[Thảo luận] Em bị xxx vịn khi chưa bật đèn chiếu sáng lúc 18h35p hôm nay

baolevip

Xe hơi
cá nhân em cho là tầm 5 rưỡi chiều ở HN bj là tối mnr ạ, nhưng dù sao cũng vote bác csgt k quá cứng nhắc, hề hề.
Mùa đông thì khó lắm bác ah, nên em đi có khi buổi sáng e cũng bật đèn.

baolevip

Xe hơi
Qua đây em càng thấm thía, kiến thức và cái sự học là bể rộng khó ai toàn tài
Bác buicongchuc đạt nhiều thành tích trong tranh luận về giao thông và có nhiều đóng góp cho diễn đàn. Tuy nhiên, vụ này em không phục vì
- Trước đây qui định sau 18h phải bật đủ đèn chiếu sáng, ko bật sẽ bị phạt. Bây giờ ko nói rõ về giờ (như các bác đã trích lục ở trên) mà bác chủ không biết là kém
- Khái niệm tối - sáng lúc nhập nhèm (17-18h30) mà bác chủ cần tới 15' để thảo luận cũng là non, hoạc thừa hơi.

Dù sao em cùng các bác khác cũng có thêm trải nghiệm trên bàn phím
Nói chung là theo cảm quan thôi, trời tối thì cứ bật đèn đi cho lành chứ đừng theo thời gian vì mùa đông & mùa hè lhacs nhau.

baolevip

Xe hơi
dút kinh nghuyệt lần sau cứ thế.....
cứng éo chệu được....
hay cãi hay sao mà cãi dẻo thía...???
pác mở mệ nó VP thày cãi...thiêt skees thi công làm gề cho hít vôi vữa ho lao
à....mờ pác xem dùm luật HNGĐ có điều khoản nào quy định h "pháo nhao" O?
Em vẫn chưa hiểu ý cụ ah.

baolevip

Xe hơi
Cụ tìm giúp em xem điều, khoản nào trong Luật GTDB quy định về thời gian bắt buộc phải bật đèn chiếu sáng với ạ?

Xin cụ đừng nói với em nó ở trong ND 34 và 171 nhé, vì đó là chế tài xử phạt người vi phạm Luật GTDB.
Các cụ tìm giúp và post lên cho ae rõ.

29a 136 20

Xe tải
Các cụ lưu ý. Nếu chỉ cãi nhau lằng nhằng để khỏi phạt thì quan điểm trời tối và chưa tối là khá mập mờ, nói chung cứng là xxx cũng phải chịu. Tất nhiên tầm 10h đêm thì khó mà bảo trời chưa tối :) .
Tuy nhiên nếu sự việc căng thẳng, có thể liên quan tới tai nạn giao thông, phải đưa nhau ra toà thì các cụ lưu ý có thởi điểm mặt trời lặn theo từng thời điểm và địa phương. Ví dụ ngày hôm nay, mặt trời lặn ở HN là 17h23, ở tp HCM là 17h39 , Hải phòng là 17h20. Tốt nhất tạo thói quen : trời hơi nhá nhem là bật luôn. Em toàn thế bởi vì bật đèn thì bảng taplo mới sáng.
Nói như bác chủ đây là chuẩn nhất, nếu kiện nhau thì nó sẽ có giờ mặt trời lặn là ra ngay.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ cãi cùn nhỉ :D nhưng cũng có lý.

shinnok

Xe hơi
Thật ra cháu nghĩ trường hợp này anh xxx bắt cũng bừa. Cháu đoán là xxx thấy trời xầm xì rồi mà xe cụ chủ vẫn tối đèn nên dù chưa tới giờ bắt (18h) vẫn cứ ngoắc vào đã, mềm thì nắn, rắn quá thì buông! :D
Còn về nội dung cãi của cụ thì cháu nghĩ cụ nên bám chắc vào cái khoản "chưa tới 18h" mà cãi, mình là người dân, mình chỉ cần nhớ nội dung Luật quy định, còn mấy tay xxx thì mới phải nhớ rõ điều, khoản... để mà trích dẫn khi muốn bắt mình. Chứ cháu thấy cụ cãi theo kiểu "thế nào là trời tối" với cả "vì có đèn nên tôi vẫn thấy sáng" thì cũng hơi cùn ạ!
Tổng hợp 2 điều trên làm nên chiến thắng của cụ! :D

dài quá em ngại đọc :(

Haiphongoi

Xe buýt
Thật ra cháu nghĩ trường hợp này anh xxx bắt cũng bừa. Cháu đoán là xxx thấy trời xầm xì rồi mà xe cụ chủ vẫn tối đèn nên dù chưa tới giờ bắt (18h) vẫn cứ ngoắc vào đã, mềm thì nắn, rắn quá thì buông! :D
Còn về nội dung cãi của cụ thì cháu nghĩ cụ nên bám chắc vào cái khoản "chưa tới 18h" mà cãi, mình là người dân, mình chỉ cần nhớ nội dung Luật quy định, còn mấy tay xxx thì mới phải nhớ rõ điều, khoản... để mà trích dẫn khi muốn bắt mình. Chứ cháu thấy cụ cãi theo kiểu "thế nào là trời tối" với cả "vì có đèn nên tôi vẫn thấy sáng" thì cũng hơi cùn ạ!
Tổng hợp 2 điều trên làm nên chiến thắng của cụ! :D
luật mới ko ghi giờ cụ ơi

ToiyeuVND

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.thegioidaunhot.vn
Tuần trước em cũng được một chú đội 5 thổi lại nhắc nhở chuyện đèn đóm, em có nói về giờ giấc thì được chú í phổ biến là ngoài iếu tố giờ giấc ra thì căn cứ điều kiện thực ánh sáng thực tế, khi nào thấy đèn đường bật thì anh cũng nên bật đèn xe lên cho nó an toàn. Một số nước họ thiết kế xe mở đèn 24/24, anh bật đèn sớm tí có chết ai đâu. Rồi là ae đứng đây là để hướng dẫn giao thông là chính, nhắc nhở anh thôi chứ lỗi này phạt anh làm gì mà chưa gì anh đã nói luật này luật kia bla...bla....
Hê hê thank you đồng chí 3/