Fotuner và Kia Sorento

longmama

Xe điện
Các cụ nhiều ý kiến quá. E đưa ra đây tham khảo mang tính xây dựng, vui vẻ. Ai cũng có lý của mình, đừng căng thẳng quá nhé. Cảm ơn các cụ tham gia!

longmama

Xe điện

Haiphong2013

Xe tải
Một năm trước em cũng có câu hỏi như của cụ chỉ và bây giờ em đã chọn Sò

TYFN

Xe tăng
Có rất nhiều ý kiến khác nhau nếu dùng từ so sánh.
Đơn giản hơn tý. E hỏi các Cụ thế này cho dễ đỡ phải mất hòa khí.
Nếu các Cụ có tầm 1 tỷ dùng để mua cái xe 7 chỗ gầm cao thì các cụ mua xe Fo hay So ? Tại sao?
Em mua Fo vì:
1. Em có cảm tình với xe Nhật hơn
2. Em thích hình dáng Fo hơn
3. Số lượng Fo được dùng nhiều hơn -> Có gì đó tốt hơn
4. Cảm thấy yên tâm hơn dù không biết tại sao một cách rõ ràng

ducletrung

Xe container
-Cụ đi FT lưu ý chạy cao tốc vừa vừa chân ga thôi và vào cua nên chậm chậm lại chút nhé :D
-Riêng ổ gà FT cứ đâm mạnh vào không phải xoắn

ducletrung

Xe container
Một năm trước em cũng có câu hỏi như của cụ chỉ và bây giờ em đã chọn Sò
-Mua Sò sử dụng trong nội thành và cao tốc đỡ tốn thêm tiền độ giảm xóc :))
-Các bác đang sử dụng FT đang có phong trào độ giảm xóc đó

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bác nói thế là chết với mấy ông anti Toy rồi, rồi thảo nào cũng to chuyện nào là mua xe theo phong trào, ko hiểu biết về xe bla.. bla.. :D
Làm gì có ai anti Toy mà bác lo? Có chăng là anti mấy ông cuồng Toy thôi ! Ai cũng có ý thích, nhu cầu riêng => Lựa chọn riêng. Nếu mấy bác đừng nói lựa chọn người khác vì cái xanh cái đỏ thì đâu ai dư hơi mà nói mấy bác mua xe theo phong trào.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Và Fortuner vẫn là con xe TỐT của những ông lừa bị bọn Nhật lùn xỏ quai vào mũi dắt đi chơi =))
Đây là cách tranh luận của các bác fan Hàn ah? Mạt sát người khác chỉ chứng tỏ sự cay cú và bất lực. Đặc biệt là không thuyết phục được ai.

Dễ hiểu tại sao 1 đội ngũ hùng hậu các xxx ra rả trên các diễn đàn để PR cho xe Hàn mà thực tế ngoài đường lại cứ chứng minh điều ngược lại:|

Chỉnh sửa cuối:

tuananhpl1

Xe máy
Website
alonhadat.com.vn
E ở miền nam nên chỉ đi cao tốc Trung Lương, Long Thành - Dầu Giây thôi bác ạ! Với tốc độ 100km/h thì hiển nhiên e k dám liều (mà e nghĩ đến siêu xe với tốc độ đó gặp ổ voi cũng bay lên ấy chứ). fortuner
theo như cụ thì việt nam ta có xe bay đấy nhỉ

SonataHQ

Xe điện
Kính các cụ!
Trước đến nay E toàn đi Toy cũng tương đối, từ corolla, camry, fotuner, highlander. Ở Việt Nam đi xe Toy thì đúng là rất phổ thông, đồ thay dễ và rẻ. Nhưng có điều là hầu hết xe Toy nội thất....xấu, option nghèo nàn, và công nghệ cũ ít thay đổi.
Hôm vừa rồi E có đi chơi qua 1 đại lý của Kia, vào xem và được giới thiệu em Sorento 2014. Đánh giá sơ bộ thì sorento option quá ngon, máy móc công nghệ cao, hình thức đẹp, tiêu thụ nhiên liệu (công bố của nhà sx) vừa phải. Giá cũng tương đương fotuner.
Nếu so sánh So với Fo thì cá nhân E thấy So hơn Fo về mọi mặt. Vậy tại sao giá thành lai gần như nhau và Fo vẫn bán được?
Mời các Cụ cho ý kiến đánh giá cho E mở rộng tầm mắt.
PS: theo E biết thì đồ thay của Kia ở Việt Nam không phải đắt và cũng dễ kiếm.
Cụ dũng cảm thật !

nduc1211

Xe tải
Em đang định lên con 7 chỗ và cũng đang tranh luận với gấu về vấn đề này đây. Bản thân em thì thích So nhưng vợ em nhất quyết đòi Fo. Chả là trước đây em với vợ cũng tranh cãi giữa yaris vs cerato hatback và cuối cùng em đã tự quyết làm 1 em cerato. Sau 1 năm bán đi lỗ 200 củ ( tính cả thuế + biển ) thì vợ em mới lạnh lùng nói ' thấy chưa ' :( .em đọc hết cả 14 trang topic này rồi mà vẫn chưa quyết đc các cụ ạ

dungphp

Xe điện
Em đang định lên con 7 chỗ và cũng đang tranh luận với gấu về vấn đề này đây. Bản thân em thì thích So nhưng vợ em nhất quyết đòi Fo. Chả là trước đây em với vợ cũng tranh cãi giữa yaris vs cerato hatback và cuối cùng em đã tự quyết làm 1 em cerato. Sau 1 năm bán đi lỗ 200 củ ( tính cả thuế + biển ) thì vợ em mới lạnh lùng nói ' thấy chưa ' :( .em đọc hết cả 14 trang topic này rồi mà vẫn chưa quyết đc các cụ ạ
Đừng đọc nữa, làm 2 phiều kín. sóc lên rồi nhặt và mua xe theo phiếu đó. Đọc trong cái diễn đàn gạch đá này mà không hiểu sao toàn gạch đá thì khó lắm !

RAVA

Xe ba gác
-Bác mới đi được có hơn 1 năm thì lỗ nhiều là phải rồi, mà xe cũ thì ai tính tiền đk? Nói chung các xe đk mới phải sau tầm 3-5 năm khi bán mới ss được về độ giữ giá, chứ xe mới chạy lướt thì cũng chả có cái loại xe nào mà lại ko mất tiền cả, nếu có là xe Toy đi nữa thì cũng chỉ đỡ hơn thôi!

caisua

Xe lăn
Em chả biết Fortuner thế nào nhưng em chạy Santafe từ mới, giờ đã được 6 năm trên 11 vạn mà chả phải sửa cái gì ngoài thay lốp, acquy là đáng tí tiền, và mấy đồ lặt vặt rẻ tiền.
Về vận hành thì em không có cảm giác gì quá khác so với ban đầu. Đồ thay thì giá hợp lý, mỗi 5000km em tốn trung bình khoảng 1tr tiền thay dầu và các loại lọc dầu lọc không khí lọc diezen. Nhiên liệu thì 7l/100km đường trường, đổ 1 bình 1tr500K chạy 1 phát tới Đà Nẵng lượn lờ chán chê mới phải mua, chả lo hết nhiên liệu dọc đường. Tính ra tổng chi phí hết khoảng 2K/1Km chưa trừ khấu hao xe và lãi tiết kiệm nếu không mua xe.
Vài lần em chạy liền 5 ngày mình em lái, mỗi ngày trung bình 400km mà xe vẫn giữ được phong độ: máy khỏe và khung chắc, người không bị mệt. Độ ồn thì cách âm tương đối tốt nên em mới không bị mệt khi lái liền gần 10 tiếng. Với em là rất hợp lý rồi.
Theo ngu ý của em thì xe Sorento với Santafe chung gầm, chung máy nên đi chắc cũng như nhau. Giờ Santafe đắt quá nên khi nào tiền về em đổi sang Sorento: dáng mới đẹp, option nhiều và hợp lý, vận hành thì em chỉ cần như xe hiện nay đã ổn rồi.

Chỉnh sửa cuối:

botmi

Xe buýt
em kết cái sorento một điểm là cái cửa sổ trời kéo dài từ trước ra sau, nhằm hôm nào mát trời kéo hết, ngồi trên xe cảm giác rất thích thú, còn không kết cái điểm là sorento bị mất giá sâu quá.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
em kết cái sorento một điểm là cái cửa sổ trời kéo dài từ trước ra sau, nhằm hôm nào mát trời kéo hết, ngồi trên xe cảm giác rất thích thú, còn không kết cái điểm là sorento bị mất giá sâu quá.
Chơi sò dầu đi bác! Tiền tiết kiệm dầu+ tiền sướng thừa sức bù đắp sự mất giá.

Chỉnh sửa cuối: