[Funland] Doanh nhân bảo: Chung cư cũ nhà nước cho, ở mấy chục năm, người ta xây lại cho mà đòi đền 2 lần á ?

Naponeon

Xe tải
Khu nhà em thì mặt đường to, giao thông tuyệt vời, các ô Doanh nghiệp vào đầu tư và có ý kiến là chạy giấy tờ dự án hết nhiều lắm, ko phải làm đc bao nhiêu ăn vậy đâu. Các Bác đều xí phần và không cho ko đc! Bác nào thì các cụ tự đi tìm nhé.

MAYa

Xe hơi
Các cụ nói vậy lý tưởng quá rồi.
Vì theo quy định phải được 100% dân đồng ý mới được làm nên 1 khu chỉ cần gặp 1 Chí Phèo thì cả khu đó ngán ngẩm. Ý tôi là không có cơ hội đàm phán luôn ý, ví dụ như đang ở 50m2 giờ đòi 3 căn hộ cho 2 vợ chồng, 2 thằng con đủ chỗ ở thì chi phí đâu mà làm. Phần lớn các doanh nghiệp nó cũng vái cả nón hết rồi.

ubisapro

Xe trâu
E mà là chủ doanh nghiệp, ở nhà nước cho mấy chục năm rồi thì lượn đi để tao làm. Ở “nhờ” thế quá đủ rồi, khỏi cần hệ số :D

Hieumos

Xe container
Tôi nhớ có cậu nghiêng đầu dằn giọng: Tại sao lại có 40 tầng?
Vẫn cậu đó, sau đó dăm bữa, vẫn dằn giọng: Phải đảm bảo giao thông nhá.

Btw, cái Giảng Võ giờ như nào bác nhỉ?
Tôi qua mấy lần, chẳng thấy họ làm gì cả.
Vẫn vậy thôi ạ. Các anh ấy vẫn chưa có cái lý do nào khả quan để vin vào là điểm nhấn đô thị, cần phải xây 40-50 tầng.

Cụ nghiêng thì thôi rồi, giờ đợi cụ thẳng xem ra răng.

LePower

Xe buýt
Nếu đưa bản chất về đúng nghĩa là: "Cải tạo, thay thế chung cư cũ" bỏ qua vấn đề thương mại bất động sản thì theo em mô hình này là hợp lý:
- Các cổ đông dự án chính là các hộ gia đình đang ở đó. Ban QLDA quận hoặc công ty phát triển nhà lập dự án, điều hành dự án có đại diên cư dân là thành phần cơ hữu. Cũng tổ chức đấu thầu chọn nhà thầu xây dựng. Chí phí đầu tư do các hộ nộp theo diện tích sau này sở hữu.
Chi phí đầu tư chỉ có khác về đơn giá cho những nhà kinh doanh tầng 1. Các tầng khác như nhau, từ tầng 2 trở lên bốc thăm chọn căn.

Suất đầu tư cung cư trung bình khoảng dưới 9tr/m2 cho tòa nhà cao dưới 15 tầng.
Các căn hộ hiện tại chưa cơi nới như Thành Công, Trung Tự khoảng 25m2, đã cơi nới thì diện tích thực ở đang khoảng 40m2.
Các căn tầng 1 hiện tại chủ yếu họ dùng buôn bán nên vẫn giữ nguyên diện tích 25m3/kios trả lại cho họ tầng 1.
Từ tầng 2 trở lên diện tích căn hộ 60m - 80m2.
Cứ 3 dãy tập thể cũ đưa vào 1 tòa 20 tầng, tự dưng đất còn lại thành công cộng, cây xanh.
Gì chứ đơn giá xây dựng và chi phí Ban QLDA cứ cho là 15tr/m2 thì 90% gật đầu. Ai không có kinh tế hàng xóm mua lại ngay. Mà lúc ấy thì có khi gạ nhau mua lại như tôm tươi ấy chứ.
Vấn đề chỗ đỏ đỏ đấy.
Giá bao nhiêu ??? một khi đã không thích nhìn xa thì thằng dân đây nó éo bán nhớ hoặc bán hệ số 10 nhớ, chú nào thích làm thì cứ làm.

Chứ nếu ai cũng biết điều, biết nghĩ thì đã không có chuyện phàn nàn như của thớt.

Hieumos

Xe container
Các cụ nói vậy lý tưởng quá rồi.
Vì theo quy định phải được 100% dân đồng ý mới được làm nên 1 khu chỉ cần gặp 1 Chí Phèo thì cả khu đó ngán ngẩm. Ý tôi là không có cơ hội đàm phán luôn ý, ví dụ như đang ở 50m2 giờ đòi 3 căn hộ cho 2 vợ chồng, 2 thằng con đủ chỗ ở thì chi phí đâu mà làm. Phần lớn các doanh nghiệp nó cũng vái cả nón hết rồi.
Đúng rồi, các cụ ấy đang lý tưởng hoá vấn đề.
Dân thì dăm bay loại người. Tiến sỹ cũng là dân mà thằng nghiện cũng là dân nốt.

VnUeT

Xe tăng
Thì đang còm chơi, tư duy để thử đưa ra các lập luận, cơ sở,... để tìm điểm rơi, tìm điểm hợp lý của các bên đó, nhưng cụ nói không muốn xây mới, kg muốn thỏa thuận,.... vậy thì làm sao tìm điểm hài hòa quyèn lợi các bên được ? 8-}
Em chưa nói không muốn xây mới, cụ đừng nhét chữ vào còm của em.

Mũi tên bạc

Xe container
Nên cho doanh nghiệp đền bù cho toàn bộ người dân ở đó rồi lập quy hoạch xây khu độ thị mới là xong, còn cứ để thế này thì chả bao giờ làm được!

HoangApr

Xe buýt
Dù sao chung cư nào trên 50 năm nên làm luật theo hướng: các chủ căn không không ký chuyển đi hoặc bán giá theo giá áp khung của nhà nước, sụp nhà tự chịu trách nhiệm :D. Lúc đó có sụp thì kêu khóc đã muộn kkk
Cụ nói đơn giản nhỉ, cụ nghiên cứu lại luật xem nếu nhà chung cư có thời hạn 50 năm khi hết hạn thì xử lý thế nào

HoangApr

Xe buýt
Mô hình các hộ tại chỗ là cổ đông, quy hoạch và thiết kế thì chính quyền giao ban QLDA Quận lo.
Họ nộp tiền, ban QLDA quản lý dự án, dân ai không có tiền ông hàng xóm mua lại suất luôn theo giá thị trường ngay và luôn ấy chứ.
Không lợi nhuận bán hàng là dân gật tới 100%.
Rất nhiều khu làm theo phương án này rồi, cùng nhau đóng góp xây mới lại nguyên trạng, mật độ dân cư vẫn vậy, giá lại lên vù vù

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đơn giản nhỉ, cụ nghiên cứu lại luật xem nếu nhà chung cư có thời hạn 50 năm khi hết hạn thì xử lý thế nào
Cụ có vấn đề đọc hiểu :D đang nói: Nên làm luật theo hướng, thì cụ phang ngay, nghiên cứu Luật (đã có) xem thế nào :D

longxd_2006

Xe tải
Xem thớt này mới thấy nhiều ofer ở nhà tập thể phết, kk. Theo em, thể theo nguyện vọng của nhân dân, NN cứ để yên đấy, đừng đụng chạm vào vấn đề này làm gì, mà các dn nó cũng mặn mà làm đâu dù quy định hiện nay của HN là 1 ăn 1,5. Cứ để đấy để bảo tồn, biết đâu sau này thành di sản quý hiếm. NN nên tập trung kiến thiết các khu vực ngoại thành cho nó đẹp lên, để giãn dân ra cho đỡ chật chội

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Tức là nhà đầu tư phải đền bù cả phần diện tích chuồng cọp lấn chiếm, diện tích cơi nới tầng 1, trong khi nếu đập xây lại thì không được phép xây ra ngoài ranh giới của khu đất nguyên bản?

Tức là cứ cho như đền bù tỷ lệ 1:1 đi, hóa ra lúc đầu 5 tầng, sau khi xây xong muốn tái định cư tại chỗ nhà đầu tư phải dành ra 5 tầng tương ứng diện tích sổ đỏ gốc + 4 tầng tương ứng diện tích chuồng cọp, cơi nới tầng 1, tổng là 9 tầng?
Cái này là bác tự tính à :) bác tự hình dung à. Em bảo, bác tự thuê lấy cái tập thể xong đo lấy cái đoạn chuồng cọp đấy đo xem có được gấp đôi không ? Nếu có được thì may ra đội ở tầng 1 với các nhà đầu hồi.

Nói thêm với bác là các tập thể cũ đa phần đều có nhiều không gian chung, một số tập thể xây theo kiểu nhà xung quanh và sân ở giữa nhằm để nhà nào cũng có phía hành lang thông ra ngoài trời. Nên nếu xây với lối kiến trúc thực dụng kiểu hộp diêm như bây giờ thì có khi cũng chỉ cần đúng 5 tầng hoặc cùng lắm thêm 1 tầng nữa là hết. Bác tham khảo mấy cái tập thể bộ tài chính trên đường Ngô Quyền, tập thể bộ thuỷ sản xem nó ra sao.

Còn cái chuồng cọp thì hôm nào bác ngửa cổ lên xem áng chừng được bao m2 hay chụp ảnh lên đây cùng tính cho vui.

Túm lại là, các anh CĐT, nhất mấy khu đất vàng không muốn tái định cư tại chỗ mà muốn đền bù xong để người dân mua lại theo giá của CĐT, nếu ko thì di người ta ra xa tít mù tắp mà vẫn phải bỏ thêm tiền phần chênh lệch ... ai người ta nghe được.

Em chẳng ở chung cư, cũng không có cái niềm tin mãnh liệt để chui vào mấy chỗ xếp hộp diêm của anh vin mà các bạn sale cứ bảo là “ đẳng cấp “, dưng em nghe thấy chối tai nên mới biên bài thôi.

Còn mấy anh CĐT thích mượn cơ chế và tay của CQ thì em thấy không công bằng cho dân cư ở đó, dù công bằng cũng chỉ mang tính tương đối.

Mà tốt nhất là hoạt động theo cơ chế thị trường đi, để các bên thoả thuận xem !!!

Dân Tổ

Xe container
Xem thớt này mới thấy nhiều ofer ở nhà tập thể phết, kk. Theo em, thể theo nguyện vọng của nhân dân, NN cứ để yên đấy, đừng đụng chạm vào vấn đề này làm gì, mà các dn nó cũng mặn mà làm đâu dù quy định hiện nay của HN là 1 ăn 1,5. Cứ để đấy để bảo tồn, biết đâu sau này thành di sản quý hiếm. NN nên tập trung kiến thiết các khu vực ngoại thành cho nó đẹp lên, để giãn dân ra cho đỡ chật chội
Có vấn đề gì không cụ? Em không ở mà sở hữu 3 căn đấy, cụ có khả năng cụ cứ ra ngoại thành đi ạ, bon chen với chúng em làm gì :D

Tuananhhau

Xe điện
Ơ hơ, thế thì kệ các ông cứ thế mà ở. Nhá!
Thì vốn dân ở tập thể có ai đòi phải đập đi xây lại đâu cụ. Tự mấy ô doanh nghiệp lao vào đòi phá dỡ các kiểu. Khu em cũng 2-3 đơn vị vào rồi. Dân thì ko ai mặn mà cả. Các đơn vị cdt cứ tưởng dân người ta thích thú lắm chắc :)).

Dân Tổ

Xe container
Cái này là bác tự tính à :) bác tự hình dung à. Em bảo, bác tự thuê lấy cái tập thể xong đo lấy cái đoạn chuồng cọp đấy đo xem có được gấp đôi không ? Nếu có được thì may ra đội ở tầng 1 với các nhà đầu hồi.

Nói thêm với bác là các tập thể cũ đa phần đều có nhiều không gian chung, một số tập thể xây theo kiểu nhà xung quanh và sân ở giữa nhằm để nhà nào cũng có phía hành lang thông ra ngoài trời. Nên nếu xây với lối kiến trúc thực dụng kiểu hộp diêm như bây giờ thì có khi cũng chỉ cần đúng 5 tầng hoặc cùng lắm thêm 1 tầng nữa là hết. Bác tham khảo mấy cái tập thể bộ tài chính trên đường Ngô Quyền, tập thể bộ thuỷ sản xem nó ra sao.

Còn cái chuồng cọp thì hôm nào bác ngửa cổ lên xem áng chừng được bao m2 hay chụp ảnh lên đây cùng tính cho vui.

Túm lại là, các anh CĐT, nhất mấy khu đất vàng không muốn tái định cư tại chỗ mà muốn đền bù xong để người dân mua lại theo giá của CĐT, nếu ko thì di người ta ra xa tít mù tắp mà vẫn phải bỏ thêm tiền phần chênh lệch ... ai người ta nghe được.

Em chẳng ở chung cư, cũng không có cái niềm tin mãnh liệt để chui vào mấy chỗ xếp hộp diêm của anh vin mà các bạn sale cứ bảo là “ đẳng cấp “, dưng em nghe thấy chối tai nên mới biên bài thôi.

Còn mấy anh CĐT thích mượn cơ chế và tay của CQ thì em thấy không công bằng cho dân cư ở đó, dù công bằng cũng chỉ mang tính tương đối.

Mà tốt nhất là hoạt động theo cơ chế thị trường đi, để các bên thoả thuận xem !!!
Các cụ ấy cứ làm như dân thèm khát lắm ấy mà “bồi thường” với “tham” :D

Tầng 1 giờ đa phần hộ kinh doanh, rất ngon rồi ạ. Tầng 2,3,4 đều mua lại của nhau, tăng diện tích, tạo cơ hội đi chỗ khác hoặc đơn giản cải tạo lại cho thuê, giá thuê khu em cứ hở ra là có khách. 1 tầng 1 cầu thang giờ cũng cùng lắm là 3 hộ ở, không như ngày xưa là 6-7 hộ. Nhà nào giờ cũng khép kín, công trình phụ cống đưa ra ngoài nên không còn phải lo thấm với dột.

Các nhà có sửa và cải tạo cũng đều hiện đại hơn trước nhiều, vào thăm quan như chung cư hiện đại, có nhà gia đình trẻ còn được lên báo :))

darthvader

Xe điện
Có vấn đề gì không cụ? Em không ở mà sở hữu 3 căn đấy, cụ có khả năng cụ cứ ra ngoại thành đi ạ, bon chen với chúng em làm gì :D
Bình tĩnh cụ "dân tập thể" :D ...

Vị trí các khu tập thể cũ tại HN và HCM thì top 10 doanh nghiệp BDS ngồi thèm chảy nước miếng từ lâu rồi ấy chứ ...

Em đề xuất 2 phương án, 1 là để cho dân khu tập thể tự bỏ tiền ra cải tạo, số hộ bao nhiêu giữ nguyên như vậy, ai tầng nào ở nguyên tầng đó .. chi phí cải tạo thuê công ty xây dựng lập dự toán rồi triển khai thôi, thiết kế thì thành phố chủ trương thế nào thì làm như thế , 30 m2 hay 60m2/hộ tùy ... hộ nào đủ tiền thì đóng 100%, hộ nào thiếu tiền thì ngân hàng nhảy vào cho vay thế chấp luôn bằng căn hộ sau cải tạo.. trả được tiền thì có nhà không trả được thì ngân hàng lấy nhà .. đẹp cả đôi đường...

Phương án 2 có công ty đứng ra như chủ trương từ trước đến này, thì để em nghĩ tiếp đã, đi ngủ mai có việc sớm :D

Tuananhhau

Xe điện
Các cụ ấy cứ làm như dân thèm khát lắm ấy mà “bồi thường” với “tham” :D

Tầng 1 giờ đa phần hộ kinh doanh, rất ngon rồi ạ. Tầng 2,3,4 đều mua lại của nhau, tăng diện tích, tạo cơ hội đi chỗ khác hoặc đơn giản cải tạo lại cho thuê, giá thuê khu em cứ hở ra là có khách. 1 tầng 1 cầu thang giờ cũng cùng lắm là 3 hộ ở, không như ngày xưa là 6-7 hộ. Nhà nào giờ cũng khép kín, công trình phụ cống đưa ra ngoài nên không còn phải lo thấm với dột.

Các nhà có sửa và cải tạo cũng đều hiện đại hơn trước nhiều, vào thăm quan như chung cư hiện đại, có nhà gia đình trẻ còn được lên báo :))
Mấy cụ ko ở tập thể cứ nghĩ tập thể nó như cái ổ chuột với ẩm thấp bẩn. Nhìn mấy chung cư cũ thì bên ngoài cũng khác gì đâu. Tháng thêm vài trăm phí dịch vụ. Em show phòng em mới làm

Dân Tổ

Xe container
Thì vốn dân ở tập thể có ai đòi phải đập đi xây lại đâu cụ. Tự mấy ô doanh nghiệp lao vào đòi phá dỡ các kiểu. Khu em cũng 2-3 đơn vị vào rồi. Dân thì ko ai mặn mà cả. Các đơn vị cdt cứ tưởng dân người ta thích thú lắm chắc :)).
Được 1 số khu xây sau này chất lượng kém lên báo nên nhiều cụ cứ cho là cứ tập thể thì auto sắp sập, xấu xí, toàn “chuồng chó” như có cụ ở trên rủa cụ ạ :))

Đâu biết rằng, có cải tạo mới biết nhiều khi còn chắc chắn gấp nhiều lần chung cư mới, anh em đi làm công trình còn giật mình chứ lại ở đấy mà chê lụp xụp, dơ bẩn bộ mặt đô thị. :D

Sáng Hongkong, Đài Loan xem nhiều khu nó xây như tập thể mình mà từ thời thuộc địa Anh đến giờ vẫn chắc chắn, giá thì vãi linh hồn luôn ấy cụ ạ, bọn dân bên đấy cũng “tham” thật ;))

Nhiều cụ chê người sở hữu tập thể, chê người sống ở đó. Các cụ cứ chê thoải mái, đa phần sống Cả 30 năm, 40 năm ở đó quen rồi, sướng được như các cụ, họ không chịu được ạ :))

Dân Tổ

Xe container
Bình tĩnh cụ "dân tập thể" :D ...

Vị trí các khu tập thể cũ tại HN và HCM thì top 10 doanh nghiệp BDS ngồi thèm chảy nước miếng từ lâu rồi ấy chứ ...

Em đề xuất 2 phương án, 1 là để cho dân khu tập thể tự bỏ tiền ra cải tạo, số hộ bao nhiêu giữ nguyên như vậy, ai tầng nào ở nguyên tầng đó .. chi phí cải tạo thuê công ty xây dựng lập dự toán rồi triển khai thôi, thiết kế thì thành phố chủ trương thế nào thì làm như thế , 30 m2 hay 60m2/hộ tùy ... hộ nào đủ tiền thì đóng 100%, hộ nào thiếu tiền thì ngân hàng nhảy vào cho vay thế chấp luôn bằng căn hộ sau cải tạo.. trả được tiền thì có nhà không trả được thì ngân hàng lấy nhà .. đẹp cả đôi đường...

Phương án 2 có công ty đứng ra như chủ trương từ trước đến này, thì để em nghĩ tiếp đã, đi ngủ mai có việc sớm :D
Em đính chính để cụ đỡ phải quote em không nhiều cụ lại bảo ấy ấy :))

Em dân phố cổ, dưới Phương Mai và Kim Liên em đều có 1 căn thôi, cụ cứ cho em là dân tập thể cũng được vì em trước vẫn ở, giờ thì cho thuê. Hàng xóm làng giềng vẫn thân thiết nên mọi chương trình, dự án quy hoạch bao lâu nay vẫn update tốt.

Ai thèm cứ thèm, em chỉ biết em và bà con chả ai còn mặn mà mấy cái quy hoạch đấy :))