[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

nissan CFR

Xe tăng
VNCH bị mỹ bán đứng, LX cũng chả động tĩnh gì khi TS bị đánh cả. Chả có gì bằng tự dựa vào mình, các cụ cố lên!
Nhất trí với cụ. Trung, Xô, Mỹ hay Nga cũng thế thôi, chả tin anh nào, chỉ có quyền lợi về kinh tế (cả trên đất liền, biển đảo và trên không) được đặt lên cao nhất thôi

yeuca2vo

Xe tải
Bài nào của cụ Lầm cũng sâu sắc. Cụ thật uyên thâm.

Vulcan V70

Xe trâu
Vụ này đặc công của Mình đột nhập sân bay tại Nam Ninh phá hủy nhiều máy bay và tất cả đã Anh dũng hy sinh Cụ nhớ!
Vào sâu đến 450 cây lô mếch là việc rất khó cho BĐĐC ta, vì không thuộc địa hình, vũ khí lương thực mang vác thế nào để không bị lộ, liên lạc với bên nhà như thế nào? Nếu có thì cũng chỉ một nhóm nhỏ được phái khiển như trận đánh B52 ờ Utapao bên Thái năm 1972 .

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
:)) Một vài người không biến thành nước lớn được. Nhưng hàng chục vạn người có suy nghĩ và hành động tích cực thì được. Cứ tiếp tục suy nghĩ tiêu cực thì chỉ ngày càng lụn bại.
Biến lời nói thành hành động đi cụ.
Chả biết cụ hành động thế nào chứ tư tưởng liên minh với Mỹ hay liên minh với LX nhằm đối đầu/đối trọng với Tq đều đã được thí nghiệm ở VN...kết quả đều là bom rơi đạn nổ máu chảy đầu rơi cho dân VN.
Cuộc thí nghiệm theo Mỹ lấy mât 20 năm 1954~1975.
Cuộc thí nghiệm theo Lx cũng lấy mất 20 năm 1975~1994.
Nửa thế kỷ anh hùng, máu me be bét và nghèo khổ cho dân Việt.
Thời đại đu dây, đổi mới và tham nhũng hiện nay mang lại cho VN 20 năm hòa bình phát triển tích lũy....giai đoạn 20 năm hiếm hoi mà con em dân lành k phải chết ở tuổi 20.

buicongchuc

Xe ba gác
TQ luôn tìm cách kiềm chế VN với mong muốn VN trở thành "giống như" một nước chư hầu lệ thuộc vào TQ. Chính vì thế TQ không muốn VN thống nhất cho dễ dàng kiểm soát và lấn chiếm biển đảo.

Muôn đời con cháu Việt Nam phải cảnh giác cao độ với TQ.

hoacomuaxuan

Xe hơi
Nhất trí với cụ. Trung, Xô, Mỹ hay Nga cũng thế thôi, chả tin anh nào, chỉ có quyền lợi về kinh tế (cả trên đất liền, biển đảo và trên không) được đặt lên cao nhất thôi
Cái chính là VỊ TRÍ ĐỊA LÝ của VN mình mà, ai bảo cứ nằm sát Khựa làm gì, trong khi không có anh tài nhìn xa trông rộng, Nếu lớp học trò mà hi sinh chút quền lợi nhỏ , để làm theo di huấn của ông Cụ thì đâu đến nỗi , ngăn sông cấm chợ, đâu đến nỗi thua chị kém em

dangtuan999

Xe container
Chả biết cụ hành động thế nào chứ tư tưởng liên minh với Mỹ hay liên minh với LX nhằm đối đầu/đối trọng với Tq đều đã được thí nghiệm ở VN...kết quả đều là bom rơi đạn nổ máu chảy đầu rơi cho dân VN.
Thời đại đu dây, đổi mới và tham nhũng hiện nay mang lại cho VN 20 năm hòa bình phát triển tích lũy....giai đoạn 20 năm hiếm hoi mà con em dân lành k phải chết ở tuổi 20.
Vậy xin cụ tóm cái váy lại cho em biết theo cụ chúng ta nên làm gì bây giờ trên phương diện ngoại giao?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cái chính là VỊ TRÍ ĐỊA LÝ của VN mình mà, ai bảo cứ nằm sát Khựa làm gì, trong khi không có anh tài nhìn xa trông rộng, Nếu lớp học trò mà hi sinh chút quền lợi nhỏ , để làm theo di huấn của ông Cụ thì đâu đến nỗi , ngăn sông cấm chợ, đâu đến nỗi thua chị kém em
Ông cụ di huấn gì hả cụ?

hoacomuaxuan

Xe hơi
Em đang hóng theo cao kiến của cụ, có điều cụ cũng phân tích theo ý riêng của cụ chứ chưa có gì đặc sắc. 20 năm theo các thứ linh tinh như cụ nói nhưng thiếu sự chuyên tâm, vì lúc nào láng giềng cũng canh cánh lo hộ cho mình, Theo cụ với vị trí địa lý như nước mình thì cần phải làm nhưng gì? Vì mình chưa đủ kinh nghiệm để theo chỗ khác, theo em là trung lập , chứ theo hàng xóm thì có cả ngàn năm kinh nghiệm rồi
Cụ cứ cói như ném đá ao bẻo khuấy cái thớt này lên đi, vì chắc chắn nếu không phải là CT gia thì ý kiến nhỏ nhoi cua mình chũng chỉ là ném đá ao bèo mà thôi, nên cứ mạnh dnaj chém đi cụ

yeuca2vo

Xe tải
quân đội TQ cần giành được sự ủng hộ của nhân dân Việt Nam.
em không hiểu chỗ này lắm. Cụ nói rõ được không?

nowhereland

Xe điện

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
em không hiểu chỗ này lắm. Cụ nói rõ được không?
Đấy là tuyên truyền của bọn Khựa với dân nó về ý nghĩa cuộc chiến cụ ạ. Trước khi tấn công chúng ta nó đã rêu rao là chính phủ Việt Nam gây hấn, trái với mong muốn của toàn thể nhân dân Việt Nam.

Payroll

Xe điện
Thớt đang hay, cụ nên phản hồi có nội dung, để mọi nguòi còn hiểu, em không đồng tình với kiểu ném đá vu vơ như thế
Vì chúng làm em nhớ đến những năm 80. Khi còn bé em hay được nghe về tin TQ thả mìn (nhựa) trôi sông, dân ta bị vướng nhiều. Rồi thì thu mua móng trâu bò, rễ cây...

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là hoàn cảnh lịch sử, thời thế..v.v...
Cụ nói trực tiếp là sau 4/75 mình có nhiều lựa chọn, em hỏi cụ thể cụ không nên né sau khi đã nói.
Thì em đã nói rồi: đa phương, trung lập, hòa hoãn như hiện nay cũng đã có thể thực hiện ngay từ 1975.
Nếu chọn theo chính sách này ngay từ 1975, VN đã có thêm 20 năm hòa bình phát triển, Gdp/đầu người có thể đã gấp 4 lần hiện nay.

TONGIA

Xe lừa
Trận 1979 chúng ta không thua mà thành thua.\
Thua suốt hàng chục năm đất nước đắm chìm trong những khó khăn thê thảm.
TQ không thắng mà thành thắng.
Kinh tế, quân sự, ngoại giao ... đều có những bước tiến thần kỳ.

Hy vọng từ nay chúng ta không còn phải phong tặng danh hiệu Anh hùng LLVT. Dân tộc không còn phải sinh ra những bà Trưng, Bà Triệu...... cho đến Võ Nguyên Giáp nữa.

dangtuan999

Xe container
Thì em đã nói rồi: đa phương, trung lập, hòa hoãn như hiện nay cũng đã có thể thực hiện ngay từ 1975.
Nếu chọn theo chính sách này ngay từ 1975, VN đã có thêm 20 năm hòa bình phát triển, Gdp/đầu người có thể đã gấp 4 lần hiện nay.
Em cũng đồng ý với cụ về quan điểm ngoại giao nên như vậy. Nhưng không thể tính từ 75 được đâu cụ. Lí do là thằng Pol Pot nó oánh mình, và Mỹ và đồng minh thì nó đang akay, ....

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng