[Thảo luận] Em bị xxx vịn khi chưa bật đèn chiếu sáng lúc 18h35p hôm nay

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chắc là cụ trích từ Luật ban hành VBQPPL 2010 phỏng ạ? Cái Luật này trông thế mà hay phết vì có nhiều quy định như cụ trích ở đây đã thay đổi so với trước kia. Chẳng hạn như thay cụm từ "Hướng dẫn thi hành" thành "Quy định chi tiết thi hành". Như vậy cũng có nghĩa là các văn bản dưới luật đã khác đi về bản chất so với trước kia. Tức là trước đây Luật phải có quy định về cái gì chưa rõ ràng và giao trách nhiệm thì Chính phủ mới được phép ban hành Nghị định "hướng dẫn thi hành một số điều ..." nhưng trên thực tế thì chẳng mấy khi Chính phủ chỉ hướng dẫn đúng trong phạm vi trách nhiệm được giao mà còn hướng dẫn cả những điều không được giao và/hoặc không được quy định trong Luật. Tương tự như vậy là "TT hướng dẫn thi hành một số điều của NĐ...". Giờ đổi thành "Quy định chi tiết thi hành" cũng có nghĩa là cơ quan cấp dưới có thẩm quyền có thể vẫn ra được văn bản để quy định chi tiết việc thi hành văn bản của cấp cao hơn mà không cần nhất thiết phải căn cứ vào nhiệm vụ được giao tại văn bản của cấp cao hơn cũng như liệu quy định chi tiết đã được đề cập tới tại văn bản của cấp cao hơn hay chưa.
Nhưng em lại đang lăn tăn nếu quay ngược lại Khoản 1, Điều 8 ở 2 điểm:
- Không quy định rõ mà chỉ nói là: "có thể giao cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định chi tiết". Có thể tức là có thể có và cũng có thể không. Trường hợp không giao thì cơ quan cấp dưới có được phép hướng dẫn hay quy định chi tiết hay không??? Em nghĩ đây chính là kẽ hở để các cơ quan cấp dưới vận dụng để thực hiện theo Điều 14 và 16. Nếu điều này đúng thì việc quy định về bật đèn của các NĐ là đúng Luật.
- Tiếp theo là quy định: "Cơ quan được giao ban hành văn bản quy định chi tiết không được ủy quyền tiếp. " Nếu như vậy thì sẽ như thế nào: Trường hợp được QH giao nhiệm vụ thì Chính phủ sẽ không thể tiếp tục giao cho Bộ nào đó ban hành Thông tư để hướng dẫn về chính vấn đề được QH giao dù vấn đề đó có phức tạp tới đâu. Và như vậy thì TT chỉ được ban hành nếu "quy định chi tiết thi hành" những điều mà NĐ quy định không dựa trên nhiệm vụ được QH giao???
ND được phép quy định chi tiết điều khoản nào đó của Luật . Nhưng ở đây, trong Luật không quy định về thời gian bật đèn nên ND không thể quy định chi tiết điều không có trong Luật, nghĩa là ND không thể phịa các quy định mà trong Luật ko cọ

pnew

Xe điện
ND được phép quy định chi tiết điều khoản nào đó của Luật . Nhưng ở đây, trong Luật không quy định về thời gian bật đèn nên ND không thể quy định chi tiết điều không có trong Luật, nghĩa là ND không thể phịa các quy định mà trong Luật ko cọ
Những cái mà cụ thắc mắc chính là cụ thể, chi tiết cho điều này:
'Điều 4. Nguyên tắc hoạt động giao thông đường bộ
1. Hoạt động giao thông đường bộ phải bảo đảm thông suốt, trật tự, an toàn, hiệu quả;
..."

buicongchuc

Xì hơi lốp
Những cái mà cụ thắc mắc chính là cụ thể, chi tiết cho điều này:
'Điều 4. Nguyên tắc hoạt động giao thông đường bộ
1. Hoạt động giao thông đường bộ phải bảo đảm thông suốt, trật tự, an toàn, hiệu quả;
..."
^:)^ ^:)^ ^:)^

maianh2004

Xe tải
Túm lại là Luật ko quy định nhưng NĐ quy định về phạt: chốt dư lào các cụ?

bea bea

Xe hơi

buicongchuc

Xì hơi lốp
Ko hiểu ý cụ. Ý em là Cụ Chức rút kinh nghiệm, cụ ấy chưa chuẩn lắm
Rút kinh nghiệm là đúng rồi. Ý em chỉ chao đổi về vấn đề "luật lá" trong "lá luật" thôi :D

cuongtk84nd

Xe đạp
Do cụ chủ ghi nhầm 17h35 thành 18h35 mà. Các cụ đọc bài của cụ ấy là rõ rồi. Đấu lý của cụ quá hay

doi thua

Xe hơi
18h là bật đèn rồi mà cụ

baolevip

Xe hơi
Chiều tối hôm nay, khi rời cửa hàng trên đường Âu Cơ em quên khột bật đèn chiếu sáng vì đèn đường sáng quá nên bị quên. Khi rẽ vào đường Lạc Long Quân em bị xxx vịn lại. Lúc đó em mới chợt nhớ ra là chưa bật đền pha và có lẽ bị vịn vì vấn đền này, nhưng nhìn đồng hồ mới 17h35' nên em bình tĩnh dừng xe, bật đèn khẩn cấm và xem xxx xử lý thế nào:

xxx1: Chào anh, anh vi phạm lỗi trời tối mà không bật đèn pha khi lưu thông.

Em: Chào anh!

xxx1: Đề nghị anh xuất trình giấy tờ xe.

Em: Vâng, giấy tờ tôi đủ đây ạ! (Vì em nghĩ mình cũng có lỗi, xxx cứ kiểm tra giấy tờ thoải mái đê :D). Sau khi đưa giấy tờ cho xxx em bảo: Giờ tôi làm việc với anh hay với ai ạ?

xxx1: Anh đến cuối xe kia gặp tổ trưởng làm việc.

Đúng lúc đó em có điện thoại, nghe điện thoại xong em mới đến chỗ xxx tổ trưởng, tạm gọi là xxx2.

xxx2: Chào anh, anh bị lỗi không bật đèn khi trời đã tối.

Em: Vâng, lúc từ trong quán ra đèn đường sáng quá nên tôi đãng trí mà quên mất. Cảm ơn các anh nhắc nhở, tôi sẽ rút kinh nghiệm. Em nhìn đồng hồ mới 17h40', he he.

xxx2: (Mở tập NĐ 171 ra) Trước đây quy định chỉ bắt buộc bật đèn từ 18h hôm nay đến 6h sáng hôm sau, nhưng NĐ 171 quy định phải bật đèn khi trời tối, trời có sương mù.

Em: Vâng, do sơ suất, tôi sẽ rút kinh nghiệm. Thực ra tôi không cố ý, lỗi này các anh nhắc nhở là tốt, vì trong luật quy định đến 18h mới phải bật đèn nhưng trời tối sớm hơn thì nên bật đèn cho an toàn cho bản thân và với người khác.

xxx2: Tôi lập BB, rồi anh về đội lấy QĐ xử phạt nhé!

Em: (Nghĩ trong đầu: Á à... còn lâu nhé!) Tôi nhớ là trong Luật GTĐB 2008 quy định về thời gian phải bật đèn pha là từ 18h - 6h hôm sau, hiện giờ chưa đến 18h.

xxx2: NĐ 171 đã quy định trời tối phải bật đèn.

Em: Thế nào là trời tối? Mặc dù bình thường trời đã tối nhưng vì đèn đường sáng nên nhìn trời vẫn sáng, anh nhìn xung quanh xem.

xxx2: Trời tối....

Em: Xin lỗi anh tôi cắt ngang, nếu có thể tôi và anh sẽ tranh luận về luật vài phút. Trường hợp này anh nhắc nhở là tốt, tôi tiếp thu. Còn nếu anh lập BB tôi sẽ ghi và BB là không đồng ý với lỗi này và sẽ khiếu nại lên cấp trên của anh.

xxx2: Vâng, mời anh nói.

Em: Trước hết tôi và anh cùng làm rõ thế nào là luật, thế nào là chế tài xử phạt. Theo tôi hiểu, luật do QH làm ra những quy định để điều chỉnh hành vi của con người, khi người vi phạm quy định đó thì sẽ bị xử lý bằng chế tài pháp lý mà ở đây cụ thể là NĐ 171.

xxx2: NĐ 171 cũng là văn bản dưới luật.

Em: Văn bản dưới luật nhưng đây là quy định về xử phạt dành cho người có đủ thẩm quyền ra quyết định xử phạt đối chiều với BB vi phạm ra quyết định phù hợp tương ứng. Tôi thấy có nhiều CSGT cứ dơ cái NĐ ra dọa người bị dừng xe. Nếu anh lập BB tôi vì lỗi nào đó anh phải ghi rõ tôi vi phạm điều khoản nào trong luật hay các văn bản bổ sung, chỉnh sửa, hoặc làm rõ luật phù hợp với luật mà trong luật đã quy định. Còn nếu anh ghi vào BB tôi vi phạm điều khoản của NĐ 171 hóa ra hoặc tôi ra quyết định sai, hoặc tôi đã nhận QĐ xử lý mà không thực hiện à? Tôi nói thêm, tôi biết biết trong mẫu BB vi phạm của anh có đoạn nhắc đến NĐ 171, tôi khẳng định mẫu BB kiểu đó chưa chính xác.

xxx2: Đó là mẫu quy định chung của cấp trên, chúng tôi là người thực hiện.

Em: Vâng, chúng ta khi thấy điều bất hợp lý nên có ý kiến đóng góp sửa đổi. Thôi, với trường hợp của tôi đúng về lý và tình nhắc nhở nhau là được rồi, cố lập BB mất thời gian của anh và cũng mất thời gian của tôi. Mà anh cố tình lập BB tôi sẽ khiếu nại. Tranh luận của tôi mang tinh thần góp ý. Thực ra luật của mình chưa đi kịp tương ứng với tốc độ thay đổi của XH và những văn bản khác. Đúng ra trong luật phải ghi rõ khi trời tối phải bật đèn và buộc bật đèn từ 18h đến 6h sáng hôm sau, đồng thời cũng phải định nghĩa rõ ràng thế nào là trời tối. Cũng như anh bảo bây giờ là trời tối, nhưng do có đèn đường sáng nên anh nhìn xung quanh xem sáng hay tối?

xxx2: Thôi trường hợp này anh nên rút kinh nghiệm, bật đèn lên cho an toàn.

Sau đó xxx trả giấy tờ lại cho em, em cảm ơn và lên xe. Loanh quanh mất tầm 15p.

Về nhà em xem lại luật GTĐB 2008 nhưng chưa tìm được điều, khoản nào quy định khi đi xe trời tối, trời có sương mù, và bắt buộc phải bật đèn pha từ 18h đến 6h hôm sau. Cụ nào thấy rồi chỉ giúp em với?
Quá đen cho cụ, nhưng cứ đúng luật mà sử lý.

baolevip

Xe hơi
Nếu là 17:35 thì thời điểm này vẫn chưa tối hẳn, kiểu như nhọ mặt người :). Theo luật "trời tối phải bật đèn" cũng không bắt được vì đúng là em chưa thấy tối. Theo giờ từ 18h tới 6h ngày hôm sau thì xxx càng sai. Việc gì phải mất tới 15p nhỉ ?
Nói là vậy, nhưng quan diểm của em là thấy hơi xâm xẩm là bật dèn luôn, có thể chỉ bật đèn gầm vì nhỡ dâu có ông quáng gà vẫn nhìn thấy xe em rõ hơn, nhất là mấy bác 2b.
Cụ nói gần chuẩn ợ.

baolevip

Xe hơi
Cụ làm em bất ngờ quá í... cụ buicongchuc lừng danh :D

Cái quy định giờ bật đèn ngày trước nó ở đây chứ không phải trong Luật GTĐB

Trích Nghị định 34 (71)

Sang NĐ 171 thì như các cụ khác đã nói, không còn quy định khung giờ này nữa mà chỉ nói là "...khi trời tối"
Cũng có khi là luật nói chug chung quá.)))))