[Funland] Doanh nhân bảo: Chung cư cũ nhà nước cho, ở mấy chục năm, người ta xây lại cho mà đòi đền 2 lần á ?

7years

Xe điện
Còn về luật vướng chỗ nào.

1 là quy hoạch, việc chỉ cải tạo 1 nhà như trước đây đã thí điểm là không phù hợp do vấn đề chia sẻ hạ tầng, kiến trúc. Cho nên cụ nào.mơ mộng kiểu cả khu có 50 căn thì lập công ty cp tự góp tiền xây lại là không có đâu.

2 là nếu làm cả khu như khu thành công đến hơn chục tòa nhà cũ với độ nửa vạn dân bắt buộc phải tạm tái định cư (trong thời gian xây dựng) chỉ ít cđt thực sự tiềm năng mới làm được.

3 là khi đó không phải chục cái nhà 5 tầng giờ biến thành chục cái nhà 20 tầng Bài toán sẽ rất khác
Quy hoạch tp, phân khu phải đièu chỉnh lại theo theo mật độ dân số và các quy chuẩn xây dựng, quy hoạch mới. Cộng với quy mô dân số như thế thì tiếp tục phải chỉ ra cần bao nhiêu trường học, bv để phục vụ, điện nước cấp, công viên, giao thông thậm chí cả bộ máy hành chính. Lấy diện tích đó thì bớt đi diện tích xây dựng, diện tích kinh doanh thôi.

Vì phức tạp như thế nên từ chính quyền đến nhân dân và doanh nghiệp đều chịu chết. Nhà mọc lên như nấm khắp nơi, duy chỉ có nhà tập thể cũ vẫn nằm im. Và chắc còn nhiều vướng mắc đến 2 nhiệm kỳ nữa vẫn bó tay thôi

huyhung123

Xì hơi lốp
Ơ thế không biết thì phải hỏi, phải tìm hiểu, đừng hỏi ngu ngơ như vậy. Tìn hiểu xem thế nào là diện tích sử dụng chung, sử dụng chung vào mục đích gì, vỉa hè nhà cụ được cấp sổ đỏ cho cụ à
Thôi cụ cứ ôm cái nhà nát đi.

huyhung123

Xì hơi lốp
Cái quan trọng không phải là cái giá trị của cái nhà nát mà ở chỗ đất vị trí đẹp cụ ơi.
Nên họ mới đòi như vậy.
Nội thành đất trật người đông, giờ phá đi xây cái tòa CC cao hơn nữa thì khác gì hiếp dâm hạ tầng.
Mà để thì cũng sập xệ.
Theo em nghĩ tốt nhất không làm gì cả thu hồi làm khu vui chơi công cộng hoặc công viên.
Thế là chả động trạm lợi ích của ai cả.
Mà nội thành cũng nên giãn dân dần ra.
KĐT vệ tinh mọc ra như nấm nhưng không dãn dân thì toàn để bò ăn cỏ.
Dân lại ko chịu chứ. Họ cứ muốn ở đấy cơ!

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
em đang có căn cc cũ ở Nam Đồng, chỉ mong có đội nào vào xây lại, hoàn diện tích 1:1 cũng đồng ý luôn, phần còn lại trả theo đúng giá chủ đầu tư. Tất nhiên sẽ vui hơn nếu đc tỉ lệ 1:1.5 hoặc 1:2

HoangApr

Xe buýt
Vấn đề là lấy ngân sách đâu ra đền bù cho dân?
Thế thì cụ hỏi thằng Hải Phòng xem nó lấy ở đâu mà nó thu hồi các khu tập thể cũ, nhà máy xí nghiệp cũ xây toàn công viên với vườn hoa. Tiền ở đâu các ông các cha biết hết, nhưng làm thế thì đói chết, doanh nghiệp nó lại chửi cho là ngu.

7usd

Xe điện
Hình như có luật bao nhiêu phần trăm đồng ý là đc mà. Ko cần 100%.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì cụ hỏi thằng Hải Phòng xem nó lấy ở đâu mà nó thu hồi các khu tập thể cũ, nhà máy xí nghiệp cũ xây toàn công viên với vườn hoa. Tiền ở đâu các ông các cha biết hết, nhưng làm thế thì đói chết, doanh nghiệp nó lại chửi cho là ngu.
Hải Phòng khác HN nhé!
So sánh giá 1m2 Hải Phòng so với HN xem mức chênh ra sao?

Hieumos

Xe container
em đang có căn cc cũ ở Nam Đồng, chỉ mong có đội nào vào xây lại, hoàn diện tích 1:1 cũng đồng ý luôn, phần còn lại trả theo đúng giá chủ đầu tư. Tất nhiên sẽ vui hơn nếu đc tỉ lệ 1:1.5 hoặc 1:2
Cụ phải nói rõ là hoàn diện tích trên sổ đỏ hay diện tích đang sử dụng.

poiuy

Xe ba gác
d
Cũng như có còm tui đã nói có một phương án là: xây xong trả lại theo diện tích sổ đỏ tỷ lệ 1:1. Nhà tầng 1 thì trả cho một khoảng trong khu thương mại còn đâu quy ra mét vuông nhà trên tầng. Còn dư bao nhiêu diện tích mang bán theo giá thị trường, ông CĐT muốn giữ lại phần nào để kinh doanh thì cũng phải mua. Bán được bao nhiêu trừ đi chi phí đầu tư, xây dựng (xây bao nhiêu tầng thì tùy ông cđt xin được và tính toán thế nào thì tính). Lấy tiền bán trừ đi tiền xây, dư ra bao nhiêu chia theo tỷ lệ thỏa thuận là ông CĐT bao nhiêu %; còn dân cư bao nhiêu %. Phần của dân cư thì chia ra theo tổng số mét vuông nhà ban đầu xem mỗi mét vuông là được bao nhiêu rồi ban đầu nhà nào có bao nhiêu mét thi nhân lên mà nhận tiề. (Muốn biết cái tỷ lệ chia ấy là bao nhiêu thì làm một cái khái toán đi, để có con số khái toán cho dễ hiểu, rõ ràng minh bạch dễ chia) Ông dân nào muốn ở rộng hơn thì tự bỏ tiền mà mua thêm diện tích theo cái giá bán chung kia.

Như thế đúng kiểu góp kinh doanh là dân góp nhà thì lấy lại nhà (đúng diện tích cũ); ông CĐT bỏ tiền vốn xây dựng thì lại vốn đã bỏ ra. Còn lãi thì chia. Lời nhiều ăn nhiều, lời ít ăn ít. Khỏi quan tâm hệ số 1.5 là cao hay thấp

Ông nhà nghèo hoặc không có nhu cầu ở rộng: Vẫn cứ ở thế, chả mất gì, sạch sẽ khang trang hơn, lại được thêm tiền. Tiền ông ta nhận được là ở cái chỗ ông đánh đổi mật độ dân cư đang vắng, đỡ ồn ào thành phải sống cùng khu đông đúc vì chồng thêm tầng. Ông này là ông khó nhất nhưng vì vẫn đảm bảo chỗ ở và được thêm tiền nên dễ thuyết phục.

Phương án này, CĐT còn có lợi thể hơn dân ở chỗ là việc lập dự toán xây, bán, mời kiểm toán, bán nhà kiểu trên giấy 15 nhưng người mua phải trả 17.....đều nằm trong tay ông ta cả. Nếu khéo léo ma mãnh số má qua mặt được dân thì còn ăn nhiều hơn trên sổ sách

Thế mà hai bên kia đều lờ lớ lơ hết. Chỉ luôn bám phương án mập mờ là hệ số.

Thời nay cái gì người ta cũng lượng hóa ra thành tiền cụ thể, đến như nhiều vị trí có xe đưa đón, tiền điện thoại hay các loại tiền phụ cấp cũng quy ra tiền hàng tháng để trả chứ không kiểu hệ số này nọ.

Vậy mà sao việc cải tạo vẫn cứ chỉ bám theo cách hệ số.
Phương án ăn chia thế thì công bằng nhưng dân mấy ai hiểu? Chỉ ví dụ đơn giản thôi, hồi cổ phần hóa, nhân viên được chia cổ phần đều bán lúa non, thu về được gấp 2 gấp 3 là được rồi, hơi đâu quan tâm nghe phân tích cầm giữ thì nó được nọ được kia. Cải tạo nhà cũng thế, đa phần người ta chỉ quan tâm được bao nhiêu, gấp 1,5 hay 2 lần diện tích, không phải chi thêm tiền, thấy hợp lý thì người ta theo thôi. Nhiều người còn chả có tiền nữa. Chỉ có 1 bộ phận nhỏ đòi hỏi quá mức nên mới bế tắc chứ hầu hết người ta đều muốn nhà mới khang trang sạch đẹp, nhất là những nhà đã quá cũ nát.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đùa à? Trong 1 khu tập thể chỉ có 30% ký cam kết, 70% không ký đòi nhà nước phá đi xây lại thì cụ làm thế nào?
Chẳng lẽ nhà nước bỏ tiền ra mua của 70% không ký rồi ngồi đợi 30% còn lại sập nhà chết ạ?
Thế thì cứ ở thôi. Ông nào cũng to cả. Sập ráng chịu có gì đâu cụ. Em đơn giản, giá chỉ có thế thôi, chấp nhận đc thì ok ko thì giữ lại. Ko ai bắt phải bán. Mai kia sập ráng chịu đừn ngoặc mồm ra kêu nhà nc ko quan tâm.

HoangApr

Xe buýt
Hải Phòng khác HN nhé!
So sánh giá 1m2 Hải Phòng so với HN xem mức chênh ra sao?
Thu phục vụ mục đích xã hội, chứ có kinh doanh đâu mà cụ đòi tính giá. Còn chi phí để xây tòa chung cư 30 tầng mỗi tầng 20 căn hộ để giải tỏa được 12 nhà tập thể cũ nát thì không thấm vào đâu so với thu ngân sách Hà Nội đâu

Arabia

Xe tăng
Có ai bắt ông DN phải mua đâu, ông thấy không lãi thì ông đi chỗ khác xây. Thuận mua vừa bán chứ nhỉ
Có ai cấm phát biểu ý kiến cá nhân, họ thấy vô lý thì họ nói thôi. Còn đương nhiên thuận mua vừa bán, ko lãi thì đi chỗ khác rồi, 20 năm nay có ông DN nào vào đâu. Và cứ đà này, cho đến tận khi nhà sập người chết dân bớt đòu hỏi thì họa may chứ ko thì ko ông nào có thể vào được. Dân đòi hỏi hợp lý thì đã chẳng phải chờ mấy chục năm, ngắn gọn là vậy.

bikhoai

Xe buýt
Nói chung không dung hòa thỏa thuận được đâu.

Mới có mấy thằng ép nó xin nhận làm quy hoạch và nghiên cứu. Có cụ đã phát biểu nhà hóa giá công lao huân huy chương vvv không có tiền đóng. Có cụ thì dù nhà o ở nhưng phải 3 căn vì tôi có 2 thằng con lập gia đình hộ khẩu ở đó. Rồi 1 nhà 50 hộ mà 1 hộ cuối củng không đồng ý cũng xịt nếu theo cơ chế thỏa thuận. Đợt đấy các cụ bên nhà em có 1 căn tẩng 2 bên khương thượng được trả giá 3.3 tỷ tương đương 100tr/m2 không bán, năm.kia bán đúng đáy còn 1.4 tỷ.

Như vậy chỉ thỏa thuận hệ số 2 thôi căn này phải có giá 200tr/m2 quả là ghê gớm.
Khương Thượng làm gì có căn nào sổ đỏ 100m.Chém nó vừa thôi cụ ạ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thu phục vụ mục đích xã hội, chứ có kinh doanh đâu mà cụ đòi tính giá. Còn chi phí để xây tòa chung cư 30 tầng mỗi tầng 20 căn hộ để giải tỏa được 12 nhà tập thể cũ nát thì không thấm vào đâu so với thu ngân sách Hà Nội đâu
Liệu dân có chịu cho NN thu hồi với giá công bố của nhà nước để phục vụ mục đích xã hội không?
Hay dân phải đòi bằng được giá thị trường giao dịch?
Còn chi phí xây 20 tầng, 30 tầng là doanh nghiệp họ bỏ ra đầu tư rồi thu lại, nó khác với bỏ ngân sách đền bù là mất hút.

toimuondie

Xe container
Thế thì cứ ở thôi. Ông nào cũng to cả. Sập ráng chịu có gì đâu cụ. Em đơn giản, giá chỉ có thế thôi, chấp nhận đc thì ok ko thì giữ lại. Ko ai bắt phải bán. Mai kia sập ráng chịu đừn ngoặc mồm ra kêu nhà nc ko quan tâm.
Không thế được đâu cụ, nhà nước phải lo cho số đông.
Em tin là sẽ sớm có chủ trương là chỉ cần 70% cư dân đồng ý là sẽ cưỡng chế 30% còn lại.
Khi đó những nhà tầng 1 sẽ thiệt vì doanh nghiệp họ chỉ cần những người tầng 2 trở lên.

MiTa

Xe lăn
Khó đấy cụ. Đó là tài sản hợp pháp của họ. Khi xuống cấp đến mức nguy hiểm NN có quyền cấm họ ở và đập đi. Chứ nó chưa đến mức đó thì đều phải thương lượng. Tương tự cụ là đầu nậu, cụ gặp chủ đất nghèo....cũng phải thảo luận hợp lý đôi bên trên phương diện tôi có tiền - ông có đất.
E nói là chung cư nát mà cụ. Chứ bgio dân ai chả muốn đòi thêm. Còn chưa thương luọng dc thì ô bà vui lòng thuê nhà chỗ khác ở, chỗ này có Nguy Cơ sập nhà nc ko thể cho ở dc. Nếu cho ở sập ai chịu? Vd 20-30m cc ở trung tâm bgio đền bù ra ngoài 1 xíu là cũng dc căn kha khá rồi. Chứ cứ đòi gấp mấy diện tích cũ làm sao dc. Nhà nát có người ta vào xây cho căn mới ở lại còn cứ yêu sách này nọ thì làm sao 2 bên thống nhất dc. Nhà đầu tư nhảy vào ngta cũng phải có lời chứ ai làm công ko đâu. Còn nếu đập đi làm công viên thì quá tốt, nhưng tất cả lại dồn lên vai ngan sách địa phương, khó mà gánh nổi nếu ko đổi cho nhà đầu tư 1 khu đất ở đâu đó xây tái định cư.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E nói là chung cư nát mà cụ. Chứ bgio dân ai chả muốn đòi thêm. Còn chưa thương luọng dc thì ô bà vui lòng thuê nhà chỗ khác ở, chỗ này có Nguy Cơ sập nhà nc ko thể cho ở dc. Nếu cho ở sập ai chịu? Vd 20-30m cc ở trung tâm bgio đền bù ra ngoài 1 xíu là cũng dc căn kha khá rồi. Chứ cứ đòi gấp mấy diện tích cũ làm sao dc. Nhà nát có người ta vào xây cho căn mới ở lại còn cứ yêu sách này nọ thì làm sao 2 bên thống nhất dc. Nhà đầu tư nhảy vào ngta cũng phải có lời chứ ai làm công ko đâu. Còn nếu đập đi làm công viên thì quá tốt, nhưng tất cả lại dồn lên vai ngan sách địa phương, khó mà gánh nổi nếu ko đổi cho nhà đầu tư 1 khu đất ở đâu đó xây tái định cư.
Vâng, vđ chỉ 1-2 khu trong đó ở mức nguy cấp thôi. Cđt ko thể lagm lặt vặt dc.
Với lại họ ko dc ở ko có nghĩa họ bị tước quyền sở hữu.

alceste

Xe điện
Thật sự là đợt này em ở nhà nhiều, trẻ con khu nhà em ít nhất vẫn ra hành lang được, vẫn đi xe đạp hay patin, xuống sân và khu đô thị thì đường rộng rãi, vỉa hè to, nhiều sân, bọn trẻ con vẫn có không gian chạy nhảy.
Trong lúc đó 2 con ông anh nhà em ở Kim Liên Phương Mai thì ko có chỗ nào để đi, không được chạy nhảy, trẻ con chỉ ru rú trong nhà, thậm chí còn ko có cả hành lang chứ đừng nói là sân chơi, nên h mới thấy ở tập thể công nhận khổ.
- trách nhiệm quản lí nn là ko để nhà cũ nát, mất mĩ quan và thậm trí sập đổ. Vậy làm thế nào (với đặc thù nhà TT) thì cụ tìm hiểu khung giúp
- e nói cụ thể khu nhà e. Trước, muốn cải tạo thì TP bảo phải có qui hoạch tổng thể, ko cải tạo riêng
- e thấy nhiều cụ nói dân tham. E nói dưới góc độ thằng dân có sở hữu nhà TT cũ

hơ hơ, trách nhiệm quản lí nn cụ nhé. E ko bảo nn mang tiền thuế các cụ xây lại nhà cho người ở tt cũ. Nhưng phải có chính sách, biện pháp, giải pháp...cho người dân. Thế một đống người ở chồng lên nhau như thế, nó sập xuống thì dân ra đê sông Hồng cắm trại à?
Nhà em cũng có 1 căn tập thể cũ bác ạ. Cá nhân nhà em, chỉ mong nếu được xây lại, thì 1.5 cũng đã là tốt rồi, còn lại thì rông thêm bn nhà mình mua thêm. Nhưng tầng 1, trước họ lấn ra tầm 50m dài, sau tầm 5m dài, nên nguyên bản khu nhà, giữa claij đúng 1 cái đường 2 cái ô tô đi còn phải tránh nhau. Thế nên cũng họp chán rồi, và kết quả là ko thể ngã ngũ được. Nên xong xuôi tất cả lại về.
Còn họp chung á, khu nhà em đến h cầu thang vẫn còn chưa lắp được bóng đèn vì dan ko thống nhất được/

Chỉnh sửa cuối:

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Không thế được đâu cụ, nhà nước phải lo cho số đông.
Em tin là sẽ sớm có chủ trương là chỉ cần 70% cư dân đồng ý là sẽ cưỡng chế 30% còn lại.
Khi đó những nhà tầng 1 sẽ thiệt vì doanh nghiệp họ chỉ cần những người tầng 2 trở lên.
Gớm cứ họp rồi bàn các kiểu từ lâu rồi có đc đâu. Mấy cái chỗ thành công với 8 tháng 3 nhìn phát khiếp. Thôi thì cụ nào thích sôbgs cứ sống chứ em chịu. Em non gan ko dám liều, nhà nc mà bảo đổi căn mới xây lại em đổi nhanh.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đúng rồi.
Nhà sập xệ, thậm chí sạt lở không ở đấy được.
Tui không ở, nhưng không phải thế là ai đó có quyền đập đi xây lại khi mà tui chưa đồng ý

Vâng, vđ chỉ 1-2 khu trong đó ở mức nguy cấp thôi. Cđt ko thể lagm lặt vặt dc.
Với lại họ ko dc ở ko có nghĩa họ bị tước quyền sở hữu.