Fotuner và Kia Sorento

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E trước đây chỉ được đi innova nên thấy sorento k có gì để chê và equus là niềm mơ ước.
Mấy bác thấy equus cũng k vừa ý chắc toàn chạy siêu xe - ước gì được như mấy bác ấy !

RAVA

Xe ba gác
E trước đây chỉ được đi innova nên thấy sorento k có gì để chê và equus là niềm mơ ước.
Mấy bác thấy equus cũng k vừa ý chắc toàn chạy siêu xe - ước gì được như mấy bác ấy !
-Em chạy thử con So qua cùng 1 cái ổ gà thì thấy đến Innova cũng còn khá hơn, điều đó chứng tỏ hệ thống khung gầm và treo của mấy anh Hàn xẻng còn kém lắm, còn nói chi tiết hơn thì thép chế tạo của Hàn chắc chưa so được với Nhật hay Đức.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
-Em chạy thử con So qua cùng 1 cái ổ gà thì thấy đến Innova cũng còn khá hơn, điều đó chứng tỏ hệ thống khung gầm và treo của mấy anh Hàn xẻng còn kém lắm, còn nói chi tiết hơn thì thép chế tạo của Hàn chắc chưa so được với Nhật hay Đức.
Đúng là mỗi người mỗi cảm nhận. e đi innova khi gặp ổ gà cứ phải rón rén nhưng đi sorento lại cứ phóng ầm ầm (e sử dụng cc để 60km/h khi lên cầu, ổ gà, gờ giảm tốc chả cần đạp thắng hoặc cancel gì cả).

RAVA

Xe ba gác
Đúng là mỗi người mỗi cảm nhận. e đi innova khi gặp ổ gà cứ phải rón rén nhưng đi sorento lại cứ phóng ầm ầm (e sử dụng cc để 60km/h khi lên cầu, ổ gà, gờ giảm tốc chả cần đạp thắng hoặc cancel gì cả).
-Bác thấy như vậy thì kể cũng lạ nhỉ, khung gầm con In là loại dựa trên nền con bán tải, cầu sau loại cứng, hệ thống treo cũng cứng hơn thì nó chạy đường xấu ngon hơn con crossover So mới đúng chứ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
-Bác thấy như vậy thì kể cũng lạ nhỉ, khung gầm con In là loại dựa trên nền con bán tải, cầu sau loại cứng, hệ thống treo cũng cứng hơn thì nó chạy đường xấu ngon hơn con crossover So mới đúng chứ?
bánh nó nhỏ, phuộc nó yếu nên đi cứ sợ sợ nó nhào lên rồi cắm xuống luôn thì chết !

longmama

Xe điện
Các cụ cho rất nhiều ý kiến nhưng chưa ai ngoài cụ thichduthu trả lời cụ thể câu hỏi của E là mua xe gì và tại sao?

RAVA

Xe ba gác
Các cụ cho rất nhiều ý kiến nhưng chưa ai ngoài cụ thichduthu trả lời cụ thể câu hỏi của E là mua xe gì và tại sao?
-Mọi người phân tích ưu nhược điểm chán chê ở trên rồi còn gì, còn tạm kết luận là 2 xe này tuy same same tiền nhưng thuộc 2 phân khúc khác nhau, ai thấy xe nào phù hợp với nhu cầu sd của mình thì sẽ mua xe đó. Mấy con xe này đều thuộc loại bình dân nên doanh số sẽ nói lên tất cả, đơn giản thế còn gì?:-o

longmama

Xe điện
-Mọi người phân tích ưu nhược điểm chán chê ở trên rồi còn gì, còn tạm kết luận là 2 xe này tuy same same tiền nhưng thuộc 2 phân khúc khác nhau, ai thấy xe nào phù hợp với nhu cầu sd của mình thì sẽ mua xe đó. Mấy con xe này đều thuộc loại bình dân nên doanh số sẽ nói lên tất cả, đơn giản thế còn gì?:-o
Hí hi...cụ đi Rav4 ngon nó quen rồi, giờ không chịu được xe cỏ phỏng? E mà có tiền E cũng mua......RAV4:-bd

Hoàng_Gầy

Xe điện
Cụ đọc lại bài của em nhé, em nói khá chi tiết đó.

Em cũng đã từng leo lên và thử 2 em này thì em cũng xin phép nói quan điểm riêng, em nhận hết gạch đá vì em thấy thế nào thì nói vậy.

Fortuner nội thất nghèo nàn, nhưng mà nhìn nó còn "thật", các chi tiết nó đơn giản nhưng nhìn rất cứng cáp. Trong khi Sorento (em ngồi bản 2013 có dải led phía trước,bản cao cấp nhất) nội thất option miên man nhưng nhìn xung quanh đồ nhựa khá thô và nhìn "rẻ tiền", lên ảnh thì đẹp lung linh nhưng khi ngồi trong xe sờ mó trực tiếp thì các chi tiết nội thất nó cứ như hàng mã, em xin lỗi chứ xe Hàn Lacetti CDX, Kia Forte, Sonata em đều thấy vậy, Sorento cũng không phải ngoại lệ.

Về cảm giác lái em chịu, em đi có vài km, nhưng cái em ghét nhất ở Sorento là tiếng máy vọng vào cabin quá lớn, nhấn ga lên để đi là tiếng máy dội vào rồi chưa cần rú ga tăng tốc (bản máy xăng). Trong khi bù lại Fortuner lại bị tiếng ồn bô vọng vào.

Ngoại thất quan điểm cá nhân, em không bàn.

Với câu hỏi 1 tỷ mua xe 7 chỗ nào, em vẫn sẽ chọn Fortuner. Nếu đây là box Hàn thì em vẫn sẽ giữ vững quan điểm. Những yếu điểm ở Fortuner mà em không thích có thể khắc phục được ít nhiều, còn ở Sorento thì quá khó. Đừng lôi option ra dọa em, em đi xe cỏ bao năm nay rồi, với em mấy cái option nhảm nhí chỉ tăng nguy cơ hỏng hóc lên thôi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tại vì các bác đó (đa số) chưa từng sở hữu phò / sò hoặc có sở hữu phò / sò thì lại chưa bao giờ sở hữu Kia / Toy tương đương => Ông sở hữu Kia thì nói Kia hay ông sở hữu Toy thì nói Toy giỏi theo kiểu con mình hát hay. E đã sở hữu cả 2 loại nên không thiên vị chỉ nói theo cảm nhận thực tế : Ừ thì Toy bền, Toy bán ít mất giá nhưng bị cắt trụi khi về VN => Nói chung giá k cùng tỷ lệ so với Kia, Huyndai => Cái nào về VN cũng đắt thì tội gì k chọn cái đắt hợp lý hơn ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Được 2 cụ trả nhời thì mỗi cụ thích một loại. Hay!
Nếu bác thống kê theo số lượng thì chắc chắn Phò sẽ áp đảo Sò (doanh số bán ra quá rõ ràng).
Người mua Sò hiển nhiên phải có chút máu "liều" bởi vì ở VN với số tiền hơn 1 tỷ là một tài sản khá lớn do đó đa số sẽ tìm giải pháp an toàn là mua Phò. Chỉ có những người đã dám sở hữu Sò mới thấy được đáng đồng tiền bát gạo bỏ ra. Thông thường thì ai cũng cho là mình đúng do đó nếu bác muốn đi đến tận cùng sự thật hãy đi tham khảo những người lái thuê là chắc chắn nhất.

catrinh

Xe buýt
Kính các cụ!
Trước đến nay E toàn đi Toy cũng tương đối, từ corolla, camry, fotuner, highlander. Ở Việt Nam đi xe Toy thì đúng là rất phổ thông, đồ thay dễ và rẻ. Nhưng có điều là hầu hết xe Toy nội thất....xấu, option nghèo nàn, và công nghệ cũ ít thay đổi.
Hôm vừa rồi E có đi chơi qua 1 đại lý của Kia, vào xem và được giới thiệu em Sorento 2014. Đánh giá sơ bộ thì sorento option quá ngon, máy móc công nghệ cao, hình thức đẹp, tiêu thụ nhiên liệu (công bố của nhà sx) vừa phải. Giá cũng tương đương fotuner.
Nếu so sánh So với Fo thì cá nhân E thấy So hơn Fo về mọi mặt. Vậy tại sao giá thành lai gần như nhau và Fo vẫn bán được?
Mời các Cụ cho ý kiến đánh giá cho E mở rộng tầm mắt.
PS: theo E biết thì đồ thay của Kia ở Việt Nam không phải đắt và cũng dễ kiếm.
Vì người tiêu dùng thấy F bền tốt, còn S thì không.

longmama

Xe điện
Nếu bác thống kê theo số lượng thì chắc chắn Phò sẽ áp đảo Sò (doanh số bán ra quá rõ ràng).
Người mua Sò hiển nhiên phải có chút máu "liều" bởi vì ở VN với số tiền hơn 1 tỷ là một tài sản khá lớn do đó đa số sẽ tìm giải pháp an toàn là mua Phò. Chỉ có những người đã dám sở hữu Sò mới thấy được đáng đồng tiền bát gạo bỏ ra. Thông thường thì ai cũng cho là mình đúng do đó nếu bác muốn đi đến tận cùng sự thật hãy đi tham khảo những người lái thuê là chắc chắn nhất.
Như đã nói ở trên, trước đến nay E đều dùng Toy, điểm mạnh cũng có, điểm yếu cũng nhiều. Chưa sở hữu xe Hàn nhưng cũng có sử dụng qua (không nhiều). Nhưng đánh giá (cá nhân) thì E cũng thấy So cũng hay đáng để thử đấy. Nếu bỏ ra số tiền tương đương thì So theo E chỉ kém nhõn khoản ....bán lại sau khi sử dụng.

Tran Nam Hai

Xe tăng
E ủng hộ Cụ 1 ý kiến nữa nhé: E chọn So. E mua xe đi là để nó phục vụ mình nên xe nào tiện nghi hơn nhìn mát mắt hơn e ưu tiên, còn giá trị bán lại được cao thì tốt nhưng cũng chỉ là ưu tiên thứ yếu. Bỏ tỷ bạc ra mua cái xe chả có tiện nghi gì, chạy thì bồng bềnh, xăng cộ uống ác chỉ để bán lại được giá trị cao thì e nghĩ nên mua xe cũ khấu hao gần hết rồi chắc chạy vài năm chỉ lỗ tí ti.
Còn các Cụ cứ nói đường xấu e thử hỏi 1 năm các Cụ đi đường xấu mấy lần? Mà liệu có đi đường xấu đến cỡ So k chạy được k? Còn giá trị bán lại e nói thật sắp 2k8 rồi, cái xe giá nó xuống còn nửa tiền thì giá trị bán lại sau tầm 5 năm của Fo dù có cao hơn thì cũng chỉ 1 vài k thôi, đáng gì.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Như đã nói ở trên, trước đến nay E đều dùng Toy, điểm mạnh cũng có, điểm yếu cũng nhiều. Chưa sở hữu xe Hàn nhưng cũng có sử dụng qua (không nhiều). Nhưng đánh giá (cá nhân) thì E cũng thấy So cũng hay đáng để thử đấy. Nếu bỏ ra số tiền tương đương thì So theo E chỉ kém nhõn khoản ....bán lại sau khi sử dụng.
Mua xe hàn vài trăm triệu có thể là người mua xe lần đầu nhưng với tiền tỉ thì đa số đã chạy qua nhiều loại xe và thậm chí đã chạy mòn Toy do đó quá hiểu và chán cái sự đơn điệu của nó (Toy VN). Như trường hợp của e sau khi mua Sò e hoàn toàn hài lòng với xe hàn và quyết định mua thêm 1 chiếc Huyndai i10 cho bà xã (có thể e đã mua Kia Picanto nhưng tại khoái cái xanh đỏ : khởi động nút bấm, chìa khóa thông mình, cụp kiếng tự động của Huyndai i10).

catrinh

Xe buýt
E ủng hộ Cụ 1 ý kiến nữa nhé: E chọn So. E mua xe đi là để nó phục vụ mình nên xe nào tiện nghi hơn nhìn mát mắt hơn e ưu tiên, còn giá trị bán lại được cao thì tốt nhưng cũng chỉ là ưu tiên thứ yếu. Bỏ tỷ bạc ra mua cái xe chả có tiện nghi gì, chạy thì bồng bềnh, xăng cộ uống ác chỉ để bán lại được giá trị cao thì e nghĩ nên mua xe cũ khấu hao gần hết rồi chắc chạy vài năm chỉ lỗ tí ti.
Còn các Cụ cứ nói đường xấu e thử hỏi 1 năm các Cụ đi đường xấu mấy lần? Mà liệu có đi đường xấu đến cỡ So k chạy được k? Còn giá trị bán lại e nói thật sắp 2k8 rồi, cái xe giá nó xuống còn nửa tiền thì giá trị bán lại sau tầm 5 năm của Fo dù có cao hơn thì cũng chỉ 1 vài k thôi, đáng gì.
thế mua F thì ko phục vụ mình hả cụ. cứ phải mua S thì mới là hưởng thụ à. đường ở mình kể cả cao tốc vẫn xấu, vẫn ổ gà, mấp mô, đường tây bắc thì khỏi bàn. cái xe bền ko hỏng vặt mà ko quan trọng à. nó bền thì mới phục vụ mình lâu dài đc. tiền bán xe cũ không bị lỗ mấy là do yếu tố tâm lý cả xã hội tạo nên: nó bền, tốt, dễ sửa chữa nên kết quả là giá trị bán lại cao.
Tiền bán lại cao cũng tốt chứ, chả ai cho mình hàng chục, có khi hàng trăm triệu bao giờ.

pocket

Xe buýt
Đi Pháp Vân - Cầu Giẽ - Ninh Bình để cc 100 qua chỗ xóc, chỗ trũng cụ có phải rà phanh không?

Tran Nam Hai

Xe tăng
thế mua F thì ko phục vụ mình hả cụ. cứ phải mua S thì mới là hưởng thụ à. đường ở mình kể cả cao tốc vẫn xấu, vẫn ổ gà, mấp mô, đường tây bắc thì khỏi bàn. cái xe bền ko hỏng vặt mà ko quan trọng à. nó bền thì mới phục vụ mình lâu dài đc. tiền bán xe cũ không bị lỗ mấy là do yếu tố tâm lý cả xã hội tạo nên: nó bền, tốt, dễ sửa chữa nên kết quả là giá trị bán lại cao.
Tiền bán lại cao cũng tốt chứ, chả ai cho mình hàng chục, có khi hàng trăm triệu bao giờ.
Phục vụ thì xe nào chả phục vụ mình hả Cụ? Vấn đề là nó phục vụ mình thế nào, tiện nghi của xe chính là nhằm phục vụ người đi xe đấy ạ.
Đường quốc lộ VN xấu thì Fo hơn gì So ạ? Fo chỉ hơn So ở những cung đường đặc biệt xấu, trơn trượt lầy lội thôi ạ, còn chạy đường quốc lộ xấu thì e thấy So ăn đứt Fo, ít nhất là ở đoạn đỡ bồng bềnh ôm cua đỡ rét. Các cụ cứ nói Toy thường là bền, ít hỏng vặt e ok, nhưng xe hãng khác là kém bền hơn ạ? Đùa, tùy dòng tùy xe tùy người sử dụng thôi Cụ ơi. Giá trị bán lại cao là tốt, nhưng mà với e cũng k phải là yếu tố quan trọng nhất đâu ạ.
Mà e có nói rồi ạ, xe Toy bán tốt trên toàn cầu công nhận là vì cơ bản xe bền, dễ sửa chữa, phù hợp với đa số khách hàng bình dân. Nhưng bán tốt ở VN với cái kiểu định giá của Toy VN thì còn do 1 nguyên nhân rất lớn nữa là dân Việt mình nghèo, giá xe lại cao nên cái ô tô vẫn coi là tài sản quá lớn. E nghèo, ô tô lại nhiều tiền nên e mua xe thì lấy mục tiêu đi sướng ít thôi, có ô tô đi là ngon rồi, phải tính kỹ đến chuyện bán lại lỗ bao nhiêu, chứ e nhiều tiền thì e chả mấy lăn tăn 3 cái chuyện đấy. Cụ cứ nhìn vào thị trường xe máy VN thì biết, ngày xưa xe máy nó lớn tiền nên Honda gần như là sự lựa chọn duy nhất, giờ cái xe máy cũng k lớn lắm nên biết mua Piaggio bán lỗ người ta vẫn mua chạy đầy đường thôi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vậy theo bác Sò hay hỏng vặt à ? Nó hỏng vặt cái gì để e chuẩn bị tinh thần đối phó ?
Còn Phò hay Sò đều phục vụ mình nhưng mức độ phục vụ có khác nhau (bù đắp lại vài chục, vài trăm mà bác nói). Nếu như bác k thích các chức năng mà Sò trang bị thêm so với Phò thì bác k cần thiết phải mạo hiểm nhưng nếu thích (và thấy cần thiết) thì nếu lỡ mua Phò bác phải thêm vài chục, vài trăm nhiều khi cũng k có được.

p/s : e đã sử dụng Innova khi bán lại nói là ít lỗ cho oai chứ thực ra lỗ hoàn toàn các phần option đầu tư thêm (DVD, LCD, bệ bước, đuôi cá, ghế da, camera, ...) hình như cũng vài chục.