[Funland] ...Đừng bắt em có tội với Tổ quốc!

thannuong

Xe tải
Website
thannuong.com
Em vừa lướt mạng, đọc được một câu chuyện tuy nhỏ nhưng với em thì không hề nhỏ.

Một bạn grab chở một bác sĩ về phía vùng dịch, dù doanh số không kịp đạt nhưng tới nơi, khi biết khách hàng là bác sĩ, cậu ấy kiên quyết không lấy tiền. Em cho rằng, hầu hết người dân Việt lúc này đều chung lòng quyết chí trong giờ phút dịch bệnh này. Và chuyện này lại càng khẳng định một chân lý: " Trong gian nan hoạn nạn, chiến tranh dịch họa thì người Việt càng đoàn kết và đùm bọc nhau hơn hết"

Câu trả lời của bạn grab khi từ chối nhận tiền công của bác sĩ chắc chắn sẽ làm nhiều người chúng ta suy ngẫm để tự mình răn mình nhiều hơn trong lúc nước sôi lửa bỏng thế này.

"Nhận tiền lúc này của bác sĩ là em có tội với Tổ quốc, chị đừng bắt em có tội với Tổ quốc".

Câu chuyện chị Pên rất là thấm, một hành động nhỏ thôi nhưng ý nghĩa lại lớn nhất là trong thời điểm cả nước đang chung tay chống giặc dịch này.. và chị giật tít cũng rất chuyên nghiệp... rót mời chị 1 cốc!

Michael J

Xe điện
Thằng bộ đội, con lao công, thằng móc cống, thằng thợ điện......nhiều lắm.

Em nghĩ ai cũng có lúc làm điều tốt đẹp cả, chả cứ phải ầm ĩ làm quái gì. Làm được gì thì làm - đơn giản, nhẹ nhàng mà bớt màu mè đi. Với bản chất tốt đẹp của mình em toàn âm thầm làm điều tốt :)) , em chả hà cớ gì hoắng lên. Nhìn lại câu chuyện anh cảnh lắp gương xe cho em xinh và sau khợp luôn - Cảm động quá cơ. Vỗ tay...

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Khiếp, nâng cao quan điểm vãi ra. Em không ủng hộ kiểu hô hào đao to búa nhớn dư lày.

Thế lấy tiền của bác sỹ là "Có tội với Tổ Quốc" ạ?

Thôi, cho em xin hai chữ bình an.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trích lại
Chị cố gắng đưa bằng được, nhưng tài xế đáp lại: "Nhận tiền lúc này của bác sĩ là em có tội với Tổ quốc, chị đừng bắt em có tội với Tổ quốc".
Chú grap nói thế mà lều báo nó giật tít thành không nhận tiền của bác sĩ "vì có tội với Tổ quốc”

Đúng là bọn báo chí vớ vẩn.
Một câu chuyện hay, một lời chia sẻ rất chân thành, chân chất và đúng bản chất là CHIA SẺ VỚI BÁC SĨ trong lúc cả nước khó khăn hoạn nạn
Qua giọng của bọn báo thành một cái gì đó như đánh đổi, như ban phát.

Em vừa lướt mạng, đọc được một câu chuyện tuy nhỏ nhưng với em thì không hề nhỏ.

Một bạn grab chở một bác sĩ về phía vùng dịch, dù doanh số không kịp đạt nhưng tới nơi, khi biết khách hàng là bác sĩ, cậu ấy kiên quyết không lấy tiền. Em cho rằng, hầu hết người dân Việt lúc này đều chung lòng quyết chí trong giờ phút dịch bệnh này. Và chuyện này lại càng khẳng định một chân lý: " Trong gian nan hoạn nạn, chiến tranh dịch họa thì người Việt càng đoàn kết và đùm bọc nhau hơn hết"

Câu trả lời của bạn grab khi từ chối nhận tiền công của bác sĩ chắc chắn sẽ làm nhiều người chúng ta suy ngẫm để tự mình răn mình nhiều hơn trong lúc nước sôi lửa bỏng thế này.

"Nhận tiền lúc này của bác sĩ là em có tội với Tổ quốc, chị đừng bắt em có tội với Tổ quốc".

Chị cố gắng đưa bằng được, nhưng tài xế đáp lại: "Nhận tiền lúc này của bác sĩ là em có tội với Tổ quốc, chị đừng bắt em có tội với Tổ quốc".
Chú grap nói thế mà lều báo nó giật tít thành không nhận tiền của bác sĩ "vì có tội với Tổ quốc”
Giản dị mà chân thành, đúng là dù họ là ai, làm gì nhưng vẫn còn nhiều thứ phải trân trọng ngoài kia
Tinh thần dân tộc Việt Nam mình nó ăn vào máu rồi, ngày thường, nhất là lúc ... chia thịt trâu thì cãi chửi nhau như chém chả, kèn cựa, xấu tính vvvv thôi thì đủ thứ, nhưng cứ hễ lũd nguy nan, nhất là ngoại xâm Tổ quốc lâm nguy là lại liền ngay lại thành 1 khối, nhường nhau đc cả mạng sống ngay được. Thế mới tài, ko thì chắc chả có cơ hội giữ đến vài K năm ls, thằng hàng xóm nó chả đồng mẹ nó hoá lâu rồi.
Khiếp, nâng cao quan điểm vãi ra. Em không ủng hộ kiểu hô hào đao to búa nhớn dư lày.

Thế lấy tiền của bác sỹ là "Có tội với Tổ Quốc" ạ?

Thôi, cho em xin hai chữ bình an.

pain

Xe ba gác
Trích lại

Đúng là bọn báo chí vớ vẩn.
Một câu chuyện hay, một lời chia sẻ rất chân thành, chân chất và đúng bản chất là CHIA SẺ VỚI BÁC SĨ trong lúc cả nước khó khăn hoạn nạn
Qua giọng của bọn báo thành một cái gì đó như đánh đổi, như ban phát.
À... do mình cảm nhận hết cụ ạ. Đâu cần phải đưa cái gọi là " tinh tường", " kinh nghiệm" và " giỏi" vào để phán đâu cụ??!.
Giờ em vừa xong cuốc xe, ngồi đọc mà nể ofers nhà ta quá:))
Phải phách, phải phân này tích kia mới để thiên hạ biết ta sành. Với em, em coi chia sẻ của chị bác sĩ là những người bình thường như em với cụ, dek gì phải khổ mà đưa vào kính hiển vi để tự ta coi ta là nhà khoa học thế =))
Câu chuyện rồi sẽ qua đi, ai rồi cũng tự rút ra cho mình cái gì đó. :D

Nghen loc

Xe tăng
À... do mình cảm nhận hết cụ ạ. Đâu cần phải đưa cái gọi là " tinh tường", " kinh nghiệm" và " giỏi" vào để phán đâu cụ??!.
Giờ em vừa xong cuốc xe, ngồi đọc mà nể ofers nhà ta quá:))
E thì ngao ngán cụ ạ.

pain

Xe ba gác
E thì ngao ngán cụ ạ.
Chơi OF lâu, em cũng quen rồi cụ ạ. Mình có chính kiến của mình, người ta có góc nhìn người ta. Em đã thưa chuyện cụ ngay từ đầu rồi mà. :D

kieuthienan

Xe buýt

Nghen loc

Xe tăng
Em mời cụ ly bia, hạ hỏa.

Phím thì dễ lắm cụ. Kệ đi....
E cũng giống cụ, vừa đạp nửa vòng hồ tây về đang cbi xơi cơm. E cảm ơn cụ nhiều, chúc cụ có buổi tối vui vẻ ạ.

Furiso

Xe tăng
Chuyện hay nhỉ.
Chắc chắn anh grab này không vượt đèn đỏ, không chở 3, không trốn thuế, không đỗ xe ở cửa nhà hàng xóm, không thả chó ị bậy ngoài đường... những cái đó không chỉ là có tội với tổ quốc và với cả đồng bào nữa.
Dưới góc độ này thì các cụ ở đây đầy người "không có tội với tổ quốc" cả chục năm nay chứ không phải chỉ sau một cuốc xe nhưng vẫn không được lên báo.
Đấy là lý do đọc bài thấy nó ... thường quá. Thường là nói tay nghề của anh phóng viên và câu chuyện của anh phóng viên thì quá nhàm.
Còn cậu grab, nếu có thật chứ không phải là ngồi trong phòng lạnh tự sướng như nhiều câu chuyện trên báo khác, dĩ nhiên là một người tốt.

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện hay nhỉ.
Chắc chắn anh grab này không vượt đèn đỏ, không chở 3, không trốn thuế, không đỗ xe ở cửa nhà hàng xóm, không thả chó ị bậy ngoài đường... những cái đó không chỉ là có tội với tổ quốc và với cả đồng bào nữa.
Dưới góc độ này thì các cụ ở đây đầy người "không có tội với tổ quốc" cả chục năm nay chứ không phải chỉ sau một cuốc xe nhưng vẫn không được lên báo.
Đấy là lý do đọc bài thấy nó ... thường quá. Thường là nói tay nghề của anh phóng viên và câu chuyện của anh phóng viên thì quá nhàm.
Còn cậu grab, nếu có thật chứ không phải là ngồi trong phòng lạnh tự sướng như nhiều câu chuyện trên báo khác, dĩ nhiên là một người tốt.
Vâng, còn chị bác sỹ, chị hãy đến địa điểm tập kết, lên xe cùng đoàn công tác và xuất phát, chứ đừng một thân một mình ra đường vẫy grab phi thẳng vào vùng dịch như thế, nó lôm côm, thiếu chuyên nghiệp.:))

pain

Xe ba gác
E cũng giống cụ, vừa đạp nửa vòng hồ tây về đang cbi xơi cơm. E cảm ơn cụ nhiều, chúc cụ có buổi tối vui vẻ ạ.
Úi... thế mà em không biết. Sớm tí thì pm cho cụ để thỉnh cụ ra cho vui. Bia hơi HN uống với cá rô Hồ Tây rán đây cụ. Sát bờ Hồ Tây.

Nghen loc

Xe tăng
Úi... thế mà em không biết. Sớm tí thì pm cho cụ để thỉnh cụ ra cho vui. Bia hơi HN uống với cá rô Hồ Tây rán đây cụ. Sát bờ Hồ Tây.
Nhất cụ. Cảm ơn cụ nhiều, hẹn cụ hôm khác ạ.