Fotuner và Kia Sorento

longmama

Xe điện
Trả lời bác luôn nếu e mua kinh doanh thì e mua phò để khi bán đỡ mất giá còn nếu mua để phục vụ bản thân thì mua sò (có bác nói mua phò sẽ bền hơn nhưng theo e chỉ chạy khoảng 3-4 năm rồi đổi xe thì chẳng có xe nào hư hỏng cả).
Cụ thich sẽ mua So. Các cụ khác thì sao nhể?

coolpix8700

Xe ngựa
Ở Mỹ Kia nó bảo hành 7 năm,100.000 miles,nếu xe kém nó có dám không bác?Bên Âu cũng 7 năm nhưng em không nhớ bao nhiêu km.Em có ông anh đang làm quản lý nhân sự của nhà máy Kia ở Slovakia.
Dám hay không thì bác nên tìm hiểu kỹ thị trường Mỹ!
Tại sao xe hàn bán được ở đó, vì nhiều người họ nghĩ mua xe, trục trặc có nhà sản xuất lo hộ, hết thời gian đó họ thải. Đó cũng chỉ là 1 dạng cạnh tranh bằng giá!
Còn họ cũng luôn xếp hạng những cái xe luôn được đứng top về giá bán lại được là Lếch xù hay Toy!

http://www.kbb.com/new-cars/best-resale-value-awards/best-brand/

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ở các thị trường khác thì xe Nhật (Toyota nói riêng) với Hàn (Kia or Hyundai),hoặc các thương hiệu Nhật khác cùng phân khúc cũng không chênh nhiều như ở ta đâu.Như con Hightlander 2014 bản thấp LE 2.7 thấy hét 2 tỷ mấy.Trong khi đó con Mazda CX9 cùng phân khúc,đầy đủ đồ chơi,nhập Nhật nguyên chiếc có 1.8 tỷ mặc dù có thuế cao hơn vì máy 3.8.
Thì tại toy VN nó ăn dày quá ! Mà trách nó cũng k đúng tại mình tự đưa cổ cho nó cứa mà.

longmama

Xe điện
Bác kinh doanh hay sử dụng cá nhân.Đi đường bằng hay đường núi,công trường...là chính?
E thì đi hỗn hợp, vì làm XD, nhưng E hỏi là tâm lý chung cơ chứ không nói cụ thể là dùng cho đặc chủng loại đường nào. Vì dù có làm nghề gì đi vào đường khó đến đâu thì cũng chỉ nhất thời, còn đi đường bình thường là chủ yếu. E nghĩ ai cũng thế

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mua xe kinh doanh đương nhiên phải tính yếu tố bán lại.Còn tiện nghi,hưởng thụ hay không mình đâu có dùng.Xóc.ồn,tròng trành...khách dùng cơ mà,tai nạn có bảo hiểm.
Mà khách dùng thì đa số khách k có xe (chưa từng sở hữu, sử dụng) nếu bác mà mua xe hàn là coi chừng ế vì khách cũng nghe nói xe hàn "đểu" => Một lý do làm cho phò bán chạy hơn sò.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E thì đi hỗn hợp, vì làm XD, nhưng E hỏi là tâm lý chung cơ chứ không nói cụ thể là dùng cho đặc chủng loại đường nào. Vì dù có làm nghề gì đi vào đường khó đến đâu thì cũng chỉ nhất thời, còn đi đường bình thường là chủ yếu. E nghĩ ai cũng thế
Đi đường xấu thì phò hay sò cũng ê người (vì cũng đều là hạng xe cỏ).

mati

Xe buýt
Dám hay không thì bác nên tìm hiểu kỹ thị trường Mỹ!
Tại sao xe hàn bán được ở đó, vì nhiều người họ nghĩ mua xe, trục trặc có nhà sản xuất lo hộ, hết thời gian đó họ thải!
Còn họ cũng luôn xếp hạng những cái xe luôn được đứng top về giá bán lại được là Lếch xù hay Toy!
Bác cú nói vui hay sao ấy.Xe nào mà nhà sản xuất chả phải chịu trách nhiệm khi còn bảo hành,nhưng chả ai có thích khi xe cứ nằm viện suốt.Kể cả bảo hành 10 năm nhưng suốt ngày ốm họ quay lưng ngay.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bác cú nói vui hay sao ấy.Xe nào mà nhà sản xuất chả phải chịu trách nhiệm khi còn bảo hành,nhưng chả ai có thích khi xe cứ nằm viện suốt.Kể cả bảo hành 10 năm nhưng suốt ngày ốm họ quay lưng ngay.
E nhớ k lầm thì thằng Huyndai chỉ nói điêu về lượng tiêu thị nhiên liệu thôi mà đã điêu đứng rồi đấy chứ đừng nói gì mà k chịu trách nhiệm.

coolpix8700

Xe ngựa
Đoạn ấy em chẳng nghĩ được ra bác ạh!
Đó mà mấy ông "bình loạn" về thị trường ô tô ở Mỹ các ông ấy tìm ra còn em chỉ mất công đọc thấy thôi!

mati

Xe buýt
Bác cứ lên mạn Hà Giang,Tĩnh Túc,Mường Tè,Ka Lăng....thì đường xấu là chủ yếu.Nếu sống hoặc làm việc những nơi nó thì phải dùng SUV đích thực.Nhiều $ thì Prado,Land Cruiser.Vừa thì Fortune,Pajero Sport,Everest...

longmama

Xe điện
Bác cứ lên mạn Hà Giang,Tĩnh Túc,Mường Tè,Ka Lăng....thì đường xấu là chủ yếu.Nếu sống hoặc làm việc những nơi nó thì phải dùng SUV đích thực.Nhiều $ thì Prado,Land Cruiser.Vừa thì Fortune,Pajero Sport,Everest...
E ở HN cụ ạ

Hoàng_Gầy

Xe điện
Em cũng đã từng leo lên và thử 2 em này thì em cũng xin phép nói quan điểm riêng, em nhận hết gạch đá vì em thấy thế nào thì nói vậy.

Fortuner nội thất nghèo nàn, nhưng mà nhìn nó còn "thật", các chi tiết nó đơn giản nhưng nhìn rất cứng cáp. Trong khi Sorento (em ngồi bản 2013 có dải led phía trước,bản cao cấp nhất) nội thất option miên man nhưng nhìn xung quanh đồ nhựa khá thô và nhìn "rẻ tiền", lên ảnh thì đẹp lung linh nhưng khi ngồi trong xe sờ mó trực tiếp thì các chi tiết nội thất nó cứ như hàng mã, em xin lỗi chứ xe Hàn Lacetti CDX, Kia Forte, Sonata em đều thấy vậy, Sorento cũng không phải ngoại lệ.

Về cảm giác lái em chịu, em đi có vài km, nhưng cái em ghét nhất ở Sorento là tiếng máy vọng vào cabin quá lớn, nhấn ga lên để đi là tiếng máy dội vào rồi chưa cần rú ga tăng tốc (bản máy xăng). Trong khi bù lại Fortuner lại bị tiếng ồn bô vọng vào.

Ngoại thất quan điểm cá nhân, em không bàn.

Với câu hỏi 1 tỷ mua xe 7 chỗ nào, em vẫn sẽ chọn Fortuner. Nếu đây là box Hàn thì em vẫn sẽ giữ vững quan điểm. Những yếu điểm ở Fortuner mà em không thích có thể khắc phục được ít nhiều, còn ở Sorento thì quá khó. Đừng lôi option ra dọa em, em đi xe cỏ bao năm nay rồi, với em mấy cái option nhảm nhí chỉ tăng nguy cơ hỏng hóc lên thôi.

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E chưa thử chạy sò trên các đoạn đường xấu nhưng mỗi lần leo lề, vượt xe thì e thấy yên tâm cực kỳ.

mati

Xe buýt
Đoạn ấy em chẳng nghĩ được ra bác ạh!
Đó mà mấy ông "bình loạn" về thị trường ô tô ở Mỹ các ông ấy tìm ra còn em chỉ mất công đọc thấy thôi!
Ở đây em thấy đang bàn về chuyện nên chọn xe nào theo ý kiến của từng cá nhân,từng mục đích sử dụng chứ nếu giá trị bán lại thì Mercedes,BMW..còn thua Toyota

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em cũng đã từng leo lên và thử 2 em này thì em cũng xin phép nói quan điểm riêng, em nhận hết gạch đá vì em thấy thế nào thì nói vậy.

Fortuner nội thất nghèo nàn, nhưng mà nhìn nó còn "thật", các chi tiết nó đơn giản nhưng nhìn rất cứng cáp. Trong khi Sorento (em ngồi bản 2013 có dải led phía trước,bản cao cấp nhất) nội thất option miên man nhưng nhìn xung quanh đồ nhựa khá thô và nhìn "rẻ tiền", lên ảnh thì đẹp lung linh nhưng khi ngồi trong xe sờ mó trực tiếp thì các chi tiết nội thất nó cứ như hàng mã, em xin lỗi chứ xe Hàn Lacetti CDX, Kia Forte, Sonata em đều thấy vậy, Sorento cũng không phải ngoại lệ.

Về cảm giác lái em chịu, em đi có vài km, nhưng cái em ghét nhất ở Sorento là tiếng máy vọng vào cabin quá lớn, nhấn ga lên để đi là tiếng máy dội vào rồi chưa cần rú ga tăng tốc (bản máy xăng). Trong khi bù lại Fortuner lại bị tiếng ồn bô vọng vào.

Ngoại thất quan điểm cá nhân, em không bàn.

Với câu hỏi 1 tỷ mua xe 7 chỗ nào, em vẫn sẽ chọn Fortuner. Nếu đây là box Hàn thì em vẫn sẽ giữ vững quan điểm. Những yếu điểm ở Fortuner mà em không thích có thể khắc phục được ít nhiều, còn ở Sorento thì quá khó.
E chưa từng sở hữu e phò nhưng đã sử dụng ỉn (2008) hơn 5 năm nếu ss về nội thất thì e thấy sò (2014) hơn hẳn ỉn (k biết gu thẩm mỹ e có vấn đề k hoặc phò nội thất hơn ỉn vượt bậc).
Còn độ ồn thì xe e hiện giờ máy dầu nhưng thấy chấp nhận được (e cũng chỉ so với ỉn cũ của e).
Phò e cũng chỉ ngó qua, đi thử chút xíu chứ chưa sở hữu nên k dám phán nhưng nếu hơn sò thì rõ ràng toy quá bất công khi đầu tư vượt bậc cho phò (chắc thằng ỉn là con ghẻ chứ k phải con ruột ?).

Đừng lôi option ra dọa em, em đi xe cỏ bao năm nay rồi, với em mấy cái option nhảm nhí chỉ tăng nguy cơ hỏng hóc lên thôi.
Bác cho e hỏi cái option nào nhảm nhí vậy bác? Và hỏng hóc như thế nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Ở đây em thấy đang bàn về chuyện nên chọn xe nào theo ý kiến của từng cá nhân,từng mục đích sử dụng chứ nếu giá trị bán lại thì Mercedes,BMW..còn thua Toyota
Nhưng bác chắc chẳng bao giờ tự hỏi tại sao chúng lại giữ được giá tri bán lại cao?

Xe mới hay xe cũ thì cũng vậy, chẳng cần người Việt nghèo mà cả người nước ngoài họ cũng đều rất quý đống tiền, nhất là đồng tiền họ đổ mồ hôi, sức lực ra để kiếm được. Mà 1 cái ô tô dù cũ cũng là 1 món tiền khá lớn. Chẳng ai lại bỏ một món tiền lớn ra mua một đống sắt vô dụng về cả!
Xe còn chạy tốt, xe còn sửa được,.... người ta mới mua lại và giá trị của cái xe là khả năng làm việc của nó, cũng như vậy của cái xe cũ là khả năng còn làm việc được. Còn sử dược thì tuỳ mức độ phải sửa mà tiền bán cũng phải giảm theo...!

Em sử dụng xe thường rất lâu (không tính bằng 4 hay 5 năm bao giờ cả toàn lâu hơn và hơn khá nhiều) cho nên các bác đừng gán luôn "mua xe để bán lại". Nhưng khi biết cái xe em định mua có giá trị bán lại cao là em biết nó sẽ sử dụng được rất lâu mà không phải lo lắng gì cả (cái lâu nhất em đang chạy được hơn 14 tuổi rồi)!

Còn bác viết Mẹc hay Bỉm thua Toy về giá trị bán lại, nhất là ở VN thì hiển nhiên!
Chẳng phải và chẳng ai nghĩ xe Mẹc hay Bỉm tồi hơn mà chỉ vì sau thời gian sử dụng muốn mấy cái xe này chạy tốt sẽ phải đổ thêm nhiều tiền vào hơn, nhất là ở VN phụ tùng khó tìm và đắt.
Nếu bác đã sử dụng mấy cái xe này rồi thỉ sẽ hiểu. Đồ của chúng không chỉ đắt mà khá khó tính khi đến lúc cần thay!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Toyota còn bị vụ chân ga tốn lúa hơn nhiều.
Cái Camry2.5LE em đang đi là cái nhập về đúng đợt chân ga (nhập 6/09l lùm xùm tháng 10/09), số VIM của nó nằm trong nhóm phải thay chân ga. Nhưng khi TMV đứng ra đảm nhiệm thay miễn phí cho cả xe nhập em chỉ đến thay dầu và đến bây giờ sau 5 năm nó vẫn được giữ nguyên cái chân ga được lắp từ nhà máy ở Kentucky. Vì thực tế không phải đến tận 2011 mới nói là tại "cái thảm lót chân" mà từ ban đầu thì em cũng đoán ra được nguyên nhân, dù cái chân ga được thay họ khẳng định là đồ nhập, nhưng em không yên tâm bằng cái được lắp ở nhà máy!

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Em nhất trí quan điểm với bác Hoàng Gầy, về chất liệu nhựa của Sò hay thậm chí nhiều xe Hàn khác đều ko tinh. Nhất là phần nhựa như đồ tái sinh. Đến xe sang như EQUSS còn lởm chứ các xe phân khúc dưới kể gì!

Chỉnh sửa cuối: