[Thảo luận] Em vừa bị xxx phường bắt láo, đề nghị các cao thủ vào cùng luận bàn để tránh bị vịn

Matizcoi

Xe cút kít
Gửi bác 1 số cơ sở để đến cửa quan. Về mặt câu chữ hay Luật bác luôn có thể cãi được, nhưng giải quyết hay không thì thuộc về họ. Những vấn đề gây tắc đường hay nguy hiểm xin chưa bàn ở đây.

Về luật:
1. Chương II. Quy tắc giao thông đường bộ (Luật GTĐB 2008)
Điều 9, Khoản 1: Người tham gia giao thông....phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
Điều 10, Khoản 1: Hệ thống báo hiệu đường bộ gồm hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, biển báo hiệu.....
Điều 11, Khoản 1: Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
Tình huống của bác không chịu bất cứ sự điều chỉnh của hệ thống biển báo hay hiệu lệnh nào nên không có cơ sở để quy định bác vi phạm quy định về GT.

2. Chương I. Những quy định chung:
Điều 3, Khoản 8: Khổ giới hạn của đường bộ là khoảng trống có kích thước giới hạn chiều cao, chiều rộng của đường…để các xe kể cả hàng hóa xếp trên xe đi qua an toàn.
Điều 3 Khoản 11: Nơi đường giao nhau cùng mức (sau đây gọi là nơi đường giao nhau) là nơi hai hay nhiều đường bộ gặp nhau trên cùng một mặt phẳng, gồm cả mặt bằng hình thành vị trí giao nhau đó.
Điều này có nghĩa: Không phân biệt đường giao nhau với quốc lộ, đường phố, ngõ hẻm cứ đạt đủ yếu tố tại khoản 8khoản 11 thì đó thuộc hệ thống đường bộ.
Đã thuộc hệ thống đường bộ thì phải có biển báo để điều chỉnh hành vi người tham gia giao thông dù đó là ngõ nhỏ hay khoảng cách các ngõ gần nhau. (thuộc về Luật là phải chi tiết, không thể bỏ qua chi tiết vì nó giống nhau hay vì dài dòng)

Về câu chữ:
3. Khái niệm toàn tuyến không tồn tại trong luật giao thông (ngôn từ nội bộ GTCC) nên không có biển báo nào có hiệu lực toàn tuyến (nếu không có biển phụ quy định phạm vi hiệu lực). Trường hợp có những biển có chữ toàn tuyến thì đến điểm giao cắt cũng phải có biển như thế nhắc lại.

Từ 1+2+3 KL:
-Luôn phải có biển báo nơi các điểm giao nhau, không phụ thuộc đó là loại đường và khoảng cách giao nhau.
-Người tham gia giao thông phải và chỉ tuân theo hệ thống biển báo, những điều đã quy định trong Luật GT. Những nơi không có biển báo mà cũng không trong giới hạn vi phạm Luật GT khác thì không có hiệu lực điều chỉnh người lái xe.

Đúc kết:

Luật là công cụ điều hòa các mối quan hệ trong xã hội, nhưng ở VN Luật là ý chí của giai cấp trên. Việc giải quyết thế nào thuộc về ý chí của họ.

Người ta chỉ trở thành xxx khi không thể làm người lương thiện.

Chúc bác may mắn.
Bác rất sáng suốt .... đúng công dân VN zồi ...

search

Xe điện
Nhiều kụ bảo cụ chủ sai là không đúng, em nghĩ kụ chủ ko sai gì cả, mà các anh xxx ko tìm hiểu kỹ nên bắt láo thì có.
Cái ngõ (vâng cái ngõ, kể cả là cụt) nhưng mà ô tô ra vào được thì muốn cấm chiều nào rẽ ra phải có biển cấm rẽ, đấy là ngõ (gồm nhiều số nhà bên trong-khu dân cư) chứ ko phải là 1 số nhà (kụ nào đó nói cái Thư viện là 1 số nhà chứ ko phải là khu dân cư), tức là có nhiều người tham gia giao thông thì phải có biển cấm. Hầu hết các kụ phán kụ chủ sai đều là người thông thổ cái ngõ này nên biết có biển, chứ em đặt trường hợp là 1 người lạ, đi từ Trần phú vào, đến ngõ rẽ ô tô vào luôn, sau đó lại quay đường cũ đi ra thì hoàn toàn ko nhìn thấy 1 cái biển cấm nào, đấy là ng ta hoàn toàn ko biết chứ ko phải cố tình đi sai luật, như vậy rõ ràng là thiếu biển báo dẫn đến người tham gia giao thông hoàn toàn không biết ý định cấm toàn cái ngõ đấy của ngươì đặt biển báo. Muốn phạt được phải có ít nhất 1 biển ở ngõ đấy (1 là cấm ô tô rẽ phải từ trong ngõ ra hoặc là cấm ô tô đi vào ngõ đấy) như vậy thì kiểu gì ng tham gia cũng ko thể đi ngược lại ra phía Trần phú được.
Có kụ bào là phải biết đường đấy cấm 1 chiều ô tô, thế thì xin thưa là GTCC nó cắm biển làm gì nữa ạ. Kụ đi xe ko qua đấy thì kụ tự nhiên biết được à, hay là ng nhà kụ làm ở đấy nên bảo kụ thế :D
Nhiều kụ bảo ngõ ko cần biển :D các kụ xem lại cái thớt luôn, bản thân cái biển cấm ô tô là đặt ở ngõ 34A TP rồi đấy ợ, ko phải đường hay phố gì cả.
VN mình nhiều khi ng làm luật cứ như đương nhiên, tao hiểu thì mày cũng phải hiểu, ng đặt biển biêt về khu đấy thì coi như là ng tham gia giao thông cũng phải biết hết ngõ ngách khu đấy ntn ý ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Nấm mỡ

Xe điện
2. Chương I. Những quy định chung:
Điều 3, Khoản 8: Khổ giới hạn của đường bộ là khoảng trống có kích thước giới hạn chiều cao, chiều rộng của đường…để các xe kể cả hàng hóa xếp trên xe đi qua an toàn.
Điều 3 Khoản 11: Nơi đường giao nhau cùng mức (sau đây gọi là nơi đường giao nhau) là nơi hai hay nhiều đường bộ gặp nhau trên cùng một mặt phẳng, gồm cả mặt bằng hình thành vị trí giao nhau đó.
Điều này có nghĩa: Không phân biệt đường giao nhau với quốc lộ, đường phố, ngõ hẻm cứ đạt đủ yếu tố tại khoản 8khoản 11 thì đó thuộc hệ thống đường bộ.
=))=))=)) Có nhẽ đâu thế =))=))=))
Phong cách biện luận này nhà cháu thấy quen quen :P

Về câu chữ:
3. Khái niệm toàn tuyến không tồn tại trong luật giao thông (ngôn từ nội bộ GTCC) nên không có biển báo nào có hiệu lực toàn tuyến (nếu không có biển phụ quy định phạm vi hiệu lực). Trường hợp có những biển có chữ toàn tuyến thì đến điểm giao cắt cũng phải có biển như thế nhắc lại.
Cụ dậy phải :-bd Toàn tuyến chỉ là thuận miệng thì nói vì ai cũng có thể hiểu đúng nghĩa muốn trình bày :D

Dưng thực sự các biển từ 101-120 có hiệu lực suốt trục đường giao thông từ điểm đặt biển báo (không tính thêm biển phụ chỉ khoảng cách hiệu lực) đến tận điểm cuối cùng (Chương IV, Điều lệ BHĐB). Nhóm biển này thuộc loại không cần quy định phạm vi hiệu lực & không có cả biển báo hết cấm (biển báo 135 - hết tất cả các lệnh cấm cũng không có tác dụng gì đối với nhóm biển đang nói đến).

Ở khoản F điều 31 có quy định về việc phải đặt biển nhắc lại dư cụ nói. Dưng trong trường hợp này, các điều kiện để phải đặt nhắc lại đều không thỏa mãn:

• đoạn đường bị cấm rất dài: rất lởm là chẳng thấy bảo bâu nhiu là "rất dài", dưng chắc chắn cái ngõ 34A không thể gọi là rất dài được :D
  • hoặc ở ngã ba, ngã tư có xe đi vào đoạn đường ấy: chỗ cụ chủ thớt rẽ vào rồi lượn ra có thể coi là khối nhà tập thể bên rệ đường hoặc gì đó, dưng nhất định không phải là ngã ba, ngã tư :D
===================================

Nhà cháu thấy vụ này các cụ đã bàn nát ra rồi, khó mà thêm được gì.
Giờ nhà cháu chỉ hóng xem cụ chủ thớt cuối cùng xử lý dư lào để học hỏi thôi :D

sepbu

Xe điện
Nhiều kụ bảo cụ chủ sai là không đúng, em nghĩ kụ chủ ko sai gì cả, mà các anh xxx ko tìm hiểu kỹ nên bắt láo thì có.
Cái ngõ (vâng cái ngõ, kể cả là cụt) nhưng mà ô tô ra vào được thì muốn cấm chiều nào rẽ ra phải có biển cấm rẽ, đấy là ngõ (gồm nhiều số nhà bên trong-khu dân cư) chứ ko phải là 1 số nhà (kụ nào đó nói cái Thư viện là 1 số nhà chứ ko phải là khu dân cư), tức là có nhiều người tham gia giao thông thì phải có biển cấm. Hầu hết các kụ phán kụ chủ sai đều là người thông thổ cái ngõ này nên biết có biển, chứ em đặt trường hợp là 1 người lạ, đi từ Trần phú vào, đến ngõ rẽ ô tô vào luôn, sau đó lại quay đường cũ đi ra thì hoàn toàn ko nhìn thấy 1 cái biển cấm nào, đấy là ng ta hoàn toàn ko biết chứ ko phải cố tình đi sai luật, như vậy rõ ràng là thiếu biển báo dẫn đến người tham gia giao thông hoàn toàn không biết ý định cấm toàn cái ngõ đấy của ngươì đặt biển báo. Muốn phạt được phải có ít nhất 1 biển ở ngõ đấy (1 là cấm ô tô rẽ phải từ trong ngõ ra hoặc là cấm ô tô đi vào ngõ đấy) như vậy thì kiểu gì ng tham gia cũng ko thể đi ngược lại ra phía Trần phú được.
Có kụ bào là phải biết đường đấy cấm 1 chiều ô tô, thế thì xin thưa là GTCC nó cắm biển làm gì nữa ạ. Kụ đi xe ko qua đấy thì kụ tự nhiên biết được à, hay là ng nhà kụ làm ở đấy nên bảo kụ thế :D
Nhiều kụ bảo ngõ ko cần biển :D các kụ xem lại cái thớt luôn, bản thân cái biển cấm ô tô là đặt ở ngõ 34A TP rồi đấy ợ, ko phải đường hay phố gì cả.
VN mình nhiều khi ng làm luật cứ như đương nhiên, tao hiểu thì mày cũng phải hiểu, ng đặt biển biêt về khu đấy thì coi như là ng tham gia giao thông cũng phải biết hết ngõ ngách khu đấy ntn ý ạ.
...
Từ ngõ ra phố .... theo Cụ trên 1 tuyến phố, như phố Trương Định gần nhà em chẳng hạn. CŨng là đường 1 chiều ô tô từ ngã tu chợ mơ đến Ngã 3 Nguyên An Ninh. Vậy sẽ phải cắm bao nhiêu biển cho cái ngõ ạ !

Nấm mỡ

Xe điện
Vụ này hơi phiền cho cụ chủ thớt nếu chỉ định dựa vào luật mà khiếu nại cụ ạ.
Đám xxx vịn đúng luật chứ không phải bắt láo. Chỉ có đều nhẽ ra lỗi như cụ chủ thớt có thể thông cảm được thì lại rắn quá.

Cụ chủ thớt sai dưng do vô tình (thực ra thì cố tình, dưng có thể biện luận thía) chứ không phải không sai. Có thêm lý do để biện luận cho sự vô tình nữa là hàng ngày đám xe biển đỏ & taxi từ Trần Phú vào 34A đón khách đều đi theo chiều dư cụ chủ thớt đi - cụ chủ thớt có thể bảo trước đó tôi thấy vài xe biển đỏ chạy ra nên không hề nghĩ đây là đường cấm :D

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
em đặt gạch theo vụ này của bác xem kết quả thế nào.

puremoon

Xe buýt
Em nghĩ cụ cứ kiện lấy kinh nghiệm, lần sau kiện hoành tráng hơn cụ ạ .

wusnat

Xe tải
Em lót dép đợi bác chủ đi hầu xxx về báo cáo ạ!

Tribute

Xe container
Cụ chủ chưa mô tả rõ việc đi vào ngõ đó từ đường nào, có biển cấm hay không nên chưa biết đúng sai thế nào. Nếu cụ chủ khẳng định là đi ra từ 1 ngõ nào đó nhưng ngõ đó không thông với phố khác (ngõ cụt) hoặc có thông với phố khác mà đầu phía phố đó có biển cấm thì cụ chủ vẫn sai.

Đây là sơ đồ khu vực ngõ 34A, có 3 lối vào khu vực này, cụ chủ bị vị ở vị trí nào, lộ trình đi vào ngõ như thế nào, cần cụ thể chi tiết thì mới có cơ sở xác định mình đúng hay sai.
Cụ nào nắm rõ nhất thực địa ở đây bổ sung các biển báo vào cái sơ đồ này giúp thì sẽ rõ cụ chủ đúng hay sai.

Nếu cụ chủ đi theo hình dưới đây thì không hề sai gì cả vì đường chỉ cấm ô tô từ vị trí đặt biển vào phía trong.

Chỉnh sửa cuối:

Nấm mỡ

Xe điện
Cụ chủ chưa mô tả rõ việc đi vào ngõ đó từ đường nào, có biển cấm hay không nên chưa biết đúng sai thế nào. Cụ nào nắm rõ nhất thực địa ở đây bổ sung các biển báo vào cái sơ đồ này giúp thì sẽ rõ cụ chủ đúng hay sai.
Cụ lại làm biếng không xem các bài khác dồi :D

Làm cái hềnh cho các cụ dễ hình dung tình huống (đường xanh xanh là đường cụ chủ thớt đi):

Tribute

Xe container
Không đúng đâu, nếu là ngõ cụt thì cụ khênh xe vào đó hay sao mà ko biết có biển báo ở ngoài lối vào?

Nguyên tắc là nếu ngõ cụt dù to đến mấy cũng ko cần biển nếu ngoài đầu đường đã có biển. Nhưng với 1 ngõ thông sang phố khác, muốn cấm thì phải có biển ở giao cắt của cái ngõ đó với 2 đầu đường vào.

Tribute

Xe container
Bác chủ thớt sai lè... kể cả đi vào đường 1 chiều rồi quay đầu và cãi là ko nhìn thấy biển ở đâu bên kia cũng sai nốt vì các bác ko được phép quay đầu xe trên đường trong khu đô thị :)
Cái này chuẩn, đó cũng chính là lý do tại sao cấm quay đầu xe giữa đường. (để khỏi cãi là ko nhìn thấy biển ở đầu đường)
Có điều là hệ thống biển báo của mình nó thiếu mất cái biển báo đường 1 chiều cho ô tô mà lẽ ra với các đường cấm ô tô 1 chiều thì đầu vào phải có biển đó để ô tô còn biết mà không quay ngược lại.

sh150i1980

Xe tăng
Theo như luật thì nó vẫn kiểm tra được giấy tờ để phòng trộm cắp mà bác. Hôm qua lúc 4h em phải đi đón con, 1 mình nó ở trường thì nó lại khóc hết nước mắt, khổ nó ra nên đành phải đi.
CỤ lại hiểu sai rồi , theo luật thì nếu xe cụ vi phạm mới được phép kiểm tra giấy tờ , còn nêu ko xe cụ đang lưu thông mà muốn kiểm tra phải có lệnh cụ ah .
em đi lên Kỳ SƠn bị xxx dừng lại , e hỏi ngay lỗi gì , thẳng bé cứ anh cho kiểm tra giấy tờ , em cảnh cáo cụ cậu , thế lệnh kiểm tra đâu , xxx trẻ chạy vào nói với xxxx già , rồi xxxx già ra chào nhẹ nhàng , nói ngay ông em đi đâu đấy , du lịch ah , nó biết nó sai mà .

wusnat

Xe tải
So szy bác Tribute!

Cái này chuẩn, đó cũng chính là lý do tại sao cấm quay đầu xe giữa đường. (để khỏi cãi là ko nhìn thấy biển ở đầu đường)
Có điều là hệ thống biển báo của mình nó thiếu mất cái biển báo đường 1 chiều cho ô tô mà lẽ ra với các đường cấm ô tô 1 chiều thì đầu vào phải có biển đó để ô tô còn biết mà không quay ngược lại.
So szy bác Tribute, em gà mờ chưa biết cách viết ở dòng dưới như của bác ạ. Bác giáo điều cho em vài đường để em có điều kiện khai sáng cái u mê của em nhé.

wusnat

Xe tải
Em không ủng hộ vụ này, đây không phải là công lý bác ạ, bọn đâm người này là bọn lưu manh, hôm nay nó dám đâm xxx ngày mai nó sẽ đâm người khác. Đúng thì ủng hộ sai thì phản đối.

Tribute

Xe container
So szy bác Tribute, em gà mờ chưa biết cách viết ở dòng dưới như của bác ạ. Bác giáo điều cho em vài đường để em có điều kiện khai sáng cái u mê của em nhé.
Híc, dòng dưới là dòng nào ạ?

CuTiVoDich

Xe điện
Nếu từ ngã 3 đi ra đường 1 chiều em nghĩ là phải có biển cấm rẽ trái hoặc rẽ phải, chứ nếu không cắm thì dân ở nơi xa đến, họ chưa đi đường đấy bao giờ thì làm sao biết được đường 1 chiều hay 2 chiều mà đi nhỉ:(
Bác thử đưa cái lý do như của em xem các bác xxx giả nhời thế nào ạ:D

Nấm mỡ

Xe điện
Vụ này có mùi thanh toán ân oán giang hồ :^) Chả hiểu cụ cổ súy cho cái giề *-)
Nhà cháu thấy đám xxx bắt láo, hành dân thì ta chống lại cái bắt láo hành dân bằng cách đấu tranh thượng tôn pháp luật (dù đôi khi luật dư mứt) chứ không phải cổ súy cho dững trò mèo xã hội thâm. Chắc nhiều cụ mợ trên OF cũng vậy.

anchibui

Xe điện
Sau khi A Zính ra tù vì tộ giết A Tủn....A Zính tu tỉnh làm ăn.... nhưng được 1 thời gian Lại bị xxx bắt....

xxx: Anh có biết tộ của anh ko? Chúng tôi tưởng anh hối cải rồi không ngờ anh chứng nào tật ấy...
AZ: Cán bộ ơi, tao ko biết... Tao có làm gì lên tội đâu? Từ hồi ra tù tao biết lỗi rùi, sẽ ko đánh nhau, giết người nữa... , tao làm ăn nghiêm chỉnh, có làm gì lên tội đâu?
xxx: Tội dành dành thía mà Anh còn cãi là ko biết... Anh cưỡng bức con nhà người ta có thai mấy tháng rùi mà còn cãi à? Anh là thằng đốn mạt...
AZ: Dạ như thía mà phạm tội à, mày nói bậy bạ chứ... Cái bụng tao ko ưng cái lý của mày....
xxx: Đúng là anh không nhận thức được pháp luật, khó có thể cải tạo được... Tội anh cưỡng bức nhiều lần cô gái cùng bản, hậu quả cô ấy có thai mấy tháng...

AZ: Thằng cán bộ này, mày chỉ được cái láo. Tao giết người thì tao đã chịu tội rồi... Bây giờ tao Làm ra người, tao làm cho người ta "sung sướng" mà mày cũng bắt tao phải phạm tội là sao? Cả ngàn đời nay, ông tao cụ tao, bố tao... cũng làm ra người...Có núi rừng, cỏ cây, muông thú chứng giám... mà có sao đâu. Chính mày không biết gì về đúng sai... nên mày cứ bắt tao phải có tội! Cái bụng tao ko phục... tao sẽ kiện...