Đọc thớt cũ - cần xem lại về kỹ thuật chạy xe AT.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Vâng! em vốt cụ ARTCOOL.
Em hiểu được thêm về nguyên lý hoạt động hộp số tự động.

Ngố Tầu

Xe hơi
Ai cũng biết là để D vẫn lên dốc đc kể cả là dốc cao vì hộp số thông minh đã đc lập trình sẵn tuy nhiên khi lên dốc thì đà và quán tính quyết định khá nhiều về việc xe có bị gào lên ko. Em đi Morning 1.0 AT nên cứ lên dốc hơi cao là em về số thấp để xe đỡ bị mất đà và dễ kiểm soát xe.

30L 4588

Xe buýt
Chả hỉu ý của cụ chủ thớt. Em thấy bài viết cũ đúng đấy chứ

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Chả hỉu ý của cụ chủ thớt. Em thấy bài viết cũ đúng đấy chứ
Cảm ơn cụ!
Diễn đàn mở mà - mỗi người một ý - qua đây em cũng học hỏi, hiểu thêm & nhận ra được thêm 1 số vấn đề!
Trình độ-nhận thức đến đâu-hiểu đến đó.
Giống như khẩu hiệu: Văn hóa GT là tuân thủ luật GT nhan nhản ngoài đường - Nhưng tuân thủ như thế nào? Làm thế nào để tuân thủ? Thế nào là tuân thủ đúng - Nó lại phụ thuộc vào rất rất nhiều vấn đề khác.

xebokeooto

Xe tăng
Vâng! em vốt cụ ARTCOOL.
Em hiểu được thêm về nguyên lý hoạt động hộp số tự động.
Cảm ơn cụ!
Diễn đàn mở mà - mỗi người một ý - qua đây em cũng học hỏi, hiểu thêm & nhận ra được thêm 1 số vấn đề!
Trình độ-nhận thức đến đâu-hiểu đến đó.
Giống như khẩu hiệu: Văn hóa GT là tuân thủ luật GT nhan nhản ngoài đường - Nhưng tuân thủ như thế nào? Làm thế nào để tuân thủ? Thế nào là tuân thủ đúng - Nó lại phụ thuộc vào rất rất nhiều vấn đề khác.
E đồ cụ chủ thớt cứ tưởng nguyên lý làm việc của số tự động là: cứ thốc ga là lên số phải không?

moccac2729

Xì hơi lốp
Nhà sx người ta đã tính hết rồi nên cứ thế mà đi hổng cứ đem vào hãng ko sao

anhtho

Xe ngựa
Em copy phần hướng dẫn sử dụng hộp số AT xe Getz 1.4 cho các cụ tham khảo. Xe Getz AT có các vị trí D, 2 và L, tương đương D, D1, và D2 ở một số xe (hoặc L1, L2). Trước em chạy Vivant 2.0 cũng hướng dẫn như vậy. Còn các xe 3.0 hoặc hơn nữa thì em nghĩ nó khỏe, có thể không cần phải về số.

ngthenam

Xe buýt
Em nghĩ là tùy xe của các cụ, nếu xe cụ mà để D leo đèo thấy yếu thì chủ động sang số bằng tay còn xe cụ nào để D leo ok thì cứ để thế đi. Khi quen xe và thành phản xạ rồi thì chả có gì phải bàn nữa. Cá nhân em ko đồng ý với cụ chủ về ý cứ đạp ga vòng tua máy lên cao là vào số đâu. Nó còn phụ thuộc vào các thông số khác như tốc độ hiện tại, momem...

dich.dx

Đi bộ
Vâng! Em xin tiếp tục.
Em xin cứ dùng từ dân dã cho đơn giản-dễ hiểu.
1. Bề ngoài:
Cần số hiển thị P-R-N-D-3-2-L đại khái như vậy (Mỗi xe loại 1 khác).
Số tiến - xét về mặt logic-nếu số D có thể đi được mọi địa hình thì thêm vài ba số tiến nữa để làm gì? XIn các cụ đừng hiểu là nó chuyên dùng để xuống dốc!
Lên còn chưa xong-đã lo xuống?
2. Vận hành
- Nhiều cụ đã có hơn 1 lần chạy xe AT - đạp phanh-vào số D-nhả phanh từ từ xe đã chuyển động - miết nhẹ ga-xe lướt êm ái - khi vòng tua máy đạt được mức nhất định-xe tự động nhảy số - xe "hơi" giật nhẹ (Đối với hôpk số thường-hộp số vô cấp sẽ triệt tiêu độ giật) - cảm giác lái thật dễ chịu-xe lướt hơn & tiếng máy sẽ nhẹ hơn-xe đã trong tình trạng số cao hơn-đồng nghĩa với việc động cơ sẽ yếu hơn.
- Khi lên dốc: Rõ ràng ta phải đạp mạnh ga - vòng tua máy vọt lên - đồng nghĩa xe sẽ tự động sang số => Động cơ sẽ yếu đi.
Thôi em chỉ nói thế thôi - Các cụ sẽ tự cảm nhận!
Em và cụ chủ thớt không hề biết nhau nên không có quan hệ về tình cảm-tiền bạc-công việc....... => không va chạm quyền lợi.....
Trong thớt cụ chủ có khá nhiều chỗ chưa được hợp lý lắm - Nếu có điều kiện em sẽ cùng trao đổi làm rõ!
Với mong muốn chúng ta hiểu thêm-hiểu đúng - Nếu em có sai xót thì cũng là cơ hội để học hỏi thêm.
Hình như ý bác nói nó sai rồi thì phải.
Theo như ý kiến của em thì hình như hộp số tự động của 4 bánh chắc cũng chả khác gì 2 bánh cả.
Cũng dựa vào tốc độ của bánh chủ động để lựa chọn số vào sao cho phù hợp.

Nên sẽ không phải là cứ đạp ga cho tua máy nó cao lên là số nó lên đâu.

Có gì sai các bác bỏ qua. :"D

anhtho

Xe ngựa
Hình như ý bác nói nó sai rồi thì phải.
Theo như ý kiến của em thì hình như hộp số tự động của 4 bánh chắc cũng chả khác gì 2 bánh cả.
Cũng dựa vào tốc độ của bánh chủ động để lựa chọn số vào sao cho phù hợp.

Nên sẽ không phải là cứ đạp ga cho tua máy nó cao lên là số nó lên đâu.

Có gì sai các bác bỏ qua. :"D
Cũng khác nhiều đấy cụ. Hộp số AT của 2b là loại dây đai, sang số vô cấp. Còn 4b là có số rõ ràng (trừ loại CVT) và có bộ torque converter.

taplai tapdi

Xe tăng
Các cụ cứ tranh cãi nhau làm giề.Mỗi người đi theo 1 cách thấy ổn là được.Còn em đi lên dốc bắt mọi người xuống đẩy ,xuống dốc cứ thế thả trôi,chả tốn xăng tẹo nào.

nghiadu

Xe hơi
Em đi morning thôi nhưng leo mộc châu 2 người ầm ầm, lúc lên cũng chỉ để D, quan trọng sao đừng để xe mất đà nhiều thôi. lúc xuống thì đa số để vị trí số 2. gần hết dốc thì đẩy lên D cho nó có đà vào số liên tục để đỡ mất công ga lên

Boytriton

Xe điện
Xe em AT chạy Tam Đảo hay Ba Vì hoặc 1 số cung đường Tây Bắc nếu muốn vọt nhanh thì chuyên sang số thấp( +,-), cứ để D vẫn đi bt nhưng có cảm giác ì máy.

Đam mê

Xe tăng
Dốc nhà em dựng đứng, xe e chở đủ 05 người lớn, e đạp ga vòng tua lên 2,5 >> 2,8k mà cũng chả thấy nó lên số bao giờ >>>em vưỡn D mà táng thui.

nvh_hn

Xe container
Em tham khảo cụ chủ, em chưa chạy nhiều AT đường núi nhưng em cũng đang lăn tăn vụ này.

nunachuoi

Xe điện
Em nghĩ cứ D mà lên thôi, số thấp để đổ dốc hoặc đi trên những đoạn đường kiểu lầy lội hoặc quá xấu. Em leo dốc hầm Kengnam cứ D mà leo, đạp ga thoải mái chả thấy chuyển số gì cả.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ cứ D mà lên thôi, số thấp để đổ dốc hoặc đi trên những đoạn đường kiểu lầy lội hoặc quá xấu. Em leo dốc hầm Kengnam cứ D mà leo, đạp ga thoải mái chả thấy chuyển số gì cả.
Dốc ngắn thì cứ D mà đi thôi, chỉ khi lên đèo dốc dài thì mới cần về số cụ ạ.

xebokeooto

Xe tăng
Dốc ngắn thì cứ D mà đi thôi, chỉ khi lên đèo dốc dài thì mới cần về số cụ ạ.
Thực tế là E cũng đã chạy đủ "tứ đại đỉnh đèo" ở miền bắc nước ta rồi. Tất cả các đèo trên lúc lên dốc E toàn để số D mà chạy, chỉ khi xuống mới đi số tay (+,-).
Như có cụ ở trên cũng đã nói. Khi xuống gần hết dốc là E cắm luôn số D để thốc ga lấy đà lên dốc tiếp, sau đó cứ kệ cho máy nó làm việc ở số D cho hết dốc.