Fotuner và Kia Sorento

Civic08

Xe tải
Em đang định lên con 7 chỗ và cũng đang tranh luận với gấu về vấn đề này đây. Bản thân em thì thích So nhưng vợ em nhất quyết đòi Fo. Chả là trước đây em với vợ cũng tranh cãi giữa yaris vs cerato hatback và cuối cùng em đã tự quyết làm 1 em cerato. Sau 1 năm bán đi lỗ 200 củ ( tính cả thuế + biển ) thì vợ em mới lạnh lùng nói ' thấy chưa ' :( .em đọc hết cả 14 trang topic này rồi mà vẫn chưa quyết đc các cụ ạ
Em có thằng bẹn năm 2011 mua con Altis 2.0 giá 840tr,trước bạ 168tr, biển 20tr, bảo hiểm 17tr,phụ kiện 15tr tổng sỉ vả để lăn bánh= 1.061tr chạy hơn 1năm bán 760tr thì lỗ bao nhiêu cụ nhỉ. Cerato nhà cụ tính lỗ 2lít là cũng tính kiểu này chứ gì?

coolpix8700

Xe ngựa
Mua một cái xe xong bán ngay thì chẳng cái xe nào "lãi" được cả. Nếu xe bán từ giữa năm 2012 ở HN (hay cả TP. Hồ Chí Minh) thì còn được thuế trước bạ "làm lợi" khá nhiều... Nếu không thì không chỉ các loại chi phí mà cả giá thì chẳng bao giờ người bán mơ lên tới giá hãng đang bán cả.
Những cái ví dụ như vậy chẳng nói lên điều gì!!!

Còn xe cũ dễ bán và bán lại giữ được giá thì chẳng phải do các mác nó có (Toy) mà phải là cái giá trị còn sử dụng được mà nó có. Chẳng ai đem một đống tiền lớn (dù là xe cũ thì tiền bỏ ra mua chẳng bao giờ được coi là ít đối với người VN cả) đi mua một đống sắt phế thải cả. Khi biết chắc chắn cái xe không còn sử dụng được thì giá của nó chỉ là giá theo cân sắt phế thải, xe được đánh giá vẫn sửa được thì giá chung sẽ được cả người bán với người mua thỏa thuận theo ước tính tiền phải đầu tư cho sửa chữa. Xe Toy hay xe nào cũng thế, người chọn mua sẽ theo các tiêu chí như vậy...
Việc cái xe giữ giá thì chỉ là hệ quả của độ bền. Nếu biết sau 5 năm, 190 năm giá nó vẫn cao thì người ta sẽ biết là sau từng ấy thời gian nó vẫn sử dụng tốt và sẽ chỉ phải đầu tư rất ít để thay thế, sửa chữa cho nó!

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Có bàn luận đến tết công gô thì cũng vậy thôi, nhưng có 1 điều e chắc chắn (bác nào đã trải nghiệm thực tế sẽ thấy đúng) :
- Mua phò bán ít lỗ hơn
- Mua phò oai hơn (vì thương hiệu Toy)
- Mua sò đi sướng hơn
- Mua sò độc hơn (vì trên đường ít hơn)
E vì muốn vừa sướng vừa độc lên mua sò hehe

Hoang Hai Long

Xe máy
Em thấy cụ longmama đang đi Highlander thấy bán rồi chắc cụ xem con Kia Sorento về opition hơn cả Highlander giá rẻ gần 1/2 nhưng muôn đời xe Hàn xách dép cho xe Nhật.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em thấy cụ longmama đang đi Highlander thấy bán rồi chắc cụ xem con Kia Sorento về opition hơn cả Highlander giá rẻ gần 1/2 nhưng muôn đời xe Hàn xách dép cho xe Nhật.
Bác cũng biết nói Sò giá rẻ = 1/2 vậy mà đòi nó có chất lượng bằng à? Hình như bác đang mơ theo kiểu : ngon, bổ, rẻ ? Bác nên uống nước mía cho mát hehe

Tran Nam Hai

Xe tăng
Mua một cái xe xong bán ngay thì chẳng cái xe nào "lãi" được cả. Nếu xe bán từ giữa năm 2012 ở HN (hay cả TP. Hồ Chí Minh) thì còn được thuế trước bạ "làm lợi" khá nhiều... Nếu không thì không chỉ các loại chi phí mà cả giá thì chẳng bao giờ người bán mơ lên tới giá hãng đang bán cả.
Những cái ví dụ như vậy chẳng nói lên điều gì!!!

Còn xe cũ dễ bán và bán lại giữ được giá thì chẳng phải do các mác nó có (Toy) mà phải là cái giá trị còn sử dụng được mà nó có. Chẳng ai đem một đống tiền lớn (dù là xe cũ thì tiền bỏ ra mua chẳng bao giờ được coi là ít đối với người VN cả) đi mua một đống sắt phế thải cả. Khi biết chắc chắn cái xe không còn sử dụng được thì giá của nó chỉ là giá theo cân sắt phế thải, xe được đánh giá vẫn sửa được thì giá chung sẽ được cả người bán với người mua thỏa thuận theo ước tính tiền phải đầu tư cho sửa chữa. Xe Toy hay xe nào cũng thế, người chọn mua sẽ theo các tiêu chí như vậy...
Việc cái xe giữ giá thì chỉ là hệ quả của độ bền. Nếu biết sau 5 năm, 190 năm giá nó vẫn cao thì người ta sẽ biết là sau từng ấy thời gian nó vẫn sử dụng tốt và sẽ chỉ phải đầu tư rất ít để thay thế, sửa chữa cho nó!
Kia có bền k Cụ? Hyundai thế nào? Còn Honda, Nisan, Mitsu, ..? Thiếu gì xe bền k kém mấy a Toy mà có giữ giá thế đâu ạ? Cụ cho thêm tiêu chí đi.

trungcsds

Xe buýt
Em đang đi Sf 2010 em mua lại tháng 8/2011 , đi từ đó đến giờ 11 vạn chưa thấy hỏng cái gì, nhiên liệu đi 100km hết 7 đến 8 lít dầu nhiều người đi fo ngồi lên xe em bào xe này đi sướng hơn fo nhiều opt trả thiếu gì , mà giá lúc em mua có 845 Tr đi 3 năm có người trả em 860tr nhưng em ko bán vì bán đi trả biết mua xe gì bằng nó trong tấm tiền 1 tỉ , chứ còn mua xe gì là do mình miễn là mình thích nó.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em đang đi Sf 2010 em mua lại tháng 8/2011 , đi từ đó đến giờ 11 vạn chưa thấy hỏng cái gì, nhiên liệu đi 100km hết 7 đến 8 lít dầu nhiều người đi fo ngồi lên xe em bào xe này đi sướng hơn fo nhiều opt trả thiếu gì , mà giá lúc em mua có 845 Tr đi 3 năm có người trả em 860tr nhưng em ko bán vì bán đi trả biết mua xe gì bằng nó trong tấm tiền 1 tỉ , chứ còn mua xe gì là do mình miễn là mình thích nó.
Mấy bác k bao giờ có ý định mua phò, sò, sf thì nói cho sướng miệng vậy thôi chứ cứ thử có nhu cầu thật rồi tìm hiểu, chạy thử thì biết ntn ngay ấy mà!

dungphp

Xe điện
SF gẫy thế à ? nhà mình có con SF mua 2012, đk 2013 là 1 tỷ 300. Giờ kg biết đc bao nhiêu ? Cửa đóng kg sướng như Fortuner đâu, giờ xe này nhà mình bắt đầu cót két rồi, lazang bị mọt xấu đi nhiều thế mới đau

Tata_Nano_Go_Go

Xe tải
For hay Sor, Nhật hay Hàn là cuộc chiến ko có hồi kết vì những người chọn 2 sản phẩm này ơ Việt nam đang so sánh sản phẩm trên 2 hệ quy chiếu khác nhau. So sánh độ bền, giữ giá với tính năng tiện ích khác gì so Kg với Km cái nào ..to hơn. :D. Cuối cùng vẫn phải tự quyết định mình thích gì hơn để chọn, hỏi ý kiến trên này thêm loạn óc hơn. :D
Cá nhân em thì thích Sor hơn vì hệ quy chiếu của người tiêu dùng... văn minh. Em thấy Sor bán được ở Bắc Mỹ, Châu âu còn Toy chắc không dám đưa For bán ở các thị trường này vì làm thế khác gì tự bôi xấu hình ảnh.:D

botmi

Xe buýt
cuộc chiến vẫn còn dài nhưng cán cân nó lệch bên nhật nặng quá, xe hàn nhìn doanh số của các dòng xe nhật ở vn mà ngưỡng mộ, tuy nhiên trên thế giới thì đỡ hơn, nhưng vẫn nghiêng về nhật, các dòng xe hàn sinh sau đẻ muộn nên đi theo chiều hướng thời trang, trang bị nhiều ốp xần kèm theo giảm giá thành để hút khách, tuy nhiên cũng phải đánh đổi một số thứ, ví dụ đã chơi thời trang thì chấp nhận phải luôn thay đổi, ốp xần nhiều nhưng chưa thực sự chăm chút cũng hay hỏng vặt, nhanh tã hơn. mặt khác ở việt nam chiếc xe là tài sản có giá trị quá lớn, những giá trị như vậy họ chọn sự bền lâu hơn sự nhất thời.

Tata_Nano_Go_Go

Xe tải
ông này nổ hơn trai làng Bình đà. :D.
Nhà tôi có con Morning mua cho osin đi chợ 5 năm rồi vẫn như mới đăng ký hôm qua, riêng con For mua cho chú bảo vệ thi thoảng đi đánh golf mới được 1 tháng mà máy tã lắm rồi chuẩn bị làm lại hơi. Chán!
SF gẫy thế à ? nhà mình có con SF mua 2012, đk 2013 là 1 tỷ 300. Giờ kg biết đc bao nhiêu ? Cửa đóng kg sướng như Fortuner đâu, giờ xe này nhà mình bắt đầu cót két rồi, lazang bị mọt xấu đi nhiều thế mới đau

Matizcoi

Xe cút kít
Em vẫn thích Toy, cho các bác chê xả láng, cũng chả phải em già :D
Các bác khi nhảy lên 1 chiếc zace DX taxi thanh lí chạy tầm hơn 60 vạn km mà máy chưa phải làm lại máy mới thấy tại sao người ta lại chọn Toy hé hé.
Thợ xe khi em mời tới xem giúp quả corona đời 92 mắt híp đuôi bồng cơ quan em thanh lí còn hốt hền vì khung gầm đẹp tới mức ko tưởng, nước sơn cốp còn nguyên zin chưa hề có tí zỉ nào.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
ông này nổ hơn trai làng Bình đà. :D.
Nhà tôi có con Morning mua cho osin đi chợ 5 năm rồi vẫn như mới đăng ký hôm qua, riêng con For mua cho chú bảo vệ thi thoảng đi đánh golf mới được 1 tháng mà máy tã lắm rồi chuẩn bị làm lại hơi. Chán!
Mấy ông đó chỉ nổ cho sướng miệng thôi bác ơi ! Chưa mua xe đã xoen xoét chuyện mất giá khi bán lại thì có mơ cũng k dám mua mấy xe hàn > 1 tỷ may ra có mua mấy chiếc kia morning cho bx rồi căn cứ vào đó để đánh giá tất cả xe hàn như đúng rồi.

p/s : e thấy mấy ông fan cuồng Toy là giàu nhất vì xe của hãng nào cũng có "Chiếc XXX ở nhà e ... " bựa vãi

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Người mua xe hàn luôn công nhận là do ít tiền mà muốn xe có nhiều option nên mới lựa chọn.
Còn mấy ông mua Toy thì cứ nói đại mục đích là mua xe để sau này bán đỡ mất giá thì ai mà thèm cãi ... ở đó mà dông dài phân tích chê người này người kia k khôn giống mình.
Chung quy cũng là số tiền phải trả để được hưởng thụ cái xe thôi vậy mà cứ năng tầm tư duy theo kiểu bác học. Haz

RAVA

Xe ba gác
-Tóm lại là có chú mới chuyển từ Ỉn sang So thấy "sướng phát điên" lên vì tầm chỉ mới biết "sướng đến thế", sướng hơn nữa thì đêk biết, mà đã đêk biết lại còn đòi dạy khôn, loại này các cụ gọi là gọi là "ếch ngồi đáy giếng" hay "thủ dâm tinh thần" cũng chả sai!=:)

Fexx

Xe điện
Nếu chọn thì e đi Sor cho sướng

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ở cái thớt này đang ss cụ thể Sò với Phò do đó e thấy bác nào có "đẳng cấp" cao quá k nên vào phán bừa - mà e thấy "đẳng cấp" cỡ nào mà lúc nào cũng lo bán xe lỗ nhiều thì đếch có gì gọi là "sướng".

Vanlang

Xe buýt
Em thấy Sor đi bốc, đồ chơi nhiều hơn nhưng đi đường xấu xóc, ồn.
For thì đỡ ồn khung vỏ nhưng máy kêu to, xe ì hơn. Ưu điểm lớn nhất có lẽ là thương hiệu :)). máy Nhật thì bền hơn.
Giờ đường cao tốc nhiều, quất 80 - 100km/h thì Sor em thấy cảm giác an toàn, đầm hơn, nhất là mưa gió.