[Funland] ...Đừng bắt em có tội với Tổ quốc!

Seven up

Xe buýt
Câu chuyện nhạt toẹt, và cách giật tít của cụ pain thì cũng chả khác gì bên t.uyên giáo :)))

Thà ku em grab cứ huỵch toẹt ra là em thấy các anh các chị vất vả quá, đợt này phải căng mình chống dịch nên em cũng muốn góp phần nhỏ để hỗ trợ, động viên các anh các chị.

Đấy, nói như thế có phải dễ nghe hơn không, chứ nhét tổ quốc tổ cò vào mồm thằng nhỏ làm gì, tội nghiệp nó.
Lúc đấy anh xe ôm mà trả lời văn vẻ và chính chắn như ý cụ thì anh ấy làm bí thư quận mịa nó rồi.

leo86vn

Xe tăng
Ôi đọc các bài báo nói về công việc của các y, bác sĩ, nhân viên y tế trong vùng dịch mới thấy sự vất vả khủng khiếp ntn :(

Michael J

Xe điện
Nhiều ông bảo chuyện này là bt, gì mà to tát lôi cả Tổ quốc vào, e thề những ông đấy ngoài đời thực ko bao h làm 1 cái gì cho ai, 1xu cũng ko từ thiện đâu. Chém với lí luận thì kinh lắm, lời khen các ông ý còn tiếc thì làm gì cho ai hả các cụ :)
Một câu nhận xét cảm tính và phiến diện. Nhạt toẹt.

tqttn2007

Xe điện
Cám ơn cụ Grab đã có hành động và lời nói đẹp!
"Nhận tiền lúc này của bác sĩ là em có tội với Tổ quốc, chị đừng bắt em có tội với Tổ quốc"

Mzc

Xe điện
Vâng. Trong khi đó thì thằng Thạch làm chương trình sách về nông thôn gì đó nó bảo đấy là nghề nghiệp, có gì để tôn vinh đâu. Đồng ý nghề nào cũng có vất vả riêng nhưng trong nghề nghiệp k có phần phải hi sinh. Ai hi sinh khi làm việc đều đáng là anh hùng cả.

Giường tre

Xe hơi
Em nghĩ rằng mỗi người trong xã hội đều tiềm ẩn lòng tốt, tính thiện, chỉ khi có cơ hội, điều kiện phù hợp sẽ bật ra thôi. Trường hợp cậu Grab kia chỉ là một trong vô số trường hợp khác. Bản thân em bình thường cũng ít để ý nhưng luôn ủng hộ người thân trong gia đình tham gia công tác xã hội, tích cực hưởng ứng các phong trào ủng hộ khác.

search

Xe điện
Một a chạy xe grap cụ lại ko cho họ thể hiện tình cảm với đất nước à, trách nhiệm với cộng đồng à. e nghĩ chính cụ mới là người đao to búa lớn đấy. Mỗi người một hoàn cảnh vì vậy cách thể hiện cũng tương ứng với hoàn cảnh ấy. Càng những người nhỏ bé mà họ có những hành động đẹp thì càng phải ghi nhận và khuyến khích cụ ạ.
Vặn vẹo lý luận này nọ thì nhanh lắm cụ nhỉ. Cđm đã đúc kết rồi mà, thường đạo lý nhiều thì sống như ... :)
Người ta làm cái tốt ng ta thấy thế thì nói thế thôi, tiếc gì lời khen cho 1 việc tốt, lại còn vặn vẹo phân tích ra cái vẻ bt thôi với lại nói đểu ng khác nên làm này làm kia :) Khen hành động tốt còn tiếc lời thì mứt nó còn rắn hơn sắt cụ ạ :))

Laoba

Xe điện
Hình như mình cũng đọc câu chuyện là có một cậu rất có tâm trong chuyện ăn uống các hội nhóm,nhưng mỗi khi ăn xong cậu ấy lại bận nghe dt lúc thì người nhà bị tai nạn, lúc thì ng bạn bị hỏng xe nên bạn ấy hầu như ko dc thanh toán tiền, nhiều ng hiểu sai bạn ấy nhưng mình thì cho rằng bạn ấy tốt vì nên mạng bạn ấy rất hay nói chuyện đạo lý.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Tổ quốc nó là một khái niệm rất trừu tượng , và cái gì trừu tượng thì bao giờ cũng có hai mặt.

Anh làm cái này cái kia...là vì tổ quốc. Anh hy sinh cái này cái kia...là vì tổ quốc. Thế tổ quốc là cái gì? Dám chắc nhiều người không trả lời được đâu ;))

Em có xem một bộ phim Mỹ, " Giải cứu binh nhì Ryan" ( bối cảnh quân Mỹ đang chiến đấu ở Normandy trong thế chiến 2) . Trong phim có đoạn hội thoại giữa những người lính và chỉ huy, họ hỏi chỉ huy là " chúng ta chiến đấu là vì cái gì. Chỉ huy họ nói " tao chả biết thằng Ryan là cái thằng mẹ nào mà đi giải cứu nó. Đây là một nhiệm vụ, hoàn thành nhiệm vụ này là tao được về với vợ "

"Sometimes I wonder if I've changed so much my wife is even going to recognize me, whenever it is that I get back to her. And how I'll ever be able to tell her about days like today. Ah, Ryan. I don't know anything about Ryan. I don't care. The man means nothing to me. It's just a name. But if... you know if going to Ramelle and finding him so that he can go home. If that earns me the right to get back to my wife, then that's my mission. You want to leave? You want to go off and fight the war? All right. All right. I won't stop you. I'll even put in the paperwork. I just know that every man I kill the farther away from home I feel."

Cậu Grab kia không lấy tiền đơn giản là cậu ấy thấy các bác sỹ đang cứu người, và có thể là cứu những người thân của cậu ấy nữa. Đơn giản chỉ là vậy thôi. Thế nên không nên đao to búa lớn mà làm gì.
Hồi xưa em có nghe kể lại một cô giáo ở Trường mần non nước ngoài nói câu này " Tôi ko dạy con ông những điều cao xa, tôi chỉ muốn dạy con ông yêu chính gia đình mình và yêu bản thân nó"

f320

[Tịch thu bằng lái]
Có thể câu chuyện này có thật, anh grab từ chối nhận tiền là có thật , nhưng cụ có dám chắc chắn là có từ " tổ quốc " trong đoạn hội thoại đó không? Hơn nữa nhân vật chính lại là một bác sỹ.

Cụ nói ngược rồi, chính những người dân bình thường họ lại giản lý, ăn nói dân dã, không quen hô hào đao to búa lớn. Cái này chỉ dành cho tầng lớp khác thôi nhá :)))

cam-dong-anh-tai-xe-khong-nhan-tien-cua-bac-si-vi-co-toi-voi-to-quoc.jpg

Lúc đấy anh xe ôm mà trả lời văn vẻ và chính chắn như ý cụ thì anh ấy làm bí thư quận mịa nó rồi.

Nghen loc

Xe tăng
Vặn vẹo lý luận này nọ thì nhanh lắm cụ nhỉ. Cđm đã đúc kết rồi mà, thường đạo lý nhiều thì sống như ... :)
Người ta làm cái tốt ng ta thấy thế thì nói thế thôi, tiếc gì lời khen cho 1 việc tốt, lại còn vặn vẹo phân tích ra cái vẻ bt thôi với lại nói đểu ng khác nên làm này làm kia :) Khen hành động tốt còn tiếc lời thì mứt nó còn rắn hơn sắt cụ ạ :))
Vâng cụ, e hiểu cụ ạ.

Alex.N

Xe buýt
Vì anh grab nghĩ và nói như thế nó mới là câu chuyện, chứ anh ấy nói rằng thấy bs cực quá em k lấy tiền thì có gì để bàn tán xôn xao? Cái người ta muốn nói, là tấm lòng của anh tài xế, hay nói rộng ra là của một người dân rất bình thường muốn sẻ chia một phần tiền bạc công sức vào hoạt động chống dịch của đất nước.
Hoàn cảnh đặc biệt sẽ phát sinh chuyện đặc biệt, em chả thấy có gì đáng bỉ bôi khi có anh xe ôm xe grab nào đó nghĩ rằng mình đã và đang đóng góp cho tổ quốc từ cuốc xe miễn phí cho bs vào vùng dịch.
Nhưng khen ngợi điều này cũng k có nghĩa là nếu anh Grab đó hay anh khác lấy tiền xe của bs là k đóng góp cho tổ quốc, họ sẽ đóng góp bằng cách khác, vậy thôi.
Mỗi chuyện nhỏ đều làm thì mới thành được chuyện lớn, từ chuyện xả 1 cọng rác ra đường phố, lấy 1 cái hóa đơn khi mua hàng, khai báo thuế thu nhập đầy đủ, đóng góp tiền cho MTTQ, cho quỹ vaccine, dạy con mình sống tử tế, em thấy chuyện nào cũng là đóng góp cho tổ quốc chứ chẳng cần phải góp 1000 tỷ hay 1000 cái máy thở, 1000 phòng áp lực âm mới được phép gọi là đóng góp cho tổ quốc.
Ngày đi học có một bài thơ của Nguyễn Khoa Điềm, là bài Đất nước, em thấy rất hay. Nói lớn lao quá làm gì, Đất nước là miếng trầu bà ăn, là câu chuyện ngày xưa mẹ kể, tóc mẹ bới sau đầu, cha mẹ thương nhau gừng cay muối mặn, cái kèo cái cột thành tên..., nên đóng góp cho tổ quốc chính là từng điều đúng đắn và tốt đẹp mình thực hiện mỗi ngày với gia đình, bản thân và công việc.

Thomas Mueller

Xe đạp
Nhiều cụ bắt bẻ từ ngữ quá. Em ấy là người chở khách, không phải giáo sư tiến sĩ, không phải chính trị gia, nhà ngoại giao để cân nhắc từng câu từng chữ khi phát ngôn. Đối với em chỉ đơn giản là: chúng ta cảm nhận được gì trong lời nói và hành động của em ấy, có đẹp không, có sức lan tỏa không.

gvnth

Xe buýt
Theo quan điểm của e, đã gọi là nghề được xã hội công nhận thì không có nghề tầm thường hay nghề cao quý; chỉ có những con người nhân cách cao quý hay tầm thường làm những nghề đó thôi

K&K

Xe buýt
Vì anh grab nghĩ và nói như thế nó mới là câu chuyện, chứ anh ấy nói rằng thấy bs cực quá em k lấy tiền thì có gì để bàn tán xôn xao? Cái người ta muốn nói, là tấm lòng của anh tài xế, hay nói rộng ra là của một người dân rất bình thường muốn sẻ chia một phần tiền bạc công sức vào hoạt động chống dịch của đất nước.
Hoàn cảnh đặc biệt sẽ phát sinh chuyện đặc biệt, em chả thấy có gì đáng bỉ bôi khi có anh xe ôm xe grab nào đó nghĩ rằng mình đã và đang đóng góp cho tổ quốc từ cuốc xe miễn phí cho bs vào vùng dịch.
Nhưng khen ngợi điều này cũng k có nghĩa là nếu anh Grab đó hay anh khác lấy tiền xe của bs là k đóng góp cho tổ quốc, họ sẽ đóng góp bằng cách khác, vậy thôi.
Mỗi chuyện nhỏ đều làm thì mới thành được chuyện lớn, từ chuyện xả 1 cọng rác ra đường phố, lấy 1 cái hóa đơn khi mua hàng, khai báo thuế thu nhập đầy đủ, đóng góp tiền cho MTTQ, cho quỹ vaccine, dạy con mình sống tử tế, em thấy chuyện nào cũng là đóng góp cho tổ quốc chứ chẳng cần phải góp 1000 tỷ hay 1000 cái máy thở, 1000 phòng áp lực âm mới được phép gọi là đóng góp cho tổ quốc.
Ngày đi học có một bài thơ của Nguyễn Khoa Điềm, là bài Đất nước, em thấy rất hay. Nói lớn lao quá làm gì, Đất nước là miếng trầu bà ăn, là câu chuyện ngày xưa mẹ kể, tóc mẹ bới sau đầu, cha mẹ thương nhau gừng cay muối mặn, cái kèo cái cột thành tên..., nên đóng góp cho tổ quốc chính là từng điều đúng đắn và tốt đẹp mình thực hiện mỗi ngày với gia đình, bản thân và công việc.
Mời cụ uống với em 1 ly :)

K&K

Xe buýt
Lên cho những tấm gương hành động đẹp >:D<