[Thảo luận] Em bị xxx vịn khi chưa bật đèn chiếu sáng lúc 18h35p hôm nay

luckyme

Xe buýt
Tụi xxx toàn ghi trong biên bản là vi phạm cái nọ cái kia theo NĐ 171. Ghi thế là ghi láo - Cứ phải chiểu theo điều nào chương nào của Luật chứ không chơi với NĐ
Cũng không hẳn như cụ nói. Nếu chính xác thì Luật quy định Chính phủ hướng dẫn Điều khoản nào đó thì phải theo NĐ, thậm chí Thông tư vì nhiều vấn đề phức tạp không thể quy định quá cụ thể trong Luật và như vậy QH sẽ phải họp thường xuyên để thông qua các sửa đổi Luật.

luckyme

Xe buýt
Đồng ý với cụ là tầm 17h30 mùa đông ở HN là trời đã nhá nhem tối rồi, nhưng cụ chủ thớt có nói là vì đoạn đó đèn đường sáng quá :))
Mà đèn đường sáng quá thì quên bật đèn thì cũng chưa phải tội to cụ nhỉ?
Mình nhớ hồi trước di tuyến HN - Sơn La, đoạn nào sương mù mà không bật đèn thì ôi thôi rồi mất luôn mấy loét! Mà thời điểm đó toàn từ 6h đến 18h không à.
Vậy thì cụ nên nghiên cứu lại mấy cái NĐ về xử phạt VPHC về GTĐB đi nhé, có cả quy định về trời sương mù và thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

luckyme

Xe buýt
Có lẽ đây là "bài toán" cụ đặt ra để mọi người giải đáp. Vấn đề cụ "đố" em nghĩ đối với cụ nào học Luật, có nền tảng cơ bản về Pháp luật sẽ trả lời nhanh nhất. Còn em tra cứu chắp vá các loại văn bản thì thấy thế này:
- Về ý nghĩa, hiệu lực thi hành của Hiến pháp, Luật và các văn bản dưới luật thì cụ tham khảo trong Luật ban hành văn bản QPPL.

- Theo em hiểu, các quy định trong vbqppl đều có hiệu lực bắt buộc. Cụ không chỉ tuân theo Luật mà ND, Thông tư, QD của UBND cấp tỉnh cụ đều phải tuân thủ.

- ND 34 ghi rõ "Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ". Có "chương 1. Quy định chung" và "Chương 2 HÀNH VI VI PHẠM HÀNH CHÍNH, HÌNH THỨC VÀ MỨC XỬ PHẠT". Chưa bao giờ chỉ là "chế tài xử phạt".

- Ví dụ trong Luật GTDB bắt buộc xe phải có đèn chiếu sáng. Cụ không thể cãi "Xe tôi có đèn chiếu sáng, tôi không sai theo Luật".

Em đang dùng điện thoại, cắt dán lủng củng mong các cụ.... tự hiểu :D
Cụ buicongchuc không phải là không có lý cụ ạ. Về nguyên tắc, nếu trong Luật QH quy định cho Chính phủ hướng dẫn Điều khoản nào thì Chính phủ mới được hướng dẫn Điều khoản đó. Tương tự như vậy là TT hướng dẫn NĐ. Còn các loại công văn không phải là VBQPPL nên đúng ra không có giá trị pháp lý, kể cả các văn bản chỉ đạo của các đ/c abc. Nên ý cụ ấy là phải có quy định về bật đèn ở trong Luật thì NĐ mới được hướng dẫn và xử phạt. Còn về cái khoản "trời tối" (và nhiều khái niệm khác nữa) thì đúng là cảm tính nên vào thời điểm tranh tối tranh sáng, kể cả hơi tối 1 chút thì xxx chỉ nên dừng lại nhắc nhở và cụ chủ thớt cũng đừng có quá máy móc khi đòi hỏi mọi điều phải được quy định trong luật mà cũng nên phải chấp nhận những hiểu biết thông thường (tiếng Anh nó gọi là common sense còn tiếng Việt em tạm hiểu nó là như vậy và tinh thần của nhiều luật quốc tế cũng như vậy chứ ai mà giải thích tất cả các thứ được).

Kara_men

Xe buýt
Cụ buicongchuc không phải là không có lý cụ ạ. Về nguyên tắc, nếu trong Luật QH quy định cho Chính phủ hướng dẫn Điều khoản nào thì Chính phủ mới được hướng dẫn Điều khoản đó. Tương tự như vậy là TT hướng dẫn NĐ. Còn các loại công văn không phải là VBQPPL nên đúng ra không có giá trị pháp lý, kể cả các văn bản chỉ đạo của các đ/c abc. Nên ý cụ ấy là phải có quy định về bật đèn ở trong Luật thì NĐ mới được hướng dẫn và xử phạt. Còn về cái khoản "trời tối" (và nhiều khái niệm khác nữa) thì đúng là cảm tính nên vào thời điểm tranh tối tranh sáng, kể cả hơi tối 1 chút thì xxx chỉ nên dừng lại nhắc nhở và cụ chủ thớt cũng đừng có quá máy móc khi đòi hỏi mọi điều phải được quy định trong luật mà cũng nên phải chấp nhận những hiểu biết thông thường (tiếng Anh nó gọi là common sense còn tiếng Việt em tạm hiểu nó là như vậy và tinh thần của nhiều luật quốc tế cũng như vậy chứ ai mà giải thích tất cả các thứ được).
Em thấy có lẽ do mình không học Luật nên không hiểu rõ chứ nếu hiểu như cụ ấy thì em thấy trong Luật GTĐB không hề đề cập đến việc "phải bật đèn" chứ đừng nói là mấy giờ.

Theo em thì đã được quy định trong văn bản QPPL thì đều có hiệu lực bắt buộc, kể cả phần "giải thích từ ngữ".

Em có đọc qua Luật ban hành văn bản QPPL thấy những điều sau:

Điều 1. Văn bản quy phạm pháp luật

1. Văn bản quy phạm pháp luật là văn bản do cơ quan nhà nước ban hành hoặc phối hợp ban hành theo thẩm quyền, hình thức, trình tự, thủ tục được quy định trong Luật này hoặc trong Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân, trong đó có quy tắc xử sự chung, có hiệu lực bắt buộc chung, được Nhà nước bảo đảm thực hiện để điều chỉnh các quan hệ xã hội.

Điều 2. Hệ thống văn bản quy phạm pháp luật

1. Hiến pháp, luật, nghị quyết của Quốc hội.

2. Pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội.

3. Lệnh, quyết định của Chủ tịch nước.

4. Nghị định của Chính phủ.

5. Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

6. Nghị quyết của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao, Thông tư của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao.

7. Thông tư của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao.

8. Thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ.

9. Quyết định của Tổng Kiểm toán Nhà nước.

10. Nghị quyết liên tịch giữa Ủy ban thường vụ Quốc hội hoặc giữa Chính phủ với cơ quan trung ương của tổ chức chính trị - xã hội.

11. Thông tư liên tịch giữa Chánh án Tòa án nhân dân tối cao với Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; giữa Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ với Chánh án Tòa án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; giữa các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ.

12. Văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân.
Điều 8. Văn bản quy định chi tiết

1. Văn bản quy phạm pháp luật phải được quy định cụ thể để khi văn bản đó có hiệu lực thì thi hành được ngay, trường hợp trong văn bản có điều, khoản mà nội dung liên quan đến quy trình, quy chuẩn kỹ thuật, những vấn đề chưa có tính ổn định cao thì ngay tại điều, khoản đó có thể giao cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định chi tiết. Cơ quan được giao ban hành văn bản quy định chi tiết không được ủy quyền tiếp.
Điều 14. Nghị định của Chính phủ

Nghị định của Chính phủ được ban hành để quy định các vấn đề sau đây:

1. Quy định chi tiết thi hành luật, nghị quyết của Quốc hội, pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội, lệnh, quyết định của Chủ tịch nước;
...
Điều 16. Thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ

Thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ được ban hành để quy định các vấn đề sau đây:

1. Quy định chi tiết thi hành luật, nghị quyết của Quốc hội, pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội, lệnh, quyết định của Chủ tịch nước, nghị định của Chính phủ, quyết định của Thủ tướng Chính phủ;

2. Quy định về quy trình, quy chuẩn kỹ thuật, định mức kinh tế - kỹ thuật của ngành, lĩnh vực do mình phụ trách;

3. Quy định biện pháp để thực hiện chức năng quản lý ngành, lĩnh vực do mình phụ trách và những vấn đề khác do Chính phủ giao.
Chắc phải nhờ cụ nào học luật vào đả thông thôi ạ.

pnew

Xe điện
Nghị định quy định chi tiết một một vấn đề không được nêu trong luật là bình thường chỉ cần điều đó đúng phạm vi, đúng đối tượng và không trái với luật là được.

gocart

Xe cút kít
Trước đây có quy định từ 18h đến 6h nhưng bỏ vì khó phạt.
Cụ nào nộp phạt thì cũng đáng vì chưa thuộc luật.
Bây giờ thì cứ thấy trời tối là bật đèn để bảo vệ cái mạng còi. Kể cả giữa trưa.

duckking06

Xe hơi
dù sao cũng rất vui vì cụ đã tự tin - điều mà đa phần người dân chúng ta không thể có khi đứng trước lực lượng chức năng mà ở đó chúng ta không phải là đối tượng phạm tội hay vi phạm pháp luật :)

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nghị định của CP quy định chi tiết thi hành Luật, trong khi Luật không quy định về thời gian bật đèn chiếu sáng thì lấy gì để mà quy định chi tiết :))

buicongchuc

Xì hơi lốp
Không liên quan nhưng em có việc nhờ cụ. Em nhớ trước đây cụ bẩu cụ quê Hải Hậu. Nhờ cụ chỉ giúp em đường đi chi tiết và các lỗi trên đường như tốc độ, vạch kẻ đường, trái phải hay làn lộ gì không ạ?
Đội ơn cụ!
Cụ muốn về Quất Luôn hay về Thịnh Long để em còn chỏ :))

MinhHang0410

Xe buýt
Nghị định của CP quy định chi tiết thi hành Luật, trong khi Luật không quy định về thời gian bật đèn chiếu sáng thì lấy gì để mà quy định chi tiết :))
Thế cụ không sai thì còn bảo nó nhắc nhở làm gì.
Mà giả dụ đi đêm, mình không bật đèn, đến đoạn cua có chú ngược chiều ôm cua choảng ngay đầu xe mình,như thế mình có sai ko cụ nhỉ vì Luật ko bắt mình phải bật đèn mà. Nhỡ đèn có hỏng đột xuất hoặc đang luyện tinh mắt thì mình còn cãi, bắt vạ chú đâm vào mình.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Thế cụ không sai thì còn bảo nó nhắc nhở làm gì.
Mà giả dụ đi đêm, mình không bật đèn, đến đoạn cua có chú ngược chiều ôm cua choảng ngay đầu xe mình,như thế mình có sai ko cụ nhỉ vì Luật ko bắt mình phải bật đèn mà. Nhỡ đèn có hỏng đột xuất hoặc đang luyện tinh mắt thì mình còn cãi, bắt vạ chú đâm vào mình.
Cái này thuộc về vấn đề "tự ý thức" để an toàn cho mình và cho mọi người, xxx nhắc nhở mình là tốt, là đúng... Nhưng để đè ra phạt thì phải cắn cứ quy định của pháp luật, chứ không thể cứ thích mà được hoặc lạm dụng quyền lực để đè ra xử phạt.

MinhHang0410

Xe buýt
Cái này thuộc về vấn đề "tự ý thức" để an toàn cho mình và cho mọi người, xxx nhắc nhở mình là tốt, là đúng... Nhưng để đè ra phạt thì phải cắn cứ quy định của pháp luật, chứ không thể cứ thích mà được hoặc lạm dụng quyền lực để đè ra xử phạt.
Thế còn ý thứ 2 của em, theo cụ em có cãi và bắt đền chú bật đèn đâm vào em được ko?

hangbinhdan

Xe tải
Website
hangbinhdan.com
ôm cua mà choảng đầu xe thì chỉ có đi sai luật là lấn làn và khong làm chủ tốc độ bất kể có đèn hay ko đèn phải không các cụ.

pnew

Xe điện
Luật đã quy định về thời gian bật đèn chiếu sáng thì ND cần gì phải quy định chi tiết nữa.

luckyme

Xe buýt
Em thấy có lẽ do mình không học Luật nên không hiểu rõ chứ nếu hiểu như cụ ấy thì em thấy trong Luật GTĐB không hề đề cập đến việc "phải bật đèn" chứ đừng nói là mấy giờ.

Theo em thì đã được quy định trong văn bản QPPL thì đều có hiệu lực bắt buộc, kể cả phần "giải thích từ ngữ".

Em có đọc qua Luật ban hành văn bản QPPL thấy những điều sau:

Chắc phải nhờ cụ nào học luật vào đả thông thôi ạ.
Chắc là cụ trích từ Luật ban hành VBQPPL 2010 phỏng ạ? Cái Luật này trông thế mà hay phết vì có nhiều quy định như cụ trích ở đây đã thay đổi so với trước kia. Chẳng hạn như thay cụm từ "Hướng dẫn thi hành" thành "Quy định chi tiết thi hành". Như vậy cũng có nghĩa là các văn bản dưới luật đã khác đi về bản chất so với trước kia. Tức là trước đây Luật phải có quy định về cái gì chưa rõ ràng và giao trách nhiệm thì Chính phủ mới được phép ban hành Nghị định "hướng dẫn thi hành một số điều ..." nhưng trên thực tế thì chẳng mấy khi Chính phủ chỉ hướng dẫn đúng trong phạm vi trách nhiệm được giao mà còn hướng dẫn cả những điều không được giao và/hoặc không được quy định trong Luật. Tương tự như vậy là "TT hướng dẫn thi hành một số điều của NĐ...". Giờ đổi thành "Quy định chi tiết thi hành" cũng có nghĩa là cơ quan cấp dưới có thẩm quyền có thể vẫn ra được văn bản để quy định chi tiết việc thi hành văn bản của cấp cao hơn mà không cần nhất thiết phải căn cứ vào nhiệm vụ được giao tại văn bản của cấp cao hơn cũng như liệu quy định chi tiết đã được đề cập tới tại văn bản của cấp cao hơn hay chưa.
Nhưng em lại đang lăn tăn nếu quay ngược lại Khoản 1, Điều 8 ở 2 điểm:
- Không quy định rõ mà chỉ nói là: "có thể giao cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định chi tiết". Có thể tức là có thể có và cũng có thể không. Trường hợp không giao thì cơ quan cấp dưới có được phép hướng dẫn hay quy định chi tiết hay không??? Em nghĩ đây chính là kẽ hở để các cơ quan cấp dưới vận dụng để thực hiện theo Điều 14 và 16. Nếu điều này đúng thì việc quy định về bật đèn của các NĐ là đúng Luật.
- Tiếp theo là quy định: "Cơ quan được giao ban hành văn bản quy định chi tiết không được ủy quyền tiếp. " Nếu như vậy thì sẽ như thế nào: Trường hợp được QH giao nhiệm vụ thì Chính phủ sẽ không thể tiếp tục giao cho Bộ nào đó ban hành Thông tư để hướng dẫn về chính vấn đề được QH giao dù vấn đề đó có phức tạp tới đâu. Và như vậy thì TT chỉ được ban hành nếu "quy định chi tiết thi hành" những điều mà NĐ quy định không dựa trên nhiệm vụ được QH giao???

tuantaitm

Xe hơi
Em thấy cụ chủ giải thích hợp tình hợp lý.

bea bea

Xe hơi
Cụ chủ chuẩn rôi.
Trc đây, theo ND 34 và 71 thì phải bật đèn sau 18h.
Sau này ra ND 171 thì đổi thành: bật đèn khi trời tối, mưa, sương mù, tầm nhìn hạn chế.
Nghị định mới có phần này không cụ ?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Thế còn ý thứ 2 của em, theo cụ em có cãi và bắt đền chú bật đèn đâm vào em được ko?
Ý 2 của mợ. Ôm cua mà choảng đầu nhau thì chỉ có thể đi lấn làn hoặc sai làn . Còn tất nhiên trời tối, trời mưa, sương mù nên bật đèn để an toàn hơn. Xxx có thể nhắc nhở lái xe chứ không thể xử phạt nếu pháp luật là thượng tôn.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Luật đã quy định về thời gian bật đèn chiếu sáng thì ND cần gì phải quy định chi tiết nữa.
Trong luật không quy định về thời gian hay thời tiết bật đèn chiếu sáng cụ nhá :))