[Funland] ...Đừng bắt em có tội với Tổ quốc!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chị kia chia sẻ rất bình thường, chân thật

Chỉ có điều bọn nhà báo đặt ngược lại câu nói đó nên nó thành ngu

Đọc giữa chia sẻ của chị ấy với cái miêu tả qua giọng điệu bọ nhà báo thành ra ý nghĩa khác nhiều

Cái câu "nhận tiền của BS lúc này là có tội với TQ"

Nó khác nhiều lắm với cái miêu tả " Không nhận tiền vì có tội với TQ"

ít nhất, đứa trẻ cấp 1 nó cũng hiểu một đằng là chủ động chia sẻ, một đằng là thụ động để không có tội

À... do mình cảm nhận hết cụ ạ. Đâu cần phải đưa cái gọi là " tinh tường", " kinh nghiệm" và " giỏi" vào để phán đâu cụ??!.
Giờ em vừa xong cuốc xe, ngồi đọc mà nể ofers nhà ta quá:))
Phải phách, phải phân này tích kia mới để thiên hạ biết ta sành. Với em, em coi chia sẻ của chị bác sĩ là những người bình thường như em với cụ, dek gì phải khổ mà đưa vào kính hiển vi để tự ta coi ta là nhà khoa học thế =))
Câu chuyện rồi sẽ qua đi, ai rồi cũng tự rút ra cho mình cái gì đó. :D
Chuyện hay nhỉ.
Chắc chắn anh grab này không vượt đèn đỏ, không chở 3, không trốn thuế, không đỗ xe ở cửa nhà hàng xóm, không thả chó ị bậy ngoài đường... những cái đó không chỉ là có tội với tổ quốc và với cả đồng bào nữa.
Dưới góc độ này thì các cụ ở đây đầy người "không có tội với tổ quốc" cả chục năm nay chứ không phải chỉ sau một cuốc xe nhưng vẫn không được lên báo.
Đấy là lý do đọc bài thấy nó ... thường quá. Thường là nói tay nghề của anh phóng viên và câu chuyện của anh phóng viên thì quá nhàm.
Còn cậu grab, nếu có thật chứ không phải là ngồi trong phòng lạnh tự sướng như nhiều câu chuyện trên báo khác, dĩ nhiên là một người tốt.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Chị kia chia sẻ rất bình thường, chân thật

Chỉ có điều bọn nhà báo đặt ngược lại câu nói đó nên nó thành ngu

Đọc giữa chia sẻ của chị ấy với cái miêu tả qua giọng điệu bọ nhà báo thành ra ý nghĩa khác nhiều
Em thì em tập trung vào chia sẻ, hơi đâu để ý lều báo cụ ơi. Em nể là nể ofers ở chỗ cái chính thì không chịu đọc thậm chí cố tình không đọc, hiểu nhưng cứ phải oai cơ, chảnh cơ:D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Không phải không đọc cái chính,
Không phải ra oai.
Vì nếu không đọc thì chúng tôi không biết rằng câu chuyện của chị kia nó chân thật. Còn cái tit và và cái miêu tả của bọn nhà báo thì nó đã làm câu chuyện nặng nề, thay đổi về bản chất từ một hành động chủ động chia sẻ của người dân sang đọc báo thành ra là người dân ấy bị động vì nếu không làm thì có tội.

Một minh chứng rõ ràng là trong phây của chị ấy, không có ai bẩu câu chuyện là nâng cao quan điểm.
Nhưng qua bài báo, nhiều ộp phơ đã có cái nhìn khác.

Bác chia sẻ câu chuyện là điều rất bình thường.

Nhưng tội ở đây là của bọn nhà báo.

Em thì em tập trung vào chia sẻ, hơi đâu để ý lều báo cụ ơi. Em nể là nể ofers ở chỗ cái chính thì không chịu đọc thậm chí cố tình không đọc, hiểu nhưng cứ phải oai cơ, chảnh cơ:D

harpagon

Xe tải
Cảnh cáo y tá đang chống dịch trong tâm dịch có tội với TQ tôi ko?!

Ngocqlb

Xe tăng
Sao báo biết nhỉ

pain

Xe ba gác

vietpq75hanes

Xe container
Em vừa lướt mạng, đọc được một câu chuyện tuy nhỏ nhưng với em thì không hề nhỏ.

Một bạn grab chở một bác sĩ về phía vùng dịch, dù doanh số không kịp đạt nhưng tới nơi, khi biết khách hàng là bác sĩ, cậu ấy kiên quyết không lấy tiền. Em cho rằng, hầu hết người dân Việt lúc này đều chung lòng quyết chí trong giờ phút dịch bệnh này. Và chuyện này lại càng khẳng định một chân lý: " Trong gian nan hoạn nạn, chiến tranh dịch họa thì người Việt càng đoàn kết và đùm bọc nhau hơn hết"

Câu trả lời của bạn grab khi từ chối nhận tiền công của bác sĩ chắc chắn sẽ làm nhiều người chúng ta suy ngẫm để tự mình răn mình nhiều hơn trong lúc nước sôi lửa bỏng thế này.

"Nhận tiền lúc này của bác sĩ là em có tội với Tổ quốc, chị đừng bắt em có tội với Tổ quốc".

Chính tinh thần này mà con dân nước Đại Việt chả sợ bố con thằng nào trong chiến tranh, và giờ là bệnh dịch, luôn có tinh thần đùm bọc, đoàn kết, tương thân, tương ái.

GothicStyle

Xe hơi
Ở thời điểm này mỗi việc nhỏ cũng thành đóng góp to lớn.Mỗi người dân chúng ta hy sinh đi chơi,đi ăn đi nhậu,đi lung tung... và đeo khẩu trang chuẩn,rửa tay liên tục sau khi chạm,tiếp xúc và nhắc nhở bạn bè người thân cùng chấp hành đã là quá tốt. Những khi dịch bệnh có những câu chuyện nhỏ này cũng thấy ấm lòng hơn các cụ nhỉ :)

Trang lão

Xe tải
Hình như mình cũng đọc câu chuyện là có một cậu rất có tâm trong chuyện ăn uống các hội nhóm,nhưng mỗi khi ăn xong cậu ấy lại bận nghe dt lúc thì người nhà bị tai nạn, lúc thì ng bạn bị hỏng xe nên bạn ấy hầu như ko dc thanh toán tiền, nhiều ng hiểu sai bạn ấy nhưng mình thì cho rằng bạn ấy tốt vì nên mạng bạn ấy rất hay nói chuyện đạo lý.
Lão Bá đang viết hay kể lại câu chuyện làng Vũ Đại vậy ta?

Em đang thần tượng cụ Pain, cụ thả cái còm chơ vơ làm em mông lung lắm lắm.

j23

Xe container
Câu chuyện và hành động mang tính cộng đồng, lan tỏa, rất đáng ủng hộ.
Và buồn với những người thích ngược dòng nước, cay nghiệt và phũ phàng :|

pain

Xe ba gác
Lão Bá đang viết hay kể lại câu chuyện làng Vũ Đại vậy ta?

Em đang thần tượng cụ Pain, cụ thả cái còm chơ vơ làm em mông lung lắm lắm.
Em đây cụ. Cụ cứ mông lung, sao đâu:))
Em thì kệ vì

Archer

Xe điện
Nhớ ngày xưa có bộ phim Tổ quốc - Tiếng gà trưa. Tổ quốc nhiều khi đơn giản lắm lắm, chả việc gì phải đao to búa lớn. Như việc của phần lớn mọi người bây giờ, trong thời dịch giã này: "Yêu Tổ quốc, yêu đồng bào/Ai ở chỗ nào thì ngồi yên chỗ đó". Cậu Grab yêu Tổ quốc bằng tình yêu ngây thơ và đơn giản với chính hành động từ chối nhận tiền của người bác sĩ đang chiến đấu với dịch, bảo vệ nhân dân trước nạn Covid; và quan niệm rằng nếu nhận tiền là có tội với Tổ quốc. Chẳng to tát gì nhưng đáng quý và đáng trân trọng lắm!

DidiLe

Xe container
Cụ đọc bài báo đi ạ...
Em đọc rồi.
Báo chí tuyên mác. Em thấy rất rất bình thường nhưng nâng quan điểm quá thành tầm thường. Có tội với tổ quốc khi nhận tiền công mình đáng được hưởng!!!

Em vừa hết cách ly và đủ 21 ngày từ ngày tiếp xúc với F0 nâng đời. Tất cả các ngày cách ly đọc báo, thể thao, ăn. ị. ngủ và nhận thấy.
1. Các mặt báo kín về con virus. Nhưng tuyệt nhiên gần như không có bài nào nói về:
- tăng đề kháng của cơ thể.
- giữ vệ sinh mũi. họng để giảm nguy cơ.
2. Báo nói cường điệu về cái chết hay nguy kịch liên quan đến covis.
3. Đặc sản của sự thiếu hiểu biết. Đó là có virus lai giữa chủng Ấn đụ và Anh điêng.

1 sự lãng phí không hề ít cho cách ly. Ở không mất tiền. Điện không mất. Nước không mất. Bảo vệ. BS trực. Lấy mẫu... Miễn phí trong khi em không làm sao!!!

Em định viết nhiều. Nhưng thôi.

j23

Xe container
Em đọc rồi.
Báo chí tuyên mác. Em thấy rất rất bình thường nhưng nâng quan điểm quá thành tầm thường. Có tội với tổ quốc khi nhận tiền công mình đáng được hưởng!!!

Em vừa hết cách ly và đủ 21 ngày từ ngày tiếp xúc với F0 nâng đời. Tất cả các ngày cách ly đọc báo, thể thao, ăn. ị. ngủ và nhận thấy.
1. Các mặt báo kín về con virus. Nhưng tuyệt nhiên gần như không có bài nào nói về:
- tăng đề kháng của cơ thể.
- giữ vệ sinh mũi. họng để giảm nguy cơ.
2. Báo nói cường điệu về cái chết hay nguy kịch liên quan đến covis.
3. Đặc sản của sự thiếu hiểu biết. Đó là có virus lai giữa chủng Ấn đụ và Anh điêng.

1 sự lãng phí không hề ít cho cách ly. Ở không mất tiền. Điện không mất. Nước không mất. Bảo vệ. BS trực. Lấy mẫu... Miễn phí trong khi em không làm sao!!!

Em định viết nhiều. Nhưng thôi.
Thực sự, em ủng hộ cụ nên ngừng :)