[Thảo luận] Em vừa bị xxx phường bắt láo, đề nghị các cao thủ vào cùng luận bàn để tránh bị vịn

junyong

Xe buýt
[/SIZE] [FONT=&quot]Không phụ thuộc nó là ngõ gì, hình dạng ngõ, cứ hội đủ yếu tố thuộc Hệ thống đường bộ thì phải cắm biển báo (nếu không cắm biển tức là các cơ quan chức năng cắm thiếu chứ không phải do người lái xe vi phạm)[/FONT]

[FONT=&quot]Cụ chủ thớt đúng trong tình huống trên![/FONT]

Ngõ cụt có hội tụ đủ yếu tố thuộc hệ thống đường bộ không ạ?
những yếu tố đó là gì ạ?

[/QUOTE]

search

Xe điện
Sau khi A Zính ra tù vì tộ giết A Tủn....A Zính tu tỉnh làm ăn.... nhưng được 1 thời gian Lại bị xxx bắt....

xxx: Anh có biết tộ của anh ko? Chúng tôi tưởng anh hối cải rồi không ngờ anh chứng nào tật ấy...
AZ: Cán bộ ơi, tao ko biết... Tao có làm gì lên tội đâu? Từ hồi ra tù tao biết lỗi rùi, sẽ ko đánh nhau, giết người nữa... , tao làm ăn nghiêm chỉnh, có làm gì lên tội đâu?
xxx: Tội dành dành thía mà Anh còn cãi là ko biết... Anh cưỡng bức con nhà người ta có thai mấy tháng rùi mà còn cãi à? Anh là thằng đốn mạt...
AZ: Dạ như thía mà phạm tội à, mày nói bậy bạ chứ... Cái bụng tao ko ưng cái lý của mày....
xxx: Đúng là anh không nhận thức được pháp luật, khó có thể cải tạo được... Tội anh cưỡng bức nhiều lần cô gái cùng bản, hậu quả cô ấy có thai mấy tháng...

AZ: Thằng cán bộ này, mày chỉ được cái láo. Tao giết người thì tao đã chịu tội rồi... Bây giờ tao Làm ra người, tao làm cho người ta "sung sướng" mà mày cũng bắt tao phải phạm tội là sao? Cả ngàn đời nay, ông tao cụ tao, bố tao... cũng làm ra người...Có núi rừng, cỏ cây, muông thú chứng giám... mà có sao đâu. Chính mày không biết gì về đúng sai... nên mày cứ bắt tao phải có tội! Cái bụng tao ko phục... tao sẽ kiện...
Kụ nói thế nào ý ạ, biển thiếu hẳn hoi, lại so A dính với A tún. Tham gia giao thông thì tuân theo biển báo giao thông, nếu thiếu biển thì ko thể phạt được. Nhà kụ ở đấy thì kụ biết đầu đường kia có biển, người ta đi từ đầu này vào, đến ngõ ô tô vào được ng ta rẽ luôn chứ chưa đến cái chỗ có biển (biển quay ngược lại nhé), sau đấy đi từ ngõ trờ lại về đường cũ, ko hề thấy 1 cái biển cấm nào. Kể cả có bảo là ngõ cụt thì đúng ra cũng phải có biển báo đường cụt nhá, trong hệ thống biển báo giao thông có biển báo đường cụt hẳn hoi.
Đi từ ngõ ra (cac kụ phải nhớ là ngõ ô tô tránh nhau được) thì nếu cấm ô tô chiều nào phải có biển cấm ạ, ko thì ai biết mà phải rẽ bên này hay bên kia.
Kụ cứ nói hay, kụ từ đâu đến nhà 1 ai ở trong ngõ và đi vào từ Trần phú thì kụ đi thế nào ạ????? hay lúc đấy kụ cũng bảo là ôi tôi sai tôi nộp tiền. >:) hay là phải nghĩ là vào thì phải đi 1 đường, ra phải đi 1 đường ko xxx sẽ phạt. Hệ thống biển báo để ng tham gia giao thông ko thuộc đường cũng đi được chứ ko phải để ông nào thông thổ đi.
Em nhớ lâu lâu có 1 thớt đưa lên khi đường 1 chiều Quang Trung ko hiểu vì lý do gì có 1 hôm biển 1 chiều bị dỡ hết, một số cụ cứ điềm nhiên đi vào, nhiều ng theo thói quen cứ lấn đường và cho rằng mấy kụ kia đi sai, nhưng ko có biển thì chẳng ai làm gì đc cả mặc dù cái đg QT đấy 1 chiều đã mấy chục năm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Chuphinh

Xe máy
Nếu phải cắm biển ở cả ngõ cụt thì cũng phải cắm biển ở trước tất cả các nhà mặt đường.
Vì: tôi đến nhà bạn tôi chơi ở giữa đường, lúc đi từ nhà bạn tôi ra :
_Tôi có nhìn thấy cái biển cấm nào đâu mà các anh bắt tôi
Cửa nhà bạn bác với đường bác gọi nó là điểm giao cắt cùng mức????

junyong

Xe buýt
Ví dụ: nhà ban cháu có mảnh đất to ở đấy, chia nhỏ ra bán, để một cái ngõ ở giữa, cháu đi từ cái ngõ đấy ra.....
Cái ngõ bác chủ thớt đi ra có tên không ạ? Nếu không có tên thì bác nên hiểu đấy là cái sân.

Chỉnh sửa cuối:

lovewheels

Xe buýt
Quan thánh có nhiều phố cắt ngang dọc cũng thuốc P. QT... Nhiều của hàng buôn bán hơn P.ĐB. Phường ĐB ngoái 1 đoạn NTH và CBQ ra là có của hàng ... còn toàn CQ TW, HN, dân thì toàn bộ đội, công chức tầm tầm... Có cậu Việt ở PĐB tâm sự với em... "Ko ai muốn về đấy vì màu éo có lại bị sếp to soi, để xảy ra vụ vc trên phường cũng toi..., đa số dân ở đây lại thân với sếp to... nên ko dám xin xỏ gì của dân... sợ bị mách sếp"
Đúng đấy bác ơi, khu này toàn lãnh đạo nên mấy chú công an khu vực toàn là trẻ măng mới ra trường, cao to đẹp trai và rất lịch sự và được luân chuyển sau 2 năm (chắc chỉ chịu được đến thế, lâu hơn thì tèo). Các bác có tin là công an khu vực còn phải mang quà lên tặng nhân dân không?

Nấm mỡ

Xe điện
[FONT=&quot]Phản biện cụ chút nhé:[/FONT]
[FONT=&quot]Trước tiên giải thích cho cụ rõ tính hiệu lực và giá trị pháp lý của từng loại văn bản.[/FONT]
[FONT=&quot]Giá trị pháp lý của Luật cao hơn các loại VB khác, chỉ thấp hơn Hiến pháp.[/FONT]
[FONT=&quot]Điều lệ báo hiệu đường bộ (ĐLBHĐB) của cụ viện dẫn là VB nội bộ ngành [/FONT][FONT=&quot]của BGTVT, nó thuộc các VB dưới Luật.[/FONT]
[FONT=&quot]1. Công dân sống và làm việc theo hiến pháp, pháp luật. Không sống và làm việc theo Điều lệ. Điều lệ ngành chỉ mang tính chất hướng dẫn cho ngành đó. Mọi VB dưới Luật vượt quá Luật đều là trái Luật.[/FONT]
[FONT=&quot]2. Người lái xe học thi lấy bằng cũng chỉ được học Luật GT và chịu sự điều chỉnh của Luật GT, họ không phải học điều lệ BHĐB .[/FONT]
[FONT=&quot]3. Các VB Luật cùng quy định về 1 vấn đề mà trái nhau, thì áp dụng VB có hiệu lực pháp lý cao hơn. ( Khoản 1, Điều 5, Chương I của thông tư [/FONT][FONT=&quot]Số: 25/2011/TT-BGTVT về QUY ĐỊNH VỀ KIỂM TRA VÀ XỬ LÝ VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG VẬN TẢI [/FONT]

[FONT=&quot]Cụ trích dẫn ĐLBHĐB nhưng rất tiếc cụ đã trích sai, kể cả người có thẩm quyền khi xử lý họ cũng phải dựa vào Luật để ra quyết định. Mà Luật chỉ cấm đi vào thôi.[/FONT]
[FONT=&quot]Không thể dùng hướng dẫn ngành là ĐLBHĐB áp thay Luật trong trường hợp này. [/FONT]
[FONT=&quot]Cụ làm phức tạp hóa cái biển cấm này dựa vào ĐLBHĐB mà người lái xe không phải học. Thêm nữa, theo cách hiểu của cụ, nếu đặt biển cấm ô tô đó ở đầu Bà Triệu thì tất cả các phương tiện từ Trần Hưng Đạo rẽ xuống Bà Triệu cũng nằm trong phạm vi cấm của biển đó?[/FONT]

[FONT=&quot]Một số cụ nói rằng ngõ cụt không cần cắm biển, cho em xin VB quy định trích dẫn? Đã nói đến Luật thì phải có VB quy định cụ thể, không thể nói theo cảm tính.[/FONT]

[FONT=&quot]Không phụ thuộc nó là ngõ gì, hình dạng ngõ, cứ hội đủ yếu tố thuộc Hệ thống đường bộ thì phải cắm biển báo (nếu không cắm biển tức là các cơ quan chức năng cắm thiếu chứ không phải do người lái xe vi phạm)[/FONT]

[FONT=&quot]Cụ chủ thớt đúng trong tình huống trên![/FONT]
Nhà cháu không thạo tranh luận về vấn đề này :D

Về tính pháp lý và phạm vi áp dụng của cái "Tiêu chuẩn ngành" ĐLBHĐB, xin cụ xem lại quy định tại Khoản 8, Điều 10, Chương II của Luật GTĐB và Điểm a, Điều 6, Chương 1 của Điều lệ BHĐB.

Về việc có cần đặt biển "nhắc lại" hay không, nhà cháu đã trích dẫn trước rồi. Nếu cụ đọc chưa kỹ điều kiện cần thiết để buộc phải đặt biển nhắc lại thì xin cụ xem lại. Trong trường hợp cụ thể này, các điều kiện có thỏa mãn không thì cụ có thể khảo sát hiện trường rồi kết luận.

Về cái trích dẫn của cụ để xác định đây là đường bộ thì, thưa cụ, cụ đã thiếu sót khi không đọc kỹ những gì mình trích dẫn:

1. Toàn bộ Điều 3 của Luật là giải thích cách hiểu cho các từ ngữ sẽ sử dụng trong các điều khoản khác của Luật.
  2. Khoản 8, Điều 3 giải thích cho khái niệm "khổ giới hạn của đường bộ" được sử dụng tại Điều 28 của Luật. Xin lưu ý cả Khoản 3, Điều 28 này: nó được thực hiện bởi thông tư 07/2010/TT-BGTVT và sửa đổi bổ sung bởi thông tư 03/2011/TT-BGTVT. Nó không hề có nghĩa là cứ không gian nào đáp ứng cái khổ giới hạn thì sẽ thuộc về hệ thống đường bộ.
  3. Khoản 11, Điều 3 giải thích cho khái niệm "nơi đường giao nhau cùng mức". Xin cụ lại lưu ý nội dung của nó là "nơi ... đường bộ gặp nhau" - tức là phải là đường bộ trước rồi mới gặp nhau :-bd chứ không phải cứ cái gì (trên đó người & xe di chuyển được) mà gặp được đường bộ thì sẽ thành đường bộ :D
  4. Về cái khái niệm "ngõ" và "cụt", trong các loại văn bản quy phạm pháp luật liên quan đến GTĐB nhà cháu không thấy đề cập nên chả dám bàn :D
    Có đều, nếu cái ngõ đó to đủ để ô tô đi vào & đi ra lại ngõ ngoài (ngõ 34A) thì có thể cứ coi đó là ngã ba, vin vào đó mà cãi là ra dưng không có biển - căn cứ theo điều kiện nêu tại Điều 31, Khoản F của ĐL BHĐB (lại ĐL :)))
    Đảm bảo xxx cũng chả tìm thấy nổi quy định nào để bảo đó có phải thực sự là một ngã ba hay không - Luật không nói mờ =))

anchibui

Xe điện
em hay ca fe gần đây , hum nào rảnh các cụ ới em cùng giao lưu nhá .=P~
@ Xanh: Ok...Ok...!!!

Trong trường hợp của bác chủ. Theo em là: Vô tình phạm lỗi... Nghĩa là ko có ý chủ định phạm lỗi... Phạm lỗi do chưa cập nhật hoặc chưa biết biển cấm ở đầu đường.
Như kiểu xxx bắt vượt tốc độ.... AE hay nói "Anh thông cảm, em có việc gấp, đi vội nên ko nhìn thấy biện hạn chế tốc độ...."
Nếu đúng luật thì bác phạm lỗi vô tình... Và lỗi này thường xuyên xảy ra với bất cứ ai.... Chẳng hạn ở nhà Ga nếu hút thuốc phạt 100k... Nhưng luật mới ra nhiều người chưa biết, nên vi phạm.
Không thể cãi là: Sao các ông không phổ biến cấm hút thuốc nhà Ga đến bản "Mù Căng Chải" của tôi....???

Đây là nhận định riêng của em... Có thể đúng, cũng có thể chưa chính xác.... AE chém tiếp .... để tìm ra cái chuẩn nhất...

- Mũi tên xanh là ngõ bác chủ đi ra Trân Phú... Bản đồ hơi nhỏ... ko biết sao tron Pian nhìn to lém mà ra đây nhỏ thía.

phamvdinh254

Xe tải
Cụ chủ rút kinh nghiệm vì đã đưa giấy tờ. Họ cầm đằng chuôi rồi. Bây h để cho nhanh thì đành phải nộp phạt thôi.

junyong

Xe buýt
Cái ngõ bác chủ thớt đi ra có tên không? nếu không thì đấy là cái sân

Nấm mỡ

Xe điện
Trong trường hợp của bác chủ. Theo em là: Vô tình phạm lỗi... Nghĩa là ko có ý chủ định phạm lỗi...
Cái phương án "vô tình phạm lỗi" này chỉ có thể áp dụng kèm với động tác gãi đầu gãi tai, để ngăn chặn hoặc giảm bớt thiệt hại khi vừa bị vịn & chưa đưa giấy tờ cho xxx cầm thôi. Đến nước này, cụ chủ thớt đương muốn kiện thì tuyệt đối không được nhận là mình phạm lỗi, nhá :))

Chuphinh

Xe máy
Ví dụ: nhà ban cháu có mảnh đất to ở đấy, chia nhỏ ra bán, để một cái ngõ ở giữa, cháu đi từ cái ngõ đấy ra.....
Tại sao đến giờ này bác không đọc kỹ thêm chút về Luật GTĐB 2008 thế?

Logic là thế này, hơi lằng nhằng chút:
Điều 3 Luật GTĐB 2008 giải thích từ ngữ rất rõ về từ ngữ Đường bộ (khoản 1)
Cũng điều này, từ khoản 2 đến 16 là một trong nhiều yếu tố của Đường bộ.
Khoản 9 nói về Khổ và giới hạn của đường bộ Là khoảng trống có kích thước giới hạn về chiều cao, chiều rộng của đường, .....để các xe kể cả hàng hóa xếp trên xe đi qua được an toàn.

Khi đã đủ yếu tố là đường bộ thì đương nhiên thuộc hệ thống đường bộ, những thứ liên quan đến hệ thống đường bộ sẽ phải chịu sự quản lý của các Luật, cụ thể Luật GTĐB.
Hệ thống biển báo nằm trong Luật GTĐB, những nơi không có biển báo hoặc những dấu hiệu khác thì không nằm trong quy định của Luật GTĐB.

Như thế chủ thớt không sai.

Còn cái ngõ và cái cửa nhà bạn của bác đang nói tới đó có đủ yếu tố màu đỏ không ạ?
Ngõ của bác chủ thớt là đủ rồi đấy.

Chỉnh sửa cuối:

xanh

Xe điện
HÍc, em vừa nói chuyện với 1 bác xxx già ở Phường này, bác ấy bảo là trong ngã 3 có biển cấm ô tô đi ra Trần Phú, ko bít có phải cái biển này không?

Nếu đây là biển cấm chiều đi từ trong ra Trần Phú thì cụ chủ sai thật rồi, ko kiện được đâu. Có khi kiện lại còn bị tặng thêm 1 lỗi nữa là "quay đầu xe trái quy định trong khu dân cư" đấy. Cái ngõ cụt vào khu nhà kia ko phải là đường phố đâu.
cụ tribute vô tình chộp cả em vào à ?

Tribute

Xe container
cụ tribute vô tình chộp cả em vào à ?
No, đây là ảnh cụ Chủ thớt chụp đấy chứ. Tí nữa em về tắt qua lối đó xem thế nào. CỤ là cái anh áo xanh bồng súng kia ạ. Hay là cái xe biển đỏ kia?

junyong

Xe buýt

Khoản 9 nói về Khổ và giới hạn của đường bộ Là khoảng trống có kích thước giới hạn về chiều cao, chiều rộng của đường, .....để các xe kể cả hàng hóa xếp trên xe đi qua được an toàn.

Khi đã đủ yếu tố là đường bộ thì đương nhiên thuộc hệ thống đường bộ, những thứ liên quan đến hệ thống đường bộ sẽ phải chịu sự quản lý của các Luật, cụ thể Luật GTĐB.
Hệ thống biển báo nằm trong Luật GTĐB, những nơi không có biển báo hoặc những dấu hiệu khác thì không nằm trong quy định của Luật GTĐB.

Còn cái ngõ và cái cửa nhà bạn của bác đang nói tới đó có đủ yếu tố màu đỏ không ạ?
Trẻ con khu đấy nó đá bóng trong cái sân đấy thì công an có được thu bóng của chúng nó vì tội cản trở giao thông không a?
trên một con đường có Một cái ngõ cụt không có tên thì kể cả rộng đủ cho 2 xe buýt tránh nhau thì đấy cũng chỉ được coi như là một phần phình ra của cái đường đấy thôi, nên không có khái niệm giao cắt ở đây.

Chỉnh sửa cuối:

pham minh

Xe container

trường hợp này em cũng có ý kiến như bác , bác chủ thớt trong trường hợp này ko sai , khi tham gia giao thông trên các tuyến đường của các tỉnh, huyện ( nhất là các tuyến liên huyện , liên xã )...vv thì làm gì có tên đường đâu nhưng chúng ta vẫn phải tuân theo các điều khoản của luât gtdb bởi vì nó có đủ các yếu tố quy định cho đường bộ , em vod bác

Chuphinh

Xe máy
Nhà cháu không thạo tranh luận về vấn đề này :D

Về tính pháp lý và phạm vi áp dụng của cái "Tiêu chuẩn ngành" ĐLBHĐB, xin cụ xem lại quy định tại Khoản 8, Điều 10, Chương II của Luật GTĐB và Điểm a, Điều 6, Chương 1 của Điều lệ BHĐB.

Về việc có cần đặt biển "nhắc lại" hay không, nhà cháu đã trích dẫn trước rồi. Nếu cụ đọc chưa kỹ điều kiện cần thiết để buộc phải đặt biển nhắc lại thì xin cụ xem lại. Trong trường hợp cụ thể này, các điều kiện có thỏa mãn không thì cụ có thể khảo sát hiện trường rồi kết luận.

Về cái trích dẫn của cụ để xác định đây là đường bộ thì, thưa cụ, cụ đã thiếu sót khi không đọc kỹ những gì mình trích dẫn:

1. Toàn bộ Điều 3 của Luật là giải thích cách hiểu cho các từ ngữ sẽ sử dụng trong các điều khoản khác của Luật.
  2. Khoản 8, Điều 3 giải thích cho khái niệm "khổ giới hạn của đường bộ" được sử dụng tại Điều 28 của Luật. Xin lưu ý cả Khoản 3, Điều 28 này: nó được thực hiện bởi thông tư 07/2010/TT-BGTVT và sửa đổi bổ sung bởi thông tư 03/2011/TT-BGTVT. Nó không hề có nghĩa là cứ không gian nào đáp ứng cái khổ giới hạn thì sẽ thuộc về hệ thống đường bộ.
  3. Khoản 11, Điều 3 giải thích cho khái niệm "nơi đường giao nhau cùng mức". Xin cụ lại lưu ý nội dung của nó là "nơi ... đường bộ gặp nhau" - tức là phải là đường bộ trước rồi mới gặp nhau :-bd chứ không phải cứ cái gì (trên đó người & xe di chuyển được) mà gặp được đường bộ thì sẽ thành đường bộ :D
  4. Về cái khái niệm "ngõ" và "cụt", trong các loại văn bản quy phạm pháp luật liên quan đến GTĐB nhà cháu không thấy đề cập nên chả dám bàn :D
    Có đều, nếu cái ngõ đó to đủ để ô tô đi vào & đi ra lại ngõ ngoài (ngõ 34A) thì có thể cứ coi đó là ngã ba, vin vào đó mà cãi là ra dưng không có biển - căn cứ theo điều kiện nêu tại Điều 31, Khoản F của ĐL BHĐB (lại ĐL :)))
    Đảm bảo xxx cũng chả tìm thấy nổi quy định nào để bảo đó có phải thực sự là một ngã ba hay không - Luật không nói mờ =))
Cụ tranh luận khá hay, ta tiếp tục nhé.

1. Em là lái xe, điều em học là Luật GTĐB chứ không phải điều lệ ngành nên em cứ theo Luật mà vần vô lăng. Em không cần phải đọc Điều lệ ĐB ấy làm gì, nó thuộc nội bộ ngành không phải VB điều chỉnh em.
Quy định tại Khoản 8, Điều 10, Chương II của Luật GTĐB mà bác nhắc đến nói về Bộ trưởng bộ GT có quyền quy định về báo hiệu đường bộ, vâng bác ấy cứ ra quyết định thoải mái, ngẫu hững cũng được nhưng cũng không vượt qua được Luật GTĐB, không được phép sửa đổi, bổ sung, mở rộng Luật. (Quốc hội mới đủ thẩm quyền)
2. Bác có hiểu rằng giải thích từ ngữ tại Luật nó là phần quan trọng nhất trong các VB pháp luật và trong các Hợp đồng nên nó thường được bố trí ngay ở đầu VB không?

Em ký HĐ bán tôm cho SG, chuyển tôm đến nơi họ bảo đây là con tép to thế là đánh nhau tóe loe vì không giải thích từ ngữ ngay từ đầu con tôm là gì, hình dạng,, kích thước....ra Luật sư họ không thấy giải thích từ ngữ trong HĐ, họ phán theo ý họ đây là con cua lai! thế là phán xét của trọng tài là phán xét cuối cùngL-)

Em sẽ cãi đến cùng với xxx Phương tiện thô sơ là cái ghế văn phòng có bánh xe, nếu không có giải thích từ ngữ ngay từ Điều 3.

Luật GT được thực hiện bởi Thông tư 07/2010/TT-BGTVT và sửa đổi bổ sung bởi thông tư 03/2011/TT-BGTVT là không đúng.
Trên cơ sở Luật GT, Thông tư này hướng dẫn cho các cơ quan liên quan đến lĩnh vực GT (có mẹ rồi mới có con) Người lái xe không học các thông tư này.
Thông tư trên được ban hành bởi cấp Bộ, đối tượng của thông tư này là các cơ quan, đoàn thể thuộc Bộ...chứ không phải đối tượng của nó là người dân (tham khảo tại Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật số 17/2008 QH12)
Mọi thông tư không được bổ sung, sửa đổi hay mở rộng Luật.

"Nơi đường giao nhau cùng mức". nội dung của nó là "nơi ... đường bộ gặp nhau
, đúng vậy.
Ngõ nhà bác chủ thớt là nơi lưu thông của các phương tiện, đủ chiều rộng chiều cao, đủ an toàn cho các phương tiện qua lại thì nó chính là đường bộ rồi đấy ạ.

Về ngã 3 hay ngã 4 là từ quen gọi, được Luật GT định nghĩa là đường giao nhau thôi, còn giao nhau cùng mức hay không phải phụ thuộc thêm yếu tố khác.

Em chứng minh nó là đường bộ rồi đấy, bây giờ bác chứng minh nó không phải đường bộ bằng VB cụ thể em mới phục.