[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng
Trận năm 79 theo em biết thì TC mất rất nhiều quân, Vậy tại sao nó đang thắng mà lị bị mất quân?
Em còn nghe nó mị dân là "chúng ta đã vỗ vào mông con hổ" vậy là sao. cụ Lầm có cao kiến chăng?
Cụ đọc lại phần tóm tắt cuộc chiến là có câu trả lời ạ. Đánh VN vừa để TQ đập thằng em, vừa tát thằng anh (LX), vừa tỏ quan điểm với bạn nhớn bên kia bán cầu. Để đạt được từng ấy mục đích cần biết dừng đúng lúc.

Người TQ thực dụng hơn chúng ta tưởng nhiều.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

obi

Xe tăng
Em nghĩ chiến thuật nó đánh có vậy thôi. Vì nếu đánh tận Hà Nội toàn dân lại kháng chiến, các băng khác lại lập ra, thì TQ làm sao được lợi như bây giờ.

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Kỷ niệm 35 năm CT biên giới, em xin kính cẩn quỳ lạy trước vong linh các cô chú anh chj đã ngã xuống vì biên cương của Tổ quốc.
Các cô chú anh chị đã bay lên hòa cũng các bậc tiền nhân hàng nghìn năm trước thành những Thiên thần hộ mệnh cho dân tộc Việt.

obi

Xe tăng
Cụ đọc lại phần tóm tắt cuộc chiến là có câu trả lời ạ. Đánh VN vừa để TQ đập thằng em, vừa tát thằng anh (LX), vừa tỏ quan điểm với bạn nhớn bên kia bán cầu. Để đạt được từng ấy mục đích cần biết dừng đúng lúc.

Người TQ thực dụng hơn chúng ta tưởng nhiều.
Đúng cụ ạ.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ đã trả lời rồi cụ Vịt ạ. Mục đích của TC đã đạt chứ nó chả sợ bị ĐẬP CHẾT như cụ nói đâu. Thằng TC này nó hiểm lắm nên không thể dùng cái mồm suông để đánh như ai đó đang làm đâu mà phải huy động nhiều thứ. Cái cần nhất khi đánh nhau thật thì VN mình không thiếu. Cái cần khi đánh nhau ảo thì mình còn non và Xanh lắm;)
Non và xanh ở đâu em đếch cần bít.
Lượng kiến thức thời cứ để thiên hạ đánh giá cho khách quan :D
Cụ làm ơn giải thích cho em câu TRÊN CHO CHÚNG NÓ THOÁT của các cựu chiến binh CTBG 1979.
Thế thôi :D

Hàn Phi

Xe đạp
Vậy theo cụ tại sao Khựa nó rút ra vội thế? Cụ đừng bảo là sợ dính ấy đó nhé
Nó rút từ từ cụ ạ, nó chẳng vội vàng gì đâu. Công binh của nó còn ở lại hì hục tháo dỡ đường sắt, đốt phá nhà cửa, đập dỡ các công trình ... em có xem một bộ phim của Đức ở thời kỳ này về việc phá hoại có hệ thống trước khi rút quân. Bởi vì nó đã tính trước rằng không thể kham nổi một cuộc chiến lâu dài nên nó mới chơi bài bẩn đó.

Cụ chủ đã trả lời rồi cụ Vịt ạ. Mục đích của TC đã đạt chứ nó chả sợ bị ĐẬP CHẾT như cụ nói đâu. Thằng TC này nó hiểm lắm nên không thể dùng cái mồm suông để đánh như ai đó đang làm đâu mà phải huy động nhiều thứ. Cái cần nhất khi đánh nhau thật thì VN mình không thiếu. Cái cần khi đánh nhau ảo thì mình còn non và Xanh lắm;)
Cụ Vịt nói cũng ko sai đâu. Năm 1979, TQ kéo dài cuộc chiến thêm nữa là bị đập chết thật đấy.

Cái gì quá đều ko tốt.

091090098

Xe điện
Nó rút từ từ cụ ạ, nó chẳng vội vàng gì đâu. Công binh của nó còn ở lại hì hục tháo dỡ đường sắt, đốt phá nhà cửa, đập dỡ các công trình ... em có xem một bộ phim của Đức ở thời kỳ này về việc phá hoại có hệ thống trước khi rút quân. Bởi vì nó đã tính trước rằng không thể kham nổi một cuộc chiến lâu dài nên nó mới chơi bài bẩn đó.
Nó rút theo lối cổ điển, sợ mình phản kích ... giặc Bụt ấy mà các cụ ...

Có 1 điểm Trung Quốc thua là sau cuộc chiến chính sách thương binh liệt sĩ của nó rất tệ nên cựu binh nó nói xấu tùm lum, vì đánh chả được gì, đến chính nghĩa chả có, nhiều ông kéo quân sang đến Việt Nam rồi mới biết là đánh cộng sản ... ( tưởng đâu mang quân sang giúp .. ).
Mà khi bị thương hoặc chết, bản thân và gia đình chả được hưởng gì ...

Thêm nữa là Hoa Kiều về nước ngoài 1 số tận dụng làm chỉ điểm, đưa đường, còn đâu tống khứ hết ra các khu vực biên giới với nước khác, ko cho ở sâu trong nội địa.
cũng ko cho ở gần biên giới với Việt Nam. Cái này em nghe trực tiếp Hoa Kiều nói.
Đến TQ còn nghi ngại, trách sao Việt Nam chả chặt chẽ với Hoa Kiều.

Thế nên giờ lính con một của Tàu bố bảo chả dám biển người nữa, lỡ chết thì 2 bố mẹ 4 ông bà, lấy ai hương khói ???

Trên cho chúng nó thoát bởi ngay VN cũng ko muốn kéo dài cuộc chiến này. Chiến trường chính phải là Tây Nam, phía Bắc cho nó thoát mà hệ luỵ còn đến 10 năm, nếu lúc đó đánh một trận "sạch ko kình ngạc" thì chưa biết đến bao giờ ta hết đói khổ.

Nên hiểu và đừng trách TRÊN, các cụ ạ

matizvan2009

Xe ba gác
may mà biên giới V-T là dãy Hoàng Liên Sơn nhỉ, hoặc là do có dãy HLS mà biên giới như hiện nay (vì một số quan điểm cho rằng phần đất phương nam của TQ là gốc của ta)

hoacomuaxuan

Xe hơi
Cụ làm ơn giải thích cho em câu TRÊN CHO CHÚNG NÓ THOÁT của các cựu chiến binh CTBG 1979.
Em vào đây không tranh luận hơn thua về kiến thức như cụ nghĩ đâu, "Trên cho chúng nó thoát" cũng chỉ là câu khẩu hiệu thôi cụ nhé. Trong mọi tình huống khi làm Ctri đều có những cách mị dân tùy hoàn cảnh và công việc cụ thể. Cái này em cũng nghĩ là cụ biết, vì em cũng đánh giá cao cụ, nhưng điều đó không nói lên điều gì cả và cụ cũng như em không thể biết hết tất cả về cuộc chiến đã qua cũng như những diễn biến bây giờ. do đó cụ biết đến đâu? , em biết chừng nào? cũng là hữu hạn cụ có hơn em một chút cũng chả có gì ngạc nhiên vì đều không biết đủ.
Trên cho chúng nó thoát , dưới tận diệt cũng chỉ là khẩu hiệu:-bd

xherox

Xe điện
Cụ Vịt nói cũng ko sai đâu. Năm 1979, TQ kéo dài cuộc chiến thêm nữa là bị đập chết thật đấy.

Cái gì quá đều ko tốt.
Em cũng nghĩ nó biết vậy nhưng nó xác định từ đầu là nó chỉ đánh đến thế, trận này mình quá đau. Mie mấy thằng khựa dog.

hoacomuaxuan

Xe hơi

Cái gì quá đều ko tốt.
Em không cho rằng là nó sợ bị "đập chết" , mà nó làm vì thỏa thuận thôi, TC cái gì cũng gian manh, hứa với ai cái gì cũng dễ lật lọng

Ui da. Các cụ vẫn còn miên man với mối quan hệ giữa ta và Tàu, giữa giúp vô tư hay có mưu đồ à? Em thì cũng chỉ là thế hệ 7x đời đầu, biết lịch sử giai đoạn này chủ yếu do đọc thôi. Nhưng vẫn mạn phép góp thêm mấy dòng cho các cụ ngẫm nhé. Ngay từ chiến dịch ĐBP 1954 đoàn chuyên gia TQ đã xúi ta bằng được đánh ĐBP theo kiểu đánh nhanh thắng nhanh. Cũng may cho dân tộc Việt mình là vào bất cứ thời điểm sinh tử nào cũng đều có các bậc vĩ nhân !!! Nếu chúng ta nghe lời tàu xui thì mấy đại đoàn quân chủ lực mà 9 năm kháng chiến chúng ta mới thành lập được chắc sẽ bị xóa sổ trong vòng một nốt nhạc và hệ quả tất yếu chắc phải 100 năm sau ta mới giành được độc lập. Tiếp theo đến giai đoạn chiến tranh phá hoại miền bắc, TQ có gửi binh lính sang hỗ trợ, chủ yếu là công binh sửa chữa đường xá, cầu cống và một ít đơn vị pháo cao xạ. Nhưng ngay sau khi chiến tranh Biên Giới nổ ra, chúng ta đã kiểm tra lại một số nghĩa trang chôn cất lính tàu và nghĩa trang người Hoa, có một số ngôi mộ không hề có xương cốt mà lại toàn vũ khí, điện đài. Cái này em được tận mắt nhìn. Các cụ giải thích cho em Tàu chôn vũ khí trong nước mình để làm gì ạ. Trang trước có cụ khen Tàu viện trợ vũ khí Tàu mới sản xuất còn chưa trang bị cho quân đội mà đã viện trợ cho Việt Nam? Tốt ư? chúng nó muốn chính chúng ta, người thật, chiến tranh thật để thử nghiệm vũ khí cho chúng nó đấy ạ. Cũng như Liên Xô, bên cạnh việc viện trợ thì chiến tranh Việt Nam là bãi thử nghiệm lý tưởng cho các loại vụ khí của Liên Xô mà chẳng phải hao tổn gì nhiều. Và đó cũng là nơi Liên Xô dễ dàng chiếm đoạt nhất những công nghệ bí mật của Mỹ. Các cụ có thấy cứ có máy bay rơi, nhất là B 52 là lập tức có chuyên gia Nga đến xem xét không ??? Vậy đó

Em không biết giải thích thế nào cụ Vịt ạ nhưng vụ này thì ông anh em lật cánh từ Cam về lên ngay Cao lộc chuẩn bị chiến thì được lệnh không được phép nổ súng vào các đơn vị Tàu đang rút quân mà để chúng nó đi tự do. Ông ấy nói uất trào nước mắt khi thấy chúng nó cứ ngỗn ngện diễu qua trước mắt mà không được làm gì.

matiz-se

Xe buýt
Cám ơn tất cả các cụ đã cho em bổ sung thêm nhiều góc nhìn mới về chiến tranh biên giới 1979. Em đọc từ sáng tới giờ mới hết thớt này :D

091090098

Xe điện
Em không biết giải thích thế nào cụ Vịt ạ nhưng vụ này thì ông anh em lật cánh từ Cam về lên ngay Cao lộc chuẩn bị chiến thì được lệnh không được phép nổ súng vào các đơn vị Tàu đang rút quân mà để chúng nó đi tự do. Ông ấy nói uất trào nước mắt khi thấy chúng nó cứ ngỗn ngện diễu qua trước mắt mà không được làm gì.
Đúng đấy ah. Tàu nó cũng cảnh báo ( vì sợ ) ta không nên tập kích khi nó rút quân.
Chứ lúc ấy ta dư lực để đánh đuổi ( dễ giết hơn nhiều ) bọn bành trướng bá quyền ...

Nó "đốt sạn đạo" cũng theo binh pháp cổ ( mà giờ chúng vẫn rêu rao là binh thư ) để khỏi bị truy kích sang tận nhà đó ah ...

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chưa bao giờ, kể từ năm 1949, TQ dám tiến hành một cuộc chiến quá 1 tháng cụ ạ
Hì hì cái này thì em xin phép có ý kiến 1 chút: TQ tham chiến vào chiến tranh Triều tiên từ khá sớm ạ, bắt đầu từ 10/1950. Sau khi quân BTT bị thiệt hại nặng do quân LHQ do Mỹ cầm đầu phản công thì TQ càng dính líu sâu. TQ với chiến thuật biển người, Mỹ với hỏa lực mạnh nên cuộc chiến cơ bản là bất phân thắng bại kể từ tháng 7/1951 đến 7/1953. Cuối cùng 4 bên - BTT, NTT, TQ, Mỹ - ký hiệp định đình chiến vào tháng 7/1953.

=========================================================================

Trở lại với thớt này, em nghĩ chúng ta hầu hết là hậu thế và gần như chắc chắn là tất cả chúng ta không ai nằm bộ máy đưa ra các quyết định về cuộc chiến tranh năm 1979, do đó những kiến thức, thông tin đem ra bàn luận ở đây đều là thu thập qua các nguồn khác nhau. Trên cơ sở đó, em nghĩ dù mỗi cụ có quan điểm riêng song không nên khăng khăng rằng quan điểm của mình là đúng 100% còn người khác là sai hoàn toàn.

Công lao hay khiếm khuyết thế nào của các nhà lãnh đạo của chúng ta trong quá khứ phải hàng chục, thậm chí hàng trăm năm sau mới có thể đánh giá hết được. Chúng ta bàn ở đây là để cố gắng mở mang hiểu biết của mình thôi, chứ bản thân chúng ta chưa đủ tư cách để phán xét.

Cuối cùng, em kính đề nghị các cụ khi nói về lãnh đạo, về chính sách của VN ta ở trong quá khứ hãy dùng những từ ngữ thể hiện sự tôn trọng đúng mực. Thật sự có những comment đáng suy nghĩ nhưng cách dùng từ cộc lốc, thiếu tôn trọng nên em và các mod khác buộc phải xóa.

Chân thành cảm ơn các cụ.

scorp8x

Xe container
Trở lại với thớt này, em nghĩ chúng ta hầu hết là hậu thế và gần như chắc chắn là tất cả chúng ta không ai nằm bộ máy đưa ra các quyết định về cuộc chiến tranh năm 1979, do đó những kiến thức, thông tin đem ra bàn luận ở đây đều là thu thập qua các nguồn khác nhau. Trên cơ sở đó, em nghĩ dù mỗi cụ có quan điểm riêng song không nên khăng khăng rằng quan điểm của mình là đúng 100% còn người khác là sai hoàn toàn.

Công lao hay khiếm khuyết thế nào của các nhà lãnh đạo của chúng ta trong quá khứ phải hàng chục, thậm chí hàng trăm năm sau mới có thể đánh giá hết được. Chúng ta bàn ở đây là để cố gắng mở mang hiểu biết của mình thôi, chứ bản thân chúng ta chưa đủ tư cách để phán xét.

Cuối cùng, em kính đề nghị các cụ khi nói về lãnh đạo, về chính sách của VN ta ở trong quá khứ hãy dùng những từ ngữ thể hiện sự tôn trọng đúng mực. Thật sự có những comment đáng suy nghĩ nhưng cách dùng từ cộc lốc, thiếu tôn trọng nên em và các mod khác buộc phải xóa.

Chân thành cảm ơn các cụ.
Và để OF còn tồn tại cho Offers chém tưng bừng nữa phải ko Chã :) Vote 1 phiếu tán thành. Em hâm mộ cụ Giáp nhưng khi đến nhà cụ Duẩn ở PMH vẫn thành tâm thắp hương ngày giỗ, họ đều là những con người của lịch sử nước Nam. Chỉ cần mỗi người dân VN hành động được như lời nói là chúng ta đã thành cường quốc, ứ sợ bố con thằng nào rồi :D

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Em nói là sau 4/75 nhé, lúc đấy mà làm như hiện nay thì làm bằng cách nào cụ? Theo cụ là bình thường hóa quan hệ với Mỹ, ra nhập Asean, WTO.....luôn ạ?
Bình thường hóa quan hệ với tất cả các nước lớn, trung lập không liên minh với ai là điều hoàn toàn có thể làm được sau 4/1975, cản trở từ bên ngoài nếu VN theo chính sách này gần như không có, chỉ có các cản trở từ bên trong do cả phe thắng và phe thua vẫn bị ám ảnh bởi hệ tư tưởng "chia phe đánh nhau".
Hàng chục năm thời cụ Duẩn, đài báo ra rả về "3 dòng thác cách mạng", "cuộc đấu tranh ai thắng ai".
Với tất cả sự kính trọng và biết ơn cụ Duẩn đã lãnh đạo hoàn thành việc thống nhất đất nước, em vẫn thấy rằng sau 1975, cụ Duẩn và BCT lúc đó đã sai lầm trong chọn con đường cho VN...nguyên nhân có lẽ do chủ quan áp đặt chứ em không tin tất cả mọi người trong ban lãnh đạo hồi đó đều không nhận ra sự sai lầm (nếu nhìn từ bây giờ) hay rủi ro (khi đánh giá vào thời điểm 1975) khi quay lưng với TQ và liên minh với LX.
Ở thớt về tình hình Ukraina, em nói nếu U quay lưng với Nga là sai lầm lớn, thì trường hợp VN sau 1975, VN liên minh song phương với LX lại là sai lầm lớn vì nó chạm vào lợi ích của TQ (cũng gần như việc quân Mỹ có mặt tại Đông Dương mà TQ chống lại). Từ 1972, khi Mỹ từ bỏ kim bản vị, bắt tay với TQ thì đại cuộc thế giới đã xoay chiều nhưng VN không ý thức đầy đủ được điều đó để điều chỉnh mà chỉ biết bất mãn với việc TQ bắt tay Mỹ để rồi bất mãn biến thành thù địch và đối đầu (với nước lớn ở ngay sát mình, vốn là đồng minh của mình).
Không giữ được hòa bình với đối tác vừa mới là "đồng minh lớn" và "hậu phương lớn" là thất bại chiến lược rất không đáng có....tất cả các kế hoạch phục hồi kinh tế của VN sau năm 1975 đều bị phá sản hết do sa vào xung đột với TQ, vị thế ngoại giao của VN cũng xuống rất thấp do bị cả TQ và Mỹ "đì".
TQ bằng con cờ CPC và cuộc tấn công 1979 đã dạy VN một bài học hết sức quan trọng đồng thời họ đã đạt được những thành công cực kỳ to lớn trong chính sách đối nội -đối ngoại-phát triển kinh tế-hiện đại hóa trong cùng giai đoạn đó, họ thì tiến vọt còn ta thì thụt lùi trong 20 năm, lãnh đạo nhà nước ta phải mất một vài chục năm mới học được bài học TQ dạy, dân thường cỡ Ofer thì hầu hết vẫn chưa học được.
Em nhắc lại là cả theo Mỹ lẫn theo LX để "chống chọi với TQ" đều đã được người VN làm trong thế kỷ 20 và cả 2 lần đó đều mang lại cho dân VN hậu quả rất nặng nề.
Em cũng có lần trích dẫn 1 câu của bọn tây nói "trong chiến tranh, bên nào cũng tìm được thứ mình muốn-đó là lý lẽ, và bên nào cũng phải nhận thứ mình không muốn-đó là hậu quả".
Các cụ vẫn ôm cái tâm lý khinh thường TQ là rất sai lầm: ngay sau WW2, TQ còn rất yếu nhưng đã không ngần ngại đối đầu trực tiếp với quân Mỹ (lúc đó là No.1 toàn cầu) tại Triều Tiên chứ không ngán ngại gì.
Có cái buồn là trong lúc Mỹ từ chỗ đối đầu TQ xoay sang bắt tay với TQ thì VN từ chỗ là đồng minh TQ lại xoay sang đối đầu.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng