Sor. trên cơ sở:
1. Em bỏ tiền mua xe sử dụng cho em và gd hàng ngày nên e ưu tiên thằng nào phục vụ em tốt hơn thì e chọn.

2. Đánh giá độ bền của xe thì phải dựa trên kết quả thử nghiệm trong cùng đk về mọi mặt chứ ko qua loa đc. Em nghĩ đơn giản lắm: Âu, mỹ nó coi trọng mạng người hơn ta nhiều nhưng so. Vẫn bán đc ở thị trường nó thì chứng tỏ độ bền cơ khí của xe cũng đã đáp ứng tiêu chuẩn rất cao rồi, và chẳng còn lý đo gì mà e lăn tăn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Đơn giản nhất để so sánh:
Cái Captiva ở các nơi khác đang được bán rất chạy, nó không bao giờ bị đánh giá là 1 cái xe tồi!
Nhờ vào tiếng tăm của nó, nhất là khi vào VN nó đã gắn trên mình thương hiệu GM nên dân Việt cũng xô vào mua khá nhiều, từ những lô nhập từ hàn quốc đầu tiên,...
Rồi như nhiều bác hô "thời gian sẽ trả lời", kể cả Captiva hoàn toàn mới với đủ các quảng cáo khuyến mại!
Còn So nhập về từ Mỹ sẽ có giá không hề kém mấy cái xe nhập Mỹ khác, và vẫn có người mua vì chúng vẫn là xe nhập Mỹ!
Giá So ở Mỹ cũng chẳng rẻ hơn Tiguan của VW, giá VW Tiguan ở Đức cũng chẳng kém X3 của Bỉm bao nhiều ->suy luận tiếp là...?

Rất hay là cái câu "thời gian sẽ trả lời" xuất hiện nhiều nhất là ở mấy topics về cái xe lắm tật Fò Tủn này!

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
So sánh 2 chiếc xe cụ thể để giúp tìm ra ưu nhược điểm của từng loại xe, người sử dụng lên diễn đàn để tham khảo, chắt lọc kinh nghiệm của người đi trước với mục đích cuối cùng tránh "tiền mất tật mang".

Và ở đâu cũng vậy những ông to mồm nhất là những người chỉ "nghe nói" mà chưa bao giờ được trải nghiệm thực tế (đủ thời gian để có thể khẳng định những điều mình đã nói ra). Nick trên diễn là ảo nhưng con người là thật nên hãy tự trọng khi chia sẻ những vấn đề mình biết cho người khác đừng để sau này khi già đọc lại những gì đã viết lại áy náy với lương tâm.

Trở lại vấn đề chính :

Một bác fan cuồng của Toy khoái chí khi Sorento bị so sánh với Rav4 đáng lẽ ra phải cùng mâm với Highlander, CX-9, ... Tôi là người sở hữu Sorento đọc được những dòng này càng thấy lựa chọn của mình đúng đắn vì ước mơ nho nhỏ là e nó chỉ gần bằng Rav4 là cũng đủ rồi (giá chiếc Rav4 về VN gấp đôi Sorento => Giá Sorento quá hợp lý).

Còn 1 bác khác thì k còn lý do gì để chê nên tuyên bố "và vẫn có người mua vì chúng vẫn là xe nhập Mỹ" -> Vậy thử hỏi chúng ta đang so sánh Sorento của TH với Fortuner của Toy VN hay Fortuner nhập Mỹ ?

Thớt này có kéo dài 300 trang thì các ý kiến bảo thủ cũng vậy, nó chỉ thật sự có ích cho người đang phân vân lựa chọn giữa 2 loại xe khi những bác đã từng sở hữu 1 trong 2 loại xe có ý kiến, chia sẻ một cách cụ thể, thực tế.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
So sánh 2 chiếc xe cụ thể để giúp tìm ra ưu nhược điểm của từng loại xe, người sử dụng lên diễn đàn để tham khảo, chắt lọc kinh nghiệm của người đi trước với mục đích cuối cùng tránh "tiền mất tật mang".

Và ở đâu cũng vậy những ông to mồm nhất là những người chỉ "nghe nói" mà chưa bao giờ được trải nghiệm thực tế (đủ thời gian để có thể khẳng định những điều mình đã nói ra). Nick trên diễn là ảo nhưng con người là thật nên hãy tự trọng khi chia sẻ những vấn đề mình biết cho người khác đừng để sau này khi già đọc lại những gì đã viết lại áy náy với lương tâm.

Trở lại vấn đề chính :

Một bác fan cuồng của Toy khoái chí khi Sorento bị so sánh với Rav4 đáng lẽ ra phải cùng mâm với Highlander, CX-9, ... Tôi là người sở hữu Sorento đọc được những dòng này càng thấy lựa chọn của mình đúng đắn vì ước mơ nho nhỏ là e nó chỉ gần bằng Rav4 là cũng đủ rồi (giá chiếc Rav4 về VN gấp đôi Sorento => Giá Sorento quá hợp lý).

Còn 1 bác khác thì k còn lý do gì để chê nên tuyên bố "và vẫn có người mua vì chúng vẫn là xe nhập Mỹ" -> Vậy thử hỏi chúng ta đang so sánh Sorento của TH với Fortuner của Toy VN hay Fortuner nhập Mỹ ?

Thớt này có kéo dài 300 trang thì các ý kiến bảo thủ cũng vậy, nó chỉ thật sự có ích cho người đang phân vân lựa chọn giữa 2 loại xe khi những bác đã từng sở hữu 1 trong 2 loại xe có ý kiến, chia sẻ một cách cụ thể, thực tế.
-Em nghĩ là bác hơi thiếu thực tế trải nghiệm với các loại xe gầm cao dạng suv hay crossover, tóm lại là ở vị trí 1 người thì đứng từ trên dòm xuống chắc là khác so với kẻ đứng từ dưới ngước lên, bao giờ bác đổi xe qua vài cái suv Nhật (chưa cần phải đến loại sang của Đức hay Anh) thì bác sẽ biết chứ còn bây giờ thì bác đang trong giai đoạn "trăng mật", có nói em dự là cũng chả hiểu gì đâu?:D

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
So sánh 2 cái xe này thực ra rất khập khiễng, 1 cái chở 7 người khá thoái mái và kết cấu khung gầm rời và ngược lại!
Nếu có so về cạnh tranh thì chỉ do đại đa số người đã mua một cái xe này sẽ còn lâu nữa mới nghĩ đến việc mua cái xe thứ 2!
chẳng ai phủ nhận nếu cứ quanh quẩn trong thành phố thì cứ sedan, vừa dễ lái lại tiết kiệm.
Còn đối thủ trực tiếp với Fò tủn phải là cái Mit Pajero Sport, xa hơn một chút là cái Ford Everest!
Nếu Fò tủn và PS chỉ so sánh về xe thì 2 cái chỉ một 10 một 9,5 thôi. Chênh lệch gữa chúng về từng điểm thì cái này hơm chút xíu về điểm này, cái kia sẽ có điểm khác cũng hơn chút xíu!
Nhưng tổng thể thì Mit lại thua Toy khá xa về phương thức kinh doanh: đúng ra Mit có điều kiện hơn, vào VN sớm hơn,... Nhưng hiện tại thì lại không bằng!

Còn nhận xét về dịch vụ, sẽ nhiều người sẽ kể chuyện về ông Tạch, về xe Toy liên tục bị thu hồi. Ai đã làm kinh doanh thì sẽ hiểu, dù có cẩn thận đến đâu với đủ các hệ thống giám sát thì sản phẩm bị lỗi không tránh khỏi. Cái chính là ứng xử với sản phẩm lỗi để khách hàng dám tin.
Người không hiểu sẽ đi tìm những cái xe từ khi vào VN đến giờ "chưa bao giờ bị lỗi" và tin rất ngây thơ là chún đã vào VN thì sẽ không bị lỗi như ở các nước khác...
Thực ra họ cũng đang có cách tránh, đó là mỗi năm làm ra 1 sản phẩm khác biệt hẳn để khách hàng "không thể so sánh" với ngay chính những cái xe của hãng làm ra trong năm trước. Người mua năm sau thấy tự nhiên thông manh hơn người mua chính cái xe ấy "bị" sản xuất trong năm trước!

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
-Em nghĩ là bác hơi thiếu thực tế trải nghiệm với các loại xe gầm cao dạng suv hay crossover, tóm lại là ở vị trí 1 người thì đứng từ trên dòm xuống chắc là khác so kẻ với đứng từ dưới ngước lên, bao giờ bác đổi xe qua vài cái suv Nhật (chưa cần phải đến loại sang của Đức hay Anh) thì bác sẽ biết chứ còn bây giờ thì bác đang trong giai đoạn "trăng mật", có nói em dự là cũng chả hiểu gì đâu?:D
E k nhìn xuống cũng chẳng nhìn lên mà nhìn ngang bác ạ! Chẳng có gì để suy diễn nếu bác sử dụng 1 chiếc xe dòng cao để kết luận 1 chiếc xe dòng thấp hơn (hoặc ngược lại). Bác có thể nói lịch sử 1 thương hiệu khiến người ta tin tưởng hơn chứ k phải căn cứ vào đó để tuyên bố mọi sản phẩm của thương hiệu đó đều tốt nhất.
Nếu e đã sở hữu 1 chiếc xe nào đó tốt hơn chiếc xe hiện tại thì hiển nhiên e sẽ nhìn lên chứ k phải lăn tăn gì đến chiếc xe Phò của Toy Tạch đâu bác ạ! Một điều nữa còn bác - còn e nếu sau này e đổi xe 7 chỗ thì chắc chắn k phải là thương hiệu Toy thần thánh hêhê

mr.ken_no1

Xe container
Hôm e về quê có ông chú đang đi phò, hỏi xe em mua bao nhiêu, e bẩu cũng tương đương phò của chú, ông ấy bẩu: cái Sò này mà đòi bằng phò sao, cười nhếch mép rồi bảo e chém gió
E chạ nói gì đưa chìa khoá để ông ấy chạy thử, lúc về ông ấy ko nói 1 câu nào, trả chìa khoá cho e rồi về luôn
Hôm rồi ông ấy gọi điện nhờ e bán hộ phò, ko biết ông ấy mua xe gì nữa

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Hôm e về quê có ông chú đang đi phò, hỏi xe em mua bao nhiêu, e bẩu cũng tương đương phò của chú, ông ấy bẩu: cái Sò này mà đòi bằng phò sao, cười nhếch mép rồi bảo e chém gió
E chạ nói gì đưa chìa khoá để ông ấy chạy thử, lúc về ông ấy ko nói 1 câu nào, trả chìa khoá cho e rồi về luôn
Hôm rồi ông ấy gọi điện nhờ e bán hộ phò, ko biết ông ấy mua xe gì nữa
E cũng có 1 chuyện vui giống bác : hôm trước có ông bạn của bạn định mua xe (lần đầu) thích K3 nhưng mấy ông khác (chưa bao giờ chạy xe) toàn ngăn và tư vấn nên mua Vios hoặc cố tí mua Altis - vì phân vân nên ông ấy nhờ e cho lái thử một vòng - ngồi trên xe ổng cứ ngắm nghía và lẩm bẩm "Vậy mà ai cũng đồn" - hôm sau e thấy ổng chạy cái K3 chưa bảng số và rủ e u cf để cảm ơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Chuyện của bác kể in hệt như chuyện nhà cậu đội trưởng đội xe trên xí nghiệp. Nhà cậu ấy ngay cửa xí nghiệp, đường vào thì từ mấy năm trước tụi em đổ bê tông, 2 xe tải to tránh nhau vô tư, cổng nhà cậu ấy rất to nhưng lại hẹp. Ông già cậu ấy trước khi tụi em mua lại xí nghiệp là TP TC, nhưng sau đó về hưu. Ông ấy quyết định đầu tư 1 cái xe, cậu ta đề nghị cái Fò tủn để cả nhà cùng đi được. Hôm anh trai cậu ấy (ở nhà khác) thử xe, chạm luôn vào cái cổng, sứt mảng lớn, từ đó ông bố cấm luôn không cho sờ vào. Ông bố cũng có bằng, nhưng nhiều lần lách mãi không qua được cổng, đi đâu cậu con thứ 2 phải đánh xe ra. Nhưng nghề lái xe hay phải chạy cả đêm, có hôm thì ở nhà đánh được xe ra, nhiều hôm thì không, có hôm cậu ấy bực cái gì ở nhà mã cũng không chịu đánh xe ra hộ bố. Ông bố bắt bán luôn cái Fò Tủn, mua cái I10. Từ hôm có cái I10 đỏ thấy ông bố đánh xe vào, đánh xe ra rất hồ hởi..., còn cậu con trai thứ 2 thì cứ ra khỏi xn là mặt lại quàu cạu (tính cậu này rất hồ hởi tụi em mới cho làm tổ trưởng)!!!

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ông chủ xe hồ hởi còn ông đi ké thì quàu cạu điều này quá hợp lý! Phải chi ông già mua lại 1 còn Sò chắc cả 2 nhảy cẫng lên vì vui sướng (e Fun tí hihi)