[Funland] Doanh nhân bảo: Chung cư cũ nhà nước cho, ở mấy chục năm, người ta xây lại cho mà đòi đền 2 lần á ?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Thật sự là đợt vừa rồi, em có vào khu Kim Liên
Nhà em cũng có 1 căn tập thể cũ bác ạ. Cá nhân nhà em, chỉ mong nếu được xây lại, thì 1.5 cũng đã là tốt rồi, còn lại thì rông thêm bn nhà mình mua thêm. Nhưng tầng 1, trước họ lấn ra tầm 50m dài, sau tầm 5m dài, nên nguyên bản khu nhà, giữa claij đúng 1 cái đường 2 cái ô tô đi còn phải tránh nhau. Thế nên cũng họp chán rồi, và kết quả là ko thể ngã ngũ được. Nên xong xuôi tất cả lại về.
Còn họp chung á, khu nhà em đến h cầu thang vẫn còn chưa lắp được bóng đèn vì dan ko thống nhất được/
Thế xong rồi ông tầng 1 lên đây nói nhà tôi là hẳn 100m. Giờ đền bù phải 1 tỷ 1m. Thế mai dân nó cũng lấn hết ra xong bảo nhà tôi cũng thế thì đến kiếp sau cũng éo thống nhất đc. Tốt nhất cứ để đấy, sập thì cấm kêu. Còn muốn xây lại thì tự góp tiền vào mà xây. Sổ đó có bao nhiêu xây từng đó.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi.
Nhà sập xệ, thậm chí sạt lở không ở đấy được.
Tui không ở, nhưng không phải thế là ai đó có quyền đập đi xây lại khi mà tui chưa đồng ý
Vâng bác. Em có dám bảo là đc đập đi đâu. Em còn mời các cụ cứ giữ lại, nếu sập chết người ráng chịu, tranh chấp ráng chịu. Chứ em thì mời em cũng ko muốn xây những chỗ ntn.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thực tế ở nước ta thì tất cả các công trình phục vụ mục đích xã hội thì cũng không được gọn nhẹ lắm, nhưng cuối cùng dân cũng đều phải theo nhà nước.

Còn khu tập thể đập đi làm đường, làm vườn hoa... thì có nhẽ có kiện cáo/chống đối đấy thì rồi dân cũng phải theo cái giá NN.

Nhưng đập rồi xây để bán thì khác nha, không phải mục đích xã hội rồi

Liệu dân có chịu cho NN thu hồi với giá công bố của nhà nước để phục vụ mục đích xã hội không?
Hay dân phải đòi bằng được giá thị trường giao dịch?
Còn chi phí xây 20 tầng, 30 tầng là doanh nghiệp họ bỏ ra đầu tư rồi thu lại, nó khác với bỏ ngân sách đền bù là mất hút.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Bác xem những phóng sự trên TV về mấy cái khu ở Giảng Võ ý; dân cũng không kêu là nhà nước phải làm đâu.

Qua việc cải tạo khu B Kim Liên và 1 khu Giảng Võ, giờ càng khó đàm phán thỏa thuận với dân ở các khu khác hơn. Vì qua 2 khu đó, dân họ thấy họ mất nhiều hơn được. À, mà nói chính xác là họ được hơn so với trước nhưng cái họ mất quá lớn so với cái họ được đó.

Vâng bác. Em có dám bảo là đc đập đi đâu. Em còn mời các cụ cứ giữ lại, nếu sập chết người ráng chịu, tranh chấp ráng chịu. Chứ em thì mời em cũng ko muốn xây những chỗ ntn.

Nana2015

Xe tăng
Chắc chỉ tranh cãi những tập thể nào mà tầng 1 có thể làm thương mại được thôi. Chứ tập thể mà trong ngõ như khu thành công không cho thuê tầng 1 được. Hoặc quỳnh mai mấy dãy bên trong thì thoả thuận nhanh thôi.

fundraiser

Xe container
Bác xem những phóng sự trên TV về mấy cái khu ở Giảng Võ ý; dân cũng không kêu là nhà nước phải làm đâu.

Qua việc cải tạo khu B Kim Liên và 1 khu Giảng Võ, giờ càng khó đàm phán thỏa thuận với dân ở các khu khác hơn. Vì qua 2 khu đó, dân họ thấy họ mất nhiều hơn được. À, mà nói chính xác là họ được hơn so với trước nhưng cái họ mất quá lớn so với cái họ được đó.
Tư duy này bảo sao các khu sập xệ nó vẫn tiếp tục như vậy. Luôn sợ DN họ được lợi và nghĩ rằng phần lợi nhuận của DN đó đáng lẽ là của tao.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tư duy này bảo sao các khu sập xệ nó vẫn tiếp tục như vậy. Luôn sợ DN họ được lợi và nghĩ rằng phần lợi nhuận của DN đó đáng lẽ là của tao.
Cái họ mất, không tính bằng tiền ạ.
Đó là môi trường sống.

bikhoai

Xe buýt
Đúng rồi.
Nhà sập xệ, thậm chí sạt lở không ở đấy được.
Tui không ở, nhưng không phải thế là ai đó có quyền đập đi xây lại khi mà tui chưa đồng ý
Mà cũng vô lí bỏ bu,nhà người ta đang ở lắm ông vào chê ỏng chê eo.Hay lại có định hướng mới.

vovan3455

Xe tăng
Thì để cho người dân ở các chung cư cũ tự góp tiền cải tạo đi xem nào :D . .tại sao cứ phải ấn doanh nghiệp vào làm chủ đầu tư .. nhà cũ 5 tầng xây lại đúng 9 tầng thôi thì đảm bảo giá thành xây dựng 1 m2 rẻ hơn của mấy chủ đầu tư là chắc
Người dân ko muốn mất tiền và được đền bù 2-2.5 lần. Cụ lại hiến kế là dân góp tiền.

pisces_hn

Xe container
Khó đấy cụ. Đó là tài sản hợp pháp của họ. Khi xuống cấp đến mức nguy hiểm NN có quyền cấm họ ở và đập đi. Chứ nó chưa đến mức đó thì đều phải thương lượng. Tương tự cụ là đầu nậu, cụ gặp chủ đất nghèo....cũng phải thảo luận hợp lý đôi bên trên phương diện tôi có tiền - ông có đất.
Em nhớ tivi có đăng khu nào đấy bị nứt , nhà nước cưỡng chế không cho ở dọn hết ra rồi mà mãi có xây lại đâu.

nvht

Xe điện
em nghĩ là Nhà nước nên mạnh tay hơn. Cho phép nhà đầu tư và dân thỏa thuận kéo dài thêm đúng 2 năm nữa. Nếu các bên không thống nhất được thì tiến hành cưỡng chế vì không thể đẽo cày giữa đường mãi được

pisces_hn

Xe container
Thật sự là đợt vừa rồi, em có vào khu Kim Liên
Nhà em cũng có 1 căn tập thể cũ bác ạ. Cá nhân nhà em, chỉ mong nếu được xây lại, thì 1.5 cũng đã là tốt rồi, còn lại thì rông thêm bn nhà mình mua thêm. Nhưng tầng 1, trước họ lấn ra tầm 50m dài, sau tầm 5m dài, nên nguyên bản khu nhà, giữa claij đúng 1 cái đường 2 cái ô tô đi còn phải tránh nhau. Thế nên cũng họp chán rồi, và kết quả là ko thể ngã ngũ được. Nên xong xuôi tất cả lại về.
Còn họp chung á, khu nhà em đến h cầu thang vẫn còn chưa lắp được bóng đèn vì dan ko thống nhất được/
Hồi vợ em bán cái nhà tập thể, đăng 2 3 tháng không có ai hỏi. Mà nó còn loại đẹp, khung bê tông trần mới nứt dọc có tí thôi. Cuối cùng có đúng 1khách đến xem mà chốt luôn. Nhẹ cả người. Bảo để đấy thì vợ em bảo không bán nhanh nó hỏng, nứt đến lúc ấy còn mất trắng. Em bù tiền chung cư cách đấy 2km diện tích sử dụng bé hơn nhưng nó sạch sẽ thoáng mát, sân chơi, bể bơi, siêu thị đầy đủ, xe đỗ hầm sướng hẳn.

Jamebonds

Xe container
nói nhà nước cho là ko đúng, vì rất nhiều cc đã sang nhượng nhiều lần và CSH hiện tại ko phải là được cho nữa mà họ phải bỏ tiền ra mua
còn đền bù gấp 2-2,5 thì đúng là hơi vô lý, nhưng ai cũng khôn cả, DN thì nhìn vào đất vàng, còn người dân họ lại nhìn vào túi tiền của DN. Ô được lợi thì cũng phải chia cho tôi chứ?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Big Bang

Xe điện
Chia lại thôi. Trc sổ đỏ nhà em đất ruộng 25 năm. Hết 25 năm thu hồi chia lại theo khẩu hiện tại. Nhà em từ 4 khẩu giảm xuống 3 khẩu nên diện tích giảm xuống.
Sổ đỏ chỉ ghi quyền sử dụng đất chứ có sở hữu đâu mà dám kêu.
Vậy là gia đình Cụ vẫn tiếp tục được có quyền sử dụng trên mảnh đất đó, nhưng do có biến động về nhân khẩu nên diện tích sử dụng bị giảm.
Vậy người dân đang ở trên mảnh đất của họ, hết thời hạn Cụ định đuổi họ đi sao?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Về bản chất nó là cuộc mua bán/đổi chác ạ.
Dân đòi cao; Không chấp nhận cái giá mà CĐT bảo rằng như thế là dân có lợi rồi.
Một phần cũng là thấy CĐT - người đi buôn trên dự án ấy thôi lời nhiều thì họ đòi cao.
Phần vì CĐT đặt giá khu đó thấp để hưởng lời cao.

Ví dụ như ngày trước nhé, ban đầu dân buôn mang muối, mang đồng hồ điện từ, mang tiền lên miền núi mua, đổi chác đồ rừng từ mật ong, sừng nai sừng hưu, chiếng ché... cho tới nhà sàn. Ban đầu dân xuôi đặt giá một gùi muối lấy một cái chiêng; một cái đồng hồ lấy một cái sừng trâu. Vài chục triệu mua được cái nhà sàn.... dân miền núi họ cũng chả biết thế là đắt hay rẻ, thấy có cái họ cần là họ đổi. Rồi dần dần dân miền núi họ hiểu ra rằng à, cái thằng người kinh kia nó đặt giá rẻ quá; đồ của mình đáng ra là có giá 1 triệu cơ, đồ của nó có giá có vài chục, không thể đổi ngang thế được. Cái nhà sàn này phải vài trăm triệu cơ, không thể có giá vài chục triệu được.
Và thế là họ tăng giá cái của họ nên để họ hưởng lợi nhiều hơn.

Và cũng không thể vì như thể mà chửi họ rằng mày hãy biết tau trả mầy bằng ấy là của mầy có lợi rồi, còn tau lợi bao nhiêu thì kệ tau, mầy nhìn vào cái lợi của tau mà làm gì.

nói nhà nước cho là ko đúng, vì rất nhiều cc đã sang nhượng nhiều lần và CSH hiện tại ko phải là được cho nữa mà họ phải bỏ tiền ra mua
còn đền bù gấp 2-2,5 thì đúng là hơi vô lý, nhưng ai cũng khôn cả, DN thì nhìn vào đất vàng, còn người dân họ lại nhìn vào túi tiền của DN. Ô được lợi thì cũng phải chia cho tôi chứ?

darthvader

Xe điện
Người dân ko muốn mất tiền và được đền bù 2-2.5 lần. Cụ lại hiến kế là dân góp tiền.
Người dân nào đòi đền bù 2 - 2.5 lần ... Em được gọi về họp 1 lần sau đợt anh C con ký cho phép xây hơn 20 tầng trong 4 quận cũ tại các khu vực tập thể cũ, bên công ty đưa ra 1.5 và chả thấy ai phản đối cả.. vấn đề là họp xong rồi từ đó đến giờ chả thấy có động tĩnh gì thêm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Người dân nào đòi đền bù 2 - 2.5 lần ... Em được gọi về họp 1 lần sau đợt anh C con ký cho phép xây hơn 20 tầng trong 4 quận cũ tại các khu vực tập thể cũ, bên công ty đưa ra 1.5 và chả thấy ai phản đối cả.. vấn đề là họp xong rồi từ đó đến giờ chả thấy có động tĩnh gì thêm.
Các chủ hộ tầng 1 cũng "chả thấy ai phản đối cả" à bác?
Thế thì các bác ấy cần được phong Anh hùng lao động thời kỳ đổi mới ạ.

babeo

Xe điện
Lão Hiệp gì đó bảo đền 1 - 1 là còn nhã đấy, nếu được lão ấy còn muốn đuổi hết đi để lão làm ăn tất cơ :)) .

toimuondie

Xe container
Chỉ cần 1 hộ phản đối là dừng rồi cụ.
Thậm chí 1 người nào đó ở 1 hộ nào đó phản đối là đã rắc rối to rồi.