[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

NguyenChiVan

Xe tăng
Bình thường hóa quan hệ với tất cả các nước lớn, trung lập không liên minh với ai là điều hoàn toàn có thể làm được sau 4/1975, cản trở từ bên ngoài nếu VN theo chính sách này gần như không có, chỉ có các cản trở từ bên trong do cả phe thắng và phe thua vẫn bị ám ảnh bởi hệ tư tưởng "chia phe đánh nhau".
Hàng chục năm thời cụ Duẩn, đài báo ra rả về "3 dòng thác cách mạng", "cuộc đấu tranh ai thắng ai".
Với tất cả sự kính trọng và biết ơn cụ Duẩn đã lãnh đạo hoàn thành việc thống nhất đất nước, em vẫn thấy rằng sau 1975, cụ Duẩn và BCT lúc đó đã sai lầm trong chọn con đường cho VN...nguyên nhân có lẽ do chủ quan áp đặt chứ em không tin tất cả mọi người trong ban lãnh đạo hồi đó đều không nhận ra sự sai lầm (nếu nhìn từ bây giờ) hay rủi ro (khi đánh giá vào thời điểm 1975) khi quay lưng với TQ và liên minh với LX.
Ở thớt về tình hình Ukraina, em nói nếu U quay lưng với Nga là sai lầm lớn, thì trường hợp VN sau 1975, VN liên minh song phương với LX lại là sai lầm lớn vì nó chạm vào lợi ích của TQ (cũng gần như việc quân Mỹ có mặt tại Đông Dương mà TQ chống lại). Từ 1972, khi Mỹ từ bỏ kim bản vị, bắt tay với TQ thì đại cuộc thế giới đã xoay chiều nhưng VN không ý thức đầy đủ được điều đó để điều chỉnh mà chỉ biết bất mãn với việc TQ bắt tay Mỹ để rồi bất mãn biến thành thù địch và đối đầu (với nước lớn ở ngay sát mình, vốn là đồng minh của mình).
Không giữ được hòa bình với đối tác vừa mới là "đồng minh lớn" và "hậu phương lớn" là thất bại chiến lược rất không đáng có....tất cả các kế hoạch phục hồi kinh tế của VN sau năm 1975 đều bị phá sản hết do sa vào xung đột với TQ, vị thế ngoại giao của VN cũng xuống rất thấp do bị cả TQ và Mỹ "đì".
TQ bằng con cờ CPC và cuộc tấn công 1979 đã dạy VN một bài học hết sức quan trọng đồng thời họ đã đạt được những thành công cực kỳ to lớn trong chính sách đối nội -đối ngoại-phát triển kinh tế-hiện đại hóa trong cùng giai đoạn đó, họ thì tiến vọt còn ta thì thụt lùi trong 20 năm, lãnh đạo nhà nước ta phải mất một vài chục năm mới học được bài học TQ dạy, dân thường cỡ Ofer thì hầu hết vẫn chưa học được.
Em nhắc lại là cả theo Mỹ lẫn theo LX để "chống chọi với TQ" đều đã được người VN làm trong thế kỷ 20 và cả 2 lần đó đều mang lại cho dân VN hậu quả rất nặng nề.
Em cũng có lần trích dẫn 1 câu của bọn tây nói "trong chiến tranh, bên nào cũng tìm được thứ mình muốn-đó là lý lẽ, và bên nào cũng phải nhận thứ mình không muốn-đó là hậu quả".
Các cụ vẫn ôm cái tâm lý khinh thường TQ là rất sai lầm: ngay sau WW2, TQ còn rất yếu nhưng đã không ngần ngại đối đầu trực tiếp với quân Mỹ (lúc đó là No.1 toàn cầu) tại Triều Tiên chứ không ngán ngại gì.
Có cái buồn là trong lúc Mỹ từ chỗ đối đầu TQ xoay sang bắt tay với TQ thì VN từ chỗ là đồng minh TQ lại xoay sang đối đầu.
Em thấy cụ Escobar có cách nhìn cũng khá đầy đủ và sâu sắc, về cuộc chiến năm 79 đối với khựa nó chỉ là cuộc chiến có giới hạn, còn với VN là mọt cuộc chiến tương đối lớn. xét về cục diện nếu giữa 2 nước có chiến tranh thật sự thì em đánh giá là mình không có cửa để thắng nó và nó có thắng thì cũng khó giữ(lịch sử đã chứng minh), vì mình cứ mua một con cá quả thì nó mua một thúng, mình mua một con vịt thì nó mua một đàn, mình nuôi một con chim thì nó nuôi một lồng, mình có một đội trương tuần thì nó có một trung đoàn, còn có những cái mà mình không có được là năm sáu quả bom nước thủy điện ở thượng lưu sông Hồng, nó chỉ đồng loạt mở ra một cái thì đồng bằng bắc bộ từ mầu xanh thành mầu trắng. Nói vậy để một số cụ bớt cái đầu nóng thôi chứ đã mang trong mình dòng máu Việt thì không ai tin và không ghét bọn khựa, mẹ em đã 80 tuổi mà khi em xây nhà cụ còn bảo mày cứ xây cho mẹ cái hầm, sống cạnh bọn trung quốc không biết thế nào mà nói trước, em xin có vài lời, chào các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Có vẻ cụ nhớ ơn trung của nhiều nhờ.
Cái ni hôm qua em đã còm rồi nhưng không hiểu sao lại bị xóa, Việc tàu viên trợ cho mình là bắt buộc cụ nhé, bởi nếu nó không viện trợ thì Nam VN sẽ thắng Bắc VN và mẽo sẽ nằm sát nách tàu cụ ạ, cụ nghĩ thử xem với tiềm lực quân sự của Mỹ lúc đấy chỉ cần phong tỏa cái ao làng thì Trung Quốc có mà cạp đất mà ăn nhé.
Thêm nữa là VN lại nằm ở một khu vực chiến lược mà Trung Quốc rất muốn ăn, vì vậy Trung quốc phải viện trợ để ta tự đánh nhau ( dùng người việt trị người Việt) mục đích làm cho ta suy yếu để dể dàng thôn tính.
Trung Quốc muốn Mỹ phải sa lầy trong cuộc chiến VN để tiềm lực của ý bị yếu đi và điều này đã thành hiện thực.
Các cụ chả chịu nghĩ gì cả làm em trả lời mệt.
Nam thắng Bắc thì Tq k muốn do bị Mỹ áp sát.
Bắc Nam đánh nhau tiếp thì để nam k thắng, Tq cứ phải viện trợ cho bắc mãi, Tq sẽ chảy máu suy yếu mãi vì thằng Vn chứ báu bở gì (nếu thế thì Tq bị cuốn vào sa lầy như Mỹ).
Vậy giúp bắc thắng là xong chuyện, đẩy được Mỹ đi ra xa.

Hoathanhtao

Xe điện
Lượn trên FB em thấy tấm này,chủ fb chú thích chụp tại Sa Pa.
Nếu đúng vậy,em hứa khi nào có dịp lên Sa Pa em sẽ đến đó ị và bôi c.ứt lên tấm biển đó!

tunggiang185

Xe tăng
Haizz các cụ lái lệch đường day nhiều quá! Nhà cháu bận bây giờ mới vào mà từ cuộc chiến tháng 2 năm 1979 bây giờ thành thớt lịch sử đến nơi mất rồi. Đề nghị các cụ tập trung vào chủ đề của cụ Lầm. Còn nhiều vướng mắc khác ta nên có thớt khác tranh luận thêm, mở rộng về lịch sử cũng không sao.

hoacomuaxuan

Xe hơi
E xin trích lại câu cụ Escobar mượn ở đâu đó "trong chiến tranh, bên nào cũng tìm được thứ mình muốn-đó là lý lẽ, và bên nào cũng phải nhận thứ mình không muốn-đó là hậu quả".
Em mạo muội vài lời: e thấy nhiều cuộc chiến là quá phi lý, người thiệt hại là dân lầm than đói khổ. E cũng k đồng tình với nhiều cụ khí thế hừng hực sẵn sàng giết Khựa đến nơi rồi ấy. Em quen mấy ng Tàu họ cũng rất dễ thương và em hiểu ra rằng họ bị nhồi sọ, chứ khi mình nói họ hiểu ra sẽ khác. Khi các cụ cầm súng giết Tàu, các cụ toàn giết những thanh niên trẻ, họ bị lừa vào guồng máy chiến tranh, họ cầm súng tràn lên, đó là những kẻ đáng thương và đáng trách ở chỗ họ mông muội bị lừa phỉnh. Có ng Đức e gặp nói rằng họ sẽ bắn vào kẻ nào đưa súng và xui họ giết người khác. [SIZE="4"[COLOR="#8b0000"]]Do đó e nghĩ rằng mình nên làm bạn với Tàu [/COLOR][/SIZE](mặc dù cảnh giác k thừa), nhất là dân mình vùng biên cần giáo dục họ nâng cao hiểu biết, cảm hóa dần dân Tàu bên kia biên giới, làm nên mặt trận mềm vùng biên mà giả sử trong tương lai Tàu có tiến quân vào, dân mở tiệc cho uống rượu rồi mời về sau khi say sưa no túy lúy (em nói hơi bị quá, các cụ đừng chém nhé). Thế giới ngày nay cạnh tranh bằng trí tuệ và bản lĩnh vươn lên chứ đâu phải súng đạn. Chúng ta cứ xây dựng đất nước phát triển mạnh mẽ đi, như Sing, hay Hàn, hay Nhật đi, Tàu có muốn dòm ngó cũng phải dè chừng. Lúc đó nó lại ve vãn xin làm ăn với ta các cụ nhỉ (e phét tí). Em thấy đông dân, đất rộng đâu phải là mạnh. Mấy nước Tây âu ít dân hơn ta họ lên tiếng thì cả thế giới lắng nghe. Còn chuyện quá khứ đã qua, em thấy cũng k cần kỷ niệm gì to tát mà chỉ mong các Lờ đờ cho công bố tin chính xác. Chuyện này cần khách quan và thẳng thắn nhìn vào sự thật, vì đó là bài học đắt giá cho con cháu chúng ta.

Cảm ơn cụ Lầm đã mở thớt hay.
EM ĐỒNG Ý VỚI QUAN ĐIỂM HÒA , nhưng liệu cái Red kia hàng xóm nó có muốn không cụ ơi?
Em cũng ước được sống trong hòa bình và đả đảo chiến tranh , hi vong Dân VNmình có đủ tỉnh táo lấy cuộc chiến vừa qua làm baì học. No War

Nhiều cụ bảo: Thôi, đừng bao giờ chiến tranh nữa. Mình ko đánh nó, OK. Nhưng làm thế nào để nó ko đánh mình?

1.Không muốn đánh.

2.Không dám đánh

3.Không thể đánh

Đấy

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Lượn trên FB em thấy tấm này,chủ fb chú thích chụp tại Sa Pa.
Nếu đúng vậy,em hứa khi nào có dịp lên Sa Pa em sẽ đến đó ị và bôi c.ứt lên tấm biển đó!

Mả 3 thằng Tàu làm đường chết bệnh, chết tai nạn í mờ.
Cũng nên quật lên kiểm tra xem thật hay giả. Vớ vẩn nó chôn lại tuyền súng, đạn, thuốc nổ.

dangtuan999

Xe container
Cụ nên nhớ quan hệ Vn với TQ lúc đó (và suốt chiều dài lịch sử) là quan hệ chư hầu, khi vua chư hầu là Lê Chiêu Thống sang cầu cứu thì Tq có nghĩa vụ can thiệp bảo vệ nên phải xuất binh.
Khi sang đến Thăng long thì Tôn Sĩ Nghị dừng k tiến thêm, và Nguyễn Huệ khi ra bắc đánh quân Thanh thì cũng khá tự tin, thái độ 2 bên phản ánh thực lực. Nhiều dấu hiệu cho thấy quân Thanh đi làm "nghĩa vụ quốc tế" kiểu "dễ làm~khó bỏ". Lúc đó nhà Thanh cũng chả thích thú nam tiến vì bản thân họ còn đề phòng người Hán, kinh tế sau thời Khang Hy, Ung Chính cũng k dư dả.
........
Những cái đỏ đỏ của cụ đủ để chúng ta hiểu không nên theo bám bất cứ một thằng nào cả.

dangtuan999

Xe container
Bắc Nam đánh nhau tiếp thì để nam k thắng, Tq cứ phải viện trợ cho bắc mãi, Tq sẽ chảy máu suy yếu mãi vì thằng Vn chứ báu bở gì (nếu thế thì Tq bị cuốn vào sa lầy như Mỹ).
"Theo hồi ký các tướng tá của quân đội Sài Gòn như Nguyễn Hữu Hạnh, Nguyễn Chánh Thi, và cựu dân biểu Lý Quý Chung, thì sáng ngày 28/4, tướng tình báo Pháp Francois Vanussème đã tới gặp Dương Văn Minh và đề nghị kêu gọi Trung Quốc đem quân can thiệp để cứu quân đội Sài Gòn đang trong cơn nguy kịch. Một nhân viên ngoại giao Trung Quốc đề nghị quân đội Sài Gòn hãy cố thủ, án ngữ Vùng 4 Chiến thuật, hứa hẹn Trung Quốc sẽ đem quân đánh vào biên giới miền Bắc Việt Nam để giải vây. Tướng Minh vốn đã được Ban Binh vận Trung ương Cục miền Nam thông qua em trai là Dương Thanh Nhựt (bí danh Mười Ty, đại tá QĐNDVN) và gia đình đã thuyết phục từ trước, đã từ khước và nói: "Tôi cảm ơn thiện chí của ông, nhưng trong đời tôi, tôi đã từng làm tay sai cho Pháp, rồi tay sai cho Mỹ, đã quá đủ rồi. Tôi không thể tiếp tục làm tay sai cho Trung Quốc”
Nguồn: http://vi.wikipedia.org/wiki/Sự_kiện_30_tháng_4_năm_1975

tunggiang185

Xe tăng
Cụ vẫn lập luận nghe có vẻ logic nhưng thực chất cụ đang đánh bùn sang ao. Việc viện trợ cho Việt Nam chỉ là một phần rất nhỏ đối với trung quốc. Cái lợi khi mà Việt Nam vẫn bị chia cắt mà trung quốc được lớn hơn nhiều so với cái viện trợ nhé.
Còn lập luận của cụ là theo trung quốc thời điểm đó thì tốt cho phát triển kinh tế thì cụ nhìn lại thằng Bắc Triều Tiên với thằng Myanma đi. Dù cuộc chiến năm 1979 Việt Nam có nhiều tổn thất về nhân mạng, kinh tế nhưng hiện tại kinh tế vẫn hơn thằng Bắc Triều Tiên và Myanma đó. Chưa kể nếu như nghe theo một cách ngu xuẩn giống Pôn Pốt thì dân số Việt Nam bây giờ hỏi còn mấy mống?

Chỉnh sửa cuối:

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn lập luận nghe có vẻ logic nhưng thực chất cụ đang đánh bùn sang ao. Việc viện trợ cho Việt Nam chỉ là một phần rất nhỏ đối với trung quốc. Cái lợi khi mà Việt Nam vẫn bị chia cắt mà trung quốc được lớn hơn nhiều so với cái viện trợ nhé.
Còn lập luận của cụ là theo trung quốc thời điểm đó thì tốt cho phát triển kinh tế thì cụ nhìn lại thằng Bắc Triều Tiên với thằng Myanma đi. Dù cuộc chiến năm 1979 Việt Nam có nhiều tổn thất về nhân mạng, kinh tế nhưng hiện tại kinh tế vẫn hơn thằng Bắc Triều Tiên và Myanma đó. Chưa kể nếu như nghe theo một cách ngu xuẩn giống Pôn Pốt thì dân số Việt Nam bây giờ hỏi còn mấy mống?
Em nhắc lại: nếu Tq không muốn Vn thống nhất thì chỉ cần cắt đường viện trợ là xong.

humxam75

Xe điện
Đấy được Mỹ đi xa thì VN lại mạnh lên, đó là điều TQ ko muốn

tunggiang185

Xe tăng
Em nhắc lại: nếu Tq không muốn Vn thống nhất thì chỉ cần cắt đường viện trợ là xong.
Thì nó cắt rồi đấy thôi! Cắt lúc nước sôi lửa bỏng đó! Đạn pháo rồi ngay cả Sam3 đi qua nó cũng chặn lại đó thôi... cái đó không phải là dã tâm của nó sao? Không cắt viện trợ mà chiến dịch Phước Long - Đồng Xoài lần thứ 2 không có một viên đạn pháo nào đấy thôi... chặn Sam3 khi đang diễn ra chiến dịch Điện Biên Phủ trên không...rồi khi năm 1975 định cắt *** miền Bắc để giải cứu cho miền Nam đó thôi... rồi ngay năm 1975 khi Việt Nam vừa thống nhất nó đã nuôi bọn Pôn Pốt quấy rối có mưu đồ... còn nhiều cái nữa lắm mà em cũng chưa được biết cụ ạ.

humxam75

Xe điện
Nói túm lại là: TQ ko muốn VN sống, cũng chả muốn VN chết. Cứ dở dơ ương ương để dễ bề khống chế

bucxucthivao

Xe tải
Nhiều cụ bảo: Thôi, đừng bao giờ chiến tranh nữa. Mình ko đánh nó, OK. Nhưng làm thế nào để nó ko đánh mình?

1.Không muốn đánh.

2.Không dám đánh

3.Không thể đánh

Đấy
Lý do số 1 ạ.
Vị trí địa lý và con người dân ta đẹp và hiền cứ như là một cô gái xinh nên rất nhiều anh thích.
Cô gái này không những xinh lại có vẻ ngoài rất ngây thơ, nhưng ngầm trong đó là ý thức phản kháng mạnh mẽ và hết sức kiêu, khó tán(chữ Việt có ý nghĩa thế chăng).
Khi cưa cẩm bằng lời và muốn kết hôn không được, các chàng trai giở trò sàm sỡ, cô gái liền táng lại ngay với tất cả mọi thứ có thể (chiến tranh nhân dân), thậm chí rạch mặt ăn vạ (kế vườn không nhà trống).
Sau nhiều lời tỏ tình bất thành, cô gái càng hoành tráng với niềm tự hào sâu sắc: (bản lĩnh dân tộc kiên cường - tài năng quân sự xuất chúng ...) dù cho các cuộc tình nào cũng để lại trong lòng những vết thương day dứt.
Thê rồi, thời gian dần trôi, nhìn các bạn cùng trang lứa, giờ ai cũng đã ổn định gia đình, đời sống sung túc; cô mới giật mình nhìn lại...nên theo về với ai đây, khi tuổi xuân đã qua?...với đàn con lít nhít (90 triệu); xung quanh nhà toàn bọn bất lương.

Em fun thôi nhé.

xomo

Xe buýt
Vây là sự kiện cũng đã được nhìn nhận từ tương đối nhiều quan điểm và góc nhìn, hay các cụ chém tiếp về việc giờ ta nên làm gì xem sao đê :D , chém í mà

1.Không muốn đánh.

2.Không dám đánh

3.Không thể đánh

Đấy
Em lội từ đầu thớt đến giừ chờ để cụ hỏi câu này.
Theo thiển kiến của em.
1. Về chính trị: Minh bạch hóa, tập trung sức mạnh toàn dân tộc xây dựng 1 thể chế pháp quyền.
2. Về kinh tế: Kiếm tiền, kiếm tiền ... kiếm tiền một cách bền vững. Tập trung vào công nghiệp, phục hồi lại các ngành công nghiệp cơ bản, đẩy mạnh phát triển du lịch (Không hiểu sao em rất chú tâm đến ngành này).
3. Về đối nội: Chỉ có 2 từ "An dân". Cái này Đức Trần Hưng Đạo đã dạy từ mấy trăm năm trước.
4. Về đối ngoại: Em thấy có câu này hay "Quyền lợi của dân tộc là bất biến". Không thân, không sơ, cái gì có lợi cho đất nước thì làm.
5. Về quân sự: Tự chủ về sản xuất vũ khí. Con người VN không bao giờ hèn, nếu tự chủ được vũ khí sẽ không lo quân yếu.

Tầm nhìn và tri thức hạn hẹp, mong các cụ chỉ giáo thêm

tienphong75

Xe tải
Em lội từ đầu thớt đến giừ chờ để cụ hỏi câu này.
Theo thiển kiến của em.
1. Về chính trị: Minh bạch hóa, tập trung sức mạnh toàn dân tộc xây dựng 1 thể chế pháp quyền.
2. Về kinh tế: Kiếm tiền, kiếm tiền ... kiếm tiền một cách bền vững. Tập trung vào công nghiệp, phục hồi lại các ngành công nghiệp cơ bản, đẩy mạnh phát triển du lịch (Không hiểu sao em rất chú tâm đến ngành này).
3. Về đối nội: Chỉ có 2 từ "An dân". Cái này Đức Trần Hưng Đạo đã dạy từ mấy trăm năm trước.
4. Về đối ngoại: Em thấy có câu này hay "Quyền lợi của dân tộc là bất biến". Không thân, không sơ, cái gì có lợi cho đất nước thì làm.
5. Về quân sự: Tự chủ về sản xuất vũ khí. Con người VN không bao giờ hèn, nếu tự chủ được vũ khí sẽ không lo quân yếu.

Tầm nhìn và tri thức hạn hẹp, mong các cụ chỉ giáo thêm
Cái 1 của cụ xem ra là nan giải đới cụ ợ. Nếu nó được giải quyết như cụ nói thì tất cả các cái sau 2,3,4,5... đều sẽ được tự giải quyết theo hiệu ứng domino cụ nhé.

obi

Xe tăng
Đó là cách làm cho nước Việt suy tàn đỡ tốn kém nhất cụ ạ.

dangtuan999

Xe container
Cụ nên tìm sách của cụ Giáp mà đọc, sau 73 thì Liên Xô cũng giảm viện trợ...cũng nên đọc link của cụ nào đó đã đưa về việc Tq tăng viện trợ cho vn giai đoạn đó.
Tq thực sự k muốn Vn thống nhất thì Vn k thể thống nhất, chả cần súng ống, chỉ cần cắt xăng dầu là xong.
Có cụ bảo vụ Nguyễn Huệ, sử chính thống thế này thế kia, em buồn cười: riêng sử thì sử chính thống là tào lao nhất, nếu k thì cứ giở chính thống mà đọc, thớt đề tài sử đâu có xôm được.
Bài phát biểu của đồng chí Lê Duẩn về tập đoàn ********* Trung Quốc chống Việt Nam.
Nguồn: Thư viện Quân đội Nhân dân, Hà Nội. Tài liệu do Christopher Goscha có được và dịch cho CWIHP

........
Sau khi chúng ta chiến đấu và Trung Quốc nhận ra rằng chúng ta có thể chiến đấu hiệu quả, đột nhiên Mao có suy nghĩ mới. Ông ta nói rằng, vì Mỹ đánh chúng ta, ông ta sẽ đưa quân đội [Trung Quốc] đến giúp chúng ta xây dựng đường xá. Mục tiêu chính của ông ta là tìm hiểu tình hình đất nước ta để sau này ông ta có thể tấn công chúng ta và từ đó mở rộng xuống khu vực Đông Nam Á. Không có lý do nào khác.
Chúng tôi biết rõ ý đồ này, nhưng phải cho phép họ (sự xâm nhập của quân đội Trung Quốc). Thôi thì cũng được. Nhưng họ quyết định đưa quân vào. Tôi yêu cầu họ chỉ gửi người, nhưng quân lính của họ đã đến cùng với súng đạn. Tôi cũng phải chịu điều này.
Sau đó, ông ta (Mao Trạch Đông) bắt chúng ta phải nhận 20.000 quân của ông ta đến xây một con đường từ Nghệ Tĩnh vào Nam Bộ (thuật ngữ tiếng Việt chỉ miền Nam Việt Nam). Tôi từ chối. Họ tiếp tục yêu cầu nhưng tôi không nhượng bộ. Họ gây áp lực với tôi cho quân của họ vào nhưng tôi đã không chấp thuận. Họ tiếp tục gây sức ép nhưng tôi vẫn không chịu.
............
Năm 1963, khi Khrushchev phạm sai lầm, ngay lập tức [Trung Quốc] ban hành một tuyên bố 25 điểm và mời **** chúng ta đến cho ý kiến . Anh Trường Chinh và tôi đã đi cùng với một số anh em khác. Trong cuộc thảo luận, họ (Trung Quốc) lắng nghe chúng tôi đến, hình như là điểm thứ 10, nhưng khi đến điểm “không từ bỏ phe xã hội chủ nghĩa”, họ đã không nghe… Đặng Tiểu Bình nói: “Tôi chịu trách nhiệm về tài liệu của chính tôi, tôi muốn nghe ý kiến ​​của các đồng chí, nhưng tôi không chấp nhận quan điểm này của các đồng chí“.
Trước khi chúng tôi ra về, Mao gặp anh Trường Chinh và tôi. Mao ngồi xuống trò chuyện với chúng tôi và cuối cùng ông ta tuyên bố: “Các đồng chí, tôi muốn nói cho các đồng chí biết điều này. Tôi sẽ là chủ tịch của 500 triệu nông dân đang thiếu đất, và tôi sẽ mang một đạo quân tiến xuống khu vực Đông Nam Á“. Đặng Tiểu Bình cũng ngồi ở đó, nói thêm: “Chủ yếu là vì nông dân nghèo, trong tình cảnh khó khăn cùng cực!”
Khi chúng tôi ra ngoài, tôi nói với anh Trường Chinh: “Đó anh thấy đó, âm mưu chiếm nước ta và Đông Nam Á. Bây giờ đã rõ rồi“. Họ dám tuyên bố điều đó như thế. Họ nghĩ chúng ta không hiểu. Đúng là không lúc nào họ không nghĩ đến đánh Việt Nam!
Tôi sẽ nói với các đồng chí nhiều hơn để các đồng chí có thể thấy thêm về tầm quan trọng quân sự trong vấn đề này.
Mao hỏi tôi: Ở Lào, có bao nhiêu cây số vuông đất?
Tôi trả lời: Khoảng 200.000 cây số vuông.
Mao hỏi: Dân số của họ bao nhiêu?
Tôi trả lời: Khoảng 3 triệu!
Mao nói: Như vậy là không nhiều! Tôi sẽ đưa dân tôi đến đó, thật mà!
Mao hỏi: Có bao nhiêu cây số vuông đất ở Thái Lan?
Tôi trả lời: Khoảng 500.000 cây số vuông.
Mao hỏi: Có bao nhiêu người?
Tôi trả lời: Khoảng 40 triệu!
Mao nói: Tỉnh Tứ Xuyên của Trung Quốc có 500.000 cây số vuông, nhưng có tới 90 triệu người. Tôi cũng sẽ đưa một số người dân của tôi tới Thái Lan!
Đối với Việt Nam, họ không dám nói về việc đưa người tới theo cách này. Tuy nhiên, ông ta (Mao) nói với tôi: “Đồng chí, có đúng là người của các đồng chí đã chiến đấu và đánh bại quân Nguyên?” Tôi nói: “Đúng“. Ông ta hỏi: “Có phải cũng chính người của đồng chí đã đánh bại quân Thanh?” Tôi nói: “Đúng“. Ông ta nói: “Và quân Minh nữa, phải không?” Tôi nói: “Đúng, và cả các ông nữa. Các ông có biết điều đó không?“
Tôi đã nói với Mao Trạch Đông như thế. Ông ta nói: “Có, có!” Ông ta muốn chiếm Lào, cả Thái Lan, cũng như muốn chiếm tất cả các nước Đông Nam Á. Đưa người dân đến sống ở đó. Quan điểm đó thật là phức tạp.
........ "

tunggiang185

Xe tăng
Những lý luận của cụ Escobar chuối quá! Đề nghị các chã xóa hết những cái ngoài lề đi. Nếu cần Escobar mở thớt mới anh em vào tranh luận. Mọi thứ nên trả lại cho cụ Lầm.
Phụ Huynh cụ này https://www.facebook.com/toan.lumia?fref=ts là một nhân chứng sống cho ngày 17/2/1979 ở Cao Bằng. Có lần em đến thỉnh cụ ấy rồi nhưng số không may cụ ấy đi vắng ạ. Cụ nào ở TP.Bắc Ninh liên hệ để hỏi thêm câu chuyện rồi post lên đây cho anh em ta hiểu thêm ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng