[Thảo luận] Em bị xxx vịn khi chưa bật đèn chiếu sáng lúc 18h35p hôm nay

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chuẩn quy định là từ 18h hôm trước đến 6h sáng hôm sau, lưu thông phải bật đèn. Lỗi này hay dính khi mùa hè , nhiều lúc gần 19h mà trời vẫn có nắng, sáng tưng bừng ra ấy chứ. Em cứ phải bật cái đèn gầm cho lành , không các xxx lại bắt thì đen lắm.
Mùa đông thì đa phần từ 17h trời đã tối, nhiều khi đi phố chẳng chú ý gì cả. Các xe mới có cảm biến pha auto thì không nói, các xe cũ như xe em là phải bật đèn nên cũng hay quên, nhưng đi tí là nhận ra ngay thôi mà. Chưa đến 18h dẫu sao cũng không thể phạt đc.
Luật quy định khi trời tối là sai, vì không có đối chiếu thế nào là tối, cần sửa luật để áp dụng cho nùa hè và đông sẽ hợp lý hơn.
Em rót vodka rồi nhé. Cụ tìm giúp em cái chuẩn quy định tại điều, khoản nào trong luật với ạ?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nếu là 17:35 thì thời điểm này vẫn chưa tối hẳn, kiểu như nhọ mặt người :). Theo luật "trời tối phải bật đèn" cũng không bắt được vì đúng là em chưa thấy tối. Theo giờ từ 18h tới 6h ngày hôm sau thì xxx càng sai. Việc gì phải mất tới 15p nhỉ ?
Nói là vậy, nhưng quan diểm của em là thấy hơi xâm xẩm là bật dèn luôn, có thể chỉ bật đèn gầm vì nhỡ dâu có ông quáng gà vẫn nhìn thấy xe em rõ hơn, nhất là mấy bác 2b.
Mất 15p vì tiện mồm em còn bla với xxx một số vấn đề như định nghĩa thế nào về luật, thế nào là chế tài, cơ quan nào làm luật, dự luật và trở thành luật ra thực thi thế nào; những TT, ND dạng nào coi là luật, tức là trong luật có những điều khoản chưa quy định rõ giao cho CP quy định rõ hơn theo từng gian đoạn (trong luật sẽ ghi rõ điều này)... Mấy xxx khác cứ há mồm ra nghe. Tội lắm mồm nó mất thời gian thế đấy ạ.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ làm em bất ngờ quá í... cụ buicongchuc lừng danh :D

Cái quy định giờ bật đèn ngày trước nó ở đây chứ không phải trong Luật GTĐB

Trích Nghị định 34 (71)

Sang NĐ 171 thì như các cụ khác đã nói, không còn quy định khung giờ này nữa mà chỉ nói là "...khi trời tối"
Lậy cụ... Cái ND 171 là chế tài dành cho người có đủ thẩm quyền ra quyết định xử phạt khi người tham gia giao thông vi phạm các quy định trong luật. ND 171 không phải là quy định phải chấp hành khi tham gia giao thông cụ nhé!

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ cũng hơi "cùn" đấy. Trời tối là không có ánh sáng tự nhiên của trời (mặt trời), đèn đường nó sáng là đèn sáng chứ trời có sáng đâu. Nói như cụ thì đêm về nhà bật đèn lên bảo là trời chưa tối à.
Em cũng cái cùn tí cho fun. Tuy nhiên đã gọi là luật phải định nghĩa rõ từng câu từng chữ.

anhtho

Xe ngựa
Mất 15p vì tiện mồm em còn bla với xxx một số vấn đề như định nghĩa thế nào về luật, thế nào là chế tài, cơ quan nào làm luật, dự luật và trở thành luật ra thực thi thế nào; những TT, ND dạng nào coi là luật, tức là trong luật có những điều khoản chưa quy định rõ giao cho CP quy định rõ hơn theo từng gian đoạn (trong luật sẽ ghi rõ điều này)... Mấy xxx khác cứ há mồm ra nghe. Tội lắm mồm nó mất thời gian thế đấy ạ.
Nhiệm vụ của mình đâu phải đào tạo xxx. Như thằng em em, nó thuộc luật GT phải nói là đáng nể. Vài lần gặp cảnh trớ trêu, nó chỉ độp 1, 2 câu là xxx ớ luôn. Chỉ buồn cười có lần hắn bị xxx vịn trên cầu Thanh trì vì lỗi đè vạch, nó chỉ nói dúng câu: anh xem vạch đó đứt hay liền.. là mặt xxx tái luôn !
Tuy nhiên vụ của cụ phải tranh cãi xem thế nào là sáng, thế nào là tối thì 15' cũng phải thôi :).

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nó quy định từ 18h đến 6h sáng phải bật đèn. Chẳng có khái niệm nào nói là trời tối hay trời sáng để phạt đc
Cụ tìm giúp em cái nó quy định tại điều khoản nào trong luật với?

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Cụ cũng hơi "cùn" đấy. Trời tối là không có ánh sáng tự nhiên của trời (mặt trời), đèn đường nó sáng là đèn sáng chứ trời có sáng đâu. Nói như cụ thì đêm về nhà bật đèn lên bảo là trời chưa tối à.
Như thế nào là trời tối? Anh bảo là trời đã tối, tôi bảo không tối thì sao? Chẳng qua cái bọn làm luật cũng dốt mới gây ra cãi nhau.
Ngay như cái chuyện "đường cong", đường như thế nào là cong? Trừ đường Hùng Vương có lẽ không cong, còn lại đường nào cũng cong.

Kara_men

Xe buýt
Em cũng cái cùn tí cho fun. Tuy nhiên đã gọi là luật phải định nghĩa rõ từng câu từng chữ.
Có lẽ đây là "bài toán" cụ đặt ra để mọi người giải đáp. Vấn đề cụ "đố" em nghĩ đối với cụ nào học Luật, có nền tảng cơ bản về Pháp luật sẽ trả lời nhanh nhất. Còn em tra cứu chắp vá các loại văn bản thì thấy thế này:
- Về ý nghĩa, hiệu lực thi hành của Hiến pháp, Luật và các văn bản dưới luật thì cụ tham khảo trong Luật ban hành văn bản QPPL.

- Theo em hiểu, các quy định trong vbqppl đều có hiệu lực bắt buộc. Cụ không chỉ tuân theo Luật mà ND, Thông tư, QD của UBND cấp tỉnh cụ đều phải tuân thủ.

- ND 34 ghi rõ "Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ". Có "chương 1. Quy định chung" và "Chương 2 HÀNH VI VI PHẠM HÀNH CHÍNH, HÌNH THỨC VÀ MỨC XỬ PHẠT". Chưa bao giờ chỉ là "chế tài xử phạt".

- Ví dụ trong Luật GTDB bắt buộc xe phải có đèn chiếu sáng. Cụ không thể cãi "Xe tôi có đèn chiếu sáng, tôi không sai theo Luật".

Em đang dùng điện thoại, cắt dán lủng củng mong các cụ.... tự hiểu :D

luckyme

Xe buýt
Em đố cụ chủ và cả xxx tìm được điều khoản nào trong Luật GTĐB 2008 có quy định về việc phải bật đèn lúc 18h-6h sáng hôm sau X_X. Nguyên tắc số 1 để có thể tranh luận với xxx là phải hiểu luật và xxx không phải bao giờ cũng đúng (mà nói trắng ra phải là xxx cố tình hiểu sai để ăn bẩn) chứ không thì cứ xxx dừng xe là mình sai rồi, cãi làm gì cho mất công =))

buicongchuc

Xì hơi lốp
Có lẽ đây là "bài toán" cụ đặt ra để mọi người giải đáp. Vấn đề cụ "đố" em nghĩ đối với cụ nào học Luật, có nền tảng cơ bản về Pháp luật sẽ trả lời nhanh nhất. Còn em tra cứu chắp vá các loại văn bản thì thấy thế này:
- Về ý nghĩa, hiệu lực thi hành của Hiến pháp, Luật và các văn bản dưới luật thì cụ tham khảo trong Luật ban hành văn bản QPPL.

- Theo em hiểu, các quy định trong vbqppl đều có hiệu lực bắt buộc. Cụ không chỉ tuân theo Luật mà ND, Thông tư, QD của UBND cấp tỉnh cụ đều phải tuân thủ.

- ND 34 ghi rõ "Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ". Có "chương 1. Quy định chung" và "Chương 2 HÀNH VI VI PHẠM HÀNH CHÍNH, HÌNH THỨC VÀ MỨC XỬ PHẠT". Chưa bao giờ chỉ là "chế tài xử phạt".

- Ví dụ trong Luật GTDB bắt buộc xe phải có đèn chiếu sáng. Cụ không thể cãi "Xe tôi có đèn chiếu sáng, tôi không sai theo Luật".

Em đang dùng điện thoại, cắt dán lủng củng mong các cụ.... tự hiểu :D
Trong NĐ 171 (thay thế cho NĐ 34) không có từ "chế tài" nào cả mà từ "chế tài" được hiểu là: Biện pháp cưỡng chế nhà nước có thể áp dụng nhằm đảm bảo việc thực hiện các quy định của pháp luật. Ở đây (NĐ 171) đó chính là biện pháp pháp cưỡng chế nhà nước có thể áp dụng nhằm đảm bảo việc thực hiện các quy định trong Luật GTĐB và các văn bản sửa đổi hoặc bổ sung cho luật đó bằng việc quy định hình thức và mức xử phạt với các hành vi vi phạm tương ứng trong Luật GTĐB.

Kara_men

Xe buýt
Trong NĐ 171 (thay thế cho NĐ 34) không có từ "chế tài" nào cả mà từ "chế tài" được hiểu là: Biện pháp cưỡng chế nhà nước có thể áp dụng nhằm đảm bảo việc thực hiện các quy định của pháp luật. Ở đây (NĐ 171) đó chính là biện pháp pháp cưỡng chế nhà nước có thể áp dụng nhằm đảm bảo việc thực hiện các quy định trong Luật GTĐB và các văn bản sửa đổi hoặc bổ sung cho luật đó bằng việc quy định hình thức và mức xử phạt với các hành vi vi phạm tương ứng trong Luật GTĐB.
Sao cụ chỉ quan tâm đến chương 2 mà bỏ qua chương 1 "quy định chung" nhỉ. Nếu cụ chỉ quan tâm đến "biện pháp cưỡng chế thì cái chương 4 "thẩm quyền" cụ cũng nên bỏ qua, và thế là chả có bố nào đc phạt dù mình sai, sướng vãi hế hế.... tha hồ vi phạm.

blackpaint

Xe container
Éo ***, lúc mùa hè đợi trời tối mới bật đèn thì phải 7h, nói chung những tình huống như này nên nhắc nhở anh em lái xe,chả ai muốn cả.

nolove

Xe hơi
Em thấy cụ Buicongchuc nói chuẩn rồi mà nhiều cụ khác cứ ném đá là sao ý nhỉ? Rõ ràng là quy định trời tối là chưa rõ ràng, cảm tính, mà luật thì cần rõ ràng. Trước 18h thì không cần bật đèn kể cả trời tối đi thế nào đi nữa. Do đó luật cần rà soát, quy định lại để tránh những lỗ hổng, mập mờ.

La già

Xe tăng
cụ chủ cãi cùn quá, bảo giờ có đèn sáng nên tôi thấy sáng chứ có tối qué đâu. xxx thì bảo tối rồi :))
HN giờ tầm 17h15 là bắt đầu tối rồi, 17h30 thì đúng là phải bật đèn ko thì lèm nhèm khó nhìn lắm
Đồng ý với cụ là tầm 17h30 mùa đông ở HN là trời đã nhá nhem tối rồi, nhưng cụ chủ thớt có nói là vì đoạn đó đèn đường sáng quá :))
Mà đèn đường sáng quá thì quên bật đèn thì cũng chưa phải tội to cụ nhỉ?
Mình nhớ hồi trước di tuyến HN - Sơn La, đoạn nào sương mù mà không bật đèn thì ôi thôi rồi mất luôn mấy loét! Mà thời điểm đó toàn từ 6h đến 18h không à.

77hangdao

Xe hơi
Cụ chủ lập luận tốt quá, các anh ý thấy người có kiến thức luật là cũng hơi ngán cụ chủ rồi. Mà cũng chỉ là do sơ suất người dân, chứ có phải thanh niên hổ báo gì đâu. Các anh lại cứ đòi đè ra lập biên bản dọa cụ chủ để 50 - 50 đấy.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ lưu ý. Nếu chỉ cãi nhau lằng nhằng để khỏi phạt thì quan điểm trời tối và chưa tối là khá mập mờ, nói chung cứng là xxx cũng phải chịu. Tất nhiên tầm 10h đêm thì khó mà bảo trời chưa tối :) .
Tuy nhiên nếu sự việc căng thẳng, có thể liên quan tới tai nạn giao thông, phải đưa nhau ra toà thì các cụ lưu ý có thởi điểm mặt trời lặn theo từng thời điểm và địa phương. Ví dụ ngày hôm nay, mặt trời lặn ở HN là 17h23, ở tp HCM là 17h39 , Hải phòng là 17h20. Tốt nhất tạo thói quen : trời hơi nhá nhem là bật luôn. Em toàn thế bởi vì bật đèn thì bảng taplo mới sáng.

xiaogou

Xe máy
Thực ra ở đây là nhờ sự hiểu biết của bác chủ thới, sự khéo léo biết ăn năn "hối cải" và sự cảm thông của xxx vì đôi co với bác cũng mất thời gian bắt con hàng khác. Chứ không là người khác thì cũng mệt ạ.

Rickyman

Xe điện
Các cụ lưu ý. Nếu chỉ cãi nhau lằng nhằng để khỏi phạt thì quan điểm trời tối và chưa tối là khá mập mờ, nói chung cứng là xxx cũng phải chịu. Tất nhiên tầm 10h đêm thì khó mà bảo trời chưa tối :) .
Tuy nhiên nếu sự việc căng thẳng, có thể liên quan tới tai nạn giao thông, phải đưa nhau ra toà thì các cụ lưu ý có thởi điểm mặt trời lặn theo từng thời điểm và địa phương. Ví dụ ngày hôm nay, mặt trời lặn ở HN là 17h23, ở tp HCM là 17h39 , Hải phòng là 17h20. Tốt nhất tạo thói quen : trời hơi nhá nhem là bật luôn. Em toàn thế bởi vì bật đèn thì bảng taplo mới sáng.
Xe em thì ngược lại, không bật đèn thì bảng taplo nó sáng quá, ko chịu được :D