[Funland] Điểm báo: Vụ việc gây thiệt hại kinh tế cho quốc gia lớn nhất từ trước đến nay?

Cartoner

Xe điện
Cụ chửi dữ liệu sai thì quăng dữ liệu khác vô thế nó chứ đếch phải đưa mồm chó vó ngựa vô cắn càn.

Nghi Sơn mới hoạt động 3 năm, còn chưa chắc qua được điểm hoà vốn mà đòi chia lãi cái đếch gì.

2.25 tỷ đếch phải vốn ròng mà bao gồm cả vốn vay.
Cụ đem vốn phải vay đi cho vay lãi coi lãi cỡ nào mà chê 7-8 trăm triệu đô là ít??

Nói 2-3 câu đã thấy hổng kiến thức cỡ nào rồi, còn bày đặt cắn càn đi chê người khác làm ăn
Em đâu đã gay gắt như cụ đâu? Tất cả những gì em viết đều là những thông tin đã được ta công bố cả. Có gì khuất tất đâu?
Cụ lấy 1 con số lợi nhuận ước tính "đếm cua trong lỗ" trên wiki và sau đó kết luận chắc chắn rằng nó mang lại lợi nhuận của PVN.
Trong khi thực tế PVN vẫn chưa hề thu được lợi nhuận từ Nghi Sơn cho đến nay, tương lai chưa biết nhưng trách nhiệm bù lỗ hàng nghìn tỷ thì vẫn phải làm hàng năm. (tiền bù lỗ này phải lấy từ nơi khác để bù chứ đâu vẽ được ra)
Còn thực tế thì đại biểu quốc hội, chuyên gia kinh tế đang đặt dấu hỏi to tướng cho các cái ưu đãi và lợi ích của nhà máy lọc dầu hóa Nghi Sơn kia kìa.

BMW Z69

Xe buýt
Em đâu đã gay gắt như cụ đâu? Tất cả những gì em viết đều là những thông tin đã được ta công bố cả. Có gì khuất tất đâu?
Cụ lấy 1 con số lợi nhuận ước tính "đếm cua trong lỗ" trên wiki và sau đó kết luận chắc chắn rằng nó mang lại lợi nhuận của PVN.
Trong khi thực tế PVN vẫn chưa hề thu được lợi nhuận từ Nghi Sơn cho đến nay, tương lai chưa biết nhưng trách nhiệm bù lỗ hàng nghìn tỷ thì vẫn phải làm hàng năm. (tiền bù lỗ này phải lấy từ nơi khác để bù chứ đâu vẽ được ra)
Còn thực tế thì đại biểu quốc hội, chuyên gia kinh tế đang đặt dấu hỏi to tướng cho các cái ưu đãi và lợi ích của nhà máy lọc dầu hóa Nghi Sơn kia kìa.
Cụ dùng từ bù lỗ là không chuẩn đâu? cần xem lại.
Em nghĩ dùng từ bù giá thì đúng hơn đấy.

Sao các chuyên gia kinh tế không hỏi từ trước? giờ mới hỏi nhỉ?

IP man

Xe lăn
tại cụ hùng hồn bảo đội fta có tội "cố ý làm trái" gì gì đó. Trái cái gì, trong ggu có câu "cấm ký hiệp định thuế nhập khẩu thấp hơn ggu" ah.

Hay cụ gán cho các anh ký fta luôn cái tội "làm mất thuế nhà nước" luôn cho nó rõ ràng. Đang từ hợn chục % giờ đùng phát xuống 0%
Mắt cụ chắc có đờm, tôi nói rồi, tôi ko rảnh đi xác định tội danh của bọn đàm phán FTA bạn cụ, việc đó để cơ quan điều tra làm nhá. Khôn ngoan thì cứ lên cửa quan sẽ biết sai cái gì, trái cái gì nhá.

Phỡn

Xe tăng

giang.nguyen

Xe điện
Bù chênh là do nhà nước thay đổi chính sách, liên quan cái đếch gì tới Nghi Sơn hay PVN mà cụ cắn mãi ko tha.

Muốn phản biện thì cụ phản biện lại cái chỗ bù chênh kia coi ai sai ai đúng chứ làm đếch gì làm ngơ nó rồi ngụy biện cắn càn chỗ khác.

Cứ phải cả vú lấp miệng em rồi chửi lên chửi xuống, chửi từ nhà nước chửi sang PVN rồi chửi luôn thằng nào ký có phải người Việt ko mà ký ngu đến thế.

Rốt cuộc theo ý cụ là muốn bắt lỗi ai nói thẳng ra. Chứ đời đếch ai phản biện mà khi thì trích mõm người này khi lại trích mõm người kia. Kết lại là cụ muốn chửi ai, sai cái gì nói một lần cho vuông coi nào.

trách gì, chuyên gia fullbright còn sai nữa là

Ông Đỗ Thiên Anh Tuấn, chương trình Giảng dạy Kinh tế Fulbright cho biết trên trang cá nhân, thường thì trong trường hợp công ty bị thua lỗ thì tất cả các cổ đông công ty sẽ đồng chịu trách nhiệm tương ứng với tỷ lệ góp vốn, tuy nhiên, trường hợp nhà máy lọc dầu Nghi Sơn lại chỉ có PVN chịu trách nhiệm bù lỗ và bù lỗ chéo cho các cổ đông khác. "Đứng ở góc độ các cổ đông khác thì đây quả là dự án tuyệt vời: lời bỏ túi, lỗ người khác bù

BMW Z69

Xe buýt
trách gì, chuyên gia fullbright còn sai nữa là

Ông Đỗ Thiên Anh Tuấn, chương trình Giảng dạy Kinh tế Fulbright cho biết trên trang cá nhân, thường thì trong trường hợp công ty bị thua lỗ thì tất cả các cổ đông công ty sẽ đồng chịu trách nhiệm tương ứng với tỷ lệ góp vốn, tuy nhiên, trường hợp nhà máy lọc dầu Nghi Sơn lại chỉ có PVN chịu trách nhiệm bù lỗ và bù lỗ chéo cho các cổ đông khác. "Đứng ở góc độ các cổ đông khác thì đây quả là dự án tuyệt vời: lời bỏ túi, lỗ người khác bù
Chuyên gia FB thì phải đúng à?
Chính phủ có trách nhiệm với cam kết CP, ông PVN chỉ là đại diện thôi nhé.
Nên tách biệt 2 vai của ông ý trong dự án và cam kết CP.

Tính thời điểm ký chính thức chứ ai tính thời điểm dự thảo.
Thằng ký FTA nếu biết có cái GGU kia rồi mà vẫn cố tình ký thì là tội "cố ý làm trái".
Còn nếu lúc ký FTA mà bảo không biết GGU thì là tội "thiếu trách nhiệm", nhưng khó có chuyện không biết vì đầu mối chỉ là 1 nơi.
tại cụ hùng hồn bảo đội fta có tội "cố ý làm trái" gì gì đó. Trái cái gì, trong ggu có câu "cấm ký hiệp định thuế nhập khẩu thấp hơn ggu" ah.

Hay cụ gán cho các anh ký fta luôn cái tội "làm mất thuế nhà nước" luôn cho nó rõ ràng. Đang từ hợn chục % giờ đùng phát xuống 0%
Mắt cụ chắc có đờm, tôi nói rồi, tôi ko rảnh đi xác định tội danh của bọn đàm phán FTA bạn cụ, việc đó để cơ quan điều tra làm nhá. Khôn ngoan thì cứ lên cửa quan sẽ biết sai cái gì, trái cái gì nhá.
:)):)):)):))

Cartoner

Xe điện

Chắc cụ là đàn em của cụ Thể? Thu giá giờ lại có khái niệm bù giá nữa. :">
Nếu không gọi là "bù lỗ" thì có thể gọi là "bù lãi" hoặc "bù chi phí".
Tóm lại là sử dụng tiền ngân sách để bù cho doanh nghiệp.
Còn nó lãi hay không là do nó, còn nó càng được bù nhiều nếu giá dầu lên cao. Sướng, làm ăn có thằng bù cho thì còn gì bằng.

D nâu

Xe điện
Chỉ 1 chữ ký, VN có thể thiệt hại tới hơn 4 tỷ $ và không thu về được bất kỳ cái gì.
Ví dụ như Vinashin thì có thể thiệt hại tương tự, nhưng ít ra nguồn tiền của Vinashin ít nhiều sẽ rơi vãi vào túi của các cty sân sau, cty và người lao động người Việt (kiểu lọt sàng xuống nia). Còn với dự án Nghi Sơn thì coi như mất trắng.
Em đọc từ đầu em hiểu luôn ý cụ ấy bảo là thà để cho người Việt Nam làm tham nhũng rồi không có giá trị sử dụng gì cho đất nước cũng được và giải thể tập đoàn thì người Việt được hưởng lợi còn hơn để nhà Thầu Nhật làm.??? 😭
Sao lại có thể tồn tại một tư duy thế này hả các cụ mợ?

BMW Z69

Xe buýt
Mà nhiều cụ cứ cho là lỗ nên phải bù.
Sai hoàn toàn bản chất. Lỗ hay không lỗ của cái dự án này chả liên quan gì đến việc bù giá. Phải bù là do ông đưa thuế nhập khẩu về 0.

BMW Z69

Xe buýt
Chắc cụ là đàn em của cụ Thể? Thu giá giờ lại có khái niệm bù giá nữa. :">
Nếu không gọi là "bù lỗ" thì có thể gọi là "bù lãi" hoặc "bù chi phí".
Tóm lại là sử dụng tiền ngân sách để bù cho doanh nghiệp.
Còn nó lãi hay không là do nó, còn nó càng được bù nhiều nếu giá dầu lên cao. Sướng, làm ăn có thằng bù cho thì còn gì bằng.
Em đồng ý với cụ giang.nguyen.
Nói chuyện với cụ chán mớ đời.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Of giỏi nhât là chửi :))
Không chửi Nga, Nhật, Mỹ, tàu… thì cũng chửi nhau vì không chịu chửi Nga Nhật Mỹ tàu.
Hỏi han kiến thức, nạp thông tin cho đỡ ngu thì ít. Chửi đổng, chửi thẳng mặt, chửi xéo, chửi các thể loại chửi như thể chửi khiến mình thông minh và bản lĩnh hơn.
Hay đấy là đặc trưng của giang cư mận nói chung nhỉ?

Cartoner

Xe điện
Bù chênh là do nhà nước thay đổi chính sách, liên quan cái đếch gì tới Nghi Sơn hay PVN mà cụ cắn mãi ko tha.

Muốn phản biện thì cụ phản biện lại cái chỗ bù chênh kia coi ai sai ai đúng chứ làm đếch gì làm ngơ nó rồi ngụy biện cắn càn chỗ khác.

Cứ phải cả vú lấp miệng em rồi chửi lên chửi xuống, chửi từ nhà nước chửi sang PVN rồi chửi luôn thằng nào ký có phải người Việt ko mà ký ngu đến thế.

Rốt cuộc theo ý cụ là muốn bắt lỗi ai nói thẳng ra. Chứ đời đếch ai phản biện mà khi thì trích mõm người này khi lại trích mõm người kia. Kết lại là cụ muốn chửi ai, sai cái gì nói một lần cho vuông coi nào.
Em là sao đủ trình bắt lỗi ai?
Vấn đề em nêu ra ngay từ đầu là trích dẫn 1 bài báo, trong đó đại biểu quốc hội VN nói rằng ngân sách nhà nước thiệt hại vì "bù giá", trợ giá, ưu đãi vượt khung hàng chục nghìn tỷ đồng.
Ngân sách là tiền chung của nhà nước, nhà nước mà có mấy trăm nghìn tỷ đầu tư đường sá thì dân đâu phải đóng phí BOT. Tiền mất mà không được tìm hiểu tại sao lại mất hay sao?
Mà rõ ràng, dự án Lọc hóa dầu Nghi Sơn là dự án FDI, mà lại được chính phủ bù giá, bù lỗ thì cũng phải tìm hiểu căn cứ trên cơ sở luật pháp nào chứ?

Civic_2010

Xe tải
Ý em đang nói là không phải cứ mua đồ Tàu là kém, mua đồ Nhật là tốt.
Tiền của tư nhân, cá nhân mua đồ Tàu: không sao, vì họ tự chịu trách nhiệm. Tiền từ ngân sách mà mua đồ Tàu, chắc chắn là shi.t, đừng lập lờ

giang.nguyen

Xe điện
Sai hoàn toàn bản chất. Lỗ hay không lỗ của cái dự án này chả liên quan gì đến việc bù giá. Phải bù là do ông đưa thuế nhập khẩu về 0.
Em cho là gọi bù chênh thuế suất cho nó đúng về mặt bản chất.

Các cụ ấy nói hùa theo bọn lều báo chứ cái bọn 3 môn 9 điểm ấy còn ko biết có đọc được cái bản BCTC cho ra hồn ko mà bày đặt bù lỗ hay bù lãi.

giang.nguyen

Xe điện
Em là sao đủ trình bắt lỗi ai?
Vấn đề em nêu ra ngay từ đầu là trích dẫn 1 bài báo, trong đó đại biểu quốc hội VN nói rằng ngân sách nhà nước thiệt hại vì "bù giá", trợ giá, ưu đãi vượt khung hàng chục nghìn tỷ đồng.
Ngân sách là tiền chung của nhà nước, nhà nước mà có mấy trăm nghìn tỷ đầu tư đường sá thì dân đâu phải đóng phí BOT. Tiền mất mà không được tìm hiểu tại sao lại mất hay sao?
Mà rõ ràng, dự án Lọc hóa dầu Nghi Sơn là dự án FDI, mà lại được chính phủ bù giá, bù lỗ thì cũng phải tìm hiểu căn cứ trên cơ sở luật pháp nào chứ?
Em thấy cụ chửi thẳng tay ngay từ post #1 chứ tìm hiểu cái đếch gì đâu.

Cụ chẳng ngây thơ như cụ diễn đâu cụ hai ạ.

Civic_2010

Xe tải
Em đọc từ đầu em hiểu luôn ý cụ ấy bảo là thà để cho người Việt Nam làm tham nhũng rồi không có giá trị sử dụng gì cho đất nước cũng được và giải thể tập đoàn thì người Việt được hưởng lợi còn hơn để nhà Thầu Nhật làm.??? 😭
Sao lại có thể tồn tại một tư duy thế này hả các cụ mợ?
tuyên giáo của bọn tham nh.ũng nó lý luận thế đấy cụ

Cartoner

Xe điện
Tiền của tư nhân, cá nhân mua đồ Tàu: không sao, vì họ tự chịu trách nhiệm. Tiền từ ngân sách mà mua đồ Tàu, chắc chắn là shi.t, đừng lập lờ
Tư duy của cụ người ta gọi là "thiên kiến nhận thức".

IP man

Xe lăn
Hehe… biết zậy nhưng trong lúc lập lờ thì cứ tìm cách đổ tội sang cho thằng khác đã ;))