[Funland] Em sắp phải tự do ạ

Mít tờ Tung

Xe buýt
Các cụ hỏi thì em trả lời thôi ạ. Đến lúc này, vợ em nóng nảy, em lại mang ra tranh cãi 3 việc này gì để rồi nhà thành cái chợ, quan điểm của em là nhịn đi chút, khuyên giải, rồi nói gì đúng sai nói sau.
Chứ em không mắc cái nào trong 3 cái này.
Về gia đình, em đi làm ca, hết ca đêm về, em vẫn phụ vợ chăm con, dọn nhà, có hôm không có thời gian mà ngủ cho ca đêm tiếp theo. 3 năm làm dâu, vợ em về nhà chồng chơi, nghỉ lại, cũng chưa phải lo bữa ăn sáng nào, cơm nước nấu nướng ông bà nội lo cả, vì bố mẹ em về hưu, lâu lâu con mới về.
Về tài chính, thu nhập của em cao hơn vợ chút, nên việc lớn bé trong nhà em đều chủ động lo hết. Nhà ngoại công lên việ xuống em đều chủ động suy nghĩ lo tiền bạc trong nhà ít nhiều gì cũng dành 1 khoản cho ông bà ngoại. Nhưng trong đời sống, có lúc vợ chồng quản lý tài chính cũng k ổn, vợ em thì lúc nào cũng khăng khăng chồng đi làm về là đưa hết tiền cho vợ, vợ quản 100%, đã làm, nhưng kết quả k khả thi.
Còn việc nội ngoại cân bằng, thì thực sự khó, quê nội ở cách chỗ vợ chồng ở có 10km, quê vợ cách 60km, việc em có hay đi lại thăm nom nhà nội nhiều hơn cũng vì điểm này, nhưng bên vợ, họ hòng ốm đau, hiếu hỷ gì em tham gia không thiếu buổi nào. Bận công việc đi làm thì cũng gửi quà lên nhà nhờ ông bà ngoại đi giúp.
Chia sẻ với các cụ
=)) em ko khuyên vợ chồng bỏ nhau, Vì như vậy là thất đức, nhưng trường hợp cụ giống với tập 1 của em, Tiền ko cả có 1 chinh uống nước uống bia, cơm nước vẫn phụ vẫn lo. Nhưng sau nó dửng mỡ bọn phi công với nông dân chăn rau...

Chốt, em đã lấy tập 2, có nhà , có xe riêng, tài khoản cũng gần tỏi. Vợ em hơn em 1 tuổi. Con trai 1 tuổi rưỡi.

Xe Tháo Bánh

Xe container
Dạ:
Không quan tâm gia đình
Không san sẻ về kinh tế
Quan tâm nhà nội nhiều hơn
Cái thứ 2 thì lạ, cụ tập trung làm ăn để mang kinh tế về nhà cơ mà???
Đúng là vợ chồng trẻ, toàn chuyện vớ vẩn cũng làm ầm lên. Haizz

Lucas_lee

Xe tăng
Em đã dành mấy ngày, vạch đi vạch lại những vấn đề này, và ông bà bên ngoại cũng tự thấy rằng em chẳng phạm phải điều nào tồi tệ trong 3 điều trên.
Nhưng lúc này mang ra tranh cãi làm gì cụ, sinh cãi nhau to hơn thôi ạ
Ý em là những hành động để thể hiện thiện chí của cụ với vợ ấy ạ.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện cụ chủ giống em 22 năm trước. Ly dị sau 2 năm hôn nhân vì lý do giống cụ chủ. Sau 2 năm ly hôn rồi lại tái hôn lại, lúc làm lại đkkh anh phụ trách đkkh ghi rõ là kết hôn lần 2. Thành ra em 2 đời vợ mà chỉ nhõn 1 cô.
Cũng là 1 kết thúc có hậu.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng vợ cụ nó mê thằng nào rồi, nó vẽ ra lý do để bỏ thôi.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Thiệt thòi cho cụ quá..hix... /:)
Em thì thấy nhiều hơn 1 cô mới là bất hạnh cụ à.
Hôn nhân khó khăn nhất là 3-5 năm đầu tiên khi cả 2 đều quá trẻ và cái tôi của ai cũng lớn.
Mệt mỏi nhất là giai đoạn này.

ambdiep

Xe buýt
Nhờ 2 bên gia đình nói giúp thôi cụ

Chopchopchop

Xe buýt
Sao cụ lại vội vàng kết luận người ta có bến đỗ mới??

Thực ra, sống trong cùng 1 gia đình, nếu ko thực sự hiểu nhau, nhường nhịn được cho nhau, ko cùng quan điểm sống, rất khó sống (Nhất là nếu người vợ tinh tế hơn, hoặc có đời sống tinh thần phong phú).

Ko có gì chán bằng sống cạnh 1 người mà mình chán hoặc khác biệt đến nỗi ko thể nói chuyện, ko thể chia sẻ được , ko có mặt lúc người khác cần. Sống như thế rất ức chế.

Ban đầu 1 cuộc hôn nhân hay mối quan hệ, ban đầu thì 2 người có thể cùng nền tảng. Theo thời gian chúng ta đều lớn lên, trưởng thành hơn, nhưng có người lại ko trưởng thành kịp với người kia, hoặc thay đổi theo 2 chiều hướng khác nhau. Kiểu 1 người mãi giữ suy nghĩ và quan điểm của cậu thanh niên 20 tuổi, người kia thì đã thành 1 người trưởng thành. Lúc đó chẳng cần yếu tố bên ngoài gì cũng ko còn hợp nhau nữa.

Nói chung nếu ko hợp nữa thì chia tay, cả 2 vẫn có thể đóng góp để nuôi dạy con tốt. Nếu người bố bỏ thời gian vẫn có thể chăm sóc và chơi với con được, thực sự có 1 vai trò trong sự lớn lên của con.

Tiếc là đến h, cộng đồng mạng, cả đàn ông lẫn đàn bà, vẫn tụm 5 tụ 7 cười cợt những người “tiền nhiều mà vẫn không giữ được mái ấm gia đình”, vẫn mỉa mai những phụ nữ bị chồng “bỏ rơi”, và nhìn ly hôn như 1 sự đổ vỡ-bất hạnh.

Tỷ lệ ly hôn ở các đô thị lớn của Việt Nam ngày nay đã vụt lên ở mức 30%. tỷ lệ ly hôn sẽ còn tiệm cận với các nước phát triển, lên đến mức 42-50%.

Trong số các nguyên nhân ly hôn ở Việt Nam, mâu thuẫn về lối sống là nguyên nhân hàng đầu (27,7%), tiếp theo là ngoại tình (25,9%), kinh tế (13%), bạo lực gia đình (6,7%), sức khỏe (2,2%), sống xa nhau nhiều ngày (1,3%). Lý do cũng không khác mấy với phương Tây.

Chỉ có 1 thứ đáng để báo động, đó là quá ít cặp đôi ở Việt Nam biết cách bước ra khỏi 1 cuộc hôn nhân với phẩm giá. 5 năm-10 năm sau khi kéo ra toà, người ngoài thiên hạ vẫn dèm pha, người trong cuộc vẫn sân hận khổ đau...

Vì tình iu đến với nhau, đó là 1 điều tuyệt vời. Hết yêu, toàn thấy đụng, hãy mạnh dạn chia tay. Chia tay đàng hoàng tử tế là cách tôn trọng chính bản thân mình. Mà muốn tôn trọng bản thân mình, cần phải học cách đạp lên miệng đời dư luận
😉
Chuẩn cụ ạ. Nhiều người cứ nhìn trẻ con để thương hại khiến cho chúng nó mới dẫn đến bị tâm lý. Chia tay nhưng bố mẹ vẫn làm hết vai trò trách nhiệm, cùng chăm sóc con cái, không thù hằn lẫn nhau ( tạm gọi là chia tay một cách văn minh) thì những đứa trẻ sẽ hoàn toàn không sốc tâm lý, thậm chí nó chấp nhận được sự thật đó ở trạng thái bình thường. Chứ hết tình cảm, bất đồng quan điểm sống, và một số lý do khiến cứ nhìn nhau là ức chế dẫn đến hay cãi vã nhau hoặc thờ ơ lạnh nhạt, nó không thật sự vui vẻ, đầm ấm thì trẻ con nó cũng chẳng vui vẻ hạnh phúc gì đâu, thậm chí nó sẽ thấy ngột ngạt căng thẳng theo không khí của bố mẹ.

Chopchopchop

Xe buýt
trong cuộc mới hiểu, còn mấy lý do này nếu nhìn tích cực thì vẫn bỏ qua được, còn tiêu cực thì chỉ có trong cuộc mới biết, mấy ông mà như này thường là sẽ khá gia trưởng
như e thì vợ nó chỉ bỏ e nếu e có bồ, đấy là vợ nói thế, còn mọi cái khác đều tha thứ được
e đã trải qua 14 năm rồi nên e chia sẻ thật, để sau cụ cũng rút kn cho bản thân nếu tập 2, là phải nhớ m có vợ là nhờ bố mẹ vợ, mà vợ thì nó ăn đời ở kiếp với mình, nếu vợ ngon thì cố gắng đối xử tốt hơn nữa với nhà vợ để vợ nhìn vào đấy là càng ngon hơn với gđ chồng và với chồng
dù có ham kiếm tiền mấy cũng phải biết quan tâm tới gđ và vợ, và nhớ là luôn pải đưa tiền cho vợ 1 cục to khi cần , còn bt thì phải có 1 mức cố định để vợ con có thể duy trì cuộc sống và chăm con cho mình
cũng nên bớt gia trưởng, nên xuề xòa những chuyện nhỏ, chịu khó đưa vợ đi chơi, như e thì tuần nào cũng cố gắng 2vc dành thời gian đi trà đá, đĩa hạt dưa bên hồ, hết 11k tất cả, vợ vui như tết, vừa tiết kiệm vừa tình cảm, lại hiểu nhau hơn
còn với cụ, nếu vợ nhất định chia tay, thì cũng nên chiều lòng vợ, cố gắng k nói chuyện trực tiếp thì nhắn tin, nói hết ra, sau đó để vợ nó suy nghĩ, vẫn muốn chia tay thì nên chia tay luôn, vì người vợ lúc đó đã k còn tình cảm gì với cụ, níu kéo cũng chỉ được 1 thời gian, cứ thuận theo tự nhiên thôi, coi như hết duyên
chúc cụ may mắn
Có người chồng như cụ, chả ai muốn bỏ.

butchikim

Xe ba gác
Một trong 2 kiên quyết thì đều khó đỡ, mong cụ chủ thuyết phục thành công

alceste

Xe điện
Vợ xét cho cùng, cần 2 thứ chính: tiền và cái kia.

Vợ chồng cụ có lẽ ít tuổi, sức khỏe ổn, nên em biết ngay lý do tiền bạc mà. Có những chị em, người ta không nghĩ gì khác được ngoài tiền. Cụ đi làm về không nộp hết cho những chị em kiểu như thế, chị em sẽ rất tức giận, âm ỉ trong lòng, và rồi thấy chán chồng, chán gia đình, vì không có đủ tiền như vợ muốn.

Em cũng chẳng biết khuyên thế nào, và cũng chẳng có giải pháp nào. Có thể thu nhập của của cụ không đủ theo yêu cầu của vợ chăng? Cụ mà kiếm được nhiều tiền hơn, đưa cho cô vợ nhiều hơn, em nghĩ mọi thứ sẽ khác đó.
Thật luôn? Vợ chỉ cần tiền và cái kia? Thế những người đi làm lương cao, khoảng >70-100M trở lên thì sẽ ko cần chồng nữa?? Và những nhà chồng lương 3 cọc 3 đồng sẽ bị vợ bỏ hết?
Những nhà chồng bị tai nạn hoặc thương tổn thì vợ cũng sẽ bỏ luôn?
nói thật em ko hiểu các bác có hiểu y nghĩa của cuộc sống vợ chồng không?
Hay gia đình các bác cũng diễn ra đúng như vậy? Không có sự chia sẻ? Người sống với mình không phải là người tâm đầu Ý hợp? không phải là hai người cùng sống với nhau, cùng nuôi dạy gia đình, con cái, cùng lên kế hoạch cho tương lai và cùng thực hiện?

Em có 1 chị bạn, chồng lương khá, cái kia chắc OK. Nhưng ông chồng thì đúng theo kiểu đi ra ngoài đời sống bằng cách luồn cúi , đi thì bằng đầu gối, với người dưới thì nạt nộ, nịnh trên nạt dưới. Chị chia tay đỉnh điểm vì cuối tuần, chồng để con ở nhà, con tin đón nhà sếp đi chơi với con sếp, và nó diễn ra rất thường xuyên hằng ngày. Nói chuyện với người dưới, với anh em họ hàng thì lúc nào cũng như bố tướng, sếp gọi thì rúm ró lại, luồn cúi.

chị y bảo tao nhìn thấy mà thấy nhục thay. Vì bản chất công việc hoàn toàn không cần đến mức đấy, nhưng mà tính cách như thế. Kiểu sống nó ko còn tý tự trọng nào, nhưng gặp người khác thì chém rất kinh dù cũng thùng rỗng kêu to.

Một người khác cũng chia tay vì hai vc ko thể có tiếng nói chung; Từ quan điểm, từ cách nuôi dạy con cái, từ đối nhân xử thế, từ việc nuôi con chơi với con hay là coi con như một đồ chơi, cả tuần cả tháng không chơi với nó, ko dạy nó nhưng mà chỉ coi nó là cái thứ tiêu khiển và thứ mình đem ra khoe. Thế thì th

TÔN

Xe container
Hì, trong lúc này mới thấy đau lòng cụ ạ.
Em vẫn mong muốn tiếp tục, nhưng vợ em cứng đầu quá :(
Giữ người ở lại chứ ko giữ đc người đi cụ ạ
Khi 1 bên đã quyết ra đi thì có cố níu kéo cũng ko thể làm gì đc

Spitu

Xe máy
Dạ:
Không quan tâm gia đình
Không san sẻ về kinh tế
Quan tâm nhà nội nhiều hơn
Mải làm ăn => không quan tâm gia đình thì ok
Không san sẻ về kinh tế => tiền làm ăn được cụ cho vào quỹ đen à 😅
Quan tâm nhà nội nhiều hơn => cái này phải nói với vk các cụ xưa đã dạy: dâu con rể khách nhé (trừ khi vk cụ là con 1 nhé)

Mưa tháng 11

Xe tăng
Cụ hãy chịu khó chấp nhận và sống cho mình một thời gian. Cụ hãy yêu thương bản thân hơn và cho phép mình hưởng thụ cuộc sống một mình. Cụ đừng để cuộc sống của mình phải phụ thuộc vào quyết định của người khác. Hãy đồng ý để cô ấy ra đi trong sự kiên cường của cụ. Hãy theo dõi cô ấy với sự thương cảm. Cụ dành thời gian rỗi nếu có xem một bộ phim hay, đọc một cuốn sách, ngắm mặt trời. Mong là cụ vẫn có những niềm vui cuộc sống, công việc, vẫn yêu thương mọi người và mọi thứ.

Toilatoi242

Xe tăng
Cứ lùi 1 bước biết đâu trời quang biển lặng hơn cụ ơi!