[Thảo luận] Em bị xxx vịn khi chưa bật đèn chiếu sáng lúc 18h35p hôm nay

ThanhTungTB

Xe điện
Cụ làm em bất ngờ quá í... cụ buicongchuc lừng danh :D

Cái quy định giờ bật đèn ngày trước nó ở đây chứ không phải trong Luật GTĐB

Trích Nghị định 34 (71)

Sang NĐ 171 thì như các cụ khác đã nói, không còn quy định khung giờ này nữa mà chỉ nói là "...khi trời tối"
Vâng từ trước tới h e thấy bác công chức nổi danh trên fun quá , cái gì bác cũng biết , cũng giỏi , thế mà quy định bật đèn mà bác ko biết , e cũng thấy lạ ... ? Cái thứ 2 là gần đây e có bài viết về trường hợp của e bị bắt loiix tốc độ khi ko có biển báo , ... ai cũng bảo e lên tìm hỏi bác buicongchuc ... rốt cuộc bài e đưa ra 4 ngày , bác ko hề commet cho e xin 1 tý kinh nghiệm nào ?? E giảm đọi tin cậy vào bác rồi

ndh117

Xe hơi
Đúng hay sai thì phải chiếu theo luật chứ ko thể theo nghị định. Luật đã quy định thì bắt buộc người tham gia giao thông phải tuân thủ và nếu không tuân thủ thì sẽ bị xử phạt theo nghị định. Ko thể lấy nghị định ra thay cho luật. Chúng ta ko cần phải biết cái nghị định kia là gì, chỉ cần nắm vững luật là có thể tham gia giao thông an toàn rồi.
Kụ nói thế này ko đúng rồi, NĐ với TT là văn bản dưới luật để hướng dẫn thi hành và làm rõ các vấn đề mà Luật ko nêu hết được hoặc để cho phù hợp với tình hình thực tế tại địa phương.

Jinzin

Xe điện
Kụ nói thế này ko đúng rồi, NĐ với TT là văn bản dưới luật để hướng dẫn thi hành và làm rõ các vấn đề mà Luật ko nêu hết được hoặc để cho phù hợp với tình hình thực tế tại địa phương.
Tất nhiên thông tư, nghị định là văn bản dưới luật rồi. Cái này em biết. Em đang nói là cái nghị định 171 nó chỉ là cái "QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ VÀ ĐƯỜNG SẮT" chứ không phải là Luật giao thông. Để ra được cái nghị định này họ phải căn cứ vào luật GTĐB và nhiều cái luật khác nữa.
Do vậy, đúng hay sai thì phải chiếu theo luật. Sai so với luật thì sẽ bị xử phạt theo nghị định 171.

tranduong72

Xe hơi
Cụ chủ cãi cũng hợp lý vì thời gian đó chưa đến giờ thì x2 mới cho cụ rút kinh nghiệm thôi ko thì...:-*

Phuvh

Xe buýt
Em mất 2l cho CA ngã tư Kim Mã Nguyễn Chí Thanh vì tội quên sau 20h :(

Quy định 18:00 đến 06:00 sáng hôm sau thì cứ thế mà cãi thôi :)

Tribute

Xe container
Cụ cũng hơi "cùn" đấy. Trời tối là không có ánh sáng tự nhiên của trời (mặt trời), đèn đường nó sáng là đèn sáng chứ trời có sáng đâu. Nói như cụ thì đêm về nhà bật đèn lên bảo là trời chưa tối à.

Em: Thế nào là trời tối? Mặc dù bình thường trời đã tối nhưng vì đèn đường sáng nên nhìn trời vẫn sáng, anh nhìn xung quanh xem.

xxx2: Trời tối....

Em: Xin lỗi anh tôi cắt ngang, nếu có thể tôi và anh sẽ tranh luận về luật vài phút. Trường hợp này anh nhắc nhở là tốt, tôi tiếp thu. Còn nếu anh lập BB tôi sẽ ghi và BB là không đồng ý với lỗi này và sẽ khiếu nại lên cấp trên của anh.

ngungo thien ly

Xe container
Cụ chủ cứng thế, rất vui vì vẫn có nhiều người tranh luận với các chú để 2 bên cùng tiến bộ. Em thấy chỉ bắt lỗi không bật đèn mà không bắt triệt để lỗi đi xe bật đèn pha trong phố nhỉ.

mabu44

Xe điện
Chuẩn quy định là từ 18h hôm trước đến 6h sáng hôm sau, lưu thông phải bật đèn. Lỗi này hay dính khi mùa hè , nhiều lúc gần 19h mà trời vẫn có nắng, sáng tưng bừng ra ấy chứ. Em cứ phải bật cái đèn gầm cho lành , không các xxx lại bắt thì đen lắm.
Mùa đông thì đa phần từ 17h trời đã tối, nhiều khi đi phố chẳng chú ý gì cả. Các xe mới có cảm biến pha auto thì không nói, các xe cũ như xe em là phải bật đèn nên cũng hay quên, nhưng đi tí là nhận ra ngay thôi mà. Chưa đến 18h dẫu sao cũng không thể phạt đc.
Luật quy định khi trời tối là sai, vì không có đối chiếu thế nào là tối, cần sửa luật để áp dụng cho nùa hè và đông sẽ hợp lý hơn.

cwise

Xe container
cá nhân em cho là tầm 5 rưỡi chiều ở HN bj là tối mnr ạ, nhưng dù sao cũng vote bác csgt k quá cứng nhắc, hề hề.

cucho

Xe tăng
Qua đây em càng thấm thía, kiến thức và cái sự học là bể rộng khó ai toàn tài
Bác buicongchuc đạt nhiều thành tích trong tranh luận về giao thông và có nhiều đóng góp cho diễn đàn. Tuy nhiên, vụ này em không phục vì
- Trước đây qui định sau 18h phải bật đủ đèn chiếu sáng, ko bật sẽ bị phạt. Bây giờ ko nói rõ về giờ (như các bác đã trích lục ở trên) mà bác chủ không biết là kém
- Khái niệm tối - sáng lúc nhập nhèm (17-18h30) mà bác chủ cần tới 15' để thảo luận cũng là non, hoạc thừa hơi.

Dù sao em cùng các bác khác cũng có thêm trải nghiệm trên bàn phím

ThanhTungTB

Xe điện
Bác buicongchuc đạt nhiều thành tích trong tranh luận về giao thông và có nhiều đóng góp cho diễn đàn. Tuy nhiên, vụ này em không phục vì
- Trước đây qui định sau 18h phải bật đủ đèn chiếu sáng, ko bật sẽ bị phạt. Bây giờ ko nói rõ về giờ (như các bác đã trích lục ở trên) mà bác chủ không biết là kém
- Khái niệm tối - sáng lúc nhập nhèm (17-18h30) mà bác chủ cần tới 15' để thảo luận cũng là non, hoạc thừa hơi.

E bài này e cũng có cùng suy nghĩ như bác về bác buicong chuc

thinhkieuphong

Xe điện
cụ chủ cãi cùn quá, bảo giờ có đèn sáng nên tôi thấy sáng chứ có tối qué đâu. xxx thì bảo tối rồi :))
HN giờ tầm 17h15 là bắt đầu tối rồi, 17h30 thì đúng là phải bật đèn ko thì lèm nhèm khó nhìn lắm

Sandy_Bui

Xe hơi
Đúng là ạ cụ thật, cụ [@buicongchuc;146822] rắn mặt thế thì các đồng chí ấy vặn răng ra nuôi con với nuôi thủ trưởng à?

vietsunboy

Xe tải
Em hỏi ngu tí. Nếu chưa đến 18h hay quá 6h sáng mà trời vẫn tối mà em bật đèn thì có bị phạt không ạ? Nếu phạt thì phạt điểm gì ạ?

Hungtantien

Xe buýt
Khâm phục khả năng lý luận của chụ chủ thớt...
Tuy nhiên em không biết điều, khoản nào của Luật GTĐB quy định...ô tô bật đèn chiếu sáng từ 18h đến 6h...???

ngocsd

Xe tăng
Vừa rồi E bật đèn gầm và đèn xương mù cũng bị xxx vịn, mất 500k vì ko có tiền lẻ. Đưa cho các chú xong hỏi dối dít. Hôm đó có tiền lẻ e chỉ đưa 200-300k thôi. Cụ chủ cãi như vậy giỏi phết e hoỉ ô lái xe ở cq ô ấy cũng cãi là bật thế đủ sáng vì đèn đường sáng trưng, rồi lằng nhằng xxx cũng cho đi

COVIET

Xe hơi
Vẫn chỉ biết 18 h bật đèn . Nếu có như cụ nói thì cái bọn làm ra luật chỉ làm phí tiền ngân sách .

buicongchuc

Xì hơi lốp
Vâng từ trước tới h e thấy bác công chức nổi danh trên fun quá , cái gì bác cũng biết , cũng giỏi , thế mà quy định bật đèn mà bác ko biết , e cũng thấy lạ ... ? Cái thứ 2 là gần đây e có bài viết về trường hợp của e bị bắt loiix tốc độ khi ko có biển báo , ... ai cũng bảo e lên tìm hỏi bác buicongchuc ... rốt cuộc bài e đưa ra 4 ngày , bác ko hề commet cho e xin 1 tý kinh nghiệm nào ?? E giảm đọi tin cậy vào bác rồi
Mời cụ ly rượu nhạt cho ấm bụng đã. Em cũng chả tài giỏi gì, chỉ vì cần nên em mầy mò luật và các quy định để đọc tự cứu mình khi cần thiết và nếu ai cần em sẵn sàng tư vấn trong sự hiểu biết hạn hẹp của mình.

Mai em tìm lại bài của cụ rồi ngâm cứu thế nào. "Thành thật xin lỗi cụ vì sự chậm trễ này"

buicongchuc

Xì hơi lốp

Cụ tìm giúp em xem điều, khoản nào trong Luật GTDB quy định về thời gian bắt buộc phải bật đèn chiếu sáng với ạ?

Xin cụ đừng nói với em nó ở trong ND 34 và 171 nhé, vì đó là chế tài xử phạt người vi phạm Luật GTDB.