[Thảo luận] Em bị xxx vịn khi chưa bật đèn chiếu sáng lúc 18h35p hôm nay

cracking

Xe buýt
lỗi này nhắc nhở là xong, chắc chắn 100% đều là quên hoặc đèn hỏng nhưng ko biết. Mấy ông xxx nhà mình cái gì cũng phạt được. Bị ghét cho là phải. Nhắc nhở người ta càng quý, mà lần sau người ta cũng nhớ.

Hóa Chất

Xe hơi
Cụ chủ viết nhầm giờ. Cãi không hợp lý lắm. Gặp XXX rắn chắc còn hơn 15p nhiều

haidongtay

Xe điện
Chém,nghe rất chuyên nghiệp,hình như cụ có khiếu biên tập và viết truyện giả tưởng.:D

ghi đông

Xe tải
Tất nhiên thông tư, nghị định là văn bản dưới luật rồi. Cái này em biết. Em đang nói là cái nghị định 171 nó chỉ là cái "QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ VÀ ĐƯỜNG SẮT" chứ không phải là Luật giao thông. Để ra được cái nghị định này họ phải căn cứ vào luật GTĐB và nhiều cái luật khác nữa.
Do vậy, đúng hay sai thì phải chiếu theo luật. Sai so với luật thì sẽ bị xử phạt theo nghị định 171.
Em thì thấy ngay khoản 1 điều 1 nghị định 171 nó nói là "nghị định này quy định về hành vi vi phạm hành chính", mà trong mẫu biên bản VPHC nó ghi là "đã có hành vi vi phạm hành chính abc xyz"
Như vậy xxx ghi trong biên bản các hành vi vi phạm của một ai đó theo các điều khoản của nghị định 171 là chuẩn chưa? Em vẫn phân vân chỗ này.

vancongnam

Xe tăng
Gặp phải e, e cho cãi đến 6h xog lập BB :>

Chích bông

Xe hơi
Luật là tối cao nhất rồi, mấy cái nghị định thông tư chỉ là để làm rõ nhưng qui định của luật thôi, và nó ko đc đi ngược lại luật pháp! Thế nên cụ chủ đúng nếu là 17h35, vả lại lỗi này cũng chỉ nên nhắc nhở thôi chứ đừng lợi dụng nó để làm tiền!

chientt

Xe tải
Trời mùa đông 5:30 là tối rồi, nhưng giai đoạn nhập nhằng ấy ko nên phạt, phạt giai đoạn nhập nhằng hơi bựa, dễ cãi nhau cũng hiếm khi thu đc tiền, chỉ nên nhắc nhở, xxx làm ko sai nhưng thiếu tình, cụ cũng sai, vì rõ là trời đã tối, nhưng cũng nên tranh luận để tiết kiệm :)

hgb

Xe container
Về nhà em xem lại luật GTĐB 2008 nhưng chưa tìm được điều, khoản nào quy định khi đi xe trời tối, trời có sương mù, và bắt buộc phải bật đèn pha từ 18h đến 6h hôm sau. Cụ nào thấy rồi chỉ giúp em với?
Cụ là ngừoi của OF mà lại để chúng nó lòe à :). Làm gì có cái mục như chúng nó nói.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ là ngừoi của OF mà lại để chúng nó lòe à :). Làm gì có cái mục như chúng nó nói.
xxx dựa vào cái NĐ 171. Hệ thống luật của VN lỏng lẻo, không buộc tội được thì bảo người ta "lách luật".

pnew

Xe điện
Về nhà em xem lại luật GTĐB 2008 nhưng chưa tìm được điều, khoản nào quy định khi đi xe trời tối, trời có sương mù, và bắt buộc phải bật đèn pha từ 18h đến 6h hôm sau. Cụ nào thấy rồi chỉ giúp em với?
Luật không quy định thời gian cụ thể. Nghị định cũ (ND34 có quy định từ 18h-06h). Nghị định hiện hành (ND171) không quy định thời gian cụ thể mà chỉ "trời tối".

21h nói trời tối thì ai cũng thừa nhận nhưng trong khoảng 17h-19h thì khó xác định.

phamson123

Xe tăng
Tụi xxx toàn ghi trong biên bản là vi phạm cái nọ cái kia theo NĐ 171. Ghi thế là ghi láo - Cứ phải chiểu theo điều nào chương nào của Luật chứ không chơi với NĐ

NexusTwo

Xe tải
May mà xe em có chế độ đèn auto nên cứ tối tí là nó tự động bật. Chứ ko đi trời mùa hè 6h trời vẫn còn sáng lắm ạ

Kara_men

Xe buýt
Luật không quy định thời gian cụ thể. Nghị định cũ (ND34 có quy định từ 18h-06h). Nghị định hiện hành (ND171) không quy định thời gian cụ thể mà chỉ "trời tối".

21h nói trời tối thì ai cũng thừa nhận nhưng trong khoảng 17h-19h thì khó xác định.
Cụ ấy không công nhận quy định trong Nghị định, cụ ấy bảo "Luật không quy định khung giờ" (Đang nói về NĐ 34 ạ, giả sử như bây giờ đang là 2013) :D

Tụi xxx toàn ghi trong biên bản là vi phạm cái nọ cái kia theo NĐ 171. Ghi thế là ghi láo - Cứ phải chiểu theo điều nào chương nào của Luật chứ không chơi với NĐ
Mẫu biên bản mới, phần ghi lỗi có mục để điền những điểm, khoản, điều chiếu theo NĐ 171 cụ ạ.

ghi đông

Xe tải
Nghị định 171 quy định "hành vi vi phạm hành chính" mà trong biên bản lập về hành vi vi phạm hành chính của các cụ. Em vẫn nghĩ xxx căn cứ theo nghị định là đúng.

Hóa Chất

Xe hơi
Vâng, em gõ nhầm. Em đã sửa lại là 17h35 rồi ạ!
Không liên quan nhưng em có việc nhờ cụ. Em nhớ trước đây cụ bẩu cụ quê Hải Hậu. Nhờ cụ chỉ giúp em đường đi chi tiết và các lỗi trên đường như tốc độ, vạch kẻ đường, trái phải hay làn lộ gì không ạ?
Đội ơn cụ!

Mạnh kaka

Xe hơi
cụ viết văn lằng nhằng khó hiểu quá :))

nopitekiury

Xe hơi
cụ làm bên luật sư ạ

luckyme

Xe buýt
Chiều tối hôm nay, khi rời cửa hàng trên đường Âu Cơ em quên khột bật đèn chiếu sáng vì đèn đường sáng quá nên bị quên. Khi rẽ vào đường Lạc Long Quân em bị xxx vịn lại. Lúc đó em mới chợt nhớ ra là chưa bật đền pha và có lẽ bị vịn vì vấn đền này, nhưng nhìn đồng hồ mới 17h35' nên em bình tĩnh dừng xe, bật đèn khẩn cấm và xem xxx xử lý thế nào:

xxx1: Chào anh, anh vi phạm lỗi trời tối mà không bật đèn pha khi lưu thông.

Em: Chào anh!

xxx1: Đề nghị anh xuất trình giấy tờ xe.

Em: Vâng, giấy tờ tôi đủ đây ạ! (Vì em nghĩ mình cũng có lỗi, xxx cứ kiểm tra giấy tờ thoải mái đê :D). Sau khi đưa giấy tờ cho xxx em bảo: Giờ tôi làm việc với anh hay với ai ạ?

xxx1: Anh đến cuối xe kia gặp tổ trưởng làm việc.

Đúng lúc đó em có điện thoại, nghe điện thoại xong em mới đến chỗ xxx tổ trưởng, tạm gọi là xxx2.

xxx2: Chào anh, anh bị lỗi không bật đèn khi trời đã tối.

Em: Vâng, lúc từ trong quán ra đèn đường sáng quá nên tôi đãng trí mà quên mất. Cảm ơn các anh nhắc nhở, tôi sẽ rút kinh nghiệm. Em nhìn đồng hồ mới 17h40', he he.

xxx2: (Mở tập NĐ 171 ra) Trước đây quy định chỉ bắt buộc bật đèn từ 18h hôm nay đến 6h sáng hôm sau, nhưng NĐ 171 quy định phải bật đèn khi trời tối, trời có sương mù.

Em: Vâng, do sơ suất, tôi sẽ rút kinh nghiệm. Thực ra tôi không cố ý, lỗi này các anh nhắc nhở là tốt, vì trong luật quy định đến 18h mới phải bật đèn nhưng trời tối sớm hơn thì nên bật đèn cho an toàn cho bản thân và với người khác.

xxx2: Tôi lập BB, rồi anh về đội lấy QĐ xử phạt nhé!

Em: (Nghĩ trong đầu: Á à... còn lâu nhé!) Tôi nhớ là trong Luật GTĐB 2008 quy định về thời gian phải bật đèn pha là từ 18h - 6h hôm sau, hiện giờ chưa đến 18h.

xxx2: NĐ 171 đã quy định trời tối phải bật đèn.

Em: Thế nào là trời tối? Mặc dù bình thường trời đã tối nhưng vì đèn đường sáng nên nhìn trời vẫn sáng, anh nhìn xung quanh xem.

xxx2: Trời tối....

Em: Xin lỗi anh tôi cắt ngang, nếu có thể tôi và anh sẽ tranh luận về luật vài phút. Trường hợp này anh nhắc nhở là tốt, tôi tiếp thu. Còn nếu anh lập BB tôi sẽ ghi và BB là không đồng ý với lỗi này và sẽ khiếu nại lên cấp trên của anh.

xxx2: Vâng, mời anh nói.

Em: Trước hết tôi và anh cùng làm rõ thế nào là luật, thế nào là chế tài xử phạt. Theo tôi hiểu, luật do QH làm ra những quy định để điều chỉnh hành vi của con người, khi người vi phạm quy định đó thì sẽ bị xử lý bằng chế tài pháp lý mà ở đây cụ thể là NĐ 171.

xxx2: NĐ 171 cũng là văn bản dưới luật.

Em: Văn bản dưới luật nhưng đây là quy định về xử phạt dành cho người có đủ thẩm quyền ra quyết định xử phạt đối chiều với BB vi phạm ra quyết định phù hợp tương ứng. Tôi thấy có nhiều CSGT cứ dơ cái NĐ ra dọa người bị dừng xe. Nếu anh lập BB tôi vì lỗi nào đó anh phải ghi rõ tôi vi phạm điều khoản nào trong luật hay các văn bản bổ sung, chỉnh sửa, hoặc làm rõ luật phù hợp với luật mà trong luật đã quy định. Còn nếu anh ghi vào BB tôi vi phạm điều khoản của NĐ 171 hóa ra hoặc tôi ra quyết định sai, hoặc tôi đã nhận QĐ xử lý mà không thực hiện à? Tôi nói thêm, tôi biết biết trong mẫu BB vi phạm của anh có đoạn nhắc đến NĐ 171, tôi khẳng định mẫu BB kiểu đó chưa chính xác.

xxx2: Đó là mẫu quy định chung của cấp trên, chúng tôi là người thực hiện.

Em: Vâng, chúng ta khi thấy điều bất hợp lý nên có ý kiến đóng góp sửa đổi. Thôi, với trường hợp của tôi đúng về lý và tình nhắc nhở nhau là được rồi, cố lập BB mất thời gian của anh và cũng mất thời gian của tôi. Mà anh cố tình lập BB tôi sẽ khiếu nại. Tranh luận của tôi mang tinh thần góp ý. Thực ra luật của mình chưa đi kịp tương ứng với tốc độ thay đổi của XH và những văn bản khác. Đúng ra trong luật phải ghi rõ khi trời tối phải bật đèn và buộc bật đèn từ 18h đến 6h sáng hôm sau, đồng thời cũng phải định nghĩa rõ ràng thế nào là trời tối. Cũng như anh bảo bây giờ là trời tối, nhưng do có đèn đường sáng nên anh nhìn xung quanh xem sáng hay tối?

xxx2: Thôi trường hợp này anh nên rút kinh nghiệm, bật đèn lên cho an toàn.

Sau đó xxx trả giấy tờ lại cho em, em cảm ơn và lên xe. Loanh quanh mất tầm 15p.

Luật GTĐB 2008 không có quy định cụ thể về thời gian phải bật đèn mà chỉ có các Nghị định hướng dẫn quy định cụ thể (điều này các trang web đưa ý kiến tư vấn toàn nhầm là Luật có quy định, kể cả là theo trả lời của xxx :)) ). Nghị định 34 và 71 trước đây có quy định tại Khoản 7, Điều 3: "Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm là khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau" nhưng NĐ 171/2013/NĐ-CP và 107/2014/NĐ-CP đã bỏ quy định này. Ngoài ra, Điểm g, Khoản 3, Điều 8 Nghị định 34 và 71 có quy định: "3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây: g) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau;" còn Điểm g, Khoản 3, Điều 5 NĐ 171/2013/NĐ-CP và 107/2014/NĐ-CP có quy định: "3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: g) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 5 Điều này;".
Đồng ý với cụ về khoản hệ thống VBQPPL của VN còn quá linh tinh khi mà văn bản cấp thấp hơn lại đòi điều chỉnh ngược lại văn bản cấp cao hơn dẫn tới tình trạng Luật ra rồi mà chưa có NĐ hướng dẫn cũng không thực hiện được, NĐ ra rồi mà chưa có TT hướng dẫn cũng không thực hiện được. Thậm chí là ra cả các công văn (chỉ là văn bản mang tính chất chỉ đạo, điều hành của 1 CQ nhà nước, không có tính pháp lý và không phải là VBQPPL) ra để viện dẫn và yêu cầu phải thực hiện theo. Một vấn đề nữa là nếu 1 văn bản cấp thấp hơn muốn hướng dẫn 1 vài quy định của 1 văn bản cấp cao hơn thì đáng lẽ ra ở văn bản cấp cao hơn đó phải quy định về việc sẽ giao cho 1 đơn vị cụ thể nào đó hướng dẫn vấn đề đó. Nhưng thực tế hiện nay lại không như vậy. Vấn đề văn bản cấp cao không quy định phải hướng dẫn nhưng văn bản cấp thấp hơn cứ lôi ra hướng dẫn. Nên việc cụ yêu cầu xxx phải nêu rõ cụ vi phạm điều khoản nào, mức phạt là bao nhiêu chứ không chỉ nói chung chung. Đồng ý với cụ là khái niệm "trời tối" rất mơ hồ nhưng cụ viện lý do có đèn đường là không thuyết phục. Vì "trời" là yếu tố tự nhiên chứ không phải "nhân tạo" như đèn đường được. Giả sử trường hợp nơi cụ đi qua không có đèn đường thì sao ạ?
Chỉ là 1 số góp ý nhỏ của em thôi ạ chứ chả có gạch đá gì cho cụ xây nhà đâu :))

Chỉnh sửa cuối: