[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

haivanphe

Xe container
Dù gì thì gì em chả thích chơi với cái ông anh hàng xóm này tẹo nào (chưa nói là ghét cay ghét đắng)

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em không đứng về bên nào trong cuộc tranh luận của các cụ tuy nhiên có một số comment em buộc phải xóa vì chưa phù hợp với hoàn cảnh xã hội cũng như luật pháp của nước ta ở thời điểm này. Kính báo.

benq

Xe điện
Mod quá tay rồi, nên để lại chút để có cái nhìn đa chiều hơn về vấn đề, cụ muadong có thể cũng hơi cảm tính nhưng cũng có cái lý của nó, còn ghét HX thì có lẽ 95% dân VN

xeđạp

Xe buýt
xem lại tờ nhân dân ngày đó thấy khí thế hào hùng quá! Hồi đó em đang học lớp 8 ( hệ 10 năm ) thấy khí thế ở trường cũng hừng hực vậy, nhà trường tổ chức mít ting, đọc cả thư tình nguyện lên biên giới của 1 bạn học sinh viết bằng máu...rồi sau đó thấy 2 cái lô cốt mọc lên ngay vườn hoa hàng Đậu... tàu hỏa chở lính lên biên giới hàng ngày chạy rầm rập qua phố em, bánh mỳ ( hình như làm bằng bo bo ) trên tàu quăng xuống đường do các chú lính trẻ gặm ko đc...nói chung là tinh thần quyết chiến rất mạnh mẽ ko hề e dè thằng khựa bẩn chút nào mặc dù toàn lính trẻ ( trai phố ) chả biết súng ống ... là gì.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Thớt này em ghi nhận cách điều hành của bác Awake. Khá chắc tay và nhạy bén.

P/s: mod cũng xóa hộ luôn cho đỡ loãng.

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Báo Lao Động hôm nay 11/2 đăng phỏng vấn Giáo sư sử học Vũ Minh Giang. Giáo sư cho hay sắp tới Hội Khoa học LS VN sẽ tổ chức hội thảo và lễ tưởng niệm về sự kiện chiến tranh biên giới 17/2.

Giáo sư nói: "Chủ trưởng của Hội sử học là dứt khoát phải thể hiện quan điểm. Phải trả lại đúng vị trí cho những anh hùng đã hy sinh". Ông nói thêm: "Sự kiện 35 năm nhìn lại cuộc chiến biên giới, có lẽ, cần phải được đối xử công bằng và trang trọng như một chiến thắng chống ngoại xâm trong lịch sử".

Cũng trong cuộc phỏng vấn, Giáo sư cho biết: "Tới đây, các sự kiện như Hoàng Sa, Trường Sa bị đánh chiếm, hay việc Trung Quốc đưa quân đánh Việt Nam năm 1979 cũng sẽ được đưa váo sách giáo khoa lịch sử".

dangtuan999

Xe container
Mod quá tay rồi, nên để lại chút để có cái nhìn đa chiều hơn về vấn đề, cụ muadong có thể cũng hơi cảm tính nhưng cũng có cái lý của nó, còn ghét HX thì có lẽ 95% dân VN
Em nghĩ bình thường. Cái gì cũng có giới hạn và khuôn khổ. Để có được như thớt này tồn tại đến giờ là em cũng thấy ok rồi. Mod làm những việc phải làm. Em ủng hộ điều đó.

dangduong

Xe điện
Em không đứng về bên nào trong cuộc tranh luận của các cụ tuy nhiên có một số comment em buộc phải xóa vì chưa phù hợp với hoàn cảnh xã hội cũng như luật pháp của nước ta ở thời điểm này. Kính báo.
Thế còm của em có gì đâu mà cụ xóa, em không phục.

pain

Xe ba gác
Thế còm của em có gì đâu mà cụ xóa, em không phục.
Mod thực thi việc phải làm và khi đã xóa thì sẽ xóa những còm liên quan. Các cụ không nên bức xúc quá.
Thôi ta quay lại chủ đề chính đê.

dangduong

Xe điện
Báo Lao Động hôm nay 11/2 đăng phỏng vấn Giáo sư sử học Vũ Minh Giang. Giáo sư cho hay sắp tới Hội Khoa học LS VN sẽ tổ chức hội thảo và lễ tưởng niệm về sự kiện chiến tranh biên giới 17/2.

Giáo sư nói: "Chủ trưởng của Hội sử học là dứt khoát phải thể hiện quan điểm. Phải trả lại đúng vị trí cho những anh hùng đã hy sinh". Ông nói thêm: "Sự kiện 35 năm nhìn lại cuộc chiến biên giới, có lẽ, cần phải được đối xử công bằng và trang trọng như một chiến thắng chống ngoại xâm trong lịch sử".

Cũng trong cuộc phỏng vấn, Giáo sư cho biết: "Tới đây, các sự kiện như Hoàng Sa, Trường Sa bị đánh chiếm, hay việc Trung Quốc đưa quân đánh Việt Nam năm 1979 cũng sẽ được đưa váo sách giáo khoa lịch sử".
Em có đọc bài trả lời bbc của ông Giang về vd này, cũng còn hơi mắc lưỡi, nhưng khá hơn rất nhiều so với mấy bài trả lời pv khác của ông về chính trị vn.

inovavgj

Xe container
ối giời Tây Nguyên nóc nhà đông dương , tàu như kiến

THì chính 1 thằng người Việt gốc Hoa nó dẫn cả đoàn mười mấy cái tank chọc vào giữa thị xã Cao bằng.
Số phận thằng Tàu kia em đếch bít còn đám tank kia không có bộ binh tùng thiết nên bị chia cắt thịt hết :D
Không phải vô cớ mà những năm 60 sau khi CS maoist Nam dương nổi loạn, tướng Suharto nó làm cỏ cả đám người Tàu ở xứ đó :P

Click 110

Xe tải
xem lại tờ nhân dân ngày đó thấy khí thế hào hùng quá! Hồi đó em đang học lớp 8 ( hệ 10 năm ) thấy khí thế ở trường cũng hừng hực vậy, nhà trường tổ chức mít ting, đọc cả thư tình nguyện lên biên giới của 1 bạn học sinh viết bằng máu...rồi sau đó thấy 2 cái lô cốt mọc lên ngay vườn hoa hàng Đậu... tàu hỏa chở lính lên biên giới hàng ngày chạy rầm rập qua phố em, bánh mỳ ( hình như làm bằng bo bo ) trên tàu quăng xuống đường do các chú lính trẻ gặm ko đc...nói chung là tinh thần quyết chiến rất mạnh mẽ ko hề e dè thằng khựa bẩn chút nào mặc dù toàn lính trẻ ( trai phố ) chả biết súng ống ... là gì.
E nhớ hồi đó mới 3 tuổi nhà e trong ngõ mai hương cũ,lúc đấy tầm đang đêm cả nhà đang ngủ thì thấy ầm ĩ tưởng có trộm cả nhà dậy,hóa ra ko phải mà là nhà bên cạnh có ông anh bị bắt đi lính đánh tàu nên trèo tường nhảy sang nhà e trốn.Sau e mới biết là thời gian đấy tổng động viên nên đi lính là ít có khi về nên các a rất sợ,vì có huấn luyện gì đâu chiến luôn thì phải ah.
Em nghĩ cái màu đỏ mới là lịch sử thật, còn cái màu xanh có thể là lịch sử được sắp đặt

xdthienha

Xe điện
Em có đọc đc ở đâu đó vài dòng nói về năm 79 thế này.Trận đánh đó đc Mỹ ủng hộ vì tin tình báo CIA của Mỹ cho biết quân VN xâm nhập Cam và chỉ còn cách Bangkok vài chục Km,tiện thể xơi luôn.Sau này hồ sơ tình báo CIA cho giải mật ra đã công bố chi tiết này.
Cụ Lầm, cụ Cu chém họ xem viết như này có chuẩn ko ạ

pain

Xe ba gác

dangtuan999

Xe container
Em nghĩ cái màu đỏ mới là lịch sử thật, còn cái màu xanh có thể là lịch sử được sắp đặt
Em thì nghĩ cả 2 đêù là sự thật. Thời đó tinh thần khác bây giờ nhiều vì hoàn cảnh khác nhau cụ ạ.

inovavgj

Xe container
em cũng nghe nói Thái run lắm , chỉ sợ giống Cam :D

Em có đọc đc ở đâu đó vài dòng nói về năm 79 thế này.Trận đánh đó đc Mỹ ủng hộ vì tin tình báo CIA của Mỹ cho biết quân VN xâm nhập Cam và chỉ còn cách Bangkok vài chục Km,tiện thể xơi luôn.Sau này hồ sơ tình báo CIA cho giải mật ra đã công bố chi tiết này.
Cụ Lầm, cụ Cu chém họ xem viết như này có chuẩn ko ạ

pháo BM21 grad

Xe container
Đã chiến tranh thì nghĩa vụ của công dân là phải cầm súng bảo vệ cụ nhé? tìm cách không đi nghĩa vụ lúc đó đúng ra phải phạt nặng ạ.

dangtuan999

Xe container
em cũng nghe nói Thái run lắm , chỉ sợ giống Cam :D
Em lạc đề chút.:D Em thì cứ nghĩ tiếc: nếu xưa Pháp gộp xong cả 3 nước Đông Dương làm 1 rôì mình hãy 2/9 thì bi giờ nước mình to phết.:D

bentley8

Xe điện
Thực tế tất cả đều phải công nhận là nếu không có TQ thì VN ko thể thắng Pháp, và nói TQ giảm viện trợ cho VN sau khi đặt quan hệ bình thường với Mỹ là hoàn toàn sai lầm. Trên thực tế viện trợ của TQ chỉ có tăng và tăng rất nhiều trong giai đoạn 1972 - 1975 so với giai đoạn 1965 - 1972. Đây là một bài viết của một tác giả phương tây http://nghiencuuquocte.net/2013/09/19/economic-factor-sino-vietnamese-split/ chứng minh thể hiện rõ điều đó. Tất nhiên có mặt này mặt khác có thể biến động, nhưng về tổng thể không thể khác nhiều sự thật trên. Trong khi Mỹ rút quân và giảm viện trợ, thì sự trợ giúp của TQ cộng với của LX là yếu tố quyết định cho giải phóng miền Nam. Tuy nhiên nhà cháu đồng ý với cụ thích mùa đông mọi sự trợ giúp đều có ý đồ riêng của mỗi cường quốc, cả trong thời kháng Pháp và sau này là chống Mỹ; thân ta là nhược tiểu thì phải chấp nhận, nếu thích thì anh hay là cường quốc mà tự quyết định đi, sao vừa nhận trợ giúp của người ta gọi là người anh lớn mà lại nói họ không ra gì. Về tổng thể giai đoạn từ 1949 - 1975 là họ giúp ta thực lòng, và đổi lại ta phải cám ơn họ, nếu không từ đáy lòng thì cũng phải từ đầu lưỡi. Các cụ cứ hỏi các chiến binh thì chống Mỹ trên ba lô đến đôi dép cao su là made in ở đâu nhé.
Tuy nhiên, một điều không thể phủ nhận là chiến tranh 1979 của TQ là chiến tranh xâm lược; ko phải chiến tranh tự vệ như TQ tự nhận. Tội ác chất chứa của quân đội khựa gây ra cho nhân dân ta các tỉnh biên giới là không thể phủ nhận. Lòng tin của dân ta với chính quyền khựa - và cả dân tộc khựa thì đã không, và sẽ không bao giờ có được sự bình thường và chỉ tồn tại có một sự thù hận và ước muốn trả thù khựa trong tương lai vì sự kiện lịch sử này; máu phải trả bằng máu là quy luật nhân quả thường tình. Cách giải thích tôi không mang chiến tranh đến nhà anh, sao anh mang chiến tranh lên đất nước tôi, mà bác Tổng hoa thanh quế để chứng minh một cách đơn giản về chiến tranh xâm lược của Mỹ ở VN (không bao giờ là nội chiến Nam Bắc như cụ nào ở trên này từng nói) hoàn toàn có thể áp dụng với cuộc chiến tranh 1979.
Nhân tiện nói về chiến tranh ở Cam pu chia, nếu ta đánh mà rút ngay thì đất nước không phải trả giá nhiều . . . đến như thế. Ko dùng pháp luật quốc tế và tạo dư luận quốc tể trước mà quân đội ta tiến vào và ở lại đến 10 năm thử hỏi các cụ có là việc nên hay không. Đất nước ta hy sinh hàng vạn con em trai trẻ (đau xót quá) để rồi dựng lên một lũ bốn mặt, vẫn hàng ngày trí trá ơn nghĩa với ta mà nghe lộn tiết. Thích thì cứ đi cửa sau với khựa, cần thì lập trại tị nạn cho Việt kiều trở về, chẳng cần đâm chọc thì sớm muộn rút cục chúng cũng sẽ tự diễn biến, rồi giết chóc nhau rồi VN và Thái lan chia đôi ra làm thuộc địa mỗi nước một nửa là tốt nhất. Bài học lịch sử thời Nguyễn đã chứng minh điều này. Nhìn cái CQ của Hun Xen thực hiện đúng bài đu dây của anh nhà nó mà thấy tức cười quá, hiểu một quy luật lịch sử sẽ sớm lặp lại thôi.
Đầu năm bàn tí chính trị cho xả sì trét, hy vọng giữa năm việc nhiều lên, cuối năm có nhiều lộc cho một năm mới tốt hơn nhiều năm tí quị.
Thế cụ đọc lại bài em thật kỹ đi để hiểu ý em. Trong quan hệ với các nước đồng minh thì ngoài lý trí ra còn cả tình cảm nữa. LX, TQ giúp VN vừa do có thiện cảm với VN, vừa mưu lợi cho quốc gia họ. Mỹ với Anh-Pháp cũng thế và thậm chí còn hơn thế vì họ là nước dân chủ. Muốn giúp ai, đánh ai phải được quốc hội cho phép, mà QH thì do dân bầu.

Việc TQ giúp VN "cầm chừng" là do tuyên truyền hay thực tế nó thế? Em dám khẳng định trên các phương tiện truyền thông VN thời 5x, 6x thì luôn khẳng định TQ là người bạn lớn, giúp đỡ chí tình. Sau đó thì quay ngoắt bảo TQ là kẻ thù số 1. Bây giờ thì bảo TQ giúp VN "cầm chừng" và mưu đồ này nọ. Cũng là 1 cái lưỡi thôi.
Phía TQ Đặng lùn đã nói với phóng viên phương Tây: chúng tôi viện trợ (cho VN) những gì tốt nhất chúng tôi có. Ngay cả khi chúng tôi chưa được dùng. Thực tế TQ viện trợ K56 (nhái AK) cho VN trong khi lính TQ còn dùng K56 (nhái SKS) là một thực tế. Trong thời ký động loạn CMVH dân TQ khổ thế nào mà khối lượng hàng viện trợ sang VN TQ vẫn cung cấp đủ. Đặng lùn phụ trách việc này nên ông ta hiểu quá rõ luôn.

Thực sự em cũng đoán được việc cụ mở cái thớt này nhằm mục đích gì. Không để kích động thì cũng để thăm dò. Nhưng em nghĩ là lợi bất cập hại đấy.

phihanhgia

Xe container
Cụ thích nói lý thuyết nhỉ, nhưng thực tế lịch sử thì tất cả các quốc gia đều hình thành bởi bạo lực, thôn tính, bắt nạt....các nước lớn nhất chả bao giờ ngần ngại giơ nắm đấm thụi vào mặt nước nhỏ cả.
Liên minh châu Âu chủ yếu là kinh tế, không phải quân sự, cũng chưa phải chính trị.
Liên minh châu Âu và Eurozone là một cuộc thí nghiệm để thử thoát dần khỏi ảnh hưởng chi phối của Mỹ và $ sau khi LX rút khỏi Đông Đức và Đông Âu, cuộc thí nghiệm ấy đang ở bước đầu.
Cụ lại liên tục nhầm to rồi. Tôi nói đến liên minh quân sự Âu-Mỹ NATO chứ không phải liên minh EU. Các nước nhỏ cựu xhcn trước đây, sau 1990 đều nỗ lực ra nhập NATO, và chỉ mất dưới 10 năm sau chuyển đổi là họ đã trở thành thành viên NATO. Cụ thể 3 nước khối hiệp ước quân sự Vacsava cũ (chuyển đổi thể chế nhanh nhất) là Hungary, Czech, Balan gia nhập NATO năm 1999, sau đó các nước còn lại bao gồm: Estonia, Latvia, Lithuania, Slovenia, Slovakia, Bulgaria, Romania gia nhập NATO năm 2004. Và gần đây nhất thêm hai nước là Croatia và Albania gia nhập NATO năm 2009. Hiện tại liên minh quân sự NATO gồm 28 nước thành viên, 25 nước châu Âu và 2 nước Bắc Mỹ và Thổ (Á-Âu).
Nga chống đối quyết liệt khi 3 nước vùng Baltic vốn nằm trong vùng ảnh hưởng của Nga muốn gia nhập NATO, nhưng cũng chẳng làm gì được. Nga cũng chống đối quyết liệt khi NATO muốn triển khai lá chắn tên lửa và rada sát biên giới.

Trạng thái
Thớt đang đóng