[Funland] ...Đừng bắt em có tội với Tổ quốc!

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Ai cho em 5 củ thôi, em vác con wave ra đường vẽ lên câu chuyện cảm động x100 lần luôn

em nhớ chuyện thật hồi còn nhỏ, có anh kia mò bắt chim quốc bị bom bi nổ chết, bà mẹ khóc 'ối làng nước ôi, con người ta hy sinh vì tổ quốc còn con tôi chết vì tổ quốc bới tre...'

salestumlum

Xe tăng
Em nói thì mọi người bảo em Văn, em điêu
Nhưng thật sự, em đang ngồi ở chỗ yên lành, đọc báo, nhìn các bác, các anh chị, các bạn, các em tuyến trên vất vả mà em cảm thấy không được thoải mái. Thấy mình đúng là không giúp được gì cho họ.
E cũng tìm các kênh để từ xa ủng hộ được cho các bạn ý.
Và cũng tự an ủi mình, giờ mình giãn cách tốt nhất, hạn chế tiếp xúc, là cũng một phần hỗ trợ họ

Chỉ cầu mong dịch bệnh qua mau, Mong tất cả tuyến trên đều Bình An, khỏe mạnh hoàn thành mọi thứ trở về

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Vâng. Trong khi đó thì thằng Thạch làm chương trình sách về nông thôn gì đó nó bảo đấy là nghề nghiệp, có gì để tôn vinh đâu. Đồng ý nghề nào cũng có vất vả riêng nhưng trong nghề nghiệp k có phần phải hi sinh. Ai hi sinh khi làm việc đều đáng là anh hùng cả.

Đúng là nghề nghiệp mà, đợt này y bác sỹ vất vả, cộng đồng cảm thông, động viên là được rồi, em đồng ý chả cần phải nâng cao quan điểm, phi thường hóa lên làm gì.
Các bs làm việc của họ, giờ dịch dã thì bảo anh hùng, lúc không dịch trong viện các ngài mắng mình xa xả ra, không lót tay thì bơ, không bồi dưỡng tiêm đau chết mịa, động cái gì chả phải mất tiền, có đúng không ?
Anh CAGT, đuổi theo ai đó, ngã xe thì là anh hùng, hy sinh. Ngày thường anh dấm dúi nhận phong bì, núp lùm bắt lỗi, có ai là không biết ?
Em làm nghề điện, vài tháng giời cày cuốc dầm mưa dãi nắng, đóng điện cho kịp tiến độ bệnh viện, nhà máy, trường học. Cũng là gián tiếp góp công cứu bao người, làm ra của cái vật chất, mang cái chữ đến cho con em --> việc của mày, kêu dell gì, làm nhiều đã có lương tăng ca, ấm mày ấm dell ai ?
Vào 1 hôm đẹp trời em, trong nỗ lực hoàn thành dự án nhà máy sx Vacxin Con vịt, em trượt chân ngã sml từ dàn giáo xuống, về với tổ tiên --> Cái dime thằng ngu, dell đảm bảo an toàn lao động, chetme mày đi.... Dell ai nghĩ em là anh hùng cả, hoàn toàn chả giống gì những vị anh hùng bs,CA kia.
Dù gì em cũng mất 5 năm học ĐH chếnh quê, xét 1 cách công bằng, đáng ra phải được tôn trọng hơn mấy vị trung cấp y tóe, trung cấp CA chứ. Chả nhẽ do cái lựa chọn nghề nghiệp nên đời em nó héo vậy à.

Với uy tín lâu năm của mình, a e đề nghị cụ Pain cố gắng mỗi tuần tìm được ít nhất một gương người tốt việc tốt đem lên offer để chia sẻ cùng mọi người ạ. Được ko cụ?
Hôm nay anh hề HL đi cứu trợ bão lũ gói 14 tỷ, cái đấy có gọi là gương tốt không cụ nhể?

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Đúng là nghề nghiệp mà, đợt này y bác sỹ vất vả, cộng đồng cảm thông, động viên là được rồi, em đồng ý chả cần phải nâng cao quan điểm, phi thường hóa lên làm gì.
Các bs làm việc của họ, giờ dịch dã thì bảo anh hùng, lúc không dịch trong viện các ngài mắng mình xa xả ra, không lót tay thì bơ, không bồi dưỡng tiêm đau chết mịa, động cái gì chả phải mất tiền, có đúng không ?
Anh CAGT, đuổi theo ai đó, ngã xe thì là anh hùng, hy sinh. Ngày thường anh dấm dúi nhận phong bì, núp lùm bắt lỗi, có ai là không biết ?
Em làm nghề điện, vài tháng giời cày cuốc dầm mưa dãi nắng, đóng điện cho kịp tiến độ bệnh viện, nhà máy, trường học. Cũng là gián tiếp góp công cứu bao người, làm ra của cái vật chất, mang cái chữ đến cho con em --> việc của mày, kêu dell gì, làm nhiều đã có lương tăng ca, ấm mày ấm dell ai ?
Vào 1 hôm đẹp trời em, trong nỗ lực hoàn thành dự án nhà máy sx Vacxin Con vịt, em trượt chân ngã sml từ dàn giáo xuống, về với tổ tiên --> Cái dime thằng ngu, dell đảm bảo an toàn lao động, chetme mày đi.... Dell ai nghĩ em là anh hùng cả, hoàn toàn chả giống gì những vị anh hùng bs,CA kia.
Dù gì em cũng mất 5 năm học ĐH chếnh quê, xét 1 cách công bằng, đáng ra phải được tôn trọng hơn mấy vị trung cấp y tóe, trung cấp CA chứ. Chả nhẽ do cái lựa chọn nghề nghiệp nên đời em nó héo vậy à.
Thế cụ cho em hỏi điểm xét tuyển vào ĐH chếnh quê nơi cụ học là bao nhiêu và điểm xét tuyển vào các trường đại học y là bao nhiêu? Ngành nghề nào cũng quan trọng nhưng cũng có những ngành nghề quan trọng hơn. Lẽ ra cụ phải nên thắc mắc tại sao mình chỉ là thằng đóng điện còn bác sỹ lại cứu người, công an lại có quyền điều tra, bắt giam những người khác v.v. và mây mây.

DHa2015

Xe container
Hình như mình cũng đọc câu chuyện là có một cậu rất có tâm trong chuyện ăn uống các hội nhóm,nhưng mỗi khi ăn xong cậu ấy lại bận nghe dt lúc thì người nhà bị tai nạn, lúc thì ng bạn bị hỏng xe nên bạn ấy hầu như ko dc thanh toán tiền, nhiều ng hiểu sai bạn ấy nhưng mình thì cho rằng bạn ấy tốt vì nên mạng bạn ấy rất hay nói chuyện đạo lý.
Cụ ấy thế nào thì cũng góp phần lan toả điều tốt đẹp. Hà cớ phải đá xéo thế cụ bá.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Thằng bộ đội, con lao công, thằng móc cống, thằng thợ điện......nhiều lắm.

Thế cụ cho em hỏi điểm xét tuyển vào ĐH chếnh quê nơi cụ học là bao nhiêu và điểm xét tuyển vào các trường đại học y là bao nhiêu? Ngành nghề nào cũng quan trọng nhưng cũng có những ngành nghề quan trọng hơn. Lẽ ra cụ phải nên thắc mắc tại sao mình chỉ là thằng đóng điện còn bác sỹ lại cứu người, công an lại có quyền điều tra, bắt giam những người khác v.v. và mây mây.

hoachuoi1101

[Tịch thu bằng lái]
Ngành nghề nào cũng quan trọng nhưng cũng có những ngành nghề quan trọng hơn. Lẽ ra cụ phải nên thắc mắc tại sao mình chỉ là thằng đóng điện còn bác sỹ lại cứu người, công an lại có quyền điều tra, bắt giam những người khác v.v. và mây mây.
Ông này hôm nào thử theo anh em truyền tải đi bắc lưới điện ở vùng cao xem có đái ra quần ko?
Ko có mấy anh em đấy thì làm gì có chuyện ông ngồi đây gõ phím chém gió.

HUNGSMUN

Xe container
Câu nói của bạn Grap chắc chắn sẽ thắp lửa cho những ai nghe được, đọc được nó.
Tự hào về tinh thần dân tộc Việt Nam chúng ta.

Phán Thông

Xe buýt
Câu chuyện nhạt toẹt, và cách giật tít của cụ pain thì cũng chả khác gì bên t.uyên giáo :)))

Thà ku em grab cứ huỵch toẹt ra là em thấy các anh các chị vất vả quá, đợt này phải căng mình chống dịch nên em cũng muốn góp phần nhỏ để hỗ trợ, động viên các anh các chị.

Đấy, nói như thế có phải dễ nghe hơn không, chứ nhét tổ quốc tổ cò vào mồm thằng nhỏ làm gì, tội nghiệp nó.
Đáng để suy nghĩ lắm đấy cụ.
Một anh grab còn thở ra được câu như thế, ofer há lại chịu kém?

mmxhung

Xe điện
Y bác sỹ mà gặp phải thằng ngáo đá hoặc lũ dân trí thấp thì chúng nó cũng táng luôn.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Ông này hôm nào thử theo anh em truyền tải đi bắc lưới điện ở vùng cao xem có đái ra quần ko?
Ko có mấy anh em đấy thì làm gì có chuyện ông ngồi đây gõ phím chém gió.
Mỗi người 1 nghề. Chẳng có lý do gì lại bắt tôi phải đi theo mấy ông truyền tải điện để thử cả. À mà nếu không có mấy anh em đấy thì sẽ có những chị em kia làm thôi. Có gì phải xoắn.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Thằng bộ đội, con lao công, thằng móc cống, thằng thợ điện......nhiều lắm.

Ông nhét chữ vào mồm tôi đấy à. Tôi chỉ nói thằng thợ điện thôi đấy nhé. Còn lý do tại sao tôi gọi là thằng thợ điện thì ông xem lại cái còm của ông đó.

meotamthe

Xe cút kít
E không thích lắm cách tranh luận/phản biện của cụ trong nhiều thớt. Nhưng với còm này của cụ thì e ko thể ko vote cụ đc, hihi.
Vậy à cụ, em tranh luận trên cơ sở góc nhìn trung lập đối với các vấn đề không liên quan đến Việt Nam và tranh luận ở góc nhìn nghiêng về Việt Nam hiện tại trong các vấn đề liên quan đến Việt Nam, không phải ai cũng thích vì đơn giản người ta có suy nghĩ và mong muốn khác mà thôi.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Gặp cao thủ bú thuốc lú như cụ thì mấy thằng BK 29-30đ có là cái dell gì đâu, phải là các ngài trung cấp Y, trung cấp CS 15 điểm 3 môn mới đức cao vọng trọng, mới được cứu người, bắt người :))

hpderma

Xe hơi
Em vừa lướt mạng, đọc được một câu chuyện tuy nhỏ nhưng với em thì không hề nhỏ.

Một bạn grab chở một bác sĩ về phía vùng dịch, dù doanh số không kịp đạt nhưng tới nơi, khi biết khách hàng là bác sĩ, cậu ấy kiên quyết không lấy tiền. Em cho rằng, hầu hết người dân Việt lúc này đều chung lòng quyết chí trong giờ phút dịch bệnh này. Và chuyện này lại càng khẳng định một chân lý: " Trong gian nan hoạn nạn, chiến tranh dịch họa thì người Việt càng đoàn kết và đùm bọc nhau hơn hết"

Câu trả lời của bạn grab khi từ chối nhận tiền công của bác sĩ chắc chắn sẽ làm nhiều người chúng ta suy ngẫm để tự mình răn mình nhiều hơn trong lúc nước sôi lửa bỏng thế này.

"Nhận tiền lúc này của bác sĩ là em có tội với Tổ quốc, chị đừng bắt em có tội với Tổ quốc".

Hy vọng tinh thần sẻ chia như bạn Grab càng được lan toả. Hôm trước em cũng có vị khách cũ nhắn trả giá cho 1 lần điều trị. Bệnh chưa hết mà biết họ đang thất nghiệp nên làm xong em nói “ lần này bác sĩ không tính tiền nhé”.
Họ dường như nghe không rõ nên hỏi lại “ là như thế nào ạ?”
Em nhắc lại to hơn, họ rất vui và em cũng rất vui dù không được thêm tiền.

lathuroi

Xe tải
Hành động đẹp, em ủng hộ.