[Funland] Doanh nhân bảo: Chung cư cũ nhà nước cho, ở mấy chục năm, người ta xây lại cho mà đòi đền 2 lần á ?

bentley8

Xe điện
Nói dại, ngần này chuồng cọp nó mà sập dây chuyền thì cháu chả dám nghĩ, chắc VN lên tít đầu CNN chả chơi.
Nói thì lại bảo nói điêu, show cho cụ xem.
Toàn nhà tầng trên, không tính nhà tầng 1 nhé cho fair.

Sổ đỏ 41m, cơi nới thành 130m.

Sổ đỏ 31m, cơi nới thành 90m

Sổ đỏ 30m, cơi nới thành 55m

Còn đây, vài ảnh cho cụ thấy cái chuồng cọp cơi nới thế nào. Các kỹ sư kết cấu nước ngoài nhìn chắc vái lậy.

zaisev

Xe tăng
Em thì nghĩ Ông Doanh nghiệp kia đúng, các Cư dân chung cư cũ đòi hỏi chỉ biết 1 chiều, có phần tham, đến vô lý.

Chứng minh bằng lập luận ngược lại, để tìm điểm hợp lý các bên, như sau,

1. Ông DN:
- Bỏ vốn ra làm cái việc đầu tư xây lại, nếu không có lãi/lợi nhuận ít nhất 10% / vốn và chi phí bỏ ra thì thua đem tiền gửi tiết kiệm lấy lãi 7-9%, thời gian đi chơi, khỏi cần đầu tư làm gì cho mệt,...
- Doanh nghiệp kinh doanh chứ không phải Nhà nước mà lỗ cũng phải làm để bao cấp, để tạo an sinh xã hội, làm công ích,... cho cư dân,...

2. Ông dân chung cư cũ
- Nhà nước phân giao, cho ở bao nhiêu năm thì đó cũng đã là sự trả công cho các cái được gọi là tiêu chuẩn để được phân giao, giờ đã hưu lâu lắm rồi, đã hóa giá thành mua bán dân sự lâu lắm rồi, hưu thì đã có lương hưu được trả rồi,... sao cứ kể công này nọ mãi, kể cả sau khi đã hóa giá, cấp sổ cá nhân rồi thế ?
- Nhà là nhà nước phân giao, nếu Nhà nước thu hồi để tự Nhà nước xây, làm lại thì có thể đền bù đúng = diện tích được cấp, thế đã là có lợi vì hạ tầng mới hơn, nếu đền bù cao hơn thì Nhà nước lấy tiền đâu mà bao cao, đền bù ?
- Giờ vẫn đòi được "bao cấp cho không" nhà ở là 1 sự phi lý, là 1 bất công trong xã hội hiện đại ngày nay,... (bây giờ, văn minh ngày nay chỉ có chế độ nhà công vụ, hết công vụ thì trả nhà, hoặc mua hóa giá/đấu giá,...)

3. Vậy tìm điểm hợp lý 2 bên là thế nào
- Diện tích được cấp sở hữu = diện tích đền bù (hệ số 1, trừ tầng 1,2 kinh doanh được) là công bằng về diện tích sở hữu/diện tích được hưởng, dân lại còn được cơ sở hạ tầng, tiện ích mới, khang trang, an toàn,...
- Ngoài ra, CĐT có thể thương thảo để cư dân được lợi thêm chút về ưu tiên mua thương mại nếu có nhu cầu diện tích hoặc bắt buộc do diện tích tối thiểu mới với giá có ưu đãi 1 vài giá,...
- các nhà được nn phân đã đều được mua lại theo nđ61. Họ phải mua bằng tiền, bằng huân chương, bằng mồ hôi và cả máu đấy. Điều đó có nghĩa là nhà sở hữu hợp pháp.
- tại sao lại có hệ số x1,3-x2. Các nhà TT cũ ngoài S ở, còn phần lưu không trước sau. Mà các nhà đã cải tạo đều xây hết phần s này
- hệ số 1.0 cũng ok, nhưng chỉ giữ nguyên số tầng như cũ, và phần lưu không. Dân cũng chẳng thích hạ tầng lại phình ra vì tăng mật độ dân số
- nhà cũ nát, nguy hiểm là trách nhiệm của nn. Ngoài trách nhiệm quản lí, phải đảm bảo quyền lợi hợp pháp của dân. Ko phải cứ bảo cũ nát rồi đuổi được
- toàn khu đất vàng. Mấy ông dn cũng thính mũi bỏ cm. Nhưng đến để làm ăn (với dân) chứ ko phải đến để ban ơn. Tư tưởng ấy thì lượn cmn đi!
Một người có nhà tt khu đất vàng cho hay.

HoangApr

Xe buýt
Hay đấy! Chứ đất vẫn vậy người và xe nhân lên gấp 4-5 lần thì lại không đáng ở nữa, bán! Mà bán cho nhà đầu tư nào thì quy thóc thôi, ở đây là đất. Cả lô đất chiết tính cho từng căn hộ chứ không phải diện tích căn hộ.
Bọn chủ đầu tư khôn lắm bác, đòi mua theo giá nhà tập thể 1:1, đền bù theo từng hộ, nhưng diệ tích sử dụng chung nó có phải đền bù đâu, được cả mảnh đất nền mấy nghìn m2 giá rẻ, xây lên bán theo giá chung cư. Tất nhiên sẽ không ngon ăn bằng chuyển đổi đất nông nghiệp làm dự án nhưng đặc điểm các khu tập thể cũ toàn vị trí đẹp, giá lên vù vù

alceste

Xe điện
- các nhà được nn phân đã đều được mua lại theo nđ61. Họ phải mua bằng tiền, bằng huân chương, bằng mồ hôi và cả máu đấy. Điều đó có nghĩa là nhà sở hữu hợp pháp.
- tại sao lại có hệ số x1,3-x2. Các nhà TT cũ ngoài S ở, còn phần lưu không trước sau. Mà các nhà đã cải tạo đều xây hết phần s này
- hệ số 1.0 cũng ok, nhưng chỉ giữ nguyên số tầng như cũ, và phần lưu không. Dân cũng chẳng thích hạ tầng lại phình ra vì tăng mật độ dân số
- nhà cũ nát, nguy hiểm là trách nhiệm của nn. Ngoài trách nhiệm quản lí, phải đảm bảo quyền lợi hợp pháp của dân. Ko phải cứ bảo cũ nát rồi đuổi được
- toàn khu đất vàng. Mấy ông dn cũng thính mũi bỏ cm. Nhưng đến để làm ăn (với dân) chứ ko phải đến để ban ơn. Tư tưởng ấy thì lượn cmn đi!
Bác nói bị mâu thuẫn rồi, nếu sở hữu hợp pháp của họ, thì nhà cũ nát nguy hiểm và cần phải xây lại sẽ phải là trách nhiệm của chủ sở hữu hợp pháp chứ bác. Sao lại gọi NN vào xây được ạ. Nếu mua đứt bán đoạn thì sao NN phải chịu trách nhiệm nữa bác.

Bác mua cái ô tô năm 2000, h nó cũ rồi nát rồi hỏng rồi, bác lại gọi ông Trường Hải vào bảo mày đền cho anh cái mới là sao a.

Cái mô hình xây lại này thực ra rất win - win - win: Dân được ở nhà mới, sạch sẽ khang trang, an toàn mà KHÔNG PHẢI TRẢ TIỀN xây lại - Doanh nghiệp có lợi nhuận (từ tiền bán căn hộ tăng thêm) - NHà nước có 1 khu đô thị hiện đại, sạch sẽ, quy hoạch lại đầy đủ, dân được ở an toàn, ko lem nhem, ko có nhà đeo ba lo và nguy hiểm.

Nhưng ở đây, mấy ông có nhà căn hộ TT thì luôn nói : Nhà nước phải có trách nhiệm (dù vừa khăgnr định nhà này chủ hộ đã mua ĐỨT và FULL quyền sở hữu), DN thì có ý đồ xấu, tham và muốn ăn, và dân thì thiệt thòi (em nghĩ mãi vẫn ko hiểu thiệt ở đâu). Vậy nên họ ko mặn mà làm. ông NHà nước ko gọi họ vào làm, vì sợ nếu nhà sập, có dân chết thì cũng ko sống yên được, thì họ cũng ko mặn mà đâu bác.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đứng trên góc độ CĐT thì ông ý có lý đối với các nhà ở các căn tầng 2 trở lên.
Nhưng với các nhà ở căn tầng 1 thì lại phải có hệ số cao hơn là chắc chắn.
Và các khu CC ở các khu vực khác nhau cũng phải có hệ số tính toán khác nhau, không thể cào bằng.
Tất nhiên, hệ số chắc chắn phải >1 và < 2. Nếu không, có ma nó nhảy vào làm.
NN cũng không nên nuông chiều dân quá đáng. CC nào hết Date thì yêu cầu dân rời ra ngoài, tự lo chỗ tạm cư.
Thiển ý của em là nếu chỗ CC xuống cấp quá và chưa làm lại được thì phá đi, quây lại làm cái tiểu cảnh (cái này NN làm).
Khi có CĐT chịu vào làm thì cứ mặt bằng sạch đó mà làm.
Như 1 cụ ở trên phát biểu em thấy chuẩn. Người ở CC cũ nên nhìn xa một chút.
Cũng tùy quan điểm.
Ở tầng 2 của nhà 5 tấng nó cũng hoàn toàn với tầng 2 của nhà 20 tầng với cùng 1 diện tích đất.
Bài toán này quá nan giải. NN mà k ban hành sớn thì cỡ 20 niên nữa các toà nhà 30 tầng cón khó đám phán hơn nữa.

alceste

Xe điện
Cụ này nói hay này, đúng là nên phải xem tất cả hộ dân ở xc cũ là cổ đông với phầ vốn góp là đất, DN bỏ vốn vào để xây dựng cần minh bạch tài chính sau khi đạp đi xây thành toà nhà. Chia đều cho mỗi hộ phần lợi nhuận tương xứng theo hình thức mỗi toà là 1 cty cp
Bác cứ yên tâm là, bản thân các cổ đông đã ko đdồng đều, và ko thể có tiếng nói chung. Ví dụ ông tầng 1 tự định giá nhà tôi 5 tỉ, vì kể cả ko buôn bán được, tháng ông ý trông 10 cái xe máy đã có 3 triệu tiêu rồi. Ông tầng 2 bảo tôi phải từng này, ông tầng 3 lại bảo tôi phải từng kia. Thế nên khi chia cổ phần, cổ phẩn của tôi phải khác/hơn các ông khác.

Ông tầng 5 bảo tôi chẳng có đồng nào, các bác xây mới cho tôi thì tôi ở, còn ko tôi cứ ở thế này.

Thế là xong, em đảm bảo với bác 10 năm vẫn ko xây lai được, kể cả phương án dân tự góp tiền vào xây mới, xây đúng tầng đúng diện tích và ko tăng thêm, hay phương án cổ đông góp với CDT.

Đấy chính là cái lý do nó sinh ra cái thị trường chứng khoán để có đơn vị trọng tài giao dịch và đảm bảo tính vô danh đấy bác ạ.

EPL

Xe tăng
Vấn đề ở chỗ các khu tập thể cũ diện tích theo sổ chỉ bằng 1 nửa so với diện tích thực do nhà tnào cũng cơi nới nên hệ số gấp 2 cũng chỉ bằng diện tích họ đang ở thôi, cái chính là cơ chế nn phải hỗ trợ thuế, tiền sd đất, chiều cao tầng thì doanh nghiệp nó mới đủ chi phí mà nhiệt tình làm

Hieumos

Xe container
Bài toán này quá nan giải. NN mà k ban hành sớn thì cỡ 20 niên nữa các toà nhà 30 tầng cón khó đám phán hơn nữa.
Đúng vây, Nhà nước phải tính toán phương án xử lý trong tương lai ngay từ bây giờ.
Theo em rút kinh nghiệm ngay từ việc cải tạo chung cư cũ này, kể từ bây giờ chung cư mới là có niên hạn sử dụng đất 50 năm, quyền sử dụng đất và tài sản trên đất cũng chỉ 50 năm. Hết 50 năm mời các ông giải tán, đấu giá cho nhà đầu tư mới vào đập đi xây lại.

Lúc đấy chẳng còn tranh cãi, mà lại thêm nguồn thu từ đất. Giá nhà chung cư chắc sẽ không còn cao chót vót như bây giờ.

Chỉnh sửa cuối:

vnptvinaphone

Xe buýt
Cứ cái nào hết 50 năm nhà nước thu hồi làm vườn hoa, đền bù theo hệ số quy định + tái định cư như giải tỏa làm đường. Chấm hết & giải tán

huyhung123

Xì hơi lốp
Bọn chủ đầu tư khôn lắm bác, đòi mua theo giá nhà tập thể 1:1, đền bù theo từng hộ, nhưng diệ tích sử dụng chung nó có phải đền bù đâu, được cả mảnh đất nền mấy nghìn m2 giá rẻ, xây lên bán theo giá chung cư. Tất nhiên sẽ không ngon ăn bằng chuyển đổi đất nông nghiệp làm dự án nhưng đặc điểm các khu tập thể cũ toàn vị trí đẹp, giá lên vù vù
Diện tích chung phải nộp tiền cho nhà nước, họ có ăn ko được đâu? Dân lại đòi ăn cả chỗ đất chung á? Hài thế bác?

peugeot

Xe tải
Mấy cái chung cư nát e thấy đền 1-1 là ok rồi. Ai ko ở tại chỗ thì đền tiền tương đương cho mang đi mua đâu thì mua. Giờ nhà nc bốc hết đi chỗ khác giao tất cả cho chủ đầu tư mới xây lên ko cho ở tại chỗ cũng fai chịu chứ ở đó đòi hỏi.
Đền 1-1 thì những hộ diện tích 15-20m2 mua thêm diện tích thì không có đủ tiền, cầm tiền đền bù đi mua đc ở đâu khác hả cụ, có phải nhà nào cũng có đủ điều kiện kinh tế đâu.

HoangApr

Xe buýt
Diện tích chung phải nộp tiền cho nhà nước, họ có ăn ko được đâu? Dân lại đòi ăn cả chỗ đất chung á? Hài thế bác?
Ô hay, thế mà lại có chuyện hài thế đấy, không có cái diện tích sử dụng chung cụ ra vào nhà kiểu gì, thử xem giá nhà nước với giá thị trường nó chênh nhau như thế nào, tại sao dân mất đất nông nghiệp cứ phải đi kiện cáo, nó là do cái trả nhà nước ấy đấy

TKK

Xe tăng
Em ko rõ tay Hiệp kia tuổi gì mà phát biểu như vậy, chắc chỉ đứng ở phía lợi ích doanh nghiệp.

toimuondie

Xe container
Tốt nhất làm cái giấy cam kết, sẽ ở và tự chịu. Đổ, chết người sẽ tự xây dựng lại mà ở, NN ko có trách nhiệm. Em đảm bảo như thế xem có loạn cmn lên ko.
Cụ đùa à? Trong 1 khu tập thể chỉ có 30% ký cam kết, 70% không ký đòi nhà nước phá đi xây lại thì cụ làm thế nào?
Chẳng lẽ nhà nước bỏ tiền ra mua của 70% không ký rồi ngồi đợi 30% còn lại sập nhà chết ạ?

darthvader

Xe điện
Em đính chính để cụ đỡ phải quote em không nhiều cụ lại bảo ấy ấy :))

Em dân phố cổ, dưới Phương Mai và Kim Liên em đều có 1 căn thôi, cụ cứ cho em là dân tập thể cũng được vì em trước vẫn ở, giờ thì cho thuê. Hàng xóm làng giềng vẫn thân thiết nên mọi chương trình, dự án quy hoạch bao lâu nay vẫn update tốt.

Ai thèm cứ thèm, em chỉ biết em và bà con chả ai còn mặn mà mấy cái quy hoạch đấy :))
Em cùng phe "dân tập thể" với cụ mà ... căn của em tầng 2 cũng đang cho thuê nhưng em ủng hộ hoàn toàn tầng 1 được giữ lại căn tầng 1 sau cải tạo để kinh doanh tiếp

Thấy nhiều người không phải "dân tập thể" vào bảo dân tập thể tham lam em định làm bài tính ra mấy con số để phản biện nhưng 5p nghỉ không đủ thời gian ..để lúc khác, tính xong thì phe đối lập chỉ có ngậm ngùi :D

Hieumos

Xe container
Ô hay, thế mà lại có chuyện hài thế đấy, không có cái diện tích sử dụng chung cụ ra vào nhà kiểu gì, thử xem giá nhà nước với giá thị trường nó chênh nhau như thế nào, tại sao dân mất đất nông nghiệp cứ phải đi kiện cáo, nó là do cái trả nhà nước ấy đấy
Ô hay, thế xây lại cái nhà mới thì diện tích sử dụng chung nó mất đi à, chủ đầu tư nó đớp được cái diện tích sử dụng chung để nhồi thêm căn hộ vào được à. Ở cái nhà cũ diện tích sử dụng chung nó là cái hành lang, cầu thang bộ thì ở cái nhà mới nó vẫn là cái hành lang, cầu thang bộ. Thậm chí còn phải thêm cả cái diện tích buồng thang máy, sảnh chờ tầng 1.

toimuondie

Xe container
Em cùng phe "dân tập thể" với cụ mà ... căn của em tầng 2 cũng đang cho thuê nhưng em ủng hộ hoàn toàn tầng 1 được giữ lại căn tầng 1 sau cải tạo để kinh doanh tiếp

Thấy nhiều người không phải "dân tập thể" vào bảo dân tập thể tham lam em định làm bài tính ra mấy con số để phản biện nhưng 5p nghỉ không đủ thời gian ..để lúc khác, tính xong thì phe đối lập chỉ có ngậm ngùi :D
Cụ đùa à? Luật bây giờ cấm không cho dân ở tầng 1 nhé.

huyhung123

Xì hơi lốp
Ơ thế nhà phố người ta đòi đền bù cả vỉa hè đc ko cụ? Ko có vỉa hè ngta ra vào nhà kiểu gì?

phuoc050880

Xe tải
Nhà cũ 4-5 tầng, các ông xây lại 25-30 tầng, bán chả lãi bỏ mệ ra lại còn giả vờ.
chỗ nào được phép xây 25 - 30 tầng. Nếu đc phép xây cao thế thì các doanh nghiệp đã tranh nhau, đánh nhau vỡ đầu rồi

fundraiser

Xe container
Ôi em cực ghét mấy ông bà tập thể tham lam, làm bẩn cả thủ đô. Nhà nào cũng cái chuồng chó lấn chiếm, trộm cắp còn đứng lên đòi hỏi.

Có j mà phải ngượng mồm hả cụ. Kinh tế thị trường em cho là chủ đầu tư ông nào cũng vì tiền. Nhưng 10-20 năm qua không đi đến chung kết với nhau được thì cũng phải tự đặt câu hỏi sao không ông chủ đầu tư nào làm? Có phải 1 chủ đầu tư đâu, cả trăm chủ đầu tư chạy mất dép thì cũng phải tự xem lại mình đi chứ.

Nói qua chuyện tán gái cho dễ. Cô gái cứ nhận mình đẹp, mình quyến rũ, mình đáng yêu còn zai toàn ông háo sắc. Nhưng 20 năm ngồi chê bai choảnh chọe mà vẫn chưa được anh nào rước chứng tỏ mình phải có vấn đề chứ.
E nghĩ cũng như cụ, nhưng có sập thì cũng chưa chắc là xây được vì 1 số ông có nhà chỗ khác rồi vẫn mặc cả cao. Chỉ mấy ông ko biết chui chỗ nào hoặc phải thuê chỗ khác mới nôn nóng. Nếu vẫn còn cái nguyên tắc đồng thuận 100% thì sang thế kỷ 22 cũng chưa xây nổi.